Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาอย่ามกเม็ดการขาย  (อ่าน 5025 ครั้ง)

anaconda'18

• member
  • เลือกกีต้าร์ไม่ใช้ความรู้สึกส่วนตัว
Re: ขอความกรุณาอย่ามกเม็ดการขาย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 08:23:01 »
  8)  มีผู้ขายน้อยรายนักที่ขายแต่ของจริง...... เสียงดี+สภาพดี ที่สำคัญ+ใจดี +จริงใจด้วย.............มิใช่ขายของเพราะอยากได้สตางค์ผู้ซื้ออย่างเดียว เพราะที่ขายออกก็มีเหตุมีผลกันทั้งสิ้น.....    ไม่ว่าจะจำเป็นใช้เงิน หรือต้องการเปลี่ยนไปใช้ประโยชน์ให้เกิดสภาพคล่องเพราะไม่เล่นแล้ว และก็มีไม่น้อยที่เล่นๆไปพบข้อบกพร่อง หรือรับไม่ได้กับตำหนิที่นานวันจะมีมากขึ้นๆ ก็เลยขายทิ้งให้ผู้อื่นรับกรรมกันไป  ฯลฯ.....
       แต่ขายเพราะอยากได้เงินมากไปก็เลยลืมความใจจริงที่จะเปิดเผยจุดบกพร่องที่อาจทำให้ขายไม่ได้ และคิดว่าผู้ซื้อคงไม่ประสีประสาอะไร.....แต่หารู้ไม่ว่าภายหน้ามันเกิดเป็นแผลใจที่ลบเอากีต้าร์แสนรัก/ชื่อที่ตั้งกระทู้ของผู้ขายไปอย่างสิ้นเชิง   การที่สู้อุตสา่ห์ดั้นด้นไปเพราะอยากได้ของเขามากไปด้วยอีกประการที่เป็นปัจจัยสำคัญ..................ไม่ได้เข้าข้างใคร  หากแต่ให้มีสติว่า.......... ถ้าเราขายกีต้าร์แก่ผู้ซื้อต้องสำเหนียกว่า เขาให้ความเชื่อถือซื้อเรา หรือถ้าเราจะชื้อใครก็อย่ากระหายอยากได้ของเขามากไปเหมือนว่าไม่เคยมีของดี 8)

thanom99

• member
Re: ขอความกรุณาอย่ามกเม็ดการขาย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:30:26 »
เคยเจอครับ  มีทั้งคนดึและไม่ดีแหละครับพยายามซื้อกับคนที่คุ้นเคยเชื้อถือได้ในบ้านไม้นี้ก็มีเยอะครับ
ขออนุญาตเอ่ยนามคนที่เชื่อถือได้ครับเท่าที่ผมเคยซื้อขายมา  คุณ ake-iam ; Wat@whiskey. Nisorn ทั้งสามท่านรับผิดชอบตัวสืนค้าดีครับ และผมเชื่อยังคงมีคนดี ๆ อีกหลายท่านครับ ของถูก ๆต้องระวัง

t.guitar

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:46:45 »
ผมแก้คำเขียนผิดแล้ว เนื่องจากใช้มือถือพิมพ์ข้อความมันกระโดดไปมา ตอนนี้ใช้คอมพิมพ์ดีขึ้น

t.guitar

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:51:59 »
เคยเจอครับ  มีทั้งคนดึและไม่ดีแหละครับพยายามซื้อกับคนที่คุ้นเคยเชื้อถือได้ในบ้านไม้นี้ก็มีเยอะครับ
ขออนุญาตเอ่ยนามคนที่เชื่อถือได้ครับเท่าที่ผมเคยซื้อขายมา  คุณ ake-iam ; Wat@whiskey. Nisorn ทั้งสามท่านรับผิดชอบตัวสืนค้าดีครับ และผมเชื่อยังคงมีคนดี ๆ อีกหลายท่านครับ ของถูก ๆต้องระวัง
บ้านเอก,น้าวัฒน์,น้านิสอน ขายสินค้าดีครับเคยใช้บริการ

Chote

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:54:15 »
 ขอเล่าบ้าง เมื่อสมัยยังละอ่อน ไปซื้อ top solid มือสองตัวหนึงขับรถไปไกลมาก ต่อก็ไม่ลดให้ซักบาท ด้วยความอยากก็ซื้อมา เล่นไปซักพัก เอาไป set up กับลุงจง แกก็พลิกไปพลิกมา "อ้าวกีต้าร์มันคอหัก ซ่อมคอมานิน่าจะซ่อมที่ร้านนี้แหละ" แล้วแกก็บ่นคนขายซักพัก บอกวิธีดูให้ผม ผมงี้โครตอายเลย กีต้าร์ตัวนี้ทุกวันี้ก็ยังอยู่ครับ กะจะเล่นกันให้พังไปข้างนึง ต้องยอมรับรับว่าการต่อแกสุดยอด ไม่มีปัญหาที่รอยซ่อมเลย ทุกวันนี้โครตถึกเลยไปไหนไปกันทั้งแดดทั้งฝน :)

PS.แต่ยังเจ็บใจคนขายจนทุกวันนี้ ไม่ได้ซื้อจากบ้านนี้ครับ

Nisorn

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:32:20 »

ขอบคุณมากครับพี่ถนอม  ;D

บ้านเอก,น้าวัฒน์,น้านิสอน ขายสินค้าดีครับเคยใช้บริการ

ขอบคุณมากครับพี่ t.guitar  ;D

Heater

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:33:49 »
เคยเจอในเวปนี้เมื่อเกือบสองปีที่แล้ว เป็นตัวแรกที่ซื้อแล้วก็โดนเลย ราคา 55K เป็นที่ฮือฮาในตอนนั้นที่กีต้าร์รุ่นนี้นำมาลดราคาเหลือขนาดนี้โดยที่คนขายมันลงเวปบอกว่า "ลดวันสบายๆ" โทรไปถามบอกว่าซ่อมไหมมันบอกให้เข้ามาดูเอง ไปเจอตัวจริงด้วยความไม่มีประสบการณ์ดูจริงๆ แต่เชื่อใจเห็นลงขายอยู่บ่อยๆ ถามย้ำแล้วว่ามีซ่อมไหม มันก็ยืนยันว่า ไม่มี สุดท้ายก็ ขาก...ถุย ซ่อมมาเพียบ เศร้ามาก
ปล. ทุกวันนี้ไม่เห็น log in มันแล้ว เข้าใจว่าถ้ามันยังอยู่ก็อาจจะเปลี่ยน log in ไปเรียบร้อยแล้ว

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:13:06 »
ขอบคุณครับน้าถนอม และน้า t.guitar

ฉลามขาว'29

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:24:32 »
เคยเจอในเวปนี้เมื่อเกือบสองปีที่แล้ว เป็นตัวแรกที่ซื้อแล้วก็โดนเลย ราคา 55K เป็นที่ฮือฮาในตอนนั้นที่กีต้าร์รุ่นนี้นำมาลดราคาเหลือขนาดนี้โดยที่คนขายมันลงเวปบอกว่า "ลดวันสบายๆ" โทรไปถามบอกว่าซ่อมไหมมันบอกให้เข้ามาดูเอง ไปเจอตัวจริงด้วยความไม่มีประสบการณ์ดูจริงๆ แต่เชื่อใจเห็นลงขายอยู่บ่อยๆ ถามย้ำแล้วว่ามีซ่อมไหม มันก็ยืนยันว่า ไม่มี สุดท้ายก็ ขาก...ถุย ซ่อมมาเพียบ เศร้ามาก
ปล. ทุกวันนี้ไม่เห็น log in มันแล้ว เข้าใจว่าถ้ามันยังอยู่ก็อาจจะเปลี่ยน log in ไปเรียบร้อยแล้ว
เป็นประสบการณ์คับ คงไม่เกิดขึ้นแล่ว ;) ;) ;)
White Shark'29

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 22:23:09 »
วงการนี้มันแคบครับ ทำอะไรคิดให้ดีๆ อย่าคิดแค่"แคบๆ"นะครับ
MUGEN_guitar_SHOP

Spunperee

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 22:39:13 »
ผมเข้าใจความรู้สึกคนซื้อนะครับ เราเสียตังค์ก็อยากได้ของที่สมบูรณ์ ผมคนนึงล่ะที่ขายยังไงก็อยากให้คนซื้อมาดูด้วยตัวเอง ไม่ชอบไม่เป็นไรถือว่าคนซื้อได้มีโอกาสลองกีต้าร์ดีๆ  แต่คงเป็นโชคดีของผม จบการขายสวยๆ ตลอดไม่มีปัญหา มีอย่างเดียวคือคนซื้อหายไปเลย บางตัวเสียดายอยากได้คืน แต่ก็เงียบหาย :'(

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 23:24:09 »
อยากตอบกระทู้นี่มาก...แต่อ่านแล้วงงๆ.....

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 02:23:50 »
:) ถ้าคิดจะซื้อจงคิดว่าเราเป็นขาย ถ้าคิดจะขายจงคิดว่าเราเป็นคนซื้อ สำหรับกีต้าร์บ้านเอกแล้วผมยึดสิ่งนี้เป็นสิ่งสำคัญ สำหรับกีต้าร์ Vintage แล้วมีหลายสภาพหลายราคา ควรพิจารณาเป็นตัว ๆ กันไปครับ ยังไงเป็นกำลังใจให้นะครับ
ผมก็เคยซื้อกีต้าร์กับน้าเอกครับตัวนึง ประทับใจYamaha fg 151 B ลดราคาให้แถมมาส่งถึงที่ ตัวที่ไม่ได้ซื้อติดรถมาพี่แกก็เอามาให้ลองเล่นครับ

บูมบาม

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 08:07:59 »
กีตาร์ผมป่าวน้า 555
ผมเคยขายกัตาร์ Walden ในเว็บนี้แหละครับ
Walden g3000 คอหักจากการขนส่งทางไปรษณีย์
 ซึ่งถึงทำประกันไว้แล้วก็ไม่มีทีท่าจะรับผิดชอบแต่อย่างใด
แต่ก็นานร่วมปีแล้วที่ผมขายไป ซึ่งผมก็ขายไปในสภาพคอมีรอยแตกนะ
แต่ผมก็ได้นำไปอัดกาวแล้วโดยช่างผู้ชำนาญ ทำให้สามารถใช้งานได้ตามปกติ
แต่ผมก็ตัดสินใจขายในราคา 6000บาท เพราะถือว่าตัวนั้นมันมีตำหนิไปแล้ว
เล่นได้เพราะใจมันรัก

pringchaum

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 08:59:01 »
ผมชอบคนขายที่บรรยายตำหนิแบบละเอียด พยายามถ่ายรูปซูมให้เห็นชัดๆ
ไม่ใช่บอกว่ากีตาร์มีตำหนิ แต่ไม่ถ่าย หรือถ่ายแบบหลบๆ

Chote

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 13:12:37 »
กีตาร์ผมป่าวน้า 555
ผมเคยขายกัตาร์ Walden ในเว็บนี้แหละครับ
Walden g3000 คอหักจากการขนส่งทางไปรษณีย์
 ซึ่งถึงทำประกันไว้แล้วก็ไม่มีทีท่าจะรับผิดชอบแต่อย่างใด
แต่ก็นานร่วมปีแล้วที่ผมขายไป ซึ่งผมก็ขายไปในสภาพคอมีรอยแตกนะ
แต่ผมก็ได้นำไปอัดกาวแล้วโดยช่างผู้ชำนาญ ทำให้สามารถใช้งานได้ตามปกติ
แต่ผมก็ตัดสินใจขายในราคา 6000บาท เพราะถือว่าตัวนั้นมันมีตำหนิไปแล้ว

ไม่ใช่ครับ ตัวนั้นผมไปดูเอง หิ้วกลับเอง ดูไม่ละเอียดเอง..เป็นบทเรียน