Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาอย่ามกเม็ดการขาย  (อ่าน 5026 ครั้ง)

t.guitar

• member
ขอความกรุณาอย่ามกเม็ดการขาย
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 16:53:34 »
ผมอยากให้จริงใจในการขาย ขอให้บอกให้หมดว่ากีต้าร์สภาพอย่างไรอย่าปิดบังคนซื้อจะได้ไม่ผิดใจกันเพราะ
คนตั้งใจขายกีต้าร์ยังมีอีกหลายครับ ผมซื้อมาคืนเดียวแล้วคืนเสียค่าเชื่อใจ1000
กลับมาบ้านโคนคอกีต้าติดกับบอดี้มีรอยแตกแต่ไม่บอกแล้วบอกว่าผมดูเอง ตอนบอกว่ากระแทกที่ก้นนิดเดียว
อยากให้เพื่อนๆต้องไปดูนอกบ้านน่ะจะดีที่สุดสว่างไว้ก่อนมองไรได้ชัดเจน ไม่ขอเอยนามคนขายผมให้เกียรติเสมอครับ
เกือบหมดใจมือสองแล้วนอนไม่หลับทั้งคืนกลัวคืนไม่ได้ เลยเสนอยอมเสีย1000ค่าเสียเวลาคนขาย ส่วนผมหมดค่า
น้ำมันไปกลับสองเที่ยวอีก500...

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Re: ขอความกรุณาอย่ามกเม้็ขายดก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 17:04:27 »

ผมอยากให้จริงใจในการขาย ขอให้บอกให้หมดว่ากีต้ารื์ีสภาพอย่างไรอย่าปิดบังคนซื้อจะได้ไม่ผิดใจกันเพราะ
คนตั้งใจขายกีต้ารื์ีๆยังมีอีกหลายครับผมซื้อมาคืนเดียวแล้วคืนเสียค่าเชื่อใจ1000
กลับมาบ้านโคนคอกีต้าติดกับบอดี้มีรอยแตกแต่ไม่บอกแล้วบอกว่าผมดึูเองตอนบอกว่ากระแทกที่ก้นนิดเดียว
บ้านก้็รืมๆเพื่อนต้องไปดัึูกบ้านน่ะจะบอกให้ดีที่สุดสว่างไว้ก่อนไม่ขอเอยนามคนขายผมให้เกียรติเสมอครับ
เกือบหมดใจมือสองแล้วนอนไม่หลับทั้งคืนกลัวคืนไม่ได้ยอมเสีย1000ค่าเสียเวลาคนขายส่วนผมหมดค่า
น้ำมันไปกลับสองเที่ยวอีก500...

ผม งง กับข้อความที่น้าเขียนครับ

แต่พออนุมานได้ว่ากีต้าร์ที่ได้รับมามีปัญหาแน่ๆและได้คืนสินค้าให้ผู้ขายไปแล้ว

ผมก็เคยเจอเหตุการณ์เช่นนี้ครับได้ Vintage มา 1 ตัวในรูปดูดีเชียวแต่พอมาเจอตัวจริงด้วยความที่นัดส่งสินค้าตอนมึดเช่นกันเลยเช็คสภาพได้ไม่ละเอียดครับ พอกลับมาจึงพบปัญหา Nut หัก จึงจำใจขายต่อออกไปในราคาถูกกว่าท้องตลาด 2 เท่าครับ (ซึ่งผมแจ้งเหตุผลในการขายครั้งนั้นชัดเจนว่ากีต้าร์มีปัญหาจึงขายราคาถูก) หลังจากนั้นคนขายรายเดิมเสนอขายสินค้ามาอีก ผมไม่ลังเลที่จะไม่ซื้อครับ

อุทาหรณ์ที่ว่านี้คงต้องเช็คสินค้าให้ดีก่อนซื้อครับ ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายต้องมีความจริงใจให้กันด้วยครับ บ้านไม้หลังนี้จะได้อบอุ่นไปด้วยมิตรภาพต่อไปครับ  ;D

เป็นกำลังใจให้น้า t.guitar ครับ อย่าเพิ่งหมดใจกับมือสองผู้ขายดีๆในบ้านหลังนี้ยังมีอีกเยอะครับ

1900

• member
Re: ขอความกรุณาอย่ามกเม้็ขายดก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 17:12:17 »
งงๆ อยู่ที่น้าพิมพ์ บรรทัดที่ 4 กับ 5 ครับ
แต่น่าจะหมายถึงคนขายคืนเงินแต่หักเงินไว้ 1000 ปล่าวครับ
เห็นใจครับ ซื้อของต้องละเอียด และถ้าเจอคนไม่หมกเม็ดก็ดีไปเจอแล้วต้องจัด อย่าให้คนอื่นหลงเข้าไปซื้ออีกครับ  ;D

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 17:20:33 »
"Nutหัก จึงจำใจขายถูกกว่าท้องตลาด2เท่า"
อืมมม....ผมว่าเกินไปหรือเปล่าครับ? Nut, saddle,สายกีตาร์ เหล่านี้เป็นส่วนหนึ่งของการบำรุงรักษา มันเป็นเหมือนอะไหล่ที่ต้องมีการเปลี่ยน ปรับแต่ง ตามความชอบใจของผู้เล่น หรือถ้าเป็นBridgeอ้าหรือแตก อันนี้ก็ยังเปลี่ยนหรือซ่อมได้อีกอยู่ดี หากว่าหัวกีตาร์หัก อันนี้ค่อยว่าไปอย่าง

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 17:26:53 »
"Nutหัก จึงจำใจขายถูกกว่าท้องตลาด2เท่า"
อืมมม....ผมว่าเกินไปหรือเปล่าครับ? Nut, saddle,สายกีตาร์ เหล่านี้เป็นส่วนหนึ่งของการบำรุงรักษา มันเป็นเหมือนอะไหล่ที่ต้องมีการเปลี่ยน ปรับแต่ง ตามความชอบใจของผู้เล่น หรือถ้าเป็นBridgeอ้าหรือแตก อันนี้ก็ยังเปลี่ยนหรือซ่อมได้อีกอยู่ดี หากว่าหัวกีตาร์หัก อันนี้ค่อยว่าไปอย่าง

Nut หักไม่ใช่หักทั้งหมดหน่ะครับน้าหักแต่เพียงบางส่วนเข้าใจว่าเปลี่ยนได้ครับ แต่มันอยู่ที่ใจผมเองหล่ะครับที่คิดว่าจะไม่เก็บกีต้าร์ตัวนั้นไว้แล้ว ยิ่งมองยิ่งเตือนตัวเองว่าเช็คของไม่ดีหน่ะครับ ซื้อมาทั้งหมดประมาณ 5000 ขายไป 2000 บาทถ้วนครับ และน้องคนที่ซื้อต่อไปไม่ได้ว่าอะไรครับ เช็คสภาพกันชัดเจนผมแถม Pin Ebony กับ สายไปด้วย 1 ชุดครับ  ;D

pooslash

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 17:27:36 »
น้า dewwy เจอแบบผมเลย อยากได้กีต้าร์ Vintage ไว้เล่น K.yairi Yw1000 ต้องขับรถไปดู แต่ผมโชคดีที่คนขายแสดงพิรุธบางอย่าง ผมเลยตรวจละเอียด เจอ Bridge ยกและอ้า หน้าไม้มีรอยลึก เจ้าของบอกไม่เห็นมาก่อน ทั้งที่พึ่งเปลี่ยนสายมาเมื่อคืนแต่ดันใส่สายเบอร์10   แต่ก็ลดราคาให้ผมอีกเป็นหมื่น บอกเอาไปซ่อม ผมบอกไม่เอา
ตอนนี้เลยไม่ซื้อกีต้าร์ Vintage แล้วเด็ดขาด

คนขายกีต้าร์ดีๆมีเยอะครับ ส่วนน้อยที่จะหมกเม็ด เราอาจจะโชคร้ายไปเจอคนแบบนี้

inspire

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 17:30:13 »
พูดยากครับ ของแบบนี้ จากประสบการณ์ตรงของผมเอง คนขายเขาก็มักจะอ้างว่าของมือสอง ย่อมมีบ้าง ที่ไม่สมบูรณ์ ผมให้คุณดูแล้วนี่ และอื่นๆอีกจิปาถะ สิ่งที่ดีที่สุดคือตรวจตราให้ถี่ถ้วน เชื่อตัวเองดีกว่าเชื่อคนอื่น คุยให้ชัดให้เคลียร์ ถ่ายรูปตอนรับของไว้ก่อนเลย เป็นหลักฐานว่าไม่ได้เสียหายที่เกิดจากเราทั้งคนซื้อคนขาย ทั้งหมดทั้งมวลอยู่ที่ จริยธรรม ของแต่ละคนผมว่านะ

nantawoot

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 18:08:05 »
เห็นใจคนซื้อครั เคยเจอเหตุการแบบเดียวกันเเต่ผม เห็นจุดที่เป็นลอยหนักเเตก ผมเลยบอกปฎิเสธไป น่าเห็นใจครับค่าเดินทางไปดูก็ไม่ใช่น้อยๆเลยครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 19:23:11 »
คนขายดีๆยังมีเยอะครับ ผมได้มา2ตัว โชคดีครับคนขายใจดีทั้ง2ตัว แต่ถ้าเจอแบบน้า เหนื่อยใจเหมือนกันครับ

Back Solid

• member
  • Acoustic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 19:30:53 »
ผมก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เลยครับ พอดีว่าตอนนัดผมรีบ เพราะต้องกลับไปทำงาน เลยไม่ได้เชคดูให้ดูก่อน แล้วอีกอย่างเชื่อใจคนขายไปหน่อย เพราะได้คุยกันไว้บ้างแล้ว แต่พอกลับมาถึงที่ทำงาน มาเชคดูอีกที เจอรอยกระแทรก ตรงขอบๆ รอยไม่ใหญ่มาก แต่พอมีเสี้ยนตำมือ ตัดสินใจโทรหาคนขายเลยครับ ดีที่คืนของได้ เสียเวลาเสียงานไปเลยครับวันนั้น เข้าใจความรู้สึกน้า t.guitar เลยครับ

monster_Bass

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 20:25:51 »
:) ถ้าคิดจะซื้อจงคิดว่าเราเป็นขาย ถ้าคิดจะขายจงคิดว่าเราเป็นคนซื้อ สำหรับกีต้าร์บ้านเอกแล้วผมยึดสิ่งนี้เป็นสิ่งสำคัญ สำหรับกีต้าร์ Vintage แล้วมีหลายสภาพหลายราคา ควรพิจารณาเป็นตัว ๆ กันไปครับ ยังไงเป็นกำลังใจให้นะครับ
กินใจมากครับน้า ake_iam

juk-cri

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 21:44:59 »
 :'( เข้าใจในหัวอก  จริงๆ ครับ...ผมก็เคยโดนมาแล้ว  ประเด็นสำคัญคือผมอยู่ต่างจังหวัด ต้องวัดใจกันเลย...  ผมเจอตัวแรกก็โชคร้าย เลย yamaha  vintage ซื้อมา ๗๕๐๐  พอเห็นตัวจริงลมแทบจับ  เล่นยังแทบไม่ได้เลย  คองอบิดเบี้ยว จนเสียงเพี้ยนไปหมด...ต้องซ่อมแล้วยกให้หลานชายไป  เมื่อไม่นานพึ่งเจออีกตัว  มีปัญหาเรื่องเฟตติด  อีก  แต่ตัวนี้ยังดีว่าพอช่างปรับแก้แล้ว  เจ๋งมาก  ก็เลยอุ่นใจ. ...ส่วนอีก 2 ตัวที่ซื้อผ่านห้องนี้ก็โชดดี  ได้เจ้าของเดิมที่ดูแลกีต้าร์ อย่างดี  และจริงใจกับเรามาก..ก็เลยกายเป็นเพื่อนคบหากันสนิทกันมาจนบัดนี้ (แม้ไม่เคยเห็นตัวจริงก็ยังไลน์คุยกันเสมอๆ)....หลายคนคงเหมือนผม คือ เรารักกีต้าร์  แต่ไม่ใช่เศรษฐีที่เกิดบนกองเงินกองทอง  และเราก็มีลูกเมีย มีครอบครัวให้ดูแล  เงินทองจำนวนหนึ่งที่แบ่งมาซื้อความสุขของตัวเองจึงไม่มีเหลือมากมายนัก...การมีห้องกีต้าร์ มือ ๒ ก็ช่วยให้พวกเราหลายคนมีโอกาสสัมผัสและเข้าใกล้กีต้าร์ในความใฝ่ฝันของแต่ละคนได้บ้าง......จึงต้องช่วยกันรักษาความไว้เนื้อเชื้อใจกันเอาไว้นะครับ...ใครอยากรวย  หรือคิดจะเอาเปรียบคนอื่น ควรไปเปิดร้านค้าเอาเอง...คนดีๆจะได้ไม่เสียไปด้วย...(ขออภัยเขียนระบายเสียเยอะ..ได้ทีครับ อิๆ)

t.guitar

• member
ขอบคุณพี่ๆน้าๆที่เข้ามาเม้นท์เพื่อเป็นประโยชน์ ที่จริงแล้วผมซื้อในบ้านนี้มา 2 ตัวแล้วยังไม่เจอ ตัวนี้ตัวที่3 เป็นตัวแรกที่พบข้อบกพร่อง แต่ผมก็ยังเชื่อว่ายังมีดีๆอีกมากเพียงแค่
เราไปพบจุดเล็กๆเท่านั้น สุดท้ายนี้ ขอให้บ้านหลังนี้เป็นที่รักของนักรักกีต้าร์ทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

วิษณุ

• member
  • แหลมฉบัง ชลบุรี line.nuwisetchaichan
Re: ขอความกรุณาอย่ามกเม็ดการขาย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 23:42:24 »
ของมือสองทำใจครับถูกกว่ามือหนึ่ง

bugkhorlor

• member
Re: ขอความกรุณาอย่ามกเม็ดการขาย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 00:06:58 »
ผมก็เคยโดนครับ แต่กีต้าร์หลักพันกลางๆ (5-6พัน) เลยปล่อยเลยตามเลย  ประมาณว่าบอกตำหนิไม่หมด มาส่งกีต้าร์ถึงที่ ไอ้เราก็ขี้เกรงใจคน ดูไม่ละเอียด อะไรประมาณนั้นครับ

ปล. บรรทัดที่ 4 เป็นต้นไป งง จริงๆครับ อ่านหลายรอบแล้ว ก็ไม่เข้าใจ
อะคูสติกแบบคนบ้านนอก

elinoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:54:11 »
ผมเองอยู่ ตจว เวลาขายก็ถ่ายมันทุกมุมอยากได้มุมไหนเพิ่มบอกได้ แต่ทุกวันนี้ขายยากครับ เพราะคนกลัวเรื่องสภาพ อยากเห็นด้วยตาตัวเอง หลังๆๆเริ่มชินขายไม่ได้ก็ช่างมันเก็บไว้เล่นเอง

ป.ล.ความผิดพลาดก็มองเป็นเรื่องดีได้นะครับ เราจะได้จำไว้ว่าครั้งต่อๆไปจะต้องดูให้ละเอียด กว่าเดิม
อมยิ้ม

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 03:11:13 »
เจอเกือบทุกตัวครับ ผมโทษตัวเองด้วยที่ตาไม่ถึงไม่ละเอียด ปัญหาบางอย่างคนขายเองก็ไม่รู้ แต่ถ้าเจตนาหมกเม็ดนี่รับไม่ได้ครับ
เอาไปซ่อมก็เจอช่างแย่ๆเห็นว่ากีต้าร์เราไม่กี่พันก็ซ่อมตามสภาพให้พอเล่นได้ทั้งๆที่จ่ายค่าซ่อมราคาเดียวกับกีต้าร์แพงๆ
ตอนนี้จะเลือกซื้อกับคนที่เราคิดว่าเชื่อใจได้ ถ้าเกิดเหตุสุดวิสัยก็ถือว่าเราไม่ละเอียดเอง

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 06:00:52 »
เคยเจอครั้งเดียว แต่ก็รับได้ ถือว่าเป็นร่องรอย ตำหนิจากการเล่น ตามอายุของกีต้าร์
พอขายต่อก็บอกให้ทราบเท่าที่เราสังเกตุเห็นในหน้าซื้อขาย กับเงื่อนไข ซื้อไปแล้วถ้า
ไม่พอใจยินดีรับคืนภายในเจ็ดวัน และคืนเงินให้เต็มจำนวนทุกบาท ซื้อมาก็พอใจ
ขายไปก็ไม่มีใครเอามาคืน

- พอจะอนุมานเอาว่า น้า t.guitar  ซื้อกีต้าร์มือสองแล้วได้สภาพไม่ตรงตามที่ผู้ขาย
แจ้งไว้ ทำให้เสียเวลาเสียความรู้สึก
- ข้อความคลุมเครือ อ่านแล้วก็งง คิดว่าเหตุการณ์นี้คงจะผ่านไปในทางที่ดี

ฉลามขาว'29

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 06:05:46 »
:) ถ้าคิดจะซื้อจงคิดว่าเราเป็นขาย ถ้าคิดจะขายจงคิดว่าเราเป็นคนซื้อ สำหรับกีต้าร์บ้านเอกแล้วผมยึดสิ่งนี้เป็นสิ่งสำคัญ สำหรับกีต้าร์ Vintage แล้วมีหลายสภาพหลายราคา ควรพิจารณาเป็นตัว ๆ กันไปครับ ยังไงเป็นกำลังใจให้นะครับ
สุดยอด เกินคำบรรยาย ;D ;D 8)
White Shark'29

nanu

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 07:17:34 »
ซื้อ vintage มาร่วม 50 ตัว ไม่ได้โม้ครับ ไล่จากตัวหลักพัน ยันหลักหมื่น จากยุคเพิ่งเริ่มเห่อยันยุคร่วงโรย...ต้องถามใจตัวเองก่อนคิดจะเล่นvintage ว่าต้องการอะไรจากมัน รักของใหม่กริ๊บๆเหมือนสาว 15 ก็ซื้อใหม่เถอะครับสบายใจดี....
แต่อย่างผมชอบ เพราะต้องการความเก่าที่มีประวัติยาวนาน ที่กีตาร์ใหม่ให้เราไม่ได้ เหมือนได้แม่ม่ายรู้งานไม่ต้องสอน
แต่ทั้งนี้ความทรุดโทรมก็มาพร้อมอายุเหมือนกัน การได้เรียนรู้ว่า ส่วนใหญ่ชำรุด เล็กใหญ่ ยากง่าย มีผลหรือไม่มีกับ กีตาร์ คือประสบการณ์ที่หาที่ไหนไม่ได้ ฟังเขาเล่า ก็ไม่เท่าเจอเอง จากการดูไม่โซลิทไม่เป็น เปลี่ยนบริจ เปลี่ยนนัทไม่เป็น มาจนกล้าที่จะทำสีกีตาร์เอง สำหรับผมคุ้ม ขายขาดทุนไป แต่ความรู้และประสบการณ์ทีได้คุ้มครับ แน่นอนสำหรับคนที่นิสัยแย่ๆ บิดบังซ่อนเร้นด้วยความตั้งใจ หรือเขาไม่รู้จริงๆ ก็มี การมีประสบการณ์ที่
จะมองออกมากีตาร์ตัวนั้นมีปัญหาจุดไหน แก้ได้หรือไม่ ค่าแก้แพงถูก คุ้มมั๊ยกับความพอใจที่ได้รับ แล้ววิเคราะห์ตัดสินใจ จึงขึ้นอยู่กับประสบการณ์และการเรียนรู้ บ้านนี้ยังมีเซียนหลายท่านที่คอยแนะนำบอกกล่าวเล่าประสบการณ์อยู่หลายท่าน .....วินเทจ กีตาร์เก่า ไม่ใช่สิ่งที่น่ากลัวอย่างที่คิด จ้า