Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ที่รักมีรอยประสบการณ์ TmT  (อ่าน 1152 ครั้ง)

อายุน้อยร้อยคำถาม

• member
อยากให้ที่รักมีรอยประสบการณ์ TmT
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 02:09:16 »
น้าๆคือผมมี Walden G830 อยู่ตัวหนึ่ง แรกๆซื้อมาก็ไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ เพราะเสียงยังไม่ได้เปิดเลย ทึบๆแต่ออกหวานๆนิดๆ พอมาตอนนี้น่าจะอยู่กันมาเกือบ5เดือนละครับ เสียงเค้าเหมือนจะเริ่มพัฒนาขึ้นคือมันหวานกังวาลถูกใจ แต่ขนาดเล่นหนักปิ๊ก+นิ้ว เคาะทุบ โป้กป้ากๆ ยังไม่มีร่องรอยประสบการณ์หรือร่องรอยแห่งความขลังเลย TmT (นอกจากรอยกระแทก) กระผมจึงใคร่อยากถามน้าๆว่า มันต้องใช้เวลาขนาดไหน รุนแรงเท่าไหร่ ถึงจะมีร่องรอยแห่งความขลังได้ครับ? เฟรตบอร์ดนี่ทั้งดันทั้งโยกไม่มีรอยอะไรให้เห็นเลย มีเพียงแค่รอยขูดเล็กๆน้อยๆบนตัวเฟรทเท่านั้นเอง TmT
 ... มีอีกเรื่องผมขอบ่นครับ >>> มันเป็นอย่างที่เค้าว่าเลยครับ พอเล่นหนักๆซ้อมบ่อยๆ หูมันเริ่มถีงครับผม ไม่ได้เล็งของดีขึ้นนะ แต่ว่าเรื่องของไม้หน้าและไม้หลังมันเริ่มฟังออก อย่างเจ้าตัว G830 ที่มีอยู่เวลาเล่นๆตีคอร์ดร้องเพลงแล้วอารมณ์มันมาลงมือหนักไปนิด เสียงมันตีกันพร่าไปหมด มันเลยเป็นจุดเริ่มต้นของบ่อกิเลส คือเริ่มอยากจะได้ทรง D ไม้หน้านวลๆขาวๆเพิ่มมาอีกตัวละครับ เอามาตีคอร์ดร้องเพลง ปัญหามีอย่างเดียวครับ เป็นปัญหาระดับชาติด้วย ทรัพย์จาง เงินก้อนที่มีพอจะถอยอีกตัวเอาไปหารกล้องถ่ายรูปกับเด็จแม่มาครับ TmT แต่ตามที่ผมคิดไว้คือเอาตัวที่จะ(มีปัญญา)ถอยมาใหม่เอามาตีคอร์ดร้องเพลงให้มันสะใจ แล้วเอาตัวนี้หัด/เล่น Fingerstyle อย่างเดียว <<< ขอบคุณที่ฟังผมระบายครับ
ปล.น้าๆเห็นผมโม้มาเยอะแล้ว อย่าลืมแชร์ให้ผมด้วยนะครับว่า "ร่องรอยแห่งความขลัง"/"ร่องรอยประสบการณ์" ต้องใช้เวลาหรือหนักขนาดไหนจากการเล่นหรือซ้อม

mai_911

• member
Re: อยากให้ที่รักมีรอยประสบการณ์ TmT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 02:36:46 »
เป็นคำถามที่ไร้คำตอบครับ ไม่สามารถตอบได้จริงๆ

ถ้าอยากจริงๆ วันเดียวก็ทำ "รอยเทียม" ได้เหมือนกันครับ

ส่วนการเล่น อยู่ที่ ชั่วโมงการโขกสับกีต้าร์ และวิธีการเล่นครับ

หาใช่อยู่ที่ระยะเวลาในการครอบครองไม่

Finger Walker

• member
Re: อยากให้ที่รักมีรอยประสบการณ์ TmT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 04:00:55 »
ตามที่น้า mai_911 กล่าวไว้ครับ  ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
นอกจากนี้ยังขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลครับ ความสะอาด การดูแลรักษา เหงื่อเค็ม ฯ

ลองชวนคนในบ้านเล่นครับ ชม.บินของกีต้าร์น่าจะสูงขึ้น  ;D

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 07:12:10 »
อยากเก่าเร็วเอาไปทำ Relic ก็ได้ครับแต่ผมไม่รู้ทำที่ไหนนะ  ;D

กีต้าร์อยู่กับเรานานๆแต่ถ้ารักษาดีๆก็ไม่เก่าหรอกครับ สีอาจจะเปลี่ยนไปบ้างตามกาลเวลาแต่สภาพน่าจะยังดีอยู่

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:37:26 »
"หูเริ่มถึง"....ผมว่ามันเป็นปัญหาใหญ่ระดับชาติเลยทีเดียว โดยเฉพาะชาวโปร่งเพียวๆที่ไม่เคร่งภาคไฟฟ้า

Por SC

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:51:42 »
ร่องรอย คือ ลวดลาย เล่นไปเรื่อยๆอีก 10 ปี ก็มีรอยเองครับ
: Simple is Best :

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:57:59 »
ขอบคุณน้า mai_999,Finger Walker ถ้างี้คงอีกนานเลยสินะครับเนี่ย  :'(
รู้สึกว่า ชม. บินจะไม่ถึงได้ง่ายแน่ๆ
อยากเก่าเร็วเอาไปทำ Relic ก็ได้ครับแต่ผมไม่รู้ทำที่ไหนนะ  ;D

กีต้าร์อยู่กับเรานานๆแต่ถ้ารักษาดีๆก็ไม่เก่าหรอกครับ สีอาจจะเปลี่ยนไปบ้างตามกาลเวลาแต่สภาพน่าจะยังดีอยู่
ขอบคุณครับน้า แต่ผมอยากให้เค้าสึกไปเองตามธรรมชาติ
"หูเริ่มถึง"....ผมว่ามันเป็นปัญหาใหญ่ระดับชาติเลยทีเดียว โดยเฉพาะชาวโปร่งเพียวๆที่ไม่เคร่งภาคไฟฟ้า
ใช่เลยครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 09:08:04 »
ปัญหา "หูเริ่มถึง" แก้ไม่อยากด้วยการซื้อตัวใหม่ครับ 555  ;D

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 09:59:49 »
ปัญหา "หูเริ่มถึง" แก้ไม่อยากด้วยการซื้อตัวใหม่ครับ 555  ;D
อยากอยู่ครับน้า แต่เงินหมดแล้ว  :'( :'( :'(

yoki5270

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 10:05:51 »
ผมเล่นตรัมหนักๆ เล่นมา 3 ปี
ปิ๊กขูด กึกๆๆๆ
ร่องรอยยังน้อยอยู่เลยครับ

ส่วนเฟร็ตบอร์ด ไม่น่าจะสึกเท่าไหร่
ที่จะไปก่อนก็ตัวเฟร็ตนี่แหละครับ