Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายกีต้าร์ classic ครับ  (อ่าน 8239 ครั้ง)

nuchinge

• member
สายกีต้าร์ classic ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:17:36 »
เรียนถามน้าๆครับ สายที่เป็นป้ายแนะนำที่มากับตัวของกีต้าร์ ถือว่าดีที่สุดสำหรับกีต้าตัวนั้นหรือปล่าวครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นสาย hard tension ของ d'add ลูบดูเห็นหน้าไม้ค่อนข้างตึง จะมีผลทำให้ท้องป่องในระยะยาวหรือปล่าว สามารถใช้ได้เรื่อยๆหรือต้องสลับมาเป็น normal หรือควรไปใช้ตามที่ผู้ผลิดแนะนำครับ

mai_911

• member
Re: ถามสายกีต้าร์classicครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:48:30 »
แล้วปกติ ไม้ มันไม่ตึงเหรอครับ หรือพึ่งจะมาสังเกต ??
ผมว่าไม้มันไม่ได้ยวบตามสายนะครับ

กีต้าร์ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

Jackkrub

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:53:54 »
หน้าไม้ตึง ยังไงครับน้า
หมายถึงท้องป่องรึป่าวคับ

nuchinge

• member
ถามสายกีต้าร์classicครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:07:24 »
almansa 434 ครับก่อนหน้าใส่ normal พึ่งรับมาจ้าน้าในบอร์ด ครับ ยังไม่ถึงกับท้องป่อง เห็นมันยกขึ้นมาเอามือลูบแล้วรู้สึกได้ แต่ถ้ามองยังไม่เห็นต้องใช้ไม้บรรทัด เลยว่าจะกลับไปใส่ normal เหมือนเดิม แต่ชอบเสียงของ hard tension มากกว่าครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 15:34:39 »
ไม่ได้ไปเล่นออกคอนเสิรท์ที่ไหน เอา มิเดี่ยม ก็พอแล้วครับ
นอม่อน สายเล็กเกินไปปลิ้นหลุดนิ้วได้ง่าย  เสียงยังไม่ใช่  เหมาะกับนักเรียน
อย่าลืมไปซื้อ เม็ดดูดความชื้นด้วยล๊ะ ถุงนึง ของญี่ปุ่นรู้สึกจะ สี่สิบบาทรึหกสิบบาทเนี่ยแหละครับ
ถุงเป็นสีชมพู ข้างในเป็นเม็ดๆ หาซื้อได้ในโฮมโปร แกะถุง เอามาซักกำนึง หาถุงเล็กๆแบบโปร่งๆเป็นตาข่ายมาแบ่งใส่ เอาใส่ในโรงนอนของกีต้าร์ ที่เหลือก็ต้องมัดให้ดี เดี่ยวใช้ไม่ได้ แต่ราคามันถูกที่เหลือก็หาถาดมาใส่ วางเอาไว้ในห้องก็ได้
ประมาณ เอาซัก 3-6 เดือนก็เปลี่ยน ทีนึง ถุงนึงใช้กันลืมเลย
สายกีต้าร์ พวกแรงดึงสูงๆ เวลาไม่เล่นกีต้าร์หลายๆวัน ก็ผ่อนสายให้หย่อนลงหน่อยนึง ไม่ต้องถึงขนาดว่าหย่อนจนไม่มีความตึงเลยน๊ะครับ เอาหย่อนลงแค่นิดเดียวก็พอเน้น สาย หกกับสายห้าให้หย่อนๆหน่อยเพราะแรงดึงค่อนข้างมาก
ลองยี่ห้อ ราเบลร่า กับ พวก ออกัสติน ดู ครับ ผมว่าเสียงมีรสชาติมากกกว่า ดีแด๊ท ดีแด๊ทออกไปทางจืดๆ เรียบแฟล๊ต แล้วแต่ชอบสีสรร เรื่องสายกีต้าร์ลองหลายๆยี่ห้อดูครับ
เรื่องท้องป่อง กับกีต้าร์คลาสสิค ผมกลับกลัวเรื่อง คอโก่งมากกกว่า ยังไงท้องต้องป่องนิดๆอยู่แล้ว ไม่มีทางเรียบสนิทได้ เพราะ การออกแบบต้องทำมาให้ป่องนิดๆอยุ่แล้ว ถ้าทำให้เรียบก็มีหวังไม้หน้าแตกแน่ๆ

อ้อ สายกีต้าร์ที่กีต้าร์แต่ล๊ะยี่ห้อที่แนะนำ ไม่ได้ถือว่าดีที่สุดของกีต้าร์ตัวนั้น
ความชอบส่วนตัวของเราเป็นตัวกำหนดมากกว่า ว่าชอบอะไร ว่าชอบ เสียงเรียบๆ เสียงพุ่งคม  เสียงพุ่งอบอุ่น เสียงใสโปร่ง เสียบนุ่มอวบหนา เสียงเรียวเล็ก  บุคลลิคของสายกีต้าร์มีผลต่อเสียงมากๆ
ชอบเสียงแบบไหนนั่นแหละ คือ สายที่ดีที่สุดในใจของเรา เรื่องของความแข็งของสายเวลากดก็ควรดูด้วยชอบแบบไหน เพราะบางยี่ห้อสายก็แข็งมากๆ ลองไปเรื่อยๆเดี่ยวก็รู้ความชอบของตัวเอง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 23:06:13 »
ขอบคุณมากครับน้าredtopup กระจ่างเลยครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 00:54:47 »
ขอบคุณมากครับน้าredtopup กระจ่างเลยครับ

อ้อ ลืมบอกไปไอ้เจ้าสารดูดความชื้นเนี่ยมันแรงมากๆครับของญี่ปุ่นเนี่ย ผมก็เผลอลืมตัวไป เวลาเอามาใส่ในโรงนอน ถ้ามันดูดความชื้นมากๆ มันจะคายความชื้นเป็นของเหลวเลยมัน มันไม่ได้ดูดเก็บเอาไว้ที่ตัวมันตัวมันจะสลายปนกับความชื้นออกมาเลย เพราะผมเอาใส่ผมทำถาดเล็กๆเอาไว้ให้มันด้วย ในโรงนอน  เพราะผมไม่ได้เคลื่อนย้ายกล่องกีต้าร์ไปไหน
ทางที่ดี ซื้อ แบบมีถาดใส่มาเลยครับแล้วเอาวางไว้นอกโรงนอน เอาวางไว้ในห้อง ดีที่สุดครับ ลองถ้าห้องปลอดความชื้น ในกล่องมันก็ไม่มีความชื้นครับ ส่วนพวกเม็ดขาวๆใสๆ  พวกนั้นเหมาะกับใส่ในกล่องกีต้าร์  อย่าเอาพวกสารดูดความชื้นไม่ว่าจะเป็นของยี่ห้อดีๆรึอะไรก็ตาม ไปใส่ในตัวกีต้าร์ข้างในน๊ะครับห้ามโดยเด็ดขาดเพราะมันดูดความชื้นอมเข้าไปที่ตัวของมันแล้วถ้าซองไปอยู่ในโพรงของกีต้าร์ ตรงซองนั่นแหละครับคือตัวปัญหา เพราะซองอยู่ทางไหนความชื้นก็อยู่ทางนั้น
สารพวกนี้ ใช้แต่พอควรครับอย่าไปใช้มาก อากาศสำหรับกีต้าร์ไม่ใช่แห้งเป็นทะเลทรายเลย ต้องมีความชื้นด้วย

ถ้าเอาของดี ก็ ไปร้านขายกล้องถ่ายรูปครับ ได้ของดีแน่ๆ  ดูดไม่มากแต่ไปเรื่อยๆ
ไอ้เจ้าของญี่ปุ่นเนี่ย ดูดแรงมากๆ ยิ่งถ้าอยู่ในห้องแอร์ด้วย แป๊บเดียวเองครับมันกลายเป็นน้ำเหนียวๆแล้ว
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 11:48:35 »
เรียนถามน้าๆครับ สายที่เป็นป้ายแนะนำที่มากับตัวของกีต้าร์ ถือว่าดีที่สุดสำหรับกีต้าตัวนั้นหรือปล่าวครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นสาย hard tension ของ d'add ลูบดูเห็นหน้าไม้ค่อนข้างตึง จะมีผลทำให้ท้องป่องในระยะยาวหรือปล่าว สามารถใช้ได้เรื่อยๆหรือต้องสลับมาเป็น normal หรือควรไปใช้ตามที่ผู้ผลิดแนะนำครับ
สายกีตาร์ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวครับ
ส่วนไม้หน้าป่องนั้นเป็นเรื่องปกติครับ
(กีตาร์ทุกตัวจะป่องนิดๆครับ)
แต่ถ้าป่องมากๆ (ถึงขั้นขนาดบริดจ์อ้า)
ผมแนะนำให้ลด Tension ของสายลงครับ
แต่ D'ad ej46 ถึงจะเป็น Hard Tension
แต่เมื่อเทียบกับยิ่ห้ออื่นๆทางฝั่งยุโรป (พวก Savarez หรือ Hanabach)
สายรุ่นนี้ถือว่ายังมีแรงตึงที่ต่ำมากครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 16:26:23 »
hard ก็ดีแล้วครับ ป่องนิดนึงเป็นเรื่องปกติ
:)

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 20:47:21 »
น้าๆใช้สายอะไรกันบ้างครับ ผมใช้ D'ad ej46 รู้สึกยังไม่ถุกใจ คิดจะถอดออก แต่อยากได้สายใหญ่หน่อย สายเล็กๆมันหลุดมือง่ายเหมือนที่น้า redtopup บอกไว้เลยครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 21:37:32 »
ของผมใช้ใส่กีตาร์ Prudencio Saez no.20
ตามที่ระบุมากับตัวกีตาร์เลยครับ Savarez corum JEU/SET 500 Aj Alliance high tension
ของ Dad ก็ดีนะครับ
ที่ไม่ถูกใจเลยคือ ลาเบลล่าครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 22:13:20 »
เรียนน้ายินยอมครับ Prudencio Saez no.20 เป็นอย่างไรบ้างครับWalnut ผมไปลอง mol อื่นที่นครหลวงมาเหมือนกันถ้าไม่ใช่ rosewood เสียงมันเด้งมากเลยครับ เหมือนเตะบอลอัดกำแพง มันเหมาะกับแนวสเปนมากว่าคลาสสิกครับ ผมไปดูมาอาทิตย์ที่แล้ว มี สปูด+โรสวูดตัวเดียว ที่เหลือเป็น ซีด้า+ไม้อย่างอื่น ผมอยากได้ซีด้า+โรสวูด เลยไม่ได้เอากลับบ้านครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 22:58:00 »
ผมชอบครับ แต่ผมเล่นเพลง fingerstyle ทั่วไปครับ :)

TKCN

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 22:29:03 »
น้าๆใช้สายอะไรกันบ้างครับ ผมใช้ D'ad ej46 รู้สึกยังไม่ถุกใจ คิดจะถอดออก แต่อยากได้สายใหญ่หน่อย สายเล็กๆมันหลุดมือง่ายเหมือนที่น้า redtopup บอกไว้เลยครับ
Bass set ผมใช้ D'addaratio Dynacore ครับ
ส่วน Treble set ผมใช้ Savarez New Crystal ครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 11:41:42 »
Bass set ผมใช้ D'addaratio Dynacore ครับ
ส่วน Treble set ผมใช้ Savarez New Crystal ครับ

อ.ชิน เปลี่ยนได้ขนาดนี้ แสดงว่าลองสายมาเยอะจริงๆ ขอบคุณมาก เป็นแนวทางให้ผมได้ดีเลยครับ ประหยัดตังไปเยอะ ตอนนี่ผมใช้สาย2เดือนชุด ถามตามนี้ต้อง 2 เดือน 4ชุด Oh ....My Goodddddddddd....................

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 12:12:39 »

เป็นห่วงเรื่องแรงดึงของสายด้วยน๊ะครับ ต่างยี่ห้อ ต่างขนาด ต่างแรงดึง เส้นผ่าศูนย์กลางของสายขนาดต่างกัน วัศดุผสมไม่เหมือนกัน การเฉลี่ยแรงดึงไม่สมมาตรกันไม่เหมือนแมช์กันมาเป็นชุด ที่แรงดึงสมมาตรใก้ลเคียงกันระหว่าง 3เส้นทุ้ม กับ3เส้นแหลม
เอาไม้โปรวาง ที่สาย สายมันเรียบใก้ลเคียงเสมอกันทุกเส้นรึเปล่าครับแบบนี้

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 12:54:01 »

เป็นห่วงเรื่องแรงดึงของสายด้วยน๊ะครับ ต่างยี่ห้อ ต่างขนาด ต่างแรงดึง เส้นผ่าศูนย์กลางของสายขนาดต่างกัน วัศดุผสมไม่เหมือนกัน การเฉลี่ยแรงดึงไม่สมมาตรกันไม่เหมือนแมช์กันมาเป็นชุด ที่แรงดึงสมมาตรใก้ลเคียงกันระหว่าง 3เส้นทุ้ม กับ3เส้นแหลม
เอาไม้โปรวาง ที่สาย สายมันเรียบใก้ลเคียงเสมอกันทุกเส้นรึเปล่าครับแบบนี้
ขอบคุณมากครับ น้าredtopup ผมว่ากีต้าร์ของผมยังไปไม่สุด ขาดอีกหน่อยครับ กำลังหาสายครับ ไม่ชอบใจแต่ไม่กล้าถอดทิ้ง มันแพงทางเดียวต้องเล่นบ่อยๆให้สึกไปเองครับ เลยขอแจมประสบการณ์น้าๆครับ ไม่งั้นกว่าจะหาสายที่ถูกใจได้ หมดตัวครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 18:22:52 »

ขอบคุณมากครับ น้าredtopup ผมว่ากีต้าร์ของผมยังไปไม่สุด ขาดอีกหน่อยครับ กำลังหาสายครับ ไม่ชอบใจแต่ไม่กล้าถอดทิ้ง มันแพงทางเดียวต้องเล่นบ่อยๆให้สึกไปเองครับ เลยขอแจมประสบการณ์น้าๆครับ ไม่งั้นกว่าจะหาสายที่ถูกใจได้ หมดตัวครับ

ดีแด๊ทออกไปทางเสียงราบเรียบครับ  สิ่งที่ดีแด๊ทขาดไปยี่ห้ออื่นมี และสิ่งที่เสียงยี่ห้ออื่นขาดไปแต่ดีแด๊ทมันก็มี  ดีแด๊ทนั้น ผู้ผลิตโดยมากมักเอามาอ้างอิง เพราะด้วยน้ำเสียงที่ราบเรียบเนี่ยแหละครับ
นักสร้างกีต้าร์ ทุกคนคิดถึงเสมอทำยังไงให้เสียงของกีต้าร์ไม่โด่งออกมา
บางครั้งสายที่ใช้ในการ อ้างอิงนั้น เหมาะกับ สิ่งที่กลางๆ  สิ่งซึ่งออกมากลางๆ มันจะอยู่ได้นาน สำหรับเสียงก็คือเสียงกลาง ไม่ให้อะไรแหลมรึต่ำล้ำหน้าออกมา การจางหายของเสียง ด้วย
ซึ่ง มันมีปัจจัยร่วมอีกครับ กับ มุมเล็บที่ดีด ว่าจะให้เสียงออกมาคมรึไม่คม เลยเป็นปัจัยในการเลือกสายกีต้าร์ด้วย
สายกีต้าร์ว่าเลือกยากก็ยาก เพราะกีต้าร์คลาสสิคนั้นเน้นความกังวาของเสียง ลองใครชอบคมๆก็จะยึดถือแบบนั้น ลองใครชอบนุ่มๆก็จะหาแต่นุ่มๆ ลองใครชอบใสๆของเบสให้ใสเป็นเส้นๆก็จะชอบอีกอย่าง
สายบางยี่ห้อ พุ่งอยู่แล้ว ถ้าไปดีดสายแบบพักสาย เสียงยิ่งพุ่งขึ้นไปอีก ถ้าไม่ให้พุ่งมากก็ต้องลดน้ำหนักดีดลง
เรื่องของการคุมน้ำหนักนิ้ว มีส่วนที่เป็นปัจจัยด้วยครับ สำหรับ ดีแด๊ทนั้น เนื่องจากเสียงมีความเป็นกลาง จึงเป็นตัวเลือกที่คนนิยมใช้  แต่ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่พอดีครับ ความพอดีของแต่ล๊ะคนไม่เท่ากัน และคำจำกัดความของความพอดีนั้น อยู่ที่จะจำกัดในรูปแบบไหน
ลองเล่นจนให้สายเสียงเพี้ยนแล้วลองเปลี่ยนยี่ห้อสายไปเรื่อยๆ สิ่งหนึ่งคือเราจะไม่จำเจกับเสียง
ถ้ากีต้าร์เสียงค่อนข้าง กังวาลอยู่แล้ว เปลี่ยนยี่ห้อสายไปเรื่อยๆ มันก็จะถึงจุดนึง ที่จะพอใจกับที่เราจะพอใจกับมันได้   ยังไงสายกีต้าร์คลาสสิค ก็มีไม่กี่ยี่ห้อที่เด่นๆ แต่รุ่นมันมากจริงๆ  คงต้องใช้เวลาซักพัก แล้ว ลองไปเรื่อยๆ ยังไงก็จะเจอคำตอบเองแหละครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 22:43:17 »

อ.ชิน เปลี่ยนได้ขนาดนี้ แสดงว่าลองสายมาเยอะจริงๆ ขอบคุณมาก เป็นแนวทางให้ผมได้ดีเลยครับ ประหยัดตังไปเยอะ ตอนนี่ผมใช้สาย2เดือนชุด ถามตามนี้ต้อง 2 เดือน 4ชุด Oh ....My Goodddddddddd....................
ขึ้นอยู่กับกีตาร์แต่ละตัวด้วยครับ
สายผมลองมาค่อนข้างเยอะ แต่ที่ผมรู้สึก OK ที่สุดคือ D'addario กับ Savarez ครับ
(เวลาใส่กับกีตาร์ของผมค่อนข้างดึงพลังเสียงออกมาได้มากครับ)
โดยส่วนตัวผมจะเปลี่ยนสายเดือนละชุดหรือทุกครั้งที่ทีงานแสดงคอนเสิร์ตหรือการประกวดครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 22:52:43 »

เรื่องแรงตึงผมไม่ค่อยห่วงเลยครับ
เพราะผมเคยคุยกับคุณ Yuichi Imai (ช่างทำกีตาร์)
เป็นช่างทำกีตาร์ชาวญี่ปุ่นที่ดีที่สุดคนนึง
เขาบอกว่ากีตาร์ที่ดีทุกตัวจะต้องประกอบออกมาให้สามารถรับแรงตึงสายได้ในระดับที่สูง
(อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับกีตาร์ของแต่ละช่างทำด้วยครับ)
แต่เท่าที่ผมใช้สาย Hard Tension มาตลอดยังไม่เคยมีปัญหาเรื่องคองอ หรือแอคชั้นสูงครับ
แต่ก็ต้องดูเป็นกรณีไปครับ (ส่วนใหญ่กีตาร์ญี่ปุ่นมักจะมีความแข็งแรงทนทานมากครับ)
ทั้งนี้แรงตึงของสายส่วนใหญ่มักขึ้นอยู่กับความชื้นมากกว่าครับ
(โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบใช้สาย Normal Tension เพราะว่าสายสปริงตัวช้าเวลาไล่ Scale เร็วๆครับ)