Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเพลงอีกแล้วจร้า  (อ่าน 3523 ครั้ง)

Anat

• member
แนะนำเพลงอีกแล้วจร้า
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:07:19 »
เพิ่งจะเข้าเวปได้ หลังจากที่เวปล่ม

งั้นมาฟังเพลงกันดีกว่า
อันแรกขอแนะนำเพลงจากหนังเรื่อง Inside Llewyn davis เป็นหนังของพี่น้อง Coen กำกับ
น่าจะถูกคอคนฟังเพลง Folk บ้านเรานะครับ
Green, Green Rocky Road - Oscar Isaac [Studio Quality]

เพลงนี้ Peter Paul & Mary ก็ร้อง ใช้ชื่อว่า Rocky Road คนละเนื้อร้อง

Inside Llewyn Davis OST - Five Hundred Miles

ชอบเพลงนี้ตอนโซโล่ไวโอลินครับ Simple ดีจัง แล้วก็ตอนจบที่ Sound กวนตรีนมากครับ

Fare Thee Well (Dink's Song) - Marcus Mumford & Oscar Isaac [Studio Quality]

เอาแค่เซิ๊บ..เซิ๊บ..ก่อนละกัลลล ที่เหลือไปกดฟังกันเองนะจ๊ะ  แค่ชี้เป้า
หนังของพี่น้อง Coen เพราะทุกเรื่องครับ เช่น Brother where art thou ?....True Grit...

อีกเรื่องที่จะแนะนำ  อาจต้องทำใจหน่อยครับ  เป็นหนังอินเดีย คือเราชอบหนังงอินเดียแล้วก็ดนตรีอินเดียมาก
หนังเรื่องนี้ชื่อว่า Barfi รู้สึกจะเป็นหนังที่ทำรายได้สูงเป็นประวัติการณ์  นางเอกสวยมั่ก.มั่ก..
ที่เอามาให้ฟัง อยากให้ดูว่า แม้ว่า Soundจะสมัยใหม่ แต่ยังคงมีเครื่องดนตรีอินเดียเข้าไปเสริมด้วย
ใครชอบเพลง ชิว ๆ ล่ะก้อ  เรื่องนี้เลย

Main Kya Karoon - Official Full Song Video - Barfi

Aashiyan - Official Video - Barfi

Ala Barfi! - Official Video - Barfi

Phir Le Aye Dil (Reprise) - Full Song HD - Arijit Singh - Barfi

ขอให้ฟังให้เพลินๆนะครับ แล้ววันหลังค่อยหาเวลามาแนะนำใหม่จร้า

chatree

• member
Re: แนะนำเพลงอีกแล้วจร้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:51:51 »
สวัสดีครับ อ.Anat เงียบไปนานเลยนะครับ ยังระลึกถึงท่านเสมอนะครับ ขอบคุณสำหรับที่กรุณาค้นเพลงเพราะๆ ให้ฟังนะครับ
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง

redtopup

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:35:35 »
‘Inside Llewyn Davis’
คนกีต้าร์แมว มาจากเรื่องจริงของ เดฟ แวน รองค์ อาจจะไม่ใช่มาจากเรื่องจริงชักสงสัยผมว่าน่าจะมาจากแรงบัณดาลใจดัดแปลง มากกกว่า ผมว่า พระเอก กักขะน่าดู หยิ่งยะโส มีความเป็นศิลปินมากไปเกินจริงไปมากๆ รึหนังอาจจะสะท้อนว่า กักขะแบบนี้ ก็ต้องเป็นแบบนี้ มองได้หลายแง่ แต่ผมมองในแง่นั้น ผมไม่ได้มองว่ามีความเป็นศิลปิน   จบแบบ ผิดคาดนึกว่าจะรุ่งโรจน์ที่ไหนได้ ... ถ้าไม่มีเพลงประกอบ ที่เข้ากับบรรยากาศ รสชาติคงกร่อยมากๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:46:27 »
สวัสดีครับอาจารย์อานัติ

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:32:17 »
สวัสดีครับพี่กบ ไม่ได้คุยกันนานเลย คิดถึงครับ ^^

ps. หนังเรือง Inside Llewyn davis  ดูเพลินมาก เพลงและซาวด์ไพเราะมาก ครับ

JIM

Carboy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 17:04:02 »
ขอบคุณมากครับอาจารย์

Anat

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 00:01:29 »
สวัสดีน้าๆทุกคนจร้า คิดถึงอยู่ ช่วงนี้เปิดเทอมแหล่ว ไม่ค่อยได้เข้ามาดูครับ
น้า Red เข้าใจถูกแล้วล่ะ เรื่องนี้ใช้ The late Dave Van Ronk เป็นแรงบันดาลใจ
เพราะเอาเข้าจริงๆ Van Ronk เองก็ไม่ได้มีชีวิตที่โหล่ยโท่ยซักกาหน่อย  ออกจะ Big name เสียด้วยซ้ำ
ยังมาร้องเพลง Nobody wants you กับ PPM ในอัลบั้ม Lifelines อยู่เลยจร้า

The Death of Queen Jane - Inside Llewyn Davis (2013)

อย่างตอนนี้ เป็นตอนที่ Llewyn มาออดิชั่นกับ Bud Grossman แล้วเค้าแนะนำให้พระเอกไปตั้งเป็นวง Trio ถึงจะอยู่รอด
เราเชื่อว่าอ้างอิงถึง Albert Grossman ซึ่งเป็นผู้จัดการวงของ Peter Paul & Mary ชัวร์นิ่มป้าด

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 04:01:37 »
มาชวนเสียคน ด้วยการดูหนัง ฟังเพลง ในช่วงเปิดเทอม....แต่ก็ขอบคุณครับ....

Anat

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:23:12 »
อ้าว  มีเพลงของแฟนป่ากุลาด้วยนะ เรื่องนี้
อีตา ปอบ ดีแลน ไง   สมัยยังเป็น Pure Folk อยู่เลยจร้า
#13 Farewell (Studio Version) | Bob Dylan | Inside Llewyn Davis OST

ร้องเสียงได้ใจตั้งแต่อ้อนแต่ออก  แล้วดูเฮียแกเป่าฮาร์โมนิก้าเข้าสิ จริงใจจริงๆ โดยเฉพาะเวลาจบ แกก็จบเอาดื้อๆเฉยเลย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 16:54:56 »
สวัสดีครับ อ. Anat :) สบายดีนะครับ
อาจารย์ค่อนข้างห่างหายไปนาน ระลึกครับ
เพลงเพราะมากๆ ครับ ต้องขอบคุณ อ.Anat ที่กรุณาแนะนำเพลงให้ฟังกันครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 17:44:40 »
ผมก็ชะเง้อรออาจารย์จนคอเอียงไปทางซ้ายแล้วครับ
ว่าเมื่อไหร่อาจารย์จะเข้ามาเยือน
อิอิ ดีใจ

แต่หนักใจว่า..เพลงนี้ผมหัดร้องมา 20 กว่าปีแล้ว
จำเนื้อร้องไม่ได้ซักที

<a href="http://youtu.be/ps52qEFiLbg?list=PLC653A709446B9114" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/ps52qEFiLbg?list=PLC653A709446B9114</a>

หนังดนตรีเกือบทุกเรื่องที่สาธยายสรรพคุณของศิลปินเอกในเรื่อง...
ทำเอาผมหดหู่กับชีวิตนักดนตรีจริง ๆ จนไม่อยากเข้าไปรับรู้ชีวิตของเขา

ผมชอบชีวิตดนตรีแบบนี้มากกว่าครับอาจารย์และท่านผู้ชม  อิอิ  ฟิ้ววว์ ๆ ๆ ๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 17:50:05 »
^^
ผมอยากฟังน้า MUI ร้อง The Sound of Music จังเลยครับ ;D ;D

MUI

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 18:52:06 »
ผมเตรียมไว้ร้องจริง ๆ นะครับ คุณอาหน่อย

แต่มั่ว ตัดบทพากษ์ออกเยอะ

เมื่อคืนว่าจะร้อง พอดีติดไอ (ค็อกแค็ก)

เลยเก็บไว้ร้อง วันหน้าครับ

(คือที่ร้าน ลูกค้าจะได้ฟังแต่เพลงแปลก ๆ น่ะครับ)

เรียนอาจารย์อาณัติว่า บรรยากาศเพลงคล้าย ๆ กับหนังอินเดีย ซึ่งผมก็ชอบมาก ๆ อยากได้บรรยากาศแบบนั้นมาลงหนังไทยบ้างครับ..
<a href="http://youtu.be/m-9AG7yxyN8" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/m-9AG7yxyN8</a>
<a href="http://youtu.be/g9IK5Lfpcus" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/g9IK5Lfpcus</a>

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 19:01:14 »
ว้าย..ขออภัยครับ
วิธีย่อรูปลืมแล้วครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 19:03:15 »
^^
ไม่เป็นไรครับน้า MUI สายตาผมต้องตัวโตๆ ครับ ;D ;D
น้า MUI เล่นร้าน คงหายเหงาขึ้นนะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 00:29:08 »
กราบสวัสดีครับ
คิดถึงอาจารย์มากเลยครับ :)
:)

Anat

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 00:45:51 »
คิดถึงทุกคนจร้า
ถ้าเป็นซาวแทรกหนังไทย  เราชอบเพลงจากหนังเรื่องบุญชู 1  มากที่สุดครับ
น้าจรัล มโนเพชร ทำไว้กับ น้า สำราญ ทองตัน (ถ้าจำไม่ผิด)   เป็นเพลงบูลส์ง่ายๆ  ฟังกันครับ
หวาน / จรัญ มโนเพชร (OST.บุญชู ผู้น่ารัก 2531) (Embedding disabled, limit reached)

น้าสำราญแกเคยทำเพลงประกอบโฆษณาอะไรซักอย่าง ที่่เป็นการดวลกันระหว่าง กีต้าร์สไลด์ กับ ฮาร์โมนิก้า
ตอนนั้นนีโน่ เพิ่งเข้าวงการเป็นนายแบบ เป่าฮาร์โมนิก้า  เราเลยหัดเป่าตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาเลย
ไม่รู้ว่าโฆษณาอะไร ลีวายส์มั้ง

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:10:47 »
คิดถึงทุกคนจร้า
ถ้าเป็นซาวแทรกหนังไทย  เราชอบเพลงจากหนังเรื่องบุญชู 1  มากที่สุดครับ
น้าจรัล มโนเพชร ทำไว้กับ น้า สำราญ ทองตัน (ถ้าจำไม่ผิด)   เป็นเพลงบูลส์ง่ายๆ  ฟังกันครับ
หวาน / จรัญ มโนเพชร (OST.บุญชู ผู้น่ารัก 2531) (Embedding disabled, limit reached)

น้าสำราญแกเคยทำเพลงประกอบโฆษณาอะไรซักอย่าง ที่่เป็นการดวลกันระหว่าง กีต้าร์สไลด์ กับ ฮาร์โมนิก้า
ตอนนั้นนีโน่ เพิ่งเข้าวงการเป็นนายแบบ เป่าฮาร์โมนิก้า  เราเลยหัดเป่าตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาเลย
ไม่รู้ว่าโฆษณาอะไร ลีวายส์มั้ง
****....  ผมอยากได้เป็นชุดมากครับ แต่ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหน...คิดถึงนะคร๊าบ....จุ๊บๆ....

Traveler

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 10:02:03 »
อุ๊ย สงสัยจะเข้ามาผิดกระทู้ มีแต่วัยรุ่นคุยกัน  :P

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 10:31:32 »
น้ำหมากกระเด็น
Line id: 081-8718003