Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 13971 ครั้ง)

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
Re: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 20:58:10 »
แจมมั่ง..ผมว่าน่าจะสมัครเล่น

ผมเริ่มเล่นประมาณปี 1 ( 31 ) ...แต่ผมรู้สึกว่าบัดนนี้ยังเล่นสู้วันนั้นไม่ได้เลย

เสียดายที่ไม่ได้ขวนขวงายศึกษาตอนนั้น (เอาแต่เล่นวงเหล้า )   

แต่ถ้า C Am Dm G7 ผมไม่แพ้ใครเหมือนกัน 555...( ไหลๆ แถวเฟรต 1-4 นี่แหละ ) ไปไกลกว่านั้น เด๋วหลง 5555

แต่เพลงเดี๋ยวนี้ มีตแคอร์ดยากๆ แปลกๆ +9 + dim เกิดมาไม่เคยจับ ไม่ได้รู้สเกล ศึกษา มานี่ ไหลไม่เป็นเลย ...
Lekjang2513

Piyawat.H

• member
Re: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:04:47 »
ผมเริ่มเล่นประมาณปี 1 ( 31 ) ...แต่ผมรู้สึกว่าบัดนนี้ยังเล่นสู้วันนั้นไม่ได้เลย
เสียดายที่ไม่ได้ขวนขวงายศึกษาตอนนั้น (เอาแต่เล่นวงเหล้า )   
แต่ถ้า C Am Dm G7 ผมไม่แพ้ใครเหมือนกัน 555...( ไหลๆ แถวเฟรต 1-4 นี่แหละ ) ไปไกลกว่านั้น เด๋วหลง 5555
แต่เพลงเดี๋ยวนี้ มีตแคอร์ดยากๆ แปลกๆ +9 + dim เกิดมาไม่เคยจับ ไม่ได้รู้สเกล ศึกษา มานี่ ไหลไม่เป็นเลย ...
สวัสดีครับน้า อานะจัง,
ล่วงหน้าผมไปอีกหนึ่งสเต็ปหละครับ ผมก็ประมาณไม่เกินเฟร็ท 4 แต่ถ้าเล่นเมลโลดี้คลอตามบางเพลง ก็ไหลไปทั้งคอแบบมั่วๆเอา
คอร์ดทาบ โน๊ตตอด pull on/pull off ก็ยังงงๆ ยิ่งรุ่นพี่ให้ศึกษาเรื่องการ ทรานส์โพสต์คีย์ ยิ่งมืนตึบ แต่ดูโครงสร้างแล้วมีประโยชน์มากๆ
เลยครับ
ขอบคุณที่แวะเข้ามาแจม ตามประสาคนชอบกีต้าร์เหมือนกัน

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:25:57 »

2 เล่ม นี่ คุ้นๆ แฮะ
Line id: 081-8718003

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 21:31:10 »

2 เล่ม นี่ คุ้นๆ แฮะ
เป็นหนังสือเพลง สำหรับฝึกหัด จนถึงระดับมืออาชีพใช้กันครับน้าทอม ผมมีอยู่เล่นหนึ่ง

Bum@theparlor

• member
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 14:23:47 »

อารมณ์ประมาณน้าอานะจังค่ะ 4 เฟรตแรกนี่สู้ตาย 5555
เพลงไปมีคอร์ดยาก ๆ แปลก ๆ ไปนี่บอกเลย เราร้องไม่เป็น เลยเล่นไม่ได้ (แถสุดฤทธิ์!!!!)

เล่นเพลิน ๆ ค่ะ สนุกกับตัวเอง ไม่ค่อยโชว์ใคร (อายยยยย)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 16:16:54 »
ขั้นเทพครับ
:)

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 20:32:51 »
ขั้นเทพครับ

เป็นเทพ คนธรรพ์ จริงๆ ครับอาจารย์

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 20:34:47 »
อารมณ์ประมาณน้าอานะจังค่ะ 4 เฟรตแรกนี่สู้ตาย 5555
เพลงไปมีคอร์ดยาก ๆ แปลก ๆ ไปนี่บอกเลย เราร้องไม่เป็น เลยเล่นไม่ได้ (แถสุดฤทธิ์!!!!)
เล่นเพลิน ๆ ค่ะ สนุกกับตัวเอง ไม่ค่อยโชว์ใคร (อายยยยย)
ความสุขอยู่ตรงนี้แหละครับ เล่นเท่าที่เราเล่นได้
ขอบคุณน้า Bum@theparlor ที่ให้เกียรติเข้ามาร่วมแจม และแนะนำตัวนะค่ะ

Bum@theparlor

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 21:02:40 »
ความสุขอยู่ตรงนี้แหละครับ เล่นเท่าที่เราเล่นได้
ขอบคุณน้า Bum@theparlor ที่ให้เกียรติเข้ามาร่วมแจม และแนะนำตัวนะค่ะ

สิงอยู่นานเป็นปี ๆ แล้ว ไม่ค่อยเผยตัว เก็บความรู้อย่างเดียว เมื่อก่อนน้า ๆ เรียกป้าภา จริง ๆ ชื่อบุ๋มค่ะ 27 ปี เล่นกีตาร์มาตั้งมัธยม พอกล้อมแกล้ม ตอนนี้หัด Finger style อยู่จ้าาา

ยินดีได้รู้จักน้า ๆ ทุกท่านค่ะ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 21:32:32 »
มาป่วนน้าวัฒน์ด้วยความคิดถึงครับผม :)
:)

จาน วิ่ว

• member
    • เรียนกีตาร์ดอทคอม
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 11:26:31 »
ระดับฝึกหัดครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 11:37:33 »
มาป่วนน้าวัฒน์ด้วยความคิดถึงครับผม :)
ขอบคุณครับอาจารย์น็อค ที่ให้เกียรติ แวะมาเยี่ยมกระทู้ และทักทาย
คิดถึงเช่นกันครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 11:41:09 »
ระดับฝึกหัดครับ
สวัสดีครับอาจารย์ วิ่ว, ขอบคุณครับที่แวะเข้ามาทักทาย
ระดับฝึกหัดของอาจารย์ไม่ธรรมดานะ ฝึก/สอนให้ลูกศิษย์ลูกหาเก่งๆ มากมาย

anaconda'18

• member
  • เลือกกีต้าร์ไม่ใช้ความรู้สึกส่วนตัว
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 14:16:06 »
 :o โอ้อย่าซีเรียสเรื่องฝีมือเลย.........  ขอกีต้าร์ดีๆไว้ก่อนแล้วจะพบว่าอะไรๆมันจะมาเองมากมาย....น้าหยกก็ลองมามากมายก่ายกอง ไม่ประทับใจไว้เป็นกีต้าร์อาจารย์ตัวเองบ้างเลย ฤ ..........น่าเสียดายแทน ที่ท่านมีหัวใจดนตรีได้ขนาดนี้ ::) ::)น่าต้องหากีต้าร์ปราบเซียนไว้สักตัวที่ ถูกกว่า/เสียงดีกว่า/เล่นถนัดมือกว่า/หายากกว่า(บางทีมีกะตังค์เขาก็ไม่ขายให้)    ....ขณะที่กีต้าร์ตัวแพงที่มาประกบ    กินเราไม่ลง   ;D ;D ;D ;D ;D ;D

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 20:22:42 »
:o โอ้อย่าซีเรียสเรื่องฝีมือเลย.........  ขอกีต้าร์ดีๆไว้ก่อนแล้วจะพบว่าอะไรๆมันจะมาเองมากมาย....น้าหยกก็ลองมามากมายก่ายกอง ไม่ประทับใจไว้เป็นกีต้าร์อาจารย์ตัวเองบ้างเลย ฤ ..........น่าเสียดายแทน ที่ท่านมีหัวใจดนตรีได้ขนาดนี้ ::) ::)น่าต้องหากีต้าร์ปราบเซียนไว้สักตัวที่ ถูกกว่า/เสียงดีกว่า/เล่นถนัดมือกว่า/หายากกว่า(บางทีมีกะตังค์เขาก็ไม่ขายให้)    ....ขณะที่กีต้าร์ตัวแพงที่มาประกบ    กินเราไม่ลง   ;D ;D ;D ;D ;D ;D
สวัสดีครับน้าฯ
       ก็เพราะไปลุ่มหลงเสียงกีต้าร์ในแบบหลายหลายสำเนียง เลยลองเล่นไปเรื่อยๆ เพื่อหาความแตกต่างของแต่ละยี่ห้อ
จนลืมฝึกซ้อมการเล่นของตัวเอง มีน้าท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า " การเล่นแบบผม ต่อให้อีก 5-10 ปีก็ไม่พัฒนา
เพราะเล่นกีต้าร์เป็น Music Treatment  จะสู้เด็กที่ตั้งใจฝึกฝนวันละ 4-6-8 ชั่วโมงไม่ได้ "  ท่าจะจริง
     สำหรับกีต้าร์ที่ผ่านมือ ถือเป็นกำไรเล่น มีหลายตัวที่ชอบและเสียดายนะ เช่น Guild D-50BGS,Martin D-41,H&D
แต่จังหวะชีวิตไม่แน่นอน เลยต้องปล่อยไป แต่ใจยังรักเสียงกีต้าร์ ชั่วโมงนี้ก็ยังมีกีต้าร์ตัวเล็กๆ ไว้เป็นเพื่อนคลายเหงา
สำหรับ " ฝึกหัดต่อไป "

ขอบคุณน้าฯ ที่แวะเข้ามาทักทายนะครับ