Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 13983 ครั้ง)

Piyawat.H

• member
Re: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 22:03:06 »
เล่นมาประมาณ 2 ปี ไม่ได้เรียน  ฝึกเอาเท่าที่ได้ ครับน้า wat
น่าจะอยู่ในระดับกำลังคลานครับ กระดึ๊บๆ เล่นคนเดียวที่บ้านรู้สึกว่าช้า
สักหน่อยครับ คาดว่าจะเล่นเก่งตอนเกษียณอายุราชการครับ หุๆ

ความรู้สึกส่วนตัวผมคิดว่าคนเล่นร้านต้องเก่งมากๆ เล่น improvise ได้
cover เพลงต้องใส่ลูกเล่นของตัวเองได้ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
ไม่ตื่นสนาม ฟังและรู้จักเพลงเยอะ รู้สึกชื่นชมนะครับ ผมเองเพลงเก่าลืม
เพลงใหม่ไม่รู้จักครับ อิๆ

เล่นร้านมันยากไหมครับ ผมคิดอยากไปขอเล่นแบบไม่เอาค่าตัว เพราะจะได้กระตุ้นให้ฝึก
และมีพัฒนาการขึ้นสักหน่อย แต่เกรงว่าจะล่มซะก่อน เลยคิดใหม่ว่า ถ้าเริ่มน่าจะเปิดหมวกก่อนดีกว่า
เล่นอะไรก้ได้ ผิดก็ไม่เป็นไร จะได้ไม่กดดัน  แค่คิดเฉยๆ ครับ ถ้าเล่นจริงคงต้องซ้อมเยอะใช่ไหมครับ
สวัสดีครับพี่บุญชัย
เวลาเริ่มเล่นน่าจะพอๆกันนะครับ ผมเริ่ม พ.ค.55 เล่นเองมั่ง ไปหาครูมั่ง แต่บรรยากาศที่ผมชอบเล่นมากที่สุดคือ
เวลาไปกางเต็นท์ แค้มปิ้ง พอเริ่มได้ที เสียงกีต้าร์ กับเพลง หนุ่มพเนจร มันจะเพราะไปเอง แถมเพื่อนๆ ช่วยร้องอีกตังค์หาก
- อยากให้มีร้านแบบว่า ให้แขกขึ้นไปเล่น/ร้อง เอง เท่าที่อยากเล่น ผิดถูกก็ไม่ว่ากัน ทางร้านเตรียมกีต้าร์กับชุดเครื่องเสียงไว้
ผมประทับใจอยู่ร้านหนึ่ง ที่ ถนนนิมมานเหมินทร์ ซอย 9 เชียงใหม่ เป็นร้านอาหารอยู่ชั้น 2 ของโรงแรม ให้แขกเล่นเอง
จะทำให้มือฝึกหัด/สมัครเล่น กล้าเล่นให้เพื่อนๆ หรือแขก ฟัง เป็นการหาประสบการณ์ไปในตัว

Piyawat.H

• member
Re: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 22:10:13 »
ผมจัดตัวเองอยู่ในระดับฝึกหัด แบบว่าเล่นมาหลายปีแต่ก็ยังเล่นได้แค่ C F G A D 555555555 แต่ก็สนุกและรักกับการเล่นให้ตัวเองฟังครับ
สวัสดีครับน้า CDMSU
พอๆ กันครับ ผมก็เล่นได้ไม่เกินนี้ โชคดีที่ยังรัก และก็ไม่อายที่จะเล่นกับเด็กๆ

สมัครเล่นแล้วกันครับ
เล่นได้แต่ไม่เชี่ยวชาญ เคยขึ้นเวทีครั้งหนึ่งวงแตกกลางเวทีเลยครับ ตื่นเวทีทั้งวง(ลืมแจ๊ค นักร้องลืมเนื้อ กลองผิดจังหวะ)
กลายเป็นนั่งเล่นอยู่บ้าน มีโอกาสก็เล่นกับเพื่อนๆบ้าง แต่ไม่กล้าโชว์ที่ไหนครับ กลัวจะซ้ำรอย 55
มีโอกาสที่จะพัฒนาขึ้นไปถึงขั้น เป็นนักดนตรีอาชีพได้ครับ  เพราะมีโอกาสให้หาประสบการณ์บ่อยๆ

สมัครเล่นครับ เมื่อก่อนเล่นๆตีคอร์ดไปขำๆ พักหลังก็มีวงเล็กๆอยู่สามคน ปกติเป็นนักร้องแต่ดันเล่นกีต้าร์เป็นอยู่คนเดียวเลยต้องทั้งเล่นทั้งร้อง มีความฝันคืออยากเป็นนักร้องนำอย่างเดียวครับ ฮา
แต่ก็ชอบกีต้าร์ครับ ฝึกไปเรื่อยๆ ยิ่งเล่นยิ่งหลงรักจริงๆ

มาถูกทางแล้วครับ แต่แนวโน้มอาจเป็นศิลปิน ที่มีอัลบั้มเป็นของตัวเองนะครับ ขอให้กำใจ และประสบความสำเร็จในเส้นทางนี้

boonchai

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 22:47:28 »
เล่นมาประมาณ 2 ปี ไม่ได้เรียน  ฝึกเอาเท่าที่ได้ ครับน้า wat
น่าจะอยู่ในระดับกำลังคลานครับ กระดึ๊บๆ เล่นคนเดียวที่บ้านรู้สึกว่าช้า
สักหน่อยครับ คาดว่าจะเล่นเก่งตอนเกษียณอายุราชการครับ หุๆ

ความรู้สึกส่วนตัวผมคิดว่าคนเล่นร้านต้องเก่งมากๆ เล่น improvise ได้
cover เพลงต้องใส่ลูกเล่นของตัวเองได้ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
ไม่ตื่นสนาม ฟังและรู้จักเพลงเยอะ รู้สึกชื่นชมนะครับ ผมเองเพลงเก่าลืม
เพลงใหม่ไม่รู้จักครับ อิๆ

เล่นร้านมันยากไหมครับ ผมคิดอยากไปขอเล่นแบบไม่เอาค่าตัว เพราะจะได้กระตุ้นให้ฝึก
และมีพัฒนาการขึ้นสักหน่อย แต่เกรงว่าจะล่มซะก่อน เลยคิดใหม่ว่า ถ้าเริ่มน่าจะเปิดหมวกก่อนดีกว่า
เล่นอะไรก้ได้ ผิดก็ไม่เป็นไร จะได้ไม่กดดัน  แค่คิดเฉยๆ ครับ ถ้าเล่นจริงคงต้องซ้อมเยอะใช่ไหมครับ
สวัสดีครับพี่บุญชัย
เวลาเริ่มเล่นน่าจะพอๆกันนะครับ ผมเริ่ม พ.ค.55 เล่นเองมั่ง ไปหาครูมั่ง แต่บรรยากาศที่ผมชอบเล่นมากที่สุดคือ
เวลาไปกางเต็นท์ แค้มปิ้ง พอเริ่มได้ที เสียงกีต้าร์ กับเพลง หนุ่มพเนจร มันจะเพราะไปเอง แถมเพื่อนๆ ช่วยร้องอีกตังค์หาก
- อยากให้มีร้านแบบว่า ให้แขกขึ้นไปเล่น/ร้อง เอง เท่าที่อยากเล่น ผิดถูกก็ไม่ว่ากัน ทางร้านเตรียมกีต้าร์กับชุดเครื่องเสียงไว้
ผมประทับใจอยู่ร้านหนึ่ง ที่ ถนนนิมมานเหมินทร์ ซอย 9 เชียงใหม่ เป็นร้านอาหารอยู่ชั้น 2 ของโรงแรม ให้แขกเล่นเอง
จะทำให้มือฝึกหัด/สมัครเล่น กล้าเล่นให้เพื่อนๆ หรือแขก ฟัง เป็นการหาประสบการณ์ไปในตัว

สวัสดีครับน้า wat หากมีร้านอย่างน้าwat ว่าคงดีนะครับ เผื่อว่าวันไหนลองเล่นดูสักเพลงสองเพลง
เหมือน karaoke ก็สลับกันร้องไปเรื่อยๆ แถมร้านไม่ต้องจ้างนักดนตรีอีกต่างหาก เอ้อ..น่าสนใจ
เปิดร้านเองเลยดีไหมครับ น้า wat ถ้าไม่มีแขกขึ้นไปเล่น เจ้าของร้านก็เล่นเอง เดี๋ยวผมไปเป็นลูกค้าประจำครับ 

boonchai

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 22:56:54 »
สมัครเล่นแล้วกันครับ

เล่นได้แต่ไม่เชี่ยวชาญ เคยขึ้นเวทีครั้งหนึ่งวงแตกกลางเวทีเลยครับ ตื่นเวทีทั้งวง(ลืมแจ๊ค นักร้องลืมเนื้อ กลองผิดจังหวะ)
กลายเป็นนั่งเล่นอยู่บ้าน มีโอกาสก็เล่นกับเพื่อนๆบ้าง แต่ไม่กล้าโชว์ที่ไหนครับ กลัวจะซ้ำรอย 55

ไอ้หย่า!  :-X @#$%^&* ผมละหวาดเสียวจริงๆ กลัวเป็นแบบนี้แหละครับ  :'( น้า naikul

jewaros

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 00:22:05 »
เล่นมา เกือบ 20 ปีแล้วครับเริ่มจากเปิดหนังสือเพลงแล้วก็ตีคอร์ดร้องเพลงไม่ได้ไปเรียนที่ไหน
ฝีมือตอนนี้ก็ไม่แตกต่างกับตอนวัยรุ่นเท่าไรครับ เล่นในห้องนอนตลอด อยู่ชั้น 2 ของบ้านดูแล้วระดับไม่ค่อยสูงครับ  หุหุ

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 00:38:22 »
ใจจริงมันก็อยากเป็นมืออาชีพอยู่หรอกครับ แต่ฝีมือผมมันแค่ระดับสมัครเล่น ค่อนๆไปทางฝึกหัด

หลังๆนี่เน้นวง(เหล้า)เล็กๆมากกว่า 555+

เล่นมาก็นาน แต่เน้นสนุกสนานสังสรรค์กะเพื่อนๆน่ะครับ ใจจริงอยากร่ำเรียนให้มันจริงจังไปเลย แต่เวลาไม่ค่อยจะมีแล้ว แต่ยังไงก็รักก็ชอบเสียงกีต้าร์ครับ ฟังแล้วสบาย สบายใจ ผ่อนคลาย อะไรที่เป็นเสียงดนตรีผมชอบหมดครับ :D :D

chatree

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 02:10:49 »
แสดงว่าน้าwat@whiskeyแวะมาหนองคายบ่อยนะครับ...ผมไม่เล่นร้านนานหลายปีแล้วครับ
ตอนนี้เล่นที่บ้านวันละประมาณ 15-20 นาทีนีแหละ...นานๆ จะได้แจมกับคนที่ชอบอคูสติกเหมือนกัน
เพราะเราอาศัยอยู่คนละอำเภอกัน...ก็เล่นแบบป๊อกๆ แป๊กๆ มีความสุขตามประสาน่ะครับผม
ในตัวเมืองก็มี ครูเหมา ( ศักดิ์ชัย ฐิติธนานนท์ ) ร.ร. หนองคายวิทยา ก็แบบสมัครเล่นครับน้าชาตรี
แต่ถ้าพูดถึงการสะสมละก็ ระดับมืออาชีพ ล่าสุดที่ได้คุยกัน มีร้อยกว่าตัวแล้ว ว่างๆ แวะไปแจมครับ

ขอบคุณครับน้าwat@whiskey จุดไต้ตำตอเลยครับ ผมเป็นเพื่อนกับครูเหมาตั้งแต่เรียนมัธยมเลยครับ  อาชีพเดียวกันแต่อยู่คนละสายงานครับ นาน ๆ เจอกัน หลายปีแล้วที่ไม่ได้พบปะสังสรรค์ ดื่มและร้องเพลงด้วยกัน จึงไม่ได้คุยกันเรื่องกีตาร์เลย ผมเองก็มีปัญหาเรื่องสุขภาพ  ผมจึงไม่ทราบว่าครูเหมาสะสมกีตาร์อีก (เพราะครูเหมาเป็นนักสะสมหลายอย่างครับ) แต่ก่อนผมตกงานไม่มีกีตาร์เล่น ผมก็เคยยืมกีตาร์ครูเหมาไปเล่นประจำเป็นเพื่อนรักและใจดีน่ะครับ
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง

pas

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 04:05:12 »
 :)ระดับไม่สมัคร แต่ ยังเล่น.. ;)  แนวเล่น มันไม่เหมือนใคร แล้ว เล่นเพลงใครๆก็ไม่เหมือน  ;D

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 13:16:31 »
:)ระดับไม่สมัคร แต่ ยังเล่น.. ;)  แนวเล่น มันไม่เหมือนใคร แล้ว เล่นเพลงใครๆก็ไม่เหมือน  ;D
ความสุขของการเล่นแบบไม่ต้องสมัคร มันอยู่ตรงนี้แหละครับน้าฯ  อารมณ์ดี/อารมณ์อยากคุย ก็หยิบกีต้าร์มาคุยแทน
แถมตอนพาตัวเด็ดๆ เข้าบ้าน ก็บอก ผ.บ. ว่าราคาแค่ 2 พันแปด

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 13:21:56 »
เล่นมา เกือบ 20 ปีแล้วครับเริ่มจากเปิดหนังสือเพลงแล้วก็ตีคอร์ดร้องเพลงไม่ได้ไปเรียนที่ไหน
ฝีมือตอนนี้ก็ไม่แตกต่างกับตอนวัยรุ่นเท่าไรครับ เล่นในห้องนอนตลอด อยู่ชั้น 2 ของบ้านดูแล้วระดับไม่ค่อยสูงครับ  หุหุ
เป็นความสุขของคนเล่นกีต้าร์อยู่กับบ้าน หลังจากเลิกจากงานประจำ เสาร์-อาทิตย์ ก็ได้เล่นเต็มวันหน่อย บางท่านเป็นผู้บริหาร
เล่นให้พนักงานฟังบ้างในบางโอกาส เช่นงานเลี้ยงปีใหม่ ส่วนใหญ่เคยเล่นในมหาลัย มาก่อน ฝีมือดี
น่าจะอยู่ในกลุ่มสมัครเล่นครับ  ส่วนใหญ่ชอบสะสมกีต้าร์ดีๆ ด้วยนะ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 13:28:34 »
ใจจริงมันก็อยากเป็นมืออาชีพอยู่หรอกครับ แต่ฝีมือผมมันแค่ระดับสมัครเล่น ค่อนๆไปทางฝึกหัด

หลังๆนี่เน้นวง(เหล้า)เล็กๆมากกว่า 555+

เล่นมาก็นาน แต่เน้นสนุกสนานสังสรรค์กะเพื่อนๆน่ะครับ ใจจริงอยากร่ำเรียนให้มันจริงจังไปเลย แต่เวลาไม่ค่อยจะมีแล้ว
แต่ยังไงก็รักก็ชอบเสียงกีต้าร์ครับ ฟังแล้วสบาย สบายใจ ผ่อนคลาย อะไรที่เป็นเสียงดนตรีผมชอบหมดครับ :D :D
ผู้เล่นกลุ่มนี้มีเยอะนะครับ มีงานประจำ เล่นกีต้าร์เพื่อผ่อนคลาย บางท่านฝีมือเป็นนักดนตรีอาชีพได้ เพียงแต่ เล่นเพื่อความสุขเล็กๆ น้อยๆ
กับเพื่อนๆ กลุ่มเล็กๆ ก็พอใจแล้ว

"ถูกใจ"

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 13:47:01 »
 กระผมยังอยู่ในระดับฝึกหัดครับ ส่วนตัวจะชอบฟังอาจารย์ที่มาสอนกีต้าร์ที่บ้าน...เล่นกีต้าร์ที่กระผมมีสะสมไว้สาม สี่ตัว...ฟังฯเสียงแต่ละตัวแต่ละยี่ห้อแล้วมันมีความสุขดีนะครับ ส่วนกระผมจะเล่นกีต้าร์เพื่อผ่อนคลายที่บ้านวันละ ๑ ชัวโมง ครับ

ชุติ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 16:47:33 »
ถ้าจัดตามที่น้าวัฒน์จำแนกไว้ ผมไม่อยู่ในระดับไหนเลยทั้งนั้น
คงจะอยู่ระหว่างระดับแรกกับระดับที่สอง
หากเป็นการเรียนหนังสือก็คงเป็น Super ที่เรียนไม่จบ(แต่ไม่โดน รีไทร์) ก็อาศัยวิชาหน้าด้านมั่วกับชาวบ้านเขาไปเรื่อยๆ
ไม่เคยไปเรียนเป็นเรื่องเป็นราว เปิดดูคอร์ดแล้วก็เล่นไปเรื่อยเปื่อย ที่สำคัญเล่น 10 ครั้ง ไม่เคยเหมือนกันสักครั้งครับ  :) :) :)

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 19:11:52 »
ถ้าจัดตามที่น้าวัฒน์จำแนกไว้ ผมไม่อยู่ในระดับไหนเลยทั้งนั้น
คงจะอยู่ระหว่างระดับแรกกับระดับที่สอง
หากเป็นการเรียนหนังสือก็คงเป็น Super ที่เรียนไม่จบ(แต่ไม่โดน รีไทร์) ก็อาศัยวิชาหน้าด้านมั่วกับชาวบ้านเขาไปเรื่อยๆ
ไม่เคยไปเรียนเป็นเรื่องเป็นราว เปิดดูคอร์ดแล้วก็เล่นไปเรื่อยเปื่อย ที่สำคัญเล่น 10 ครั้ง ไม่เคยเหมือนกันสักครั้งครับ  :) :) :)

****....  ซื้อหนังสือเพลงมาดูรูปล่ะซิ...อิอิ

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 20:07:14 »
พอเริ่มสนใจเล่นกีต้าร์ ทั้งการเล่น การหา ก็อดตั้งคำถามให้กับตัวเองว่า คนเล่นอะคูสติกกีต้าร์ เขามองตัวเอง และให้คะแนนตัวเองยังไงบ้าง

**         - ระดับฝึกหัด                :  เพิ่งเริ่มเล่นกีต้าร์ ซื้อเอง คุณพ่อ คุณแม่ซื้อให้ ฝึกเอง หรือเข้าเรียนที่สถาบัน
***       - ระดับสมัครเล่น            :  เล่นเป็นบ้างแล้ว เรียนรู้เพิ่มเติมกับครู กับเพื่อนๆ ในวงกับนอกวง เก็บตังค์ซื้อกีต้าร์ดีๆ เอง
****     - ระดับสมัครเล่นกึ่งอาชีพ  : เล่นชำนาญมาหลายปีแล้ว เล่นรับจ้างบ้าง เล่นการกุศลบ้าง สอนบ้าง สะสมกีต้าร์ดีๆ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ 
*****   - ระดับนักดนตรีอาชีพ      : จบทางด้านดนตรี หรือเล่นกีต้าร์มานาน เป็นครูสอน เล่นวง เล่นร้าน เป็นนักแต่งเพลง เล่นเอง ร้องเอง

<<<<< เป็นกระทู้หัวข้อแนะนำตัวเองนะครับ แบ่งปัน และได้รู้จักกันมากขึ้น >>>>>)

( ป.ล. สำหรับผมอยู่ระดับฝึกหัด  ให้คะแนนตัวเอง * คือซื้อกีต้าร์ดีๆ ไว้ฝึกเล่น อีก * ไปเรียนกับครูบ้าง ฝึกจากยูทูปบ้าง ประมาณนั้น )

ผมคงระดับสมัครเล่นมั้งครับ... เกือบหล่นๆ ลงไประดับฝึกหัด ได้ร้องได้เล่นตามหนังสือเพลงที่ไม่ยากมาก มีเพลงที่ไม่ต้องดูคอร์ด ดูเนื้อพกติดตัวอยู่ 1-2 เพลง ไว้โชว์ว่าเล่นเป็น 555
ถือว่าบรรลุวัตถุประสงค์ของผมอย่างหลายแหล่แล้วครับ ... เพราะรอคอยตลอดว่าเมื่อไรจะเล่นได้เป็นเพลงซะที เมื่อไรคอกีต้าร์จะนิ่ง เมื่อไรกดคอร์ดทาบได้ไม่บอด และเยอะๆ กับเค้าบ้าง เมื่อไรจะเปลี่ยนคอร์ดทัน ... ตีคอร์ดให้มันเป็นรูปแบบเหมือนชาวบ้านได้บ้าง ... เป็นเพราะผมมาเจอ "บ้านไม้" แท้ๆ เลยได้รับคำแนะนำดีๆ มาคิด มาฝึก มาฝน  3 เดือนเต็มๆ ปล้ำกับกีต้าร์นับแต่วันที่โพสวันแรก ตอนนี้พอใจ แบบพอเพียงในฝีมือตัวเองครับ และจะฝึกฝนไม่เรื่อยๆ ... ขอบคุณน้าๆ ทุกๆ คนที่ช่วยกันแนะนำนะครับ  :)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 20:32:11 »

****....  ซื้อหนังสือเพลงมาดูรูปล่ะซิ...อิอิ

กระทืบ Like ไปแปดที

ซื้อมาดูรูปและโฆษณาจริงๆ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 22:46:59 »
กระผมยังอยู่ในระดับฝึกหัดครับ ส่วนตัวจะชอบฟังอาจารย์ที่มาสอนกีต้าร์ที่บ้าน...เล่นกีต้าร์ที่กระผมมีสะสมไว้สาม สี่ตัว...ฟังฯเสียงแต่ละตัวแต่ละยี่ห้อแล้วมันมีความสุขดีนะครับ ส่วนกระผมจะเล่นกีต้าร์เพื่อผ่อนคลายที่บ้านวันละ ๑ ชัวโมง ครับ
ชุติ
เป็นความสุขเล็กๆ แต่ยิ่งใหญ่สำหรับเราจริงๆ นะครับน้า " ถูกใจ "
ผมเคยมีกีต้าร์ระดับดีๆ ไว้เล่น ระหว่างฝึกหัด ยอมรับว่า เราได้อรรถรส จากเสียงกีต้าร์แต่ละยี่ห้อแตกต่างกัน
แต่ด้วยข้อจำกัดในราคา ผมครอบครองกีต้าร์ได้เพียงตัวเดียว แต่ก็ดีใจที่มีเพื่อนสมาชิก เล่นกีต้าร์อยู่ในแนวเดียวกัน
ฝึกไปเรื่อยๆ ครับ ให้นิ้วได้ทำงาน สมองได้จดจำเมลโลดี้

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 22:59:54 »
สวัสดีครับน้าตู่.. ตามนั้นครับ
การจัดระดับก็ไม่ได้แยกว่าเล่นเก่ง หรือไม่เก่งครับ เพียงแต่เป็นการให้กำลังใจเพื่อนๆ สมาชิกรัก และเล่นกีต้าร์ในแนวทางที่ตัวเองชอบ
แนวทางการเล่นของน้าตู่ จะเรียกว่าสมัครเล่น/สมัครเล่นกึ่งอาชีพ หรืออาชีพ ก็ได้ครับ..

ครูที่สอนให้ผมเล่นจะพูดเสมอๆ ว่า หน้าที่ของนักดนตรีอาชีพคือ ทำตัวเป็นนักดนตรีฝึดหัด และซ้อมทบทวนอย่างสม่ำเสมอ
เพื่อไม่ให้เกิดความผิดพลาดในเพลงที่ตัวเองชำนาญ หรือผิดพลาดน้อยที่สุดในระหว่างเล่น
( เห็นน้าตู่เล่นแล้วก็ไม่ธรรมดา )

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 23:05:38 »

[url=http://picture.in.th/id/a186b57ecd9c9e6f8fe23ebae35649b0]

เป็นหนังสือระดับฝึกหัด จนถึงระดับอาชีพจริงๆ
ขอให้เครดิดน้าตู่ Traveler ที่เก็บตำรากีต้าร์ดีๆ ไว้

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 23:09:46 »
พอเริ่มสนใจเล่นกีต้าร์ ทั้งการเล่น การหา ก็อดตั้งคำถามให้กับตัวเองว่า คนเล่นอะคูสติกกีต้าร์ เขามองตัวเอง และให้คะแนนตัวเองยังไงบ้าง

**         - ระดับฝึกหัด                :  เพิ่งเริ่มเล่นกีต้าร์ ซื้อเอง คุณพ่อ คุณแม่ซื้อให้ ฝึกเอง หรือเข้าเรียนที่สถาบัน
***       - ระดับสมัครเล่น            :  เล่นเป็นบ้างแล้ว เรียนรู้เพิ่มเติมกับครู กับเพื่อนๆ ในวงกับนอกวง เก็บตังค์ซื้อกีต้าร์ดีๆ เอง
****     - ระดับสมัครเล่นกึ่งอาชีพ  : เล่นชำนาญมาหลายปีแล้ว เล่นรับจ้างบ้าง เล่นการกุศลบ้าง สอนบ้าง สะสมกีต้าร์ดีๆ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ 
*****   - ระดับนักดนตรีอาชีพ      : จบทางด้านดนตรี หรือเล่นกีต้าร์มานาน เป็นครูสอน เล่นวง เล่นร้าน เป็นนักแต่งเพลง เล่นเอง ร้องเอง

<<<<< เป็นกระทู้หัวข้อแนะนำตัวเองนะครับ แบ่งปัน และได้รู้จักกันมากขึ้น >>>>>)

( ป.ล. สำหรับผมอยู่ระดับฝึกหัด  ให้คะแนนตัวเอง * คือซื้อกีต้าร์ดีๆ ไว้ฝึกเล่น อีก * ไปเรียนกับครูบ้าง ฝึกจากยูทูปบ้าง ประมาณนั้น )

ผมคงระดับสมัครเล่นมั้งครับ... เกือบหล่นๆ ลงไประดับฝึกหัด ได้ร้องได้เล่นตามหนังสือเพลงที่ไม่ยากมาก มีเพลงที่ไม่ต้องดูคอร์ด ดูเนื้อพกติดตัวอยู่ 1-2 เพลง ไว้โชว์ว่าเล่นเป็น 555
ถือว่าบรรลุวัตถุประสงค์ของผมอย่างหลายแหล่แล้วครับ ... เพราะรอคอยตลอดว่าเมื่อไรจะเล่นได้เป็นเพลงซะที เมื่อไรคอกีต้าร์จะนิ่ง เมื่อไรกดคอร์ดทาบได้ไม่บอด และเยอะๆ กับเค้าบ้าง เมื่อไรจะเปลี่ยนคอร์ดทัน ... ตีคอร์ดให้มันเป็นรูปแบบเหมือนชาวบ้านได้บ้าง ... เป็นเพราะผมมาเจอ "บ้านไม้" แท้ๆ เลยได้รับคำแนะนำดีๆ มาคิด มาฝึก มาฝน  3 เดือนเต็มๆ ปล้ำกับกีต้าร์นับแต่วันที่โพสวันแรก ตอนนี้พอใจ แบบพอเพียงในฝีมือตัวเองครับ และจะฝึกฝนไม่เรื่อยๆ ... ขอบคุณน้าๆ ทุกๆ คนที่ช่วยกันแนะนำนะครับ  :)
สวัสดีครับน้าโต
ดีใจด้วยครับ กลุ่มนี้ เล่นเพื่อผ่อนคลาย และให้ความสุขตัวเองจริงๆ ครับ