Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 13984 ครั้ง)

gttle

• member
Re: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:43:22 »
*****   เล่นกีต้าร์มานาน เล่นวง เล่นร้าน  เล่นเอง ร้องเอง .....  แต่จริงๆผมเห็นคนที่เล่นอยู่บ้านเฉยๆแต่เก่งกว่าผมมีเยอะเลย 555

Piyawat.H

• member
Re: น้าๆ เล่นกีต้าร์อยู่ระดับไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:43:48 »
ของผมไม่รู้ระดับไหนครับน้าเพราะกีต้าร์ก็ยืมชาวบ้าน..เรียนกับครูก็ไม่เคยเรียน.
เล่นตามหนังสือเพลงตามประสาป๊องๆ แป๊ง ๆ
 :'( :'(

น่าจะประมาณเดียวกับผมแหละครับ กางหนังสือเพลงเล่น  ที่สำคัญต้องมียักษ์เขียว หรือไม่ก็เสือดาว อยู่ข้างๆ 555

ของผมไม่มีระดับครับ เล่นอาชีพไม่ได้เพราะไม่มีใครเค้าจ้างครับ ;D ;D
น้าพิพัฒน์ มีความสามารถในการเล่นกีต้าร์และร้องเพลง น่าจะอยู่ในระดับ สมัครเล่นกึ่งอาชีพนะครับผมว่า หรือไม่ก็
ถ้าเล่นเป็นประจำ มีวง มีงานให้เล่น ก็เป็นนักดนตรีอาชีพ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:51:00 »
กระผมเล่นเป็นอาชีพ แต่ไม่เก่งครับ ไม่ได้จบด้านดนตรี เพียงแค่มีโอกาสและได้ทำมันอย่างต่อเนื่องประสบการณ์เป็นครูครับ
ส่วนกีต้าร์แพงสุด28000 ไม่ค่อยได้ใช้เพราะเล่นไม่ถนัดครับ
เป็นการใช้ความรู้ความสามารถให้ความสุขกับตัวเอง กับคนอื่นๆได้ และสร้างรายได้ให้กับตัวเอง ดีครับ
ผมเคยซื้อกีต้าร์แพงๆ มาฝึกแล้วหลายตัว ( D-28,HD-28V,D-41,D55,Huss&Dallton ) อยากลองเพราะมันคาใจ   
สุดท้ายก็ต้องราคาประมาณ 28,000 นี่แหละครับ ( Guild GAD-50 )

*****   เล่นกีต้าร์มานาน เล่นวง เล่นร้าน  เล่นเอง ร้องเอง .....  แต่จริงๆผมเห็นคนที่เล่นอยู่บ้านเฉยๆแต่เก่งกว่าผมมีเยอะเลย 555
ได้รู้จักน้าๆ ที่เล่นเป็นอาชีพ ก็ได้รู้จักท่านที่มีประสบการณ์ บางครั้งน้าๆ หรือผมเอง อาจต้องขอคำแนะนำในการเล่นผ่านหน้าพูดคุยนะครับ

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:34:45 »
ระดับใต้ฝึกหัดครับ

เหมือนน้าทอมครับ.....
เหมือนน้าทอม กับน้าต่อครับ  ผมเองเน้นบันเทิง เล่นให้คนเมาฟังซะส่วนใหญ่  ไงก็เพราะ อิอิ
089-8166630

artanfield

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:38:42 »

เหมือนน้าทอม กับน้าต่อครับ  เน้นบันเทิง เล่นให้คนเมาฟังซะส่วนใหญ่  ไงก็เพราะ อิอิ

ผมระดับเริ่มต้นเองครับ ยังจับคอร์ดบางคอร์ดไม่เป็นเลย 555
เล่นไม่เป็นแต่ใจรัก

surichati

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:59:13 »
เมื่อก่อนเป็นมืออาชีพครับ เล่นร้านดังๆ รายได้สามารถเลี้ยงเหล้าเพื่อนครั้งละ 2-3 พันได้ ใช้กีตาร์ตัวละ 3  พัน ยี่ห้อApex ตอนเรียนมหาลัยไม่ได้เอกดนตรี แต่เป็นประธานชมรมดนตรี หางานให้น้องๆในชมรมเล่นอาชีพ......ตอนนี้เป็นมือสมัครเล่น ใช้กีตาร์ตัวละแสน(martin) เล่นให้เมียฟังที่บ้าน.....เมียบอกเล่นห่วยอีก.....ของอย่างนี้มันมีขึ้นมีลงครับ....สุภาษิตไทยเค้าสอนไว้  เจ็ดวันเว้นหยุดซ้อมดนตรี สามวันจากเมียพริตตี้กลายเป็นตุ่ม....มืออาชีพที่เค้าเดินสายเล่นตามร้านไม่ค่อยมีใครใช้กีตาร์แพงหรอกครับ เมาแต่ละทีกีตาร์โขกโน่นโขกนี่ เป็นรอย ถ้าใช้ของแพงเป็นรอยนิดเดียวก็ราคาตกหลายบาทแล่วครับ....ยกเว้นพวกบ้านรวยจรืงๆ แต่มักจะไม่ค่อยมี นักดนตรีเดืนสายจนๆทั่งนั้น.....

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:05:26 »
ผมขอจัดตัวเองในระดับสมัครเล่นก็แล้วกันครับ เพราะส่วนตัวเป็นนักร้องครับ ดีคอร์ดให้เพื่อนคอยเล่นลูกโซโล่ และในหลายๆครั้งก็ต้องขยับไปเล่นเบส ดังนั้นผมจึงไม่ค่อยเน้นเสียงกีตาร์เท่าไหร่ ที่สะสมไว้ส่วนใหญ่จะเน้นมุกเยอะๆกับของประเภทสวยงามซะมากกว่า ส่วนการฝึกนั้นก็แทบไม่ได้ฝึกมากมาย เล่นแต่คอร์ดพื้นฐาน แต่ฝึกร้องและเทคนิคการใช้เสียงวันละ3-4ชม.ครับน้า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 15:43:08 »

ผมเหมือนน้าทอม และน้าต่อ..... เลยครับ ;D

chatree

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 16:08:32 »
สมัครเล่นครับ สมัครไปเล่นให้ฟรี ๆ ยังยากเลยครับน้าwat@whiskeyใคร ๆ ก็ชอบแต่ คาราโอเกะ และเราก็มือไม่ถึงมังครับ

มีผับอยู่แถวๆ หล้าหนอง มีนักดนตรี ( กีต้าร์ ) เล่นเพลงโฟล์คคันทรี่เก่งๆ ผมก็นึกว่าเป็นน้าชาตรี เล่นประจำอยู่ที่นั่น

แสดงว่าน้าwat@whiskeyแวะมาหนองคายบ่อยนะครับ...ผมไม่เล่นร้านนานหลายปีแล้วครับ ตอนนี้เล่นที่บ้านวันละประมาณ 15-20 นาทีนีแหละ...นานๆ จะได้แจมกับคนที่ชอบอคูสติกเหมือนกันเพราะเราอาศัยอยู่คนละอำเภอกัน...ก็เล่นแบบป๊อกๆ แป๊กๆ มีความสุขตามประสาน่ะครับผม
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 16:28:19 »
แสดงว่าน้าwat@whiskeyแวะมาหนองคายบ่อยนะครับ...ผมไม่เล่นร้านนานหลายปีแล้วครับ
ตอนนี้เล่นที่บ้านวันละประมาณ 15-20 นาทีนีแหละ...นานๆ จะได้แจมกับคนที่ชอบอคูสติกเหมือนกัน
เพราะเราอาศัยอยู่คนละอำเภอกัน...ก็เล่นแบบป๊อกๆ แป๊กๆ มีความสุขตามประสาน่ะครับผม
ในตัวเมืองก็มี ครูเหมา ( ศักดิ์ชัย ฐิติธนานนท์ ) ร.ร. หนองคายวิทยา ก็แบบสมัครเล่นครับน้าชาตรี
แต่ถ้าพูดถึงการสะสมละก็ ระดับมืออาชีพ ล่าสุดที่ได้คุยกัน มีร้อยกว่าตัวแล้ว ว่างๆ แวะไปแจมครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 16:32:52 »
ระดับพื้นๆ ครับ
(ปูเสื่อนั่งเล่นในวงเหล้า)
สไตล์เดียวกันครับน้า แต่สงสัยต้องหาตัวประหยัดไว้สำรองสักตัว ปูเสื่อ กางเต็นท์ จะได้ไม่ระวังมากนัก

aekudom

• member
  • Walden g830/Morris W80
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 16:53:03 »
สำหรับผมมือสมัครเล่นที่ไม่ยอมเลิกเล่นครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 19:42:11 »
สำหรับผมมือสมัครเล่นที่ไม่ยอมเลิกเล่นครับ
ดีมากๆ ครับ สำหรับผมการเล่นอยู่ในระดับฝึกหัด แต่การใช้กีต้าร์ให้คะแนนตัวเอง อยู่ในระดับสมัครเล่น
" ทำงาน - งานอดิเรก กีฬา และศิลปะ "
ศิลปะผมเลือกเล่นอะคูสติกกีต้าร์นี่แหละครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 19:45:19 »
ผมเล่นระดับ *****
แต่ไม่ได้บอกว่าเก่งนะครับ 55555

สำหรับระดับของกีต้าร์ที่ใช้นั้น ผมออกความเห็นว่าไม่เกี่ยวกับระดับการเล่นเลยครับ
ยิ่งโปร ยิ่งไม่เกี่ยงอุปกรณ์อะไรมากมาย
ตรงกันข้าม คนที่เล่นอยู่บ้านเพื่อความเพลิดเพลิน จะมีกีต้าร์ดีๆ แพงๆ ไว้เล่นมากกว่าเสียอีก
ขอบคุณครับน้า mai_911
ตรงประเด็นเลยครับ และที่สำคัญคอมเม็นท์ต่างๆ มีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ สมาชิกมากครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 19:49:00 »
ผมเหมือนน้าทอม และน้าต่อ..... เลยครับ ;D
" สูงสุด คืนสู่สามัญ กระปี่อยู่ที่ใจ เรียกใช้ได้เมื่อใจต้องการ "

ขอบคุณครับน้าหน่อย ที่แวะเข้ามาทักทายน้องๆ

boonchai

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 20:25:35 »
เล่นมาประมาณ 2 ปี ไม่ได้เรียน  ฝึกเอาเท่าที่ได้ ครับน้า wat
น่าจะอยู่ในระดับกำลังคลานครับ กระดึ๊บๆ เล่นคนเดียวที่บ้านรู้สึกว่าช้า
สักหน่อยครับ คาดว่าจะเล่นเก่งตอนเกษียณอายุราชการครับ หุๆ

ความรู้สึกส่วนตัวผมคิดว่าคนเล่นร้านต้องเก่งมากๆ เล่น improvise ได้
cover เพลงต้องใส่ลูกเล่นของตัวเองได้ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
ไม่ตื่นสนาม ฟังและรู้จักเพลงเยอะ รู้สึกชื่นชมนะครับ ผมเองเพลงเก่าลืม
เพลงใหม่ไม่รู้จักครับ อิๆ

CDMSU

• member
  • หมากปิ่น
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 20:31:57 »
ผมจัดตัวเองอยู่ในระดับฝึกหัด แบบว่าเล่นมาหลายปีแต่ก็ยังเล่นได้แค่ C F G A D 555555555 แต่ก็สนุกและรักกับการเล่นให้ตัวเองฟังครับ
ประชากรแห่งแสงดาว

Naikul

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 21:05:36 »
สมัครเล่นแล้วกันครับ

เล่นได้แต่ไม่เชี่ยวชาญ เคยขึ้นเวทีครั้งหนึ่งวงแตกกลางเวทีเลยครับ ตื่นเวทีทั้งวง(ลืมแจ๊ค นักร้องลืมเนื้อ กลองผิดจังหวะ)
กลายเป็นนั่งเล่นอยู่บ้าน มีโอกาสก็เล่นกับเพื่อนๆบ้าง แต่ไม่กล้าโชว์ที่ไหนครับ กลัวจะซ้ำรอย 55

Chaod

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 21:36:08 »
สมัครเล่นครับ เมื่อก่อนเล่นๆตีคอร์ดไปขำๆ พักหลังก็มีวงเล็กๆอยู่สามคน ปกติเป็นนักร้องแต่ดันเล่นกีต้าร์เป็นอยู่คนเดียวเลยต้องทั้งเล่นทั้งร้อง มีความฝันคืออยากเป็นนักร้องนำอย่างเดียวครับ ฮา

แต่ก็ชอบกีต้าร์ครับ ฝึกไปเรื่อยๆ ยิ่งเล่นยิ่งหลงรักจริงๆ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 21:54:53 »
ผมขอจัดตัวเองในระดับสมัครเล่นก็แล้วกันครับ เพราะส่วนตัวเป็นนักร้องครับ ดีคอร์ดให้เพื่อนคอยเล่นลูกโซโล่ และในหลายๆครั้งก็ต้องขยับไปเล่นเบส ดังนั้นผมจึงไม่ค่อยเน้นเสียงกีตาร์เท่าไหร่ ที่สะสมไว้ส่วนใหญ่จะเน้นมุกเยอะๆกับของประเภทสวยงามซะมากกว่า ส่วนการฝึกนั้นก็แทบไม่ได้ฝึกมากมาย เล่นแต่คอร์ดพื้นฐาน แต่ฝึกร้องและเทคนิคการใช้เสียงวันละ3-4ชม.ครับน้า
สวัสดีครับน้า guitar_import
คนไทยส่วนใหญ่น่ารัก จะค่อนข้างถ่อมตัว เอาเป็นว่า สมัครเล่นนะครับ ส่วนตัวตนจริงๆ ผมว่าน่าจะเรียกว่าเป็นศิลปิน ( Artist ) นะครับ