Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ MARTIN HD-28VS + MARTIN D-28 +GIBSON J-45 TV @@@  (อ่าน 13802 ครั้ง)

MoMoCow

• member
Re: ₪₪ D-28 MARQUIS(SOLD)+ MARTIN HD-28VS+ MARTIN D-28 มิตรภาพสำคัญกว่า ₪₪
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 08:06:07 »
สำนวนการเขียนของน้าปีศาจดนตรี คุ้นๆแฮะ ;)

anaconda'18

• member
  • เลือกกีต้าร์ไม่ใช้ความรู้สึกส่วนตัว
Re: ₪₪ D-28 MARQUIS(SOLD)+ MARTIN HD-28VS+ MARTIN D-28 มิตรภาพสำคัญกว่า ₪₪
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 08:14:21 »
 8) นาย momocow นายนี่มั่วไปเรื่อยกับคนที่เขาขายดีๆ   แสดงอาการอีกแล้วเด็กก็มีพฤติกรรม(เหมือนพ่อค้าขี้อิจฉา)ที่เก็บไม่อยู่เช่นเดิม  >:(

"เป็นที่สังเกตุว่าพฤติกรรมนายคนนี้มีเจตนาก่อกวนเป็นอาจินแล้ว  ขอให้ท่าน WebMaster สอดส่องดูแลด้วย".......เพราะหากเป็นเช่นนี้ต่อๆไปจะทำให้บ้านไม้ไม่น่าเจริญหูเจริญตา

MoMoCow

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 08:29:16 »
8) นาย momocow นายนี่มั่วไปเรื่อยกับคนที่เขาขายดีๆ   แสดงอาการอีกแล้วเด็กก็มีพฤติกรรมที่เก็บไม่อยู่เช่นเดิม  >:(

เช่นเดิม? ยังไงครับน้าปีศาจฉลาม

ฉลามขาว'29

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:04:32 »
8) นาย momocow นายนี่มั่วไปเรื่อยกับคนที่เขาขายดีๆ   แสดงอาการอีกแล้วเด็กก็มีพฤติกรรม(เหมือนพ่อค้าขี้อิจฉา)ที่เก็บไม่อยู่เช่นเดิม  >:(

"เป็นที่สังเกตุว่าพฤติกรรมนายคนนี้มีเจตนาก่อกวนเป็นอาจินแล้ว  ขอให้ท่าน WebMaster สอดส่องดูแลด้วย".......เพราะหากเป็นเช่นนี้ต่อๆไปจะทำให้บ้านไม้ไม่น่าเจริญหูเจริญตา

webmasterรับรู้พฤติกรรมเช่นนี้แล้ว
White Shark'29

MoMoCow

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:12:14 »
เป็นอาจินยังไงครับ เหตุการณ์เดียวที่ผมเข้าไปมีส่วนร่วม ตามที่น้าปีศาจดนตรี/ฉลามขาว กล่าวหาผมก็คือตามลิ้งค์นี้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=34893.120 ท่านสมาชิกลองไล่อ่านดูผมได้quote พฤติกรรมและข้อมูลน้าฉลามไว้ก่อนที่น้าเค้าจะลบทิ้ง (ถ้าบริสุทธิใจทำไมต้องลบ?) ถ้าขี้เกียจอ่านผมสรุปให้สั้นๆเลยก็คือน้าฉลามบิดเบือนให้ข้อมูลที่เป็นเท็จอย่างตั้งใจเพื่อขายของๆตัวเอง พอจำนนด้วยหลักฐานก็ลบทิ้งแล้วปิดกระทู้หนีเพื่อมาตั้งใหม่

น้าขอให้Webmaster ตรวจสอบผมเพราะผมมีพฤติกรรมออกมาปกป้องผู้บริโภค?  งั้นผมก็ขอให้น้าWebmaster ช่วยตรวจสอบพ่อค้าที่มีพฤติกรรมฉ้อฉลบิดเบือนข้อมูลด้วยละกันครับ

ผมเชื่อมั่นว่าWebmasterเค้าดูออกครับว่าเจตนาของผมเป็นเช่นไรและของน้าปีศาจดนตรี/ฉลามขาว เป็นเช่นไร

MoMoCow

• member
Re: ปิดกระทู้
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:22:21 »
กำลังจะเข้ามาบอกเลยว่า “คงไม่ปิดกระทู้หนีอีกแล้วนะครับ”

ไม่ทันซะละผมคงไปแทงใจดำน้าฉลามเข้าละ  :P

MoMoCow

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:32:24 »
อีกอย่างในกระทู้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=34893.120 ถ้าอ่านดีๆผมไม่ได้มีพฤติกรรมโจมตีใครหรือสินค้าที่น้าขายเลยแม้แต่น้อย ผมแค่นำเสนอข้อเท็จจริงอย่างตรงไปตรงมาเพื่อเป็นการรักษาสิทธิประโยชน์ผู้บริโภคแค่นั้นเอง

anaconda'18

• member
  • เลือกกีต้าร์ไม่ใช้ความรู้สึกส่วนตัว
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:19:38 »
อ่านดูดีมากๆสำหรับข้อมูลที่เป็นสาระมีแก่นแท้ทางวิทยาการที่รู้จริง.........   หากแต่ข้อโต้แย้งยังห่างไกลจากหลักวิชามากมาย(ขาดหลักเหตุ+ผล)

MoMoCow

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:37:16 »
อ่านดูดีมากๆสำหรับข้อมูลที่เป็นสาระมีแก่นแท้ทางวิทยาการที่รู้จริง.........   หากแต่ข้อโต้แย้งยังห่างไกลจากหลักวิชามากมาย(ขาดหลักเหตุ+ผล)

งงกับที่น้า Robotic/ปีศาจดนตรี/ฉลามขาว เขียนครับช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมว่าอะไรที่ห่างจากไกลจากหลักวิชาการ?
อะไรที่ขาดหลักเหตุและผล?

anaconda'18

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 11:55:45 »
-ความเห็นส่วนตัวทั้งนั้น:
1)กีต้าร์ Taylor นั้นไม่ได้มีการแบ่งรุ่นว่า series ไหนใช้ไม้2หรือ3ชิ้นเหมือน Martin ที่ใช้ไม้3ชิ้นในรุ่น35 เนื่องจากไม้ Brazilian Rosewood ชิ้นใหญ่เริ่มหายากเลยต้องออกรุ่นนี้มา จึงทำให้มีTaylorบางรุ่นบางตัวเป็นไม้หลัง3ชิ้นบ้างซึ่งถ้านับที่จำนวนแล้วบอกว่าหายากนั้นก็คงไม่ผิดเพราะมันมีน้อยกว่าไม้หลัง2ชิ้นจริงๆ แต่ถ้าทางด้านมูลค่าหรือความน่าสะสมแล้ว ไม่มีผลครับ
2)อันนี้ก็เหมือนกันครับ ฝรังเค้าพูดถึงว่าMartin ออกรุ่นD35 ที่ใช้ไม้ที่ชิ้นเล็กแต่ตกแต่งให้มากขึ้นจากD28 และตั้งราคาให้สูงขึ้น (fancier so it could be priced HIGER) ไม่ได้พูดถึง Taylor 810 แต่อย่างใดครับ และถึงแมัราคามือหนึ่ง D35 จะแพงกว่า D28 แต่ราคามือสองนั้น D28 กินครับเพราะD28เป็นที่นิยมกว่า
3)ผมไม่อยากให้ "ผู้ที่มิได้ทำการ RESEARCH ด้านนี้อย่างจริงจัง(อาจ)ไขว้เขว" เลยต้องขอนำเสนอข้อเท็ดจริงครับ
ส่วนตัวคิดว่า Taylor 810 3-piece back เสียงน่าจะดีทีเดียวครับ???????????????

ฉลามขาว'29

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:09:16 »
พวกคุณเชิญทะเลาะกันตามสบายในกระทู้ผมเลยนะคร้าบ
ผมก็ขายกีต้าร์ผมไปแบบนี้แหล่ะคร้าบ
เชิญท่านตามสบายล่ะกัน
 :) ;)
White Shark'29

MoMoCow

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:23:57 »
-ความเห็นส่วนตัวทั้งนั้น:
1)กีต้าร์ Taylor นั้นไม่ได้มีการแบ่งรุ่นว่า series ไหนใช้ไม้2หรือ3ชิ้นเหมือน Martin ที่ใช้ไม้3ชิ้นในรุ่น35 เนื่องจากไม้ Brazilian Rosewood ชิ้นใหญ่เริ่มหายากเลยต้องออกรุ่นนี้มา จึงทำให้มีTaylorบางรุ่นบางตัวเป็นไม้หลัง3ชิ้นบ้างซึ่งถ้านับที่จำนวนแล้วบอกว่าหายากนั้นก็คงไม่ผิดเพราะมันมีน้อยกว่าไม้หลัง2ชิ้นจริงๆ แต่ถ้าทางด้านมูลค่าหรือความน่าสะสมแล้ว ไม่มีผลครับ
2)อันนี้ก็เหมือนกันครับ ฝรังเค้าพูดถึงว่าMartin ออกรุ่นD35 ที่ใช้ไม้ที่ชิ้นเล็กแต่ตกแต่งให้มากขึ้นจากD28 และตั้งราคาให้สูงขึ้น (fancier so it could be priced HIGER) ไม่ได้พูดถึง Taylor 810 แต่อย่างใดครับ และถึงแมัราคามือหนึ่ง D35 จะแพงกว่า D28 แต่ราคามือสองนั้น D28 กินครับเพราะD28เป็นที่นิยมกว่า
3)ผมไม่อยากให้ "ผู้ที่มิได้ทำการ RESEARCH ด้านนี้อย่างจริงจัง(อาจ)ไขว้เขว" เลยต้องขอนำเสนอข้อเท็ดจริงครับ
ส่วนตัวคิดว่า Taylor 810 3-piece back เสียงน่าจะดีทีเดียวครับ???????????????

ความเห็นส่วนตัวทั้งนั้น? แน่ใจเหรอครับ
ข้อ1) ผมอ้างอิงจาก Blue Book ซึ่งทั่วโลกใช้อ้างอิงราคากีต้าร์มือ2 ในหนังสือไม่ได้ระบุความแตกต่างในด้านราคาของ 2 piece กับ 3 piece back ของ Taylor เลย

ข้อ2) เรื่อง ราคามือ2 ของD28 กับ D35 น้าลองเข้าไปอ่านที่ home.provide.net/~cfh/martin.html อ่านเสร็จแล้วช่วยบอกซิครับว่ายังคิดว่าผมคิดไปเองอีกไหม?

ส่วนข้อ 3 ผมไมเข้าใจว่าจะเอามาใส่ไว้ทำไมผมก็บอกอยู่ทนโท่อยู่แล้วว่า "ส่วนตัวคิดว่า"  Taylor 810 3-piece back เสียงน่าจะดีทีเดียวครับ
เพราะผมคงไม่สามารถไปหาข้อเท็จจริงจากที่ไหนได้ว่ากีต้าร์นั้นๆเสียงดีเช่นไรนอกจากได้ลองเอง ผมจึงบอกไว้อย่างโจ่งแจ้งแล้วว่า "ส่วนตัวคิดว่า" ไม่ทราบว่าน้ากำลังสับสนอะไรอยู่รึเปล่าครับ?

แล้วทำไมไม่เอาประเด็นที่น้าบิดเบือนข้อมูลออกมาเสนอด้วยละครับ?

จะเห็นได้ว่าผมนำเอาข้อเท็จจริงที่มีที่มาที่ไปมานำเสนอซึ่งต่างจากคู่กรณีที่เอา"ความเห็นส่วนตัว" มาโต้แย้งครับ

anaconda'18

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 12:54:57 »
1) ใน Blue Book สอนให้ nai 'momocow' มองเพียงเป็นข้อพิจารณาซื้อกีตาร์มือ2ที่น่าจะ Research, Reviews , History etc....โดยมิได้ทำ2Rsด้วยตนเองดังกล่าว(แคบไปมั้ย)
2) เทียบอย่างไรกันได้ระหว่าง 810 ,D-28,D-35 ให้ดูข้อมูลของจริงว่าที่ขายกันไปแล้วได้เท่าไร...ที่เปิดเวปโน่นนี่มิใช่ข้อมูลจริง(update)
3)ส่วนตัวเองก็คิดได้(ไม่Research?เองบ้าง?!!)

MoMoCow

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 13:02:35 »
1) ใน Blue Print สอนให้ nai 'momocow' มองเพียงเป็นข้อพิจารณาซื้อกีตาร์มือ2ที่น่าจะ Research, Reviews , History etc....โดยมิได้ทำ2Rsด้วยตนเองดังกล่าว(แคบไปมั้ย)
2) เทียบอย่างไรกันได้ระหว่าง 810 ,D-28,D-35 ให้ดูข้อมูลของจริงว่าที่ขายกันไปแล้วได้เท่าไร...ที่เปิดเวปโน่นนี่มิใช่ข้อมูลจริง(update)
3)ส่วนตัวเองก็คิดได้(ไม่Research?เองบ้าง?!!)

คุยกับคนจับประเด็นไม่เป็นเนี่ยมันเหนื่อยจังเหมือนคุยกับกำแพง

ตอนแรกก็กล่าวหาผมว่าใช้ความคิดเห็นส่วนตัวพอเอา reference มาอ้างอิงให้ดูก็เปลี่ยนประเด็นเป็นเรื่องอื่นหาว่าผมแคบอีก ข้อมูลไม่จริง เหนื่อย

งั้นน้าช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยครับว่าต้องเป็นข้อมูลแบบไหนถึงจะจริง ถ้าแค่สักแต่พูดว่าไม่ไช่ข้อมูลจริงใครๆก็พูดได้ครับจริงไหม?

แต่ผมเชื่อว่าน้าๆท่านอื่นๆที่อ่านอยู่คงจะจับประเด็นได้และเห็นว่าอะไรคืออะไรนะครับ ::)

อีกครั้งนะครับ ทำไมไม่เอาประเด็นที่น้าบิดเบือนข้อมูลออกมาเสนอด้วยละครับ?

อ้อหนังสือชื่อว่า Blue Book นะครับ Blue Print นั้นมันแบบก่อสร้างครับ :)

anaconda'18

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 13:22:38 »
"คุยกับคนจับประเด็นไม่เป็นเนี่ยมันเหนื่อยจังเหมือนคุยกับกำแพง"
............ต้องเป็นข้อมูลแบบไหนถึงจะจริง ถ้าแค่สักแต่พูดว่าไม่ไช่ข้อมูลจริงใครๆก็พูดได้ครับจริงไหม?
<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

SUMMARY>>>>>>>>>>>>ทำไมMartinคิดทำกีต้าร์ไม้๓ชิ้นในรุ่นใหญ่ นอกจากนี้ก็มีYAMAHA รุ่นTOP คิดดูว่าเพียงแค่สวยงามจะคุ้มไหม???หรือเพียงsave costจากการใช้ไม้ชิ้นใหญ่???>>>>>>มาดูความเห็นจากผู้ครอบครองกีตาร์เหล่านั้น...
 :D........All I can say is Martin 3 piece back guitars are known for their deep bass, even against similarly braced dreads, if something else is the cause I am open to hear it.............peace
>>>>>>พอจะอนุมานได้ไหมว่ากีต้าร์ไม้หลัง3ชิ้นเป็นรุ่นใหญ่กว่าธรรมดา<<<<<<<<<<<<<<  โดยผู้ครอบครองนามว่าgtr4meจากสำนักacousticthaiforum............ลงความเห็นว่า
 ;)......................If three piece backs predictably dialed in more bass/treble/volume/clarity etc, every luthier since Adam would be using it to help dial in that particular nuance and every self proclaimed tone-seeker would be zoning in on the three piece back because of the specific tonal component it predictably contributes.
>>>>>>>>>>>>>>>>>หากกระหายเบสจากความใสเด้งของTaylor น่าต้องพิจารณาเป็นพิเศษ เพราะกีต้าร์ราคากว่าครึ่งแสนจะได้มีไว้ครอบครองนานปี<<<<<<<<<<<<<<<<<<<
..............โดยผู้ใช้ rforman15 จาก acousticguitarforum...................ให้ความเห็นว่า
 8) That's a fair assumption, but and however, it could be that a three piece back contributes to superior tone, not inferior tone which seems to be the tenor of the question. I owned a 3 piece backed Goodall made from Madagascar Rosewood, great guitar! I think one would be hard pressed to hear a tonal difference between two guitars that are otherwise identical but that one has a two piece back and one has a three piece back.
 ความเห็นผู้ใช้โดย rmyaddison จาก acousticguitarforum..........ให้อนุมานว่าไม้3ชิ้นหลังมีความแตกต่างจริงไหม?
 ;)...............I agree that the vast major of the voicing comes from the top and bracing, but Martin D-35's (3 piece back) are known to have more bottom end pretty much as a rule over the other dreads...............นี่ก็จากMusician friend...................................ที่อ้างว่าเป็นแฟนTaylor>>>>>
 ;D The new expression system has a wide, glassy sound, and the 3-piece back gives the guitar a touch more bass. It has standard-setting playability. I love this intrument. Not cheap, but worth every penny!
...................... ความเห็นของBAXTER จาก acoustic guitar forum.............ให้ท่านพิจารณาดูเองละกันครับ
 ::) Awesome guitar. I actually was able to A / B one with a 3 piece back vs. one with the 2 piece back. I chose the 3 piece back. It seemed to have a more noticable lower end. The 3 piece back is beautiful................

#####################คัดมาให้อนุมานตามจริง ###############################

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 13:24:42 »
ผมเห็นด้วยกะน้าMoMoCow อย่างจริงใจ แต่ บอร์ดก็อยู่ได้ด้วยผู้สนับสนุนครับ ใจเย็นครับน้า MoMoCow ผมให้น้า1เสียง แต่บอร์ดก็ต้องอยู่ได้ครับ

MoMoCow

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 13:29:23 »
คุยกับคนจับประเด็นไม่เป็นเนี่ยมันเหนื่อยจังเหมือนคุยกับกำแพง

SUMMARY>>>>>>>>>>>>ทำไมMartinคิดทำกีต้าร์ไม้๓ชิ้นในรุ่นใหญ่ นอกจากนี้ก็มีYAMAHA รุ่นTOP คิดดูว่าเพียงแค่สวยงามจะคุ้มไหม???หรือเพียงsave costจากการใช้ไม้ชิ้นใหญ่???>>>>>>มาดูความเห็นจากผู้ครอบครองกีตาร์เหล่านั้น...
 :D........All I can say is Martin 3 piece back guitars are known for their deep bass, even against similarly braced dreads, if something else is the cause I am open to hear it.............peace
>>>>>>พอจะอนุมานได้ไหมว่ากีต้าร์ไม้หลัง3ชิ้นเป็นรุ่นใหญ่กว่าธรรมดา<<<<<<<<<<<<<<  โดยผู้ครอบครองนามว่าgtr4meจากสำนักacousticthaiforum............ลงความเห็นว่า
 ;)......................If three piece backs predictably dialed in more bass/treble/volume/clarity etc, every luthier since Adam would be using it to help dial in that particular nuance and every self proclaimed tone-seeker would be zoning in on the three piece back because of the specific tonal component it predictably contributes.
>>>>>>>>>>>>>>>>>หากกระหายเบสจากความใสเด้งของTaylor น่าต้องพิจารณาเป็นพิเศษ เพราะกีต้าร์ราคากว่าครึ่งแสนจะได้มีไว้ครอบครองนานปี<<<<<<<<<<<<<<<<<<<
..............โดยผู้ใช้ rforman15 จาก acousticguitarforum...................ให้ความเห็นว่า
 8) That's a fair assumption, but and however, it could be that a three piece back contributes to superior tone, not inferior tone which seems to be the tenor of the question. I owned a 3 piece backed Goodall made from Madagascar Rosewood, great guitar! I think one would be hard pressed to hear a tonal difference between two guitars that are otherwise identical but that one has a two piece back and one has a three piece back.
 ความเห็นผู้ใช้โดย rmyaddison จาก acousticguitarforum..........ให้อนุมานว่าไม้3ชิ้นหลังมีความแตกต่างจริงไหม?
 ;)...............I agree that the vast major of the voicing comes from the top and bracing, but Martin D-35's (3 piece back) are known to have more bottom end pretty much as a rule over the other dreads...............นี่ก็จากMusician friend...................................ที่อ้างว่าเป็นแฟนTaylor>>>>>
 ;D The new expression system has a wide, glassy sound, and the 3-piece back gives the guitar a touch more bass. It has standard-setting playability. I love this intrument. Not cheap, but worth every penny!
...................... ความเห็นของBAXTER จาก acoustic guitar forum.............ให้ท่านพิจารณาดูเองละกันครับ
 ::) Awesome guitar. I actually was able to A / B one with a 3 piece back vs. one with the 2 piece back. I chose the 3 piece back. It seemed to have a more noticable lower end. The 3 piece back is beautiful................

#####################คัดมาให้อนุมานตามจริง ###############################

คือน้ากำลังจะบอกว่าข้อมูลของน้าที่เป็นความคิดเห็นของผู้ใช้บางส่วน (ที่น้ากรองแล้วว่าเขียนเชียร์ประเด็นที่น้ากำลังพูดอยู่) เป็นข้อมูลจริงในขณะข้อมูลผมไม่จริง?

น้าเชื่อไหมครับว่าผมหรือใครก็ตามสามารถหา comment ใน internet ได้ทั้งสองแง่ ทั้งบวกและลบ แต่ข้อเท็จจริงตะหากที่มีด้านเดียว!

ถ้าน้าได้อ่านลิ้งค์นั้นดีๆจะเห็นได้ว่าผู้เขียนข้อมูลแน่นมากและอ้างอิงได้จริง เป็นประโยชน์มากๆนะครับ ส่วน Blue Book นั้นไม่ต้องพูดถึงทั่วโลกเค้าใช้กันมานานแล้ว

MoMoCow

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 13:43:40 »
ผมเห็นด้วยกะน้าMoMoCow อย่างจริงใจ แต่ บอร์ดก็อยู่ได้ด้วยผู้สนับสนุนครับ ใจเย็นครับน้า MoMoCow ผมให้น้า1เสียง แต่บอร์ดก็ต้องอยู่ได้ครับ

ขอบคุณครับน้า nuchinge ผมก็ว่างั้น คุยกับคนแบบนี้เหนื่อยจังเลย

anaconda'18

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 13:45:19 »
"""""""ผมคงไม่สามารถไปหาข้อเท็จจริงจากที่ไหนได้ว่ากีต้าร์นั้นๆเสียงดีเช่นไรนอกจากได้ลองเอง ผมจึงบอกไว้อย่างโจ่งแจ้งแล้วว่า "ส่วนตัวคิดว่า"""""""""">>คุยกับคนแบบนี้เหนื่อยจังเลย>>>>>>>>>>>>

mai_911

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 13:51:58 »

ผมก็ชักสังเกตเหมือนกันครับ อิอิ