Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: +++ขอสอบถามเรื่อง การหาซื้อ ไม้และเครื่องมือ ที่ใช้ในการทำกีต้าร์ครับ+++  (อ่าน 1660 ครั้ง)

nessie

• member
 ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวในฐานะสมาชิกใหม่ ขอสวัสดี พี่น้องๆ เพื่อนๆ และน้าๆทุกท่านในบอร์ดนี้ครับ
หลังจากได้อ่านเรื่องราวต่างๆในบอร์ดนี้มาพอสมควร ก็อยากทำกีต้าร์เองกับเขาบ้าง
  แต่ยังไม่มีข้อมูลพอว่า ไม้ที่ใช้ทำกีต้าร์ จะหาซื้อได้บ้านเราได้จากที่ไหน โดยเฉพาะไม้สปรูซแผ่นหน้า
ไม้อีโบนี่ ที่ใช้ทำเฟรทบอร์ด ไม้มะฮ้อกกานี ที่ใช้ทำคอ รวมถึงอุปกรณ์ประกอบอื่นๆ เช่น ขอบพลาสติกรอบตัวกีต้าร์ ฯลฯ
อยากได้แหล่งที่หาซื้อได้โดยเฉพาะในประเทศไทย
  และที่สำคัญ เครื่องมือ อุปกรณ์ ต่างๆ เช่นที่ดัดไม้ให้โค้งเพื่อทำด้านข้างกีต้าร์ ฯลฯ ที่จำเป็นต้องใช้ทำกีต้าร์นั้น
มีตัวแทนหรือแหล่งจำหน่ายในไทยที่ไหนบ้าง
 ต้องขอขอบคุณในคำตอบล่วงหน้าครับ

gttle

• member
ส่วนตัวผมคิดว่าน้าอาจจะต้องไปเรียนทำกีตาร์ก่อนหรือไม่ก็ลองพูดคุยกับช่างทำกีตาร์จะได้ทราบแหล่งที่มาของวัตถุดิบต่างๆครับ....ซึ่งส่วนมากหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องสั่งจากต่างประเทศครับแต่อาจจะมีการรวมกันสั่งมาพร้อมๆกันในส่วนของไม้ที่ใช้ทำ .... ส่วนเครื่องมืออุปกรณ์นี่ผมไม่ทราบว่าบ้านเรามีขายที่ไหน

ส่วนตัวที่เคยสั่งไม้มาตอนทำกีตาร์ก็จะมีเว็บอย่าง lmii.com  หรือ stewmac.com ..แต่ถ้าเป็นกลุ่มช่างจริงอาจจะมี supplier เจ้าอื่นที่ได้ราคาถูกกว่าคุณภาพไม้ดีกว่า่ด้วยครับผมเคยเห็นอยู่แต่จำไม่ได้เพราะหลายปีแล้วตอนนั้นหาสั่งไม้มาให้ช่างทำอีกทีครับ

mai_911

• member
ส่วนตัวผมคิดว่าน้าอาจจะต้องไปเรียนทำกีตาร์ก่อนหรือไม่ก็ลองพูดคุยกับช่างทำกีตาร์จะได้ทราบแหล่งที่มาของวัตถุดิบต่างๆครับ....ซึ่งส่วนมากหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องสั่งจากต่างประเทศครับแต่อาจจะมีการรวมกันสั่งมาพร้อมๆกันในส่วนของไม้ที่ใช้ทำ .... ส่วนเครื่องมืออุปกรณ์นี่ผมไม่ทราบว่าบ้านเรามีขายที่ไหน

ส่วนตัวที่เคยสั่งไม้มาตอนทำกีตาร์ก็จะมีเว็บอย่าง lmii.com  หรือ stewmac.com ..แต่ถ้าเป็นกลุ่มช่างจริงอาจจะมี supplier เจ้าอื่นที่ได้ราคาถูกกว่าคุณภาพไม้ดีกว่า่ด้วยครับผมเคยเห็นอยู่แต่จำไม่ได้เพราะหลายปีแล้วตอนนั้นหาสั่งไม้มาให้ช่างทำอีกทีครับ

นั่นสิ่ครับ น่าจะต้องมีการเรียน แล้วคนสอนก็น่าจะบอกได้

ถ้าน้ามีความสามารถในการหาความรู้ในการทำกีต้าร์ได้เองจากอินเตอร์เน็ตโดนไม่ต้องมีคนแนะนำ ผมว่าแค่การหาซื้อเครื่องไม้เครื่องมือนี่เรื่องหมูๆเลยครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
 ลองดูครับ

thamguitar.com
noomxman

nessie

• member
  ขอขอบคุณคำตอบของน้าๆทุกท่านครับ โดยเฉพาะน้า noomxman ที่แนะนำเว็บมาให้ มีทั้งไม้ และอุปกรณ์การทำ
ฝันผมคงได้เป็นจริงสักทีในการเริ่มทำกีต้าร์ตัวแรก

nessie

• member

ขอบคุณ น้าgttle มากๆ สำหรับเว็บที่แนะนำ มีประโยชน์มากๆครับ

mdit

• member
เว็บนี้สำหรับ อนาคต นะครับถ้าติดใจและอยากจะเป็น Luthier จริงๆ
stewmac.com  เว็บ ฝรั่ง us อุปกรณ์สำหรับ ซ่อม และสร้างกีตาร์ มีวัสดุอย่างไม้หน้า spruce , cedar ไม้หลัง rosewood , mahogany (ตัวนี้สั่งไม่ได้แล้วครับเพราะเขาห้ามส่งออก us เสียดายมาก) , maple  และไม้ fret board ไม้คอ
 อุปกณร์ตกแต่ง มีหมดทั้งอย่างครับ  แต่แพงเอาเรื่องอยู่ครับ