Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้ คลาสสิคขนาด1/2 เสียงเท่ากับขนาดปกติ เหมือนในคลิปนี้ได้ครับ  (อ่าน 1358 ครั้ง)

733pickiez

• member
和小提琴一樣,結他也有不同尺寸: full size, 3/4 size , 1/2 size...

redtopup

• member
พอดี ไม่มี ความรู้ ทางด้าน กีต้าร์ตัวเล็ก
กีต้าร์ตัวเล็ก มัน ตั้งสาย ให้เป็น เสียง มาตราฐานไม่ได้ หรือ ครับ
หรือ ว่า ถ้า ตั้ง ให้ เป็น เสียง มาตราฐาน แล้ว สายมันจะขาดก่อน
ผม  เอง งงเหมือนกัน 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ตังมาตรฐาน มันก็ตั้งได้หมดแหละครับ แต่ตั้งแล้วมันจะเล่นได้ หรือ เราชอบ หรือไม่ มันก็อีกเรื่องนึง

ธรรมชาติ ของกีตาร์ คอยิ่งสั้นลงเท่าไหร่ สายยิ่งหย่อนยานลงเท่านั้น 

ลองเอากีตาร์ธรรมดา แล้วเอาคาโป้คาดที่ช่อง 1  สาย 6 ช่อง1 มันจะเป็นโน๊ต F ใช่มั๊ยครับ ถ้าอยากให้เป็นโน๊ต E เราก็ต้องผ่อนสายลง มันถึงจะเป็นโน๊ต E  และสายมันก็จะนิ่มลงเรื่อยๆ เปรียบเหมือนกีตาร์ ที่ความยาวคอสั้น  พอจะเข้าใจมั๊ยครับ

Misery

• member
ผมแนะนำนะครับ
ถ้าอยากได้กีตาร์ตัวเล็กเพราะว่าอยากจะได้คอเล็ก ๆ เล่นสบายมือ
ให้หาลองกีตาร์ที่คอเป็น V-Shape มาลองจับดู เล่นสบายมาก ๆ ครับ คอเล็กเหลือเชื่อ ติดใจแน่นอน
สำหรับ Size 1/2 ผมลองมาแล้ว(ยี่ห้อไม่แพง) ตั้งสายมาตรฐาน EADGBE หางเสียงกุด ไม่ได้เรื่องเลย..
ให้ความรู้สึกเหมือนของเด็กเล่นเลย ตัดทิ้งไปได้เลย
ผมว่าไม่เหมาะ ถ้ามองไปที่ Taylor Baby 1/2หรือ 3/4 ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง คุณภาพเสียงดีขึ้น ตามราคา
ส่วน Size 3/4 ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสน
1/2 ในราคาระดับกลาง ๆส่วนตัวผมคิดว่า คงจะหาดีได้ยาก
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคนเราขึ้นอยู่กับความชอบ
ที่พิมพ์มาตั้งแต่ต้นจนจบไม่ได้ช่วยอะไรเลย ไม่ได้เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ซะด้วยสิ
แต่ยังไงขอฝากไว้ให้พิจารณาละกันครับผม
" พอเป็นก็เย็นใจ "

733pickiez

• member
ขอบคุนมากครับผม