Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทิ้งกีต้าร์ในรถยนต์ เป็นอันตรายต่อกีต้าร์มั๊ยครับ  (อ่าน 3639 ครั้ง)

amyok

• member
หากต้องพกพาไปด้วย และทิ้งไว้ที่กระโปรงท้ายรถ จะทำให้กีต้าร์มีปัญหาหรือเปล่าครับ

nhoy

• member
ไม่ควรครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่กระโปรงท้ายรถ
ในกรณีถ้า "จำเป็นจริงๆ" ก็ควรวางไว้ที่บริเวณวางเท้าเบาะด้านหลัง และจอดรถในที่ร่ม
ดีที่สุดก็คือ ถือลงไปกับเราด้วยครับน้า amyok

เหาฉลาม

• member
โอ๊ะ...โอ่ววววว อย่าทำแบบนั้นเด็ดขาดเลยครับ อยากให้ถือติดตัวไปด้วย ให้อยู่ในที่ร่มดีกว่าครับ ;D

mai_911

• member
อันตรายมากครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
อันตรายครับ ส่วนใหญ่ถ้าผมเอาไปลุยหรือเล่นที่ ตจว.มักจะนำพวก Laminate ไปมากกว่า ป้องกันสภาพอากาสที่ไม่แน่นอนของบ้านเราด้วยครับ

Cinderella

• member
เป็นอย่างสาหัส ถ้าจอดตากแดด มันจะ Heat stroke เหมือน

จอมในร่มไม่เท่าใหม่ครับ ก็เลยเป็นที่มาให้วางตรงเท้าแบบน้าหน่อยบอก

แต่ดีสุดอีกทางคือ เปิดแอร์ให้ช่ำใจ แล้วลอครถครับ 5555555 (ขำๆ แต่ทำได้จิง หากบ้านรวย ;p)

Cinderella

• member
อันตรายครับ ส่วนใหญ่ถ้าผมเอาไปลุยหรือเล่นที่ ตจว.มักจะนำพวก Laminate ไปมากกว่า ป้องกันสภาพอากาสที่ไม่แน่นอนของบ้านเราด้วยครับ

เพื่อนผมบอกว่า Laminate yamaha กาวละลายเลยอะคับ แต่ก็ยังเล่นได้อยุ่ อิอิ

ตัวไม้ ทนความร้อนได้สูงครับ ไม่ว่าจะลามิเนทหรือโซลิด แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ Binding glue ท้ังหลายนะผมว่า คถสต

แต่ Laminate จะทนกว่าใน Humidity หรือความชื้นที่เปลี่ยนแปลงคับ อันนี้ของตาย  มันดูด/ปล่อยความชื้นได้น้ำกว่าโซลิด

ง่ายๆคือ สเถียวกว่านั่นเอง เสียงมาไงก็มักจะเป็นงั้นไปเรื่อยๆ ไม่พัฒนามากคับ ตามทฤษฏี

amyok

• member
แล้วถ้าจอดรถในร่มเช่นลานจอดในอาคารแต่จอดทิ้งไว้เป็นวันจะเสียหายรึเปล่าครับ พอดีไม่สะดวกจะพกลงไปด้วยครับ

• member

เพื่อนผมบอกว่า Laminate yamaha กาวละลายเลยอะคับ แต่ก็ยังเล่นได้อยุ่ อิอิ

ตัวไม้ ทนความร้อนได้สูงครับ ไม่ว่าจะลามิเนทหรือโซลิด แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ Binding glue ท้ังหลายนะผมว่า คถสต

แต่ Laminate จะทนกว่าใน Humidity หรือความชื้นที่เปลี่ยนแปลงคับ อันนี้ของตาย  มันดูด/ปล่อยความชื้นได้น้ำกว่าโซลิด

ง่ายๆคือ สเถียวกว่านั่นเอง เสียงมาไงก็มักจะเป็นงั้นไปเรื่อยๆ ไม่พัฒนามากคับ ตามทฤษฏี

เรียนน้า Cinderella ที่ผมบอกว่าเอา Laminate ไปนั่นหมายถึง Top Solid Bs Laminate ครับ  มันสบายใจกว่าพก All solid ไปว่ามั้ยครับ ^^

ถึงกระนั้นถ้าขับรถไป ตจว.นานๆถ้าเป็นไปได้เบาะหลังว่างจะเอาไว้เบาะหลังแต่ถ้าจำเป็นจริงๆที่จะต้องเอาไว้กระโปรงหลังรถผมจะแง้มถุงไว้หน่อย พอหยุดพักถึงปั้มทีก็จะเปิดเพื่อระบายความร้อนหน่ะครับ ^^

อีกอย่างที่บอกว่าเอาไปลุยหรือไปเที่ยวที่ ตจว.นี้อยากให้น้าเจ้าของกระทู้เข้าใจในความหมายของผมหมายถึงเอาไปเล่นหน่ะครับไม่ได้เอาไปตากตร่ำกำแดดอะไรมากมาย ถ้าคุณน้าเจ้าของกระทู้ไม่พร้อมเอากีต้าร์ติดไปด้วยควรเก็บไว้ที่บ้านก่อนดีกว่าครับ ถ้าทิ้งไว้ในรถแบบนั้นยังไงผมก็ว่าอันตรายแน่ๆครับ ด้วยความปราถนาดีต่อน้า amyok และกีต้าร์ของน้าครับ

ที่ไหนคนอยู่ได้กีต้าร์ก็อยู่ได้ครับ ^^

DANIYTEP

• member
  • สพฺเพ ธฺมมา นาลํ อภินิเวสาย
    • สุถาพบุรุษดนัยเทพ
ไม่มีปัญหาครับถ้าไม่จอดตากแดด :P
โชคดีที่มีสติ

Cinderella

• member

เรียนน้า Cinderella ที่ผมบอกว่าเอา Laminate ไปนั่นหมายถึง Top Solid Bs Laminate ครับ  มันสบายใจกว่าพก All solid ไปว่ามั้ยครับ ^^

ถึงกระนั้นถ้าขับรถไป ตจว.นานๆถ้าเป็นไปได้เบาะหลังว่างจะเอาไว้เบาะหลังแต่ถ้าจำเป็นจริงๆที่จะต้องเอาไว้กระโปรงหลังรถผมจะแง้มถุงไว้หน่อย พอหยุดพักถึงปั้มทีก็จะเปิดเพื่อระบายความร้อนหน่ะครับ ^^

อีกอย่างที่บอกว่าเอาไปลุยหรือไปเที่ยวที่ ตจว.นี้อยากให้น้าเจ้าของกระทู้เข้าใจในความหมายของผมหมายถึงเอาไปเล่นหน่ะครับไม่ได้เอาไปตากตร่ำกำแดดอะไรมากมาย ถ้าคุณน้าเจ้าของกระทู้ไม่พร้อมเอากีต้าร์ติดไปด้วยควรเก็บไว้ที่บ้านก่อนดีกว่าครับ ถ้าทิ้งไว้ในรถแบบนั้นยังไงผมก็ว่าอันตรายแน่ๆครับ ด้วยความปราถนาดีต่อน้า amyok และกีต้าร์ของน้าครับ

ที่ไหนคนอยู่ได้กีต้าร์ก็อยู่ได้ครับ ^^

ครับ ผมเข้าใจครับ แค่มาเล่าแชร์ให้ฟังครับเฉยๆ ^^

ถ้ากีตาร์อยู่ได้คนก็อยู่ได้อันนี้จริงครับ 55555

• member
ถ้ารักเค้าก็ต้องดูแลเค้าดีๆครับ เมื่อก่อนผมใช้แต่ Softcase ปัจจุบันใช้ Hardcase เพราะรู้สึกว่ารักกีต้่าร์มากขึ้นและแต่ละตัวกว่าจะได้มาหลายๆท่านอาจจะใช้เวลาเก็บเงินหลายเดือนบางท่านเป็นปีก็คงมี

ดังนั้นเมื่อได้มาแล้วต้องดูแลดีๆครับ ^^

J.taka

• member
กีต้าร์อยู่ได้คนก็อยู่ได้ หรือคนอยู่ได้กีต้าร์ก็อยู่ได้ ถึงจะจอดในร่มเป็นวันๆปิดกระจกหมดคนก็คงอยู่ไม่ได้ เเละกีต้าร์ก็เหมือนกันครับ ข้อสังเกตุขำๆครับ

TOM1869

• member
ทิ้งกีต้าร์ไว้ในรถที่จอดในร่มไม่เป็นไรครับ แต่ระวังจะถูกทุบรถน่ะครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
แล้วถ้าจอดรถในร่มเช่นลานจอดในอาคารแต่จอดทิ้งไว้เป็นวันจะเสียหายรึเปล่าครับ พอดีไม่สะดวกจะพกลงไปด้วยครับ

ถ้าในร่มแล้วไม่ร้อน ก็ไม่เป็นไรครับ

J.taka

• member
เเม้จะจอดรถในร่ม ในหน้าร้อนอุณหภูมิในรถก็สูงนะ ลองจอดไว้ในร่มนานในหน้าร้อนเเล้วเปิดรถเอาไม่ต้องถึงวันก็ได้ครับว่ามันจะร้อนเเค่ไหน

gttle

• member
ถ้าในร่มที่จอดรถในตึกไม่เป็นไรครับมันไม่อบ

amyok

• member
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เรื่องก็คือผมต้องออกไปทำงานทั้งวัน ตอนเย็นจึงจะต้องใช้กีต้าร์ จึงจำเป็นต้องเก็บไว้ในรถตลอดวัน แต่ทีจอดรถที่ทำงานเป็นอาคารจอดครับ เลยคิดว่าเจ้ากีต้าร์น่าจะไม่เสียหาย

amyok

• member
อธิบายอาคารจอดนิดนึง ว่าเป็นที่ร่ม อากาศถ่ายเทได้ระดับนึง ผมเคยเห็นคนแอบไปงีบในรถตอนกลางวัน เค้าปิดแอร์เปิดกระจก แต่น่าจะแค่ไม่นาน เลยคิดว่ากีต้าร์น่าจะพอทนได้ แต่ก็กังวลว่าถ้าทำบ่อยจะมีผลในระยะยาวครับ

SONK

• member
ผมเคยพกYamaha JR2 ติดรถไว้ตลอดเวลาหลายเดือนครับ จอดในร่มบ้าง ตากแดดบ้าง โชคดีที่ไม่เกิดเสียหายใดๆ แต่สงสารกีตาร์ครับเลยเลิกพกติดรถ ส่วนอูคูเลเล่พกติดรถไว้1ตัว เป็นเวลาหลายเดือนเช่นกัน มีครั้งนึงจะหยิบมาเล่น พอเปิดกระเป๋าใส่ปรากฎว่าคอหลุดออกจากลำตัวกลายเป็น2ชิ้นไปเลยครับ อากาศบ้านเราร้อนจริงๆครับ จอดรถตากแดดอุณหภูมิภายในรถผมว่าน่าจะประมาณ50กว่าองศานะครับ