Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขาไมค์ โน๊ตสแตนด์ ยี่ห้ออะไรดีครับ  (อ่าน 6572 ครั้ง)

boonchai

• member
อยากได้ขาไมค์ กับโน๊ตสแตนด์ ใช้ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
ราคากลางๆ ++นิดหน่อย เอาไว้ใช้ยาว ไม่หงิดหงิด
เก็บพับง่าย ตัวล๊อคเลื่อนขยับง่าย และไม่แตกหักง่ายครับ

ขอขอบคุณน้าๆ บ้านไม้ล่วงหน้าครับ

MUI

• member
Re: ขาไมค์ โน๊ตสแตนด์ ยี่ห้ออะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 18:33:59 »
Superlux ที่ NPE ครับ มีซองพีวีซีห่อให้ด้วยครับ

Cinderella

• member
Re: ขาไมค์ โน๊ตสแตนด์ ยี่ห้ออะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 23:55:48 »
Superlux ที่ NPE ครับ มีซองพีวีซีห่อให้ด้วยครับ

ขอโทษนะครับ NPE คืออะไรหรอครับ ผมไม่ทราบจิงๆครับ T_T

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 07:42:57 »
NPE คือชื่อร้าน นัฐพงษ์ เซลส์แอนด์เซอร์วิส
ขายเครื่องเสียง พวก อิเล็กทริก ครับ ไม่ใช่ร้านเครื่องดนตรี
แต่ก็อาจจะมีขายบ้าง เป็นของเสริม

ขาไมค์ โน๊ตสแตนด์  จริงๆ แล้ ยี่ห้ออะไรก็ไม่ต่างกันมาก สำคัญคือ ราคา ที่จะเป็นตัวกำหนดคุณภาพ
ถ้าซื้ออันละไม่เกิน 500 บาท เท่าที่ใช้งานมา ไม่ได้เรื่องในระยะยาว หรือ เช่น โน๊ตสแตนด์ ราคา 300 บาท มันก็เป็นวัสดุอ่อนเกินไป

ถ้าจะเอาแบบดีๆ ต้องใกล้ๆ 1,000 หรือ 1,000-2,000 บาทยิ่งดี

ไปลองที่ร้าน Inter Music หรือที่ Music Collection ก็มีหลายแบบ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 08:02:19 »
เข้ามาฟังคำแนะนำด้วยคนคร้าบ  ;D

boonchai

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 15:27:14 »
ขอบคุณน้า mui มากครับด้วยความรฤกถึงครับ
ร้าน NPE ใกล้บ้านก็ที่ เซียร์รังสิต เสาร์-อาทิตย์จะได้ไปดูครับ
ขอบคุณน้า sonic ด้วยครับ
เท่าที่ผมเช็คราคาขาไมค์บูมตั้งพื้น

เหล็กพ่นสีดำ  superlux          600.-
สแตนเลส  audiosence       1,300.-

สองตัวนี้เลือกตัวไหนดีครับ หรือมีตัวอื่นๆ ดีกว่านี้
หมายถึงคุมราคานะครับ

ส่วนโน๊ตสแตนด์ไม่ทราบยี่ห้อ ดูแล้วไม่แข็งแรง      490.-
โน๊ตสแตนด์ขนาดเล็ก hercules                       850.-

วานกูรูแนะนำหากมียี่ห้อที่ใช้งานได้ดี ได้ทนไว้เป็นทางเลือกด้วยครับ

chet

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 16:21:41 »

บอกได้เลยว่า ยิ่งราคาสูง ยิ่งดี หรือ ลองเทียบน้ำหนัก พวกวัสดุดีๆ น้ำหนักจะมาก
ยีห้ออะไรก็ได้ ขอให้น้ำหนักดี

MUI

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 15:38:57 »
ขอบคุณท่าน sonic มากครับ
ผมไม่ค่อยได้แวะเข้ามา เนื่องจากคอมที่บ้านเสียครับ (ไม่มีตังซ่อม)
เลยจิ้ม ๆ ที่มือถือเอาครับ

ขา ยิ่งหนักยิ่งดีครับ เพราะผมเคยใช้ขาเบา ๆ ล้มกลางเวทีมาหลายรอบแล้ว
แต่ขนยากหน่อย ผมว่าที่กล่าวไว้ตอนแรกน่าจะเหมาะสุดครับ มีซองให้ด้วย (หาซองเองยากมากครับ ถ้าไม่มีซองมันจะสีกระเทาะง่ายน่ะครับ กะดำกะด่างไม่น่าดูครับ)

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 20:23:04 »
ลองดูครับ ราคาไม่แพง 1250.- /ชุดครับ

http://acousticthai.net/stand_mic_stand_note.html
MUGEN_guitar_SHOP

boonchai

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 22:48:53 »

บอกได้เลยว่า ยิ่งราคาสูง ยิ่งดี หรือ ลองเทียบน้ำหนัก พวกวัสดุดีๆ น้ำหนักจะมาก
ขอบคุณน้า chet มากครับ

ผมไม่ค่อยได้แวะเข้ามา เนื่องจากคอมที่บ้านเสียครับ (ไม่มีตังซ่อม)

ขา ยิ่งหนักยิ่งดีครับ เพราะผมเคยใช้ขาเบา ๆ ล้มกลางเวทีมาหลายรอบแล้ว
แต่ขนยากหน่อย ผมว่าที่กล่าวไว้ตอนแรกน่าจะเหมาะสุดครับ มีซองให้ด้วย (หาซองเองยากมากครับ ถ้าไม่มีซองมันจะสีกระเทาะง่ายน่ะครับ กะดำกะด่างไม่น่าดูครับ)
ขอบคุณน้า mui อีกรอบครับ วันนี้ผมไปร้าน NPE รังสิต ได้ขาตั้งไมค์ตามที่น้า mui แนะนำมาแล้วครับ
ยี่ห้อ  understand music 600+ สวมไมค์ 45 ผมดูภายนอกแล้ว ยี่ห้อ  superlux 1200 ไม่ต่างกันมาก
เลยเอาตัวถูกมาครับ แต่ทางร้านบอกว่าไม่มีซองใส่ให้ครับ superlux ก็ไม่มีเหมือนกันครับ
โน๊ตสแตนด์ เป็นพลาสติกยังไม่ถูใจ เลยยังไม่ซื้อ อาจจะไปเอาที่ร้านน้าตั๊ม มูเก้นครับ
ลองดูครับ ราคาไม่แพง 1250.- /ชุดครับ

http://acousticthai.net/stand_mic_stand_note.html
ขอบคุณ น้าตั้ม ครับ วันนี้แวะไปซื้อสายกับ tuner ที่ร้านใหม่ใหญ่กว่าเดิม
เห็นขาไมค์แล้วสวยน่าใช้มากครับ อาจจะเข้าไปเอาพร้อม โน๊ตสแตนด์ อีกทีครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:30:00 »
ผมเคยดูที่ NPE บ้านหม้อ ราคาเกิน 1300 น่ะครับ มีซอง(สวย)ให้ด้วยครับ

ของน้าตั้มก็น่าสนใจมากครับ

แต่เดี๋ยวนี้ โน้ตสแตนด์ ผมเน้นเล็ก ๆ เบา ๆ ครับ ใช้วางแค่ไอแผด แทบเล็ด จะได้ไม่บังความหล่อไงครับ (ผมเคยไปนั่งฟังเพลงร้านนึง เล่นดีร้องเพราะมาก หันดูหน้าเวทีกะจะชมความหล่อของนักร้อง เจอแผงเต็มหน้าเลยครับ.....ยิ่งนักร้องหญิงนี่...ทำใจไม่ได้ถ้าอะไรมาบังหน้าเธอ ครับ)

boonchai

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 14:25:44 »
เห็นด้วยกับน้า mui ครับ นักร้องชายนี่บังก็ไม่รู้สึกว่าเป็นไร
แต่นักร้องหญิงนี่มันอึดอัดยังไงไม่รู้ครับน้า mui
ได้ยินเสียงแต่ไม่เห็นหน้า เหมือนกินข้าวบ่มีหยังกับ นะครับ

เดี๋ยวนี้เขาใช้ tablet กันหมดแล้ว หาเพลงง่าย สไลด์ได้ด้วย
สะดวกดีครับ ผมมือใหม่หัดเล่น หัดร้อง แถมโลวเทคฯอีกต่างหาก ฮิๆ
เลยขออนุญาตรบกวนน้า mui ถามต่ออีกหน่อยครับ
โน๊ตสแตนด์ตัวเล็กๆ นี่หาซื้อได้ที่ไหน ยี่ห้ออะไรดี ราคาแพงไหมครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 18:46:02 »

ขอบคุณน้า mui อีกรอบครับ วันนี้ผมไปร้าน NPE รังสิต ได้ขาตั้งไมค์ตามที่น้า mui แนะนำมาแล้วครับ
ยี่ห้อ  understand music 600+ สวมไมค์ 45 ผมดูภายนอกแล้ว ยี่ห้อ  superlux 1200 ไม่ต่างกันมาก
เลยเอาตัวถูกมาครับ แต่ทางร้านบอกว่าไม่มีซองใส่ให้ครับ superlux ก็ไม่มีเหมือนกันครับ
โน๊ตสแตนด์ เป็นพลาสติกยังไม่ถูใจ เลยยังไม่ซื้อ อาจจะไปเอาที่ร้านน้าตั๊ม มูเก้นครับ

ขอบคุณ น้าตั้ม ครับ วันนี้แวะไปซื้อสายกับ tuner ที่ร้านใหม่ใหญ่กว่าเดิม
เห็นขาไมค์แล้วสวยน่าใช้มากครับ อาจจะเข้าไปเอาพร้อม โน๊ตสแตนด์ อีกทีครับ
ยินดีมากๆครับน้า^^
MUGEN_guitar_SHOP

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 14:31:16 »
เห็นด้วยกับน้า mui ครับ นักร้องชายนี่บังก็ไม่รู้สึกว่าเป็นไร
แต่นักร้องหญิงนี่มันอึดอัดยังไงไม่รู้ครับน้า mui
ได้ยินเสียงแต่ไม่เห็นหน้า เหมือนกินข้าวบ่มีหยังกับ นะครับ

เดี๋ยวนี้เขาใช้ tablet กันหมดแล้ว หาเพลงง่าย สไลด์ได้ด้วย
สะดวกดีครับ ผมมือใหม่หัดเล่น หัดร้อง แถมโลวเทคฯอีกต่างหาก ฮิๆ
เลยขออนุญาตรบกวนน้า mui ถามต่ออีกหน่อยครับ
โน๊ตสแตนด์ตัวเล็กๆ นี่หาซื้อได้ที่ไหน ยี่ห้ออะไรดี ราคาแพงไหมครับ

++++

อิอิอิ..เป็นแบบพับได้ครับ เหมือนขากล้อง มีซองด้วย ผมเคยหยิบไปงานปรากฏว่าหยิบขากล้องไปแทนครับ ก่อนเดินทางต้องสำรวจให้แน่นอนก่อนครับว่าขากล้องหรือ สแตนด์โน้ต ราคาประมาณ 3-4-5 ร้อยครับ มีขายเยอะมากครับ ตามร้านขายเครื่องดนตรี (ขออภัยแนบรูปไม่ได้ครับ)

ปล.ผมอยากไปเยี่ยมร้านน้าตั้มจัง จะได้จัดอะไรอะไร สัก 1-2 ชุด

boonchai

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 22:02:47 »

++++

อิอิอิ..เป็นแบบพับได้ครับ เหมือนขากล้อง มีซองด้วย ผมเคยหยิบไปงานปรากฏว่าหยิบขากล้องไปแทนครับ ก่อนเดินทางต้องสำรวจให้แน่นอนก่อนครับว่าขากล้องหรือ สแตนด์โน้ต ราคาประมาณ 3-4-5 ร้อยครับ มีขายเยอะมากครับ ตามร้านขายเครื่องดนตรี (ขออภัยแนบรูปไม่ได้ครับ)

ปล.ผมอยากไปเยี่ยมร้านน้าตั้มจัง จะได้จัดอะไรอะไร สัก 1-2 ชุด
ขอบคุณน้า mui อย่างสูงครับ ต้องหาซื้อมาใช้บ้างแล้ว ราคาก็ไม่แพง แต่ต้องซื้อ tablet อีกนี่ซิ
เล่นกีต้าร์นี่อุปกรณ์เสริมหล่อเยอะจริงๆ นะครับ มีให้เสียตังค์ได้เรื่อยๆ

อิๆๆๆ น้า mui ไปเล่นดนตรีหรือไปเป็นตากล้องครับ อะๆ แซวเล่นครับ
หยิบขาตั้งกล้องไปแล้วน้า mui  แก้ปัญหายังไงครับ (สงสัยจัง)

ร้านน้าตั๊มเพิ่งย้ายไปไม่ถึงเดือนครับ ลึกเข้าไปในซอยอีกสักกิโลกว่าๆ ครับ
เป็นตึกแถวอยู่ติดถนนใหญ่เลยครับ พอดีผมไปร้านเดิมเจอแม่บ้านน้าตั๊มกรุณาพาไปครับ

boonchai

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 22:07:00 »

ยินดีมากๆครับน้า^^
หากมีเวลาจะแวะไปอุดหนุนเรื่อยๆ ครับ น้าตั๋ม