Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องงไม่้กีต้านิดหน่อยครับ  (อ่าน 1875 ครั้ง)

phethai

• member
ถามเรื่องงไม่้กีต้านิดหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 19:56:53 »
จำเป็นไหมว่าชอบสตรัมมิ่งจะต้องมีไม้ข้างและหลังเปนโรสวูด
และทรงดีกับจัมโบ้ตัวไหนสตรั่มมันกว่ากัน ครับ

J.taka

• member
Re: ถามเรื่องงไม่้กีต้านิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 20:13:30 »
ไม่จำเป็นครับ เเล้วเเต่ชอบ มาร์ตินd18  ก็จะเป็นมะฮอกกานี ไม่เคยเล่นจัมโบ้ครับ เเค่ทรงเดทนอท ก็กระหึ่มเเล้วครับ

phethai

• member
Re: ถามเรื่องงไม่้กีต้านิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 20:15:49 »
ขอบคุณน้า pipatpui ครับผม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:40:06 »
จำเป็นไหมว่าชอบสตรัมมิ่งจะต้องมีไม้ข้างและหลังเปนโรสวูด
และทรงดีกับจัมโบ้ตัวไหนสตรั่มมันกว่ากัน ครับ
เรียนน้า phethai
ไม่จำเป็นครับ 
เพียงแต่ Rosewood นั้นได้ชื่อว่าให้โทนเสียงที่ออกอุ่นนวลและโทนเสียงเบสที่ดีครับ
แต่กีต้าร์ที่สตรัมมิ่งดีๆ นอกจากเรื่องของไม้แล้วยังต้องประกอบไปด้วยปัจจัยอื่นๆ ด้วย เช่น การวางและเหลา Bracing ก็เป็นส่วนสำคัญมากครับ
ผมเองเคยเห็นกีต้าร์ที่ Back & Side ที่เป็น Mahagany หรือไม้อื่นๆ ที่ไม่ใช่ Rosewood เล่นสตรัมมิ่งได้ดีมากก็เยอะครับ

สำหรับในเรื่องของทรงกีต้าร์ จากที่ผมสัมผัสมาทั้งทรง Dreadnought และ Jumbo ต่างก็เหมาะที่จะใช้สตรัมมิ่งทั้งสิ้น ขึ้นอยู่กับแต่ละแบรนด์ตลอดจนความชอบของแต่ละบุคคลเป็นสำคัญครับ
จะอย่างไรก็ตาม คงต้องหาโอกาสไปลองเล่นดูด้วยตัวเองจะดีที่สุดนะครับน้า phethai 

phethai

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:43:01 »
ขอบคุณน้าหน่อยมากครับ น้าให้ความรู้ ดีๆเยอะเลย

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 02:06:20 »
ทั้งD18และD16GT กระแทกกันกระหึ่มทั้งคู่ครับ
ต่างกันบ้างตรงBracingอย่างที่น้าnhoyว่าไว้

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 03:00:52 »
ผมว่า strumming เหมาะกับ mahogany มากกว่ส rosewood เสียอีกครับ
เพราะ มาฮอก เสียงจะโปร่งๆฟังสบาย โรสวูด เสียงจะหนักแน่นครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:33:38 »
เทียบด้วยทรงเดียวกัน เช่นทรง D เหมือนกัน

ถ้าตีคอร์ดหนักๆๆๆๆๆๆๆ จริง ไม้ back & side ที่เป็น Rosewood ดีกว่า
เพราะสามารถกระชับหางเสียงได้ดีกว่า ย่านเสียงต่ำของ rosewood ทำได้ดีกว่า Mahogany
จึงกระชับหางเสียงดีกว่า ตีแรงๆ ก็ไม่พร่า

ส่วน Mahogany ด้วยย่านเสียงสูงจะเด่นชัด ตีคอร์ดแรงๆๆๆๆๆ มันทำการแยกแยะของเสียง(แต่ละสายทั้งหก)ทำได้ไม่ดีมาก
แต่เวลาเล่น picking คุณเล่นแค่น้ำหนักเบาๆ โน๊ตมันก็ชัดออกมาแล้ว เพราะย่านเสียงสูงมันดี การตอบสนองตัวโน็ตจะทำได้ไวมาก

เวลาเราจะซื้อ ไปลองเทียบเล่นดูที่ร้านก็ได้ เอากีตาร์ back & side ทั้ง rosewood และ mahogany มาเล่น
ตีคอร์ดแรงๆ ลองฟังดูว่า อะไรกระชับเสียงได้ดีกว่า ของแบบนี้ สิบปากว่า ไม่เท่า 2 มือเราไปลูบเอง

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 11:19:23 »
เรียนคุณ phethai ครับ

ไม่จำเป็นครับ แต่ที่ Rosewood ได้รับความนิยมเพราะคุณสมบัติของไม้ Rosewood ให้ผลตอบสนองย่านเสียงได้ครอบคลุมค่อนข้างกว้างตั้งแต่ย่านต่ำถึงย่านสูง ขณะที่ไม้ Mahogany จะให้ผลตอบสนองที่แคบกว่าซึ่งค่อนข้างจะเน้นไปทางย่านทุ้ม แต่คุณสมบัติของไม่เป็นเพียงแค่แนวทางในการเลือกใช้ไม้ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือความชอบในเสียงของบุคคลนั้นๆครับ และโครงสร้างในการสร้างของกีต้าร์ของแต่ละช่าง แต่ละยี่ห้อครับ อันนี้เราคงต้องไปเลือกเองอีกทีนะครับ เพราะไม้มีหลากหลายมากครับในการเลือกซื้อตัวอย่างเช่น Maple, Walnut, Cocobolo Rosewood, Ziricote, Brazilian Rosewood หรือ Ovangkol เป็นต้นครับ ผมเลยขอแนบภาพการแสดงคุณสมบัติไม้ต่อผลตอบสนองของเสียงที่จัดทำขึ้นโดย กีต้าร์แบรนด์ Breeder Loveไว้เป็นแนวทางครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:07:10 »
ได้ทั้ง Rosewood และMahogany แล้วแต่ชอบ / แต่ผมชอบ  Rosewood ครับ Mahogany สําหรับผมคิดว่ามันโปร่งไปใสไปบางไปครับ

ส่วนทรงกีต้าร์ ผมชอบทรง D /ทรงจัมโบ้ ผมว่ามันแน่นๆแข็งๆยังไงไม่รู้ครับจัมโบ้ สําหรับผมน่าจะเหมาะกับเพลงร๊อกๆหน่อย ส่วนทรง D มันจะมีเสียงกลางและความนุ่มนวลกว่าในเนื้อเสียงครับ

;Dแต่ถ้าจะเอามันส์ๆแน่นๆจัมโบ้ก็เป็นทางเลือกได้ ถ้าน้าphethai ไม่มีปัญหาเรื่องความใหญ่ของบอดี้กีต้าร์ครับ ;D

phethai

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:27:44 »
ขอบคุณ น้าๆทุกท่านครับ ได้ความรู้มากกกครับ

elinoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:31:09 »
กระหึ่มกว่ามันกว่าต้องจัมโบ้ครับ เหอๆ ส่วนเรื่องไม้ ต้องแล้วแต่ความชอบครับ อันนี้นานาจิตตังครับ

ป.ล. ส่วนตัวผมชอบโรสวูดครับ
อมยิ้ม

mdit

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 20:13:27 »
เรื่องไม้นี่แล้วแต่ชอบเลยครับ
 เรื่องตีคอร์ดคงเป็นที่"ทรง"มากกว่า ขนาด Gibson SJ-200 ที่ว่าตีคอร์ดแจ่มๆยังใช้ maple ทำหลังข้างเลยครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 10:32:40 »
ไม่จำเป็นเลยครับชอบตัวไหนเอาตัวนั้น..