Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เหงื่อซึมกีต้าร์ เจ้าข้าเอ้ย  (อ่าน 3720 ครั้ง)

อุดรภูมิ

• member
เหงื่อซึมกีต้าร์ เจ้าข้าเอ้ย
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:09:56 »
เกิดปัญหากวนใจขึ้นมาแล้วครับกับกีต้าร์ตัวใหม่ นั่งเล่นนานไปหน่อยเหงื่อจากแขนซึมเข้าไม้หน้ากีต้าร์ครับ เห็นเป็นรอยด่างชัดเจนครับหากหักเหตามมุมแสง ไม่ทราบว่าน้าๆท่านใดมีปัญหาแบบนี้กันบ้างครับ แล้วมันแก้ไขได้มั้ย ขอบคุณครับ

sonic

• member
Re: เหงื่อซึมกีต้าร์ เจ้าข้าเอ้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:36:05 »
ใส่เสื้อแขนยาว!

TOM1869

• member
Re: เหงื่อซึมกีต้าร์ เจ้าข้าเอ้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:44:04 »
ใส่ปลอกแขนแบบแม่ค้าขายกล้วยแขกครับ

Line id: 081-8718003

gttle

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:50:02 »
โหด่างเลยเหรอครับเคลือบ nitro หรือ poly ครับ...ของผมก็กัดครับจรงจั๊กกะรแร้น่ะ มันจะกลายเป็นดูด้านๆของผมทำอย่างนี้ครับ....ทำใจ

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:26:34 »
ขอบคุณแนวทางของแต่ละท่านนะครับ ฮ่าๆ ;D ดูเหมือนจะไม่มีใครเป็น และคงจะดูดออกมาไม่ได้แล้ว ฮ่าๆๆๆ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 13:11:37 »
เหงื่อหรือน้ำกรดกัน ครับถึงขั้นซึมผ่านชั้นเคลือบได้!
จาริกรอบใจตน

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 16:35:16 »
เรียนน้า อุดรภูมิ
ผมเล่นกีต้าร์ถ้าออกงาน ผมมักจะใส่เสื้อที่มีแขนเพื่อป้องกันในจุดสัมผัสกับตัวกีต้าร์ครับ
หรือไม่ก็ใช้ปลอกแขนแบบที่น้าทอม ได้กรุณาบอกไว้ข้างต้นนั้น
ในกรณีถ้าไม่สามารถทำเช่นนั้นได้ หรือเล่นอยู่กับบ้าน ผมจะใช้ผ้ารองในบริเวณที่แขนจะแนบถูก Body กีต้าร์ครับ
และที่สำคัญเมื่อเล่นเสร็จให้เช็ดทำความสะอาดกีต้าร์ทุกครั้งก่อนเก็บเข้าเคสครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 17:12:25 »
การเล่นกีต้าร์ความจริงก็ลำบากเหมือนกันนะครับ ผมถึงได้ไม่คิดจะซื้อกีต้าร์ที่มีราคาสูงมาก เเละเหงื่อถ้าออกก็เช็ดเหงื่อก่อนไม่ต้องรอให้มันมันไหลเยิ้ม

Mr.Hotfret

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 22:11:59 »
ฟินิชชิ่งแบบกรอสสินะครับกีต้าร์ คราบเหงื่อที่เกิดขึ้นเมื่อแห้งมันจะทำให้ดูมัวๆขุ่นๆ

ใช้น้ำยาสำหรับเช็ดบอดี้กีต้าร์กับผ้าสำหรับเช็ดกีต้าร์ทำความสะอาด ความเงาก็จะกลับมา หรือเอาผ้าไมโครไฟเบอร์ค่อยๆเช็ดไปในทางเดียว

เวลาผมเล่นก็พกผ้าไมโครไฟเบอร์มาไว้ไกล้ๆตัวตลอด เห็นเหงื่อเปื้อนก็ค่อยๆเช็ดไปครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 08:26:03 »
เทคนิคสุดยอดครับผม

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:24:40 »
ขอบคุณครับน้าหน่อยและหลายๆท่านครับ เคยเล่นแต่กีต้าร์ลามิเนตท็อปเคลือบไงครับ ไม่คิดเล้ยว่าเจอ ท็อปไม้มันจะอมเหงื่อ ก็เล่นไปเรื่อยพอเก็บเท่านั้นแหละ ฮ่าๆ ก็ดีเหมือนกันครับได้เป็นประสบการณ์ไปเผื่อตัวหน้า :)

ballnito

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2021, 11:03:12 »
ขออนุญาตถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าเป็น Martin ที่เคลือบ Nitrocellulose แบบ gloss ทั้งตัว
เช็ดแล้ว (เช็ดด้วยผ้าของ Martin ที่ติดตัวมา พร้อมกับน้ำยาเช็คกีต้าร์ของ Martin)
แต่คราบเหงื่อก็ยังอยู่ (ส่องกับไฟแล้วเป็นคราบมัว ๆ โดยเฉพาะบริเวณ arm rest และ lower waist)

มีคำแนะนำสำหรับน้ำยา หรือ วิธีลบคราบเหงื่อดังกล่าวบ้างไหมครับ?

Tonies

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2021, 12:00:41 »
ขออนุญาตถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าเป็น Martin ที่เคลือบ Nitrocellulose แบบ gloss ทั้งตัว
เช็ดแล้ว (เช็ดด้วยผ้าของ Martin ที่ติดตัวมา พร้อมกับน้ำยาเช็คกีต้าร์ของ Martin)
แต่คราบเหงื่อก็ยังอยู่ (ส่องกับไฟแล้วเป็นคราบมัว ๆ โดยเฉพาะบริเวณ arm rest และ lower waist)

มีคำแนะนำสำหรับน้ำยา หรือ วิธีลบคราบเหงื่อดังกล่าวบ้างไหมครับ?
มันจะเป็นคราบมัว ๆ เหมือนเมฆหมอกใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ผมก็เจอปัญหานี้อยู่เหมือนกัน ได้ดูคลิปนึงเค้าแนะนำน้ำยายี่ห้อ virtouso โดยในคลิปเค้าได้ทดสอบกับ Martin 000-18 ครับ ปรากฏว่าคราบมัว ๆ นี้หายไป แต่น้ำยาราคาค่อนข้างสูง แล้วหาซื้อยากด้วย สืบจนได้ร้านขายชื่อว่า ร้าน Yellowmama แต่ผมได้ถามทางร้านไปเมื่อเดือนก่อนเค้าว่าของหมดครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2021, 14:57:51 »
คราบคงไม่ได้ซึมเข้าไม้นะครับ ถ้าแค่คราบมัวๆที่ผิว ผมใช้สเตคลีน+ทิชชู่เช็ดเอาครับ ผมเคยใช้แต่กับพวกเคลือบทั่วๆไปในกีตาร์ราคาไม่เกิน 20000 ก็ลบออกอยู่ แต่กับผิวเคลือบแพงๆอย่าว Nitro นี่ไม่รู้จะมีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่านะครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2021, 21:13:44 »
คราบคงไม่ได้ซึมเข้าไม้นะครับ ถ้าแค่คราบมัวๆที่ผิว ผมใช้สเตคลีน+ทิชชู่เช็ดเอาครับ ผมเคยใช้แต่กับพวกเคลือบทั่วๆไปในกีตาร์ราคาไม่เกิน 20000 ก็ลบออกอยู่ แต่กับผิวเคลือบแพงๆอย่าว Nitro นี่ไม่รู้จะมีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่านะครับ

สุดยอดครับ ตามปกติผมใช้สเตคลีนทำความสะอาดกล่องกีตาร์และขจัดคราบกาวซึ่งก็ใช้งานใด้ดีแต่ไม่เคยคืดจะเอามันมาใช้กับกีตาร์ พอน้า treerat004 แนะนำก็เลยไปอ่านที่กระปุกว่ามันคือ Distillates (petroluem) hydrotreated light 39.97% ซึ่งถ้าเป็นของเหลวเขาเรียกว่า "เบนซีนขาว" ที่ตามอู่รถใช้ล้างคราบน้ำมันและจารบีนั่นเอง

ด้วยเหตุนี้มันถึงล้างคราบน้ำมันจากผิวหนังที่ติดบนกีตาร์ใด้อย่างง่ายดายแต่เรื่องผลกระทบกับผิวไนโตรผมไม่มีข้อมูลเหมือนกันครับ

การขจัดคราบน้ำมันนั้นควรซับด้วยกระดาษทิขขู่หรือกระดาษซับน้ำมันจะใด้ผลมากกว่าเช็ดด้วยผ้าพอสมควร

ยิ่งถ้าเป็นกีตาร์สี sunburst หรือสีดำจะเห็นรอยคราบน้ำมันใด้ง่ายมาก ผมใช้วิธีพ่นน้ำยาเช็ดกีตาร์ลงบนกระดาษก่อนเช็ด

เช็ดเปียกด้วยกระดาษแล้วเช็ดแห้งด้วยผ้าก็จบครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 08:13:55 »
ขอบคุณคำแนะนำของน้า Tonies น้า Treerat004 และน้ากฤษณ์ เช่นเคยครับ

ขวดสีเขียวของน้ากฤษณ์ คือ Turtle Wax Express Shine รึเปล่าครับ?
ถ้าใช่ ปกติน้ากฤษณ์ซื้อที่ไหนเหรอครับ?

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 20:11:07 »
เรื่องใช้สเตคลีนนี่ผมก็ทำตามช่างซ่อมกีตาร์มาครับ ผมจะใช้ลบเฉพาะคราบเหงื่อ(ที่ติดสะสมมานาน)หรือคราบอื่นๆที่ติดมานานจนเช็ดยาก(กีตาร์ของน้องเอาไปทำค่ายแล้วไม่รู้ไปโดนยางไม้หรือสารอะไรซักอย่างที่ติดผิวจนแข็ง) ถ้าเป็นรอยนิ้วมือหรือรอยแขนทาบที่ไม่ได้ลบยากก็จะใช้น้ำยาเช็ดกีตาร์ปกติน่ะครับ พอใช้สเตคลีนเช็ดคราบหนักออก ก็ต้องมาเช็ดคราบสเตคลีนอีกทีหลังครับ 

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2021, 22:25:01 »
ขอบคุณคำแนะนำของน้า Tonies น้า Treerat004 และน้ากฤษณ์ เช่นเคยครับ

ขวดสีเขียวของน้ากฤษณ์ คือ Turtle Wax Express Shine รึเปล่าครับ?
ถ้าใช่ ปกติน้ากฤษณ์ซื้อที่ไหนเหรอครับ?

ตาถึงมากครับ Turtle Wax Express Shine นี่ผมไปเจอคลิปที่โรงงาน Taylor เขาใช้เช็ดกีตาร์เมื่อ 12 ปีก่อนแต่สมัยนั้นเมืองไทยยังไม่มีขาย ผมเลยไปซื้อที่ฮ่องกงราคาขวดละสามร้อยกว่าบาท หลังจากนั้นก็ซื้อมาตุนอีกหลายขวดแต่ผ่านมาสิบกว่าปีก็ยังใช้ขวดแรกไม่หมดเลยครับ

ตอนนี้เมืองไทยมีขายแต่ราคาโหดมาก

สต้อคที่บ้านยังเหลือเพียบ

https://youtu.be/plU27QJBKn8

ballnito

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2021, 14:12:22 »
วิธีของน้ากฤษณ์ ผมลองแล้ว ได้ผลลัพธ์ดีมากครับ ผมใช้กระดาษทิชชู่แบบเดียวกับที่น้ากฤษณ์แนะนำ (Scott กระดาษอเนกประสงค์) พ่นน้ำยาทำความสะอาดของ D'addario (step 3) ไป 2 -3 ที

เนื่องจากตั้งแต่ผมซื้อ Martin มาสามเดือน ยังเช็คคราบเหงื่อไม่หมดเสียที จึงต้องทำซ้ำไป 2 - 3 แผ่น คราบเหงื่อจึงจะออก พอออกดีแล้ว ค่อยเอาผ้าเช็ดกีต้าร์ลูบซ้ำอีก
(ถ้าลูบตอนที่คราบเหงื่อยังออกไม่หมด คราบเหงื่อก็จะเลอะไปบริเวณอื่น)

ปกติผ้าเช็คกีต้าร์ที่แถมกับกีต้าร์มา ก็ซักได้ตามปกติใช่มั้ยครับ? (กลัวเป็นขุย ผ้าแข็ง) หรือซื้อใหม่มาใช้ดีกว่า

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2021, 09:33:50 »
ผ้าเช็ดกีตาร์ผมเคยใช้เครื่องซักแล้วแข็งครับ ตอนหลังผมเลยเช็ดคราบสกปรกด้วยกระดาษ เช็ดฝุ่นด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ ผ้าเช็ดกีตาร์ก็เลยไม่สกปรก เวลาทำความสะอาดก็ซักมือด้วยน้ำเปล่าเท่านั้น