Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามสีของไม้หน้าเปลี่ยนทีคับบ  (อ่าน 1572 ครั้ง)

ิboom1132

• member
ขอถามสีของไม้หน้าเปลี่ยนทีคับบ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 13:57:40 »
ผมซื้อเจ้า Walden D810 มาสามเดือนจะเดือนที่สี่เเลัว ปรากฎว่าไม้หน้า ซึ่งซื้อมาเเรกๆๆ สีจะขาวนวลเหลืองนิดๆน่ะคับบบ พอมาสังเกตุดูอีกที มันจะออกสี่เหลืองเข้มออกน้ำตาลๆ ลายไม้จะเข้มมากกเห็นชัดเลยย มันจะมีผลอะไรกับกีต้ามากมั๊ยคับ กีต้าตัวนี้ผมรักมากกเลย(ถึงขั้นขาย Note 2 เพื่อไปซื้อเจ้านี้เลยทีเดียว) เล่นทุกวันๆ วันล่ะ 2-3 ซม. กลัวมันจะยุไม่ยาวกับเรา

springwaltz

• member
  • Vet Med
Re: ขอถามสีของไม้หน้าเปลี่ยนทีคับบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 14:28:53 »
เอิ่มท่านวางกีตาร์ตากแดดรึป่าวครับ สามเดือนtopมันไม่น่าจะเข้มหรือลายไม้ชัดขึ้นหรอกนะครับลายมาไงมันก็ไปแบบนั้นละครับ
ส่วนเรื่องเสียงคงไม่มีผลแต่ก็ไม่รู้ว่าเข้มจากความชื้นรึป่าวเก็บใส่เคสรึป่าว ปกติยังไม่เคยเห็นกีตาร์ตัวไหนtopมีเข้มได้เร็วขนาดนี้
ต้องเก็บกันเป็นปีๆครับ

ิboom1132

• member
Re: ขอถามสีของไม้หน้าเปลี่ยนทีคับบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 14:42:16 »
ปกติก้อเก็บกีต้าใส่Soft Case กีต้าเเทบไม่ได้ตากเเดดเลย เพราะเอาไว้ยุเเต่ในบ้าน รึอาจเปนเพราะความชื้นหรอคับ เพราะผมเช็ดกีต้าด้วยน้ำเปล่าบ่อย หรือว่าต้องซื้อ ฮาร์ดเคสมาใส่คับ

Nevermind

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 15:09:51 »
ผมว่าน่าจะเป็นเพราะเช็ดด้วยน้ำบ่อยๆนี่แหล่ะครับ ปกติเล่นเสร็จ ถ้ามันไม่ได้เลอะถึงกับขี้ไคลเกาะ แค่เช็ดด้วยผ้าแห้งสะอาดๆ ก็พอแล้วครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 15:39:25 »
กีต้าร์จะอยู่ไม่ยาวเพราะเช็ดด้วยน้ำเปล่านี่แหละครับ

กีต้าร์กับความชื้นเป็นของต้องห้ามไม่ถูกกัน ไม่ควรเอาน้ำมาเช็ดถูหากต้องการทำความสะอาดควรใช้น้ำยาที่ออกแบบมาสำหรับทำความสะอาดกีต้าร์เท่านั้น และไม่ควรนำออกมาเล่นในช่วงที่อากาศชื้นๆฝนตก
ด้วยครับ

อย่าลืมหาซื้อ hard. Case.  มาใส่กีต้าร์ด้วยครับ จะถูกหรือแพงก็ปกป้องกีต้าร์ได้ดีกว่า soft case ครับ
Line id: 081-8718003

sleeper

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 15:54:21 »
D810 เคลือบซาตินนะ  น้าเอาน้ำยาอะไรเชดครับ

ิboom1132

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 16:56:35 »
เพิ่งรู้นะคับ การดูเเลกีต้ามันต้องขนาดนี้ คงต้องไปหาซื้อฮาร์ดเคสเเระ ขอบคุณทุกคำเเนะนะคับบ

1900

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 17:05:04 »
ซื้อไม่นานไม่น่าจะเปลี่ยนสีนะครับ สาเหตุน่าจะมาจากนํ้าที่เช็ดหรือที่บริเวณตั้งกีต้าร์หาที่ๆมันโปร่งๆอากาศปกติก็ok ครับ
การเช็ดกีต้าร์ใช้ผ้านาโนสะอาดๆก็พอครับ เช็ดเรื่อยหลังเล่น ยิ่งเช็ดนานๆนอกจากสะอาดแล้วยังขึ้นมันๆแววๆนิดๆด้วยสวยดีครับ เล่นเสร็จใส่กล่องหรือกระเป๋าจ้า ;D
ของผมตัวนี้เปลี่ยนแบบด่างๆ yamaha f 370 ลามิเนต อายุ 6 ปี สีไม้หน้าค่อยๆเข็มขึ้นๆแนวด่างๆ มีเข้มมีอ่อน ลายไม้ชัดขึ้นในบางส่วนครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 19:04:00 »
ของผมสี่ปียังไม่เข้มเท่าไหร่เลยครับ ส่วนอีกตัว 24 ปีเข้มปี๊ด อันนี่พูดถึงไม้สปรูซนะครับ

DANIYTEP

• member
  • สพฺเพ ธฺมมา นาลํ อภินิเวสาย
    • สุถาพบุรุษดนัยเทพ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 21:34:53 »
เป็นธรรมชาติของเนื้อไม้ที่จะเข้มและชัดขึ้นครับ อย่าไปซีเรียส ถ้าไม่ทำตกหล่นหรือกระแทก คงอยู่กับเราไปยันรุ่นลูกหลานได้เลย ;)
โชคดีที่มีสติ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 11:49:57 »
สีเปลี่ยนปกติ แต่ต้องเปลี่ยนสม่ำเสมอทั้งหน้านะ ถ้าบางจุดนี่แสดงว่าแล็ดเคลือบร่อน งานเข้า
จาริกรอบใจตน

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 12:30:19 »
ปกติก้อเก็บกีต้าใส่Soft Case กีต้าเเทบไม่ได้ตากเเดดเลย เพราะเอาไว้ยุเเต่ในบ้าน รึอาจเปนเพราะความชื้นหรอคับ เพราะผมเช็ดกีต้าด้วยน้ำเปล่าบ่อย หรือว่าต้องซื้อ ฮาร์ดเคสมาใส่คับ

ที่เปลี่ยนของหน้าไม้ TOP ส่วนใหญ่เกิดจากอายุของเนื้อไม้ครับ ซึ่งผมว่ามันก็สวยดีนะ แต่สำหรับกรณีของน้า Boom1132 นี้ผมว่าอาจจะมาจากการเก็บรักษาที่ไม่ถูกวิธี วางตากแดดโดนลมบ้างหรือเปล่า และโดยปกติไม่ควรนำน้ำเปล่ามาเช็ด Body ครับ โดยปกติจะมีน้ำยาไว้เช็ดกีต้าร์อยู่แล้วซึ่งผมเองก็ไม่ได้ใช้ทุกครั้งที่เล่นด้วยปกติใช้แค่ผ้า Nano เช็ดเท่านั้นครับ น้ำยานานๆจะใช้ทีหรือใช้ตอนเปลี่ยนสายครับเปรียบเสมือนการเข้า Car Care ^^

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 14:07:34 »
ผมเป็นอีกคนนึงนะที่ไม่ชอบไม้สีขาวนวลเลย ชอบให้เป็นสีออกเหลืองเข้มอมน้ำตาลมากกว่า ผมว่ามันดูเหมือนไม้เก่าดี แต่ก็คงไม่ถึงขนาดสีของไม้Cedar spruceนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 02:55:12 »
ผมซื้อเจ้า Walden D810 มาสามเดือนจะเดือนที่สี่เเลัว ปรากฎว่าไม้หน้า ซึ่งซื้อมาเเรกๆๆ สีจะขาวนวลเหลืองนิดๆน่ะคับบบ พอมาสังเกตุดูอีกที มันจะออกสี่เหลืองเข้มออกน้ำตาลๆ ลายไม้จะเข้มมากกเห็นชัดเลยย มันจะมีผลอะไรกับกีต้ามากมั๊ยคับ กีต้าตัวนี้ผมรักมากกเลย(ถึงขั้นขาย Note 2 เพื่อไปซื้อเจ้านี้เลยทีเดียว) เล่นทุกวันๆ วันล่ะ 2-3 ซม. กลัวมันจะยุไม่ยาวกับเรา
เรียนน้า  ิboom1132
เป็นปกติครับ วันเวลาผ่านไปสีก็มักจะเข้มขึ้นเป็นธรรมดา สาเหตุหนึ่งก็คือสภาพอากาศของบ้านเราครับ
และการเก็บกีต้าร์ไว้ในเคสก็เป็นสิ่งที่ควรทำอย่างยิ่งครับ