Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามครับ เกี่ยวกับซองกันชื้น  (อ่าน 16707 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: มีคำถามครับ เกี่ยวกับซองกันชื้น
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 10:18:11 »

ขอบคุณมากครับ  ขออนุญาต แชร์ความรู้ ดี ๆ นะครับ

Finger Picking Style

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
Re: มีคำถามครับ เกี่ยวกับซองกันชื้น
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 10:22:03 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ น้า cinderella และหลายๆท่านที่กรุณามาโต้ตอบแลกเปลี่ยนแนวคิดกัน ทำให้ได้รับข้อมูลดีๆในหลายๆด้าน ส่วนตอนนี้กีต้าร์ผมน่าเป็นห่วงที่สุดเลยครับจากที่ได้ทราบข้อมูลมา คือ
1.กีต้าร์ผมตอนนี้ไม่มีฮาร์ดเคส เก็บรักษาด้วยกล่องกระดาษ(ฮาร์ดเคสหมดรอของ ไม่ใช่ไม่รักนะ)
2.บ้านผมเป็นบ้านไม้ ไม่มีแอร์ครับผม
3.กีต้าร์ผมคือ martin dx1ae ไม่รู้ว่าจะทนได้แค่ไหนกับสภาพอากาศอันเลวร้าย ทนมาได้ครึ่งเดือนแล้ว ภาวนาว่าสิ้นเดือนนี้ เกเตอร์จะเข้าสักทีนะครับ สาธุ

ตอนที่ผมได้กีต้าร์ตัวใหม่มา ยังไม่มีเคสใส่ ก็ใส่กล่องกระดาษเหมือนกันครับ
บ้านผมก็ไม่มีแอร์ เป็นบ้านไม้ หลังคากระเบื้อง พอดีวันหนึ่งฝนตกหนักมาก
จะเอากีต้าร์มาเล่น ปรากฎว่ากล่องกระดาษที่ใส่กีต้าร์ มันเย็น ชื้น ยุบ และนิ่มไปเลย ทั้งที่ไม่ได้โดนฝน
ผมก็เลยเอากีต้าร์ไปใส่ในตู้เสื้อผ้าครับ เพราะคิดว่าน่าจะป้องกันกีต้าร์ได้ ระหว่างที่หาซื้อเคสใส่กีต้าร์ใหม่อยู่
แต่ถ้าช่วงอากาศร้อนต้องเอากีต้าร์ออกมานะครับ ไม่งั้นจะเป็นตู้อบกีต้าร์ 555
ปล. เป็ฯประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ  8) 8)

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 00:08:18 »

ขอบคุณมากครับ  ขออนุญาต แชร์ความรู้ ดี ๆ นะครับ

ด้วยความยินดีเลยครับ อยากให้พวกเราคนไทยศิลปินไทยทั้งหลาย เข้าใจมากขึ้น
เผื่อจะมีทางยืดให้ของที่เรารกัอยุ่กับเราไปนานๆคับ

ผมว่าถ้าเราเครียดเกินไป จะทำให้เราไม่มีความสุขกับกีต้าร์ที่เรารักนะครับ
เรื่องซิลิก้าเจลจะใช้หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับความรู้สึกของแต่ละท่านครับ แต่การเก็บกีต้าร์ไว้ในเคสเสมอเมื่อเล่นเสร็จนั้นผมว่าเป็นสิ่งที่ควรทำอย่างยิ่ง
เรื่องแอร์ก็เช่นกัน ผมเองก็เก็บกีต้าร์ไว้ในห้องแอร์เนื่องจากแอร์จะช่วยปรับความชื้นในห้องนั้นให้ลดลงได้ แต่ก็ควรระวังในบางช่วงด้วยเช่นกันครับ

ถูกต้องที่สุดครับน้าหน่อย ^___^ ไม่ควรเครียดครับ ไม่ดีๆๆ แต่ผมรุ้สึกดีนะคับเหมือนเลี้ยงลุก

agent007

• member
  • My name's Bond, James Bond!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 23:38:15 »
ปกติผมมีOvation1ตัว และกีต้าร์ไม้ล้วนอีกตัว USA ทั้งนั้น
ผมซื้อแบบนี้มาวางในเคสแบบตามรูป และใส่กีต้าร์ในเคสตลอด เอาใว้ชั้นล่างเพราะชั้นบนกลัวร้อนแดดตอนกลางวัน
 แค่นี้OKไหมครับ
"Shaken,not stirred"

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 02:36:22 »
ปกติผมมีOvation1ตัว และกีต้าร์ไม้ล้วนอีกตัว USA ทั้งนั้น
ผมซื้อแบบนี้มาวางในเคสแบบตามรูป และใส่กีต้าร์ในเคสตลอด เอาใว้ชั้นล่างเพราะชั้นบนกลัวร้อนแดดตอนกลางวัน
 แค่นี้OKไหมครับ

ถามว่า OK ไหม ผมคิดว่าสิ่งที่ตอบได้ดีสุดคือ เครื่องวัดความชื้น (hygrometer) ครับ  เพราะด้วยตาผมบอกไม่ได้
แต่ OK ไหม ที่ใส่ไป ผมว่าโอเคในระดับนึงคับ ก้ยังดีกว่าใส่ silica gel
อย่างน้อยการลงทุนของน้า ทำให้เกิด Functioning system ของการดูดความชื้นได้จริง

อันนี้ น่าจะเป็น 2way semi permeable membrane เป็นพวกที่ให้ความชื้น ผ่านเข้าและออกได้
ความจริงมันก็ดีใช้ได้เลยครับ แต่ตอนนี้มันออกมาในแบรนด์ Planet waves แทน ก็ยังบริษัทเดียวกับ D'addario แหละคับ
ตัวนี้มัน ถูกออกแบบมาให้คุมความชื้นไว้ที่ 48-50% ตามอุดมคติของกีตาร์

แต่อนิจจังความชื้นบ้านเราชั่งสูงนัก ผมเดาว่าตอนนี้ในเคสน่าจะอยุ่ที่ RH 60-65%
ซึ่งก็ยังสูงแต่ไม่สูงมากจนเกินไป

ถ้าถามผม ผมว่า humidipak แบบนี้ เหมาะสำหรับคนธรรมดา งบน้อย เวลาน้อยที่สุดแล้วครับ
นอกจากน้าจะซื้อเครื่องปรับความชื้นมาใส่ในห้องเกบกีตาร์เลย

หรืออีกทางที่จะช่วยดีเสริมจากตรงนี้คือซื้อ Silica gel ที่มันสามารถเสียบปลักให้ความร้อนกลับมาใช้ไหม่ได้คับ
มาใส่เพิ่มเข้าไปเลย  ถ้ามันแห้งไป เด่วซองมันจะคลายน้ำให้ ถ้าชื้นไป ก้เด่วดุดให้คับ ช่วยกัน2แรงได้

atkik

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 01:14:59 »
ถ้าไม่อยากให้ความชึ้นเข้าเลยผมว่าหาถุงพลาสติคใบใหญ่ ๆ มาคลุมกีต้าร์แล้วซื้อซิลิก้าเจลแบบเปลี่ยนสีได้ มาใส่ซักครึ่งขวดโออิชิ แล้วรัดปากถุงไม่ให้มีอากาศเข้าน่าจะควบคุมความชื้นดีกว่าเคสนะครับ(อันนนี้คิดแบบบ้าน ๆ นะครับอย่าถือสา เพราะผมก็ไม่ได้ทำ) แต่ผมทำแบบนี้ครับ ผมใช้ซิลิก้าเจลแบบเม็ดสีส้ม 1 ขวดโออิชิ  และใช้ถุงของชำร่วยแบบมีเชือกรูดปิดปากถุง 3 ถุง  โดยเทซิลิก้าเจลมาครึ่งขวดโออิชิ และแบ่งใส่ถุงเท่า ๆ กันสามถุง ใส่ไว้ที่ช่องตรงหัวฮาสเคส 1 ถุง และอีก 2 ถุงมัดเชือกปากถุงติดกันพาดค่อมสายกีต้าร์หย่อนเข้าไปใน sound hole  ใช้ได้ประมาณ 3 ถึง 4 วัน ซิลิก้าเจลจะเปลี่ยนจากสีส้มเป็นสีเขียวแสดงว่ามันดูดความชื้นเต็มที่แล้ว แล้วนำไปตากแดด แล้วเอาซิลิก้าเจลส่วนที่เหลือครึ่งขวดโออิชิมาใส่ใหม่ วนไปเรื่อย ๆ ครับ  วันไหนที่แดดจัด ๆ จะเปลี่ยนกลับมาเป็นสีส้มได้ภายในวันเดียว (ผบ.ที่บ้านไม่ยอมให้ใช้เตาอบเลยตากแดดเอา อิ อิ)  แต่ก่อนหน้าผมเคยใช้ humidipak ของ planet wave ใช้ได้ทีละสามเดือน แปดร้อยกว่าบาท สำหรับผมแล้วมีความรู้สึกว่าแพงไป เลยเปลี่ยนมาใช้แบบซิลิก้าเจลแทนครับ    ผมไม่ได้วัดความชื้นภายในเคสหรอกนะครับว่าเท่าไหร่ คือผมทำเพื่อความสบายใจของตัวเอง ผมแค่อยากเล่าให้ฟังครับ  และผมใช้วิธีนี้กับกีต้าร์ฝั่งอเมริกาตัวเดียว  ก่อนหน้าผมใช้กับกีต้าร์ช่างไทยไม้ไทยด้วย หลังจากเก็บไว้ในเคสอย่างเดียวสี่วันผลที่ตามมาคือ บัสหมดทุกสาย กลุ้มเลยครับ  เกือบจะได้ส่งช่างแล้ว เลยลองปล่อยให้ความชื้นกลับเข้ามาเหมือนเดิมโดยไม่ใส่ในเคส ผ่านไปแค่ 7 วันอาการบัสหายเลยครับ   จากนั้นหลังจากเล่นเสร็จก็เก็บเข้าเคสปกติโดยไม่ใส่อะไรเลย  ทั้งนี้ทั้งนั้นแค่อยากเล่าให้ฟังครับ และขอบคุณน้า Cinderella มากครับกับข้อมูลความรู้

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:30:30 »
ขอบคุณน้าๆหลายท่านอุตส่ามาแชร์กันนะครับ ขอบคุณน้า nimovigo ดูเหมือนว่าผมกับน้ามาทางเดียวกันเลยครับ :)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 13:03:46 »
ขอบคุณน้า atkik  ถุงพลาสติกกับซิลิก้าเจล ช่วยได้มากเลยครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 16:16:26 »
ถ้าไม่อยากให้ความชึ้นเข้าเลยผมว่าหาถุงพลาสติคใบใหญ่ ๆ มาคลุมกีต้าร์แล้วซื้อซิลิก้าเจลแบบเปลี่ยนสีได้ มาใส่ซักครึ่งขวดโออิชิ แล้วรัดปากถุงไม่ให้มีอากาศเข้าน่าจะควบคุมความชื้นดีกว่าเคสนะครับ(อันนนี้คิดแบบบ้าน ๆ นะครับอย่าถือสา เพราะผมก็ไม่ได้ทำ) แต่ผมทำแบบนี้ครับ ผมใช้ซิลิก้าเจลแบบเม็ดสีส้ม 1 ขวดโออิชิ  และใช้ถุงของชำร่วยแบบมีเชือกรูดปิดปากถุง 3 ถุง  โดยเทซิลิก้าเจลมาครึ่งขวดโออิชิ และแบ่งใส่ถุงเท่า ๆ กันสามถุง ใส่ไว้ที่ช่องตรงหัวฮาสเคส 1 ถุง และอีก 2 ถุงมัดเชือกปากถุงติดกันพาดค่อมสายกีต้าร์หย่อนเข้าไปใน sound hole  ใช้ได้ประมาณ 3 ถึง 4 วัน ซิลิก้าเจลจะเปลี่ยนจากสีส้มเป็นสีเขียวแสดงว่ามันดูดความชื้นเต็มที่แล้ว แล้วนำไปตากแดด แล้วเอาซิลิก้าเจลส่วนที่เหลือครึ่งขวดโออิชิมาใส่ใหม่ วนไปเรื่อย ๆ ครับ  วันไหนที่แดดจัด ๆ จะเปลี่ยนกลับมาเป็นสีส้มได้ภายในวันเดียว (ผบ.ที่บ้านไม่ยอมให้ใช้เตาอบเลยตากแดดเอา อิ อิ)  แต่ก่อนหน้าผมเคยใช้ humidipak ของ planet wave ใช้ได้ทีละสามเดือน แปดร้อยกว่าบาท สำหรับผมแล้วมีความรู้สึกว่าแพงไป เลยเปลี่ยนมาใช้แบบซิลิก้าเจลแทนครับ    ผมไม่ได้วัดความชื้นภายในเคสหรอกนะครับว่าเท่าไหร่ คือผมทำเพื่อความสบายใจของตัวเอง ผมแค่อยากเล่าให้ฟังครับ  และผมใช้วิธีนี้กับกีต้าร์ฝั่งอเมริกาตัวเดียว  ก่อนหน้าผมใช้กับกีต้าร์ช่างไทยไม้ไทยด้วย หลังจากเก็บไว้ในเคสอย่างเดียวสี่วันผลที่ตามมาคือ บัสหมดทุกสาย กลุ้มเลยครับ  เกือบจะได้ส่งช่างแล้ว เลยลองปล่อยให้ความชื้นกลับเข้ามาเหมือนเดิมโดยไม่ใส่ในเคส ผ่านไปแค่ 7 วันอาการบัสหายเลยครับ   จากนั้นหลังจากเล่นเสร็จก็เก็บเข้าเคสปกติโดยไม่ใส่อะไรเลย  ทั้งนี้ทั้งนั้นแค่อยากเล่าให้ฟังครับ และขอบคุณน้า Cinderella มากครับกับข้อมูลความรู้
ขอบคุณน้า atkik ที่กรุณาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังกันนะครับ
เรื่องของถุงพลาสติกนั้นเคยมีท่านผู้สะสมกีต้าร์อาวุโสท่านหนึ่งคุยให้ผมฟังเช่นกันครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 01:48:26 »

ใช่ครับ ผมถึงกำลังมาบอกอยู่ว่า ขนาดน้าใช้ตั้ง 1 ขวด โออิชิ ผมใช้มากกว่า 2 ขวดอีก
แค่ไม่กี่วันมันก็ดูดเต็มแล้ว ดังนั้นใส่ไม่ใส่สุดท้ายก็ไม่ช่วย หากเราไม่คอยเปลี่ยนคอยตากแดด ฯลฯ

ถึงบอกไงครับว่า ผมปลงละ เพราะเราสู้ธรรมชาติไม่ได้หรอก ทุกวันนี้ทำ เอาแค่ให้สบายใจครับ
แต่สุดท้าย ความชื้นในอากาศ มันไม่มีวันหมด มันคือสิ่งที่ไม่เปลี่ยนไปแน่ๆตามใดที่โลกเป็นงี้ ประเทศไทยยังอยู่ตรงนี้

แต่เมืองไทยยังดีที่ไม่ใช่เมืองที่ชื้นจัดหนักๆเช่น พวกคนในไต้หวัน หรือพวกหมู่เกาะต่างๆ เช่นฮาวาย
พวกนี้ กีตาร์มีปัญหาเรื่องความชื้นสูงเกิน จนกีตาร์บวมน้ำได้ครับ
เมืองไทย อาจแค่ท้องป้องนิดหน่อย แต่หากเราปรับ Action ให้มันพอดีกับที่เราต้องการแล้ว
ก็ให้มันป่องนิส แต่ action ตรงตามที่ต้องการให้เล่นดีไปนั่นแหละครับ มันคงไม่ป่องเพิ่มะ เล่นจนชืนมือมันก็ชินไปได้เอง ^^