Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามครับ เกี่ยวกับซองกันชื้น  (อ่าน 16683 ครั้ง)

อุดรภูมิ

• member
มีคำถามครับ เกี่ยวกับซองกันชื้น
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 15:42:50 »
ผมเคยอ่านเจอข้อความเกี่ยวกับซองกันชื้น และมีคำถามดังนี้ครับ
1.ถ้าเก็บกีต้าร์ไว้ในกล่องกับซองกันชื้นนานๆ จะทำให้ไม้แตกจริงหรือ ? ถ้าจริง กีต้าร์ลามิเนตโดนเหมือนกันไหม
2.การเก็บรักษากีต้าร์ไว้ในเคส ควรมีซองกันชื้นมั้ย กี่ซอง อย่างไร ?
                                                                           ขอบคุณครับ

sonic

• member
Re: มีคำถามครับ เกี่ยวกับซองกันชื้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 15:56:55 »
ตอบ..

1. ไม่จริง
คือถ้า...อากาศไม่แห้งมากๆๆๆๆๆๆๆ เช่นในช่วงหน้าหนาว/เย็นจัด อากาศมันจะแห้งมาก
ให้สังเหตว่า ผิวเราจะเริ่มคัน จะเริ่มแตก ต้องทาครีม นั่นล่ะ อากาศแห้ง
เมื่อมันแห้ง ก็ไม่จำเป็นต้องไปดูดความชื้น (มันต้องเติมความชื้น)
อากาศแห้งมาก ทำให้ผิวแตก ...ไม้ก็เช่นกัน ไม้มันยุบตัว หดตัว มีโอกาสแตก ครับ
สรุป เมืออากาศแห้ง ไม่ต้องใส่ตัวดูดความชื้น

2. อ่านตามข้อ1 ที่ผมอธิบาย จะเข้าใจหลักการ ครับ

สรุป..
แห้ง = เติมความชุ่มชื้น
ชื้น = ดูดความชื้นออกไป

อุดรภูมิ

• member
Re: มีคำถามครับ เกี่ยวกับซองกันชื้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 16:40:06 »
ขอบคุณนะครับ อีกนิดนะครับ ถอดความหมายได้ 2ฤดูแล้ว หนาว ฝน แล้วถ้าอากาศร้อนล่ะครับ จัดอยู่ประเภทไหน เพราะคนเหงื่อออก ผิวไม่แตก :)

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 16:48:42 »
-> อากาศร้อน = ความชื้นสูงตาม ให้สังเกต.. เวลาเราจะรู้สึกเหนียวตัว นั่นละ ชื้น 
(ถ้าชื้นถึงขีดสุด ก็เกิดฝน)
-> อากาศหนาว = ความแห้งเข้ามา

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 16:52:52 »
ขอบคุณนะครับ อีกนิดนะครับ ถอดความหมายได้ 2ฤดูแล้ว หนาว ฝน แล้วถ้าอากาศร้อนล่ะครับ จัดอยู่ประเภทไหน เพราะคนเหงื่อออก ผิวไม่แตก :)
ส่วนตัวผมจะเอาซองกันชื้นใส่ไว้ซาวโฮลกีต้าร์ และในเคสตลอดครับ เรื่องอากาศร้อน หนาว ฝน ผมไม่ค่อยกังวลครับ จะกังวลก็เรื่องแอคชั่นกีต้าร์ ที่เปลี่ยนตามสภาพอากาศครับ 8) 8)

sonic

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 16:57:16 »
ส่วนตัวผมจะเอาซองกันชื้นใส่ไว้ซาวโฮลกีต้าร์ และในเคสตลอดครับ เรื่องอากาศร้อน หนาว ฝน ผมไม่ค่อยกังวลครับ จะกังวลก็เรื่องแอคชั่นกีต้าร์ ที่เปลี่ยนตามสภาพอากาศครับ 8) 8)

มันเรื่องเดียวกันครับ

- อากาศมีความชื้นสูงมาก กีตาร์จะป่อง ส่วนที่ป่องคือ top หรือ sound-board เมื่อมันป่อง ก็คือการยกตัว จึงทำให้ action จะสูง
(เป็นช่วงที่ต้องลดความชื้น)

- อากาศแห้งมากๆ กีตาร์หรือไม้จะเริ่มหดตัว ส่งผลให้ action ต่ำลง ช่วงนั้นมักจะได้ยินเสียงกีตาร์มัน buzz สายกระทบเฟรต(ถ้าหดตัวมาก)
(เป็นช่วงที่ต้องเติมความชื้น)

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 17:04:10 »
ขอบคุณน้าโซนิคมากๆเลยครับ ได้คำแนะนำดีๆ ร้อนฝน ต้องใช้ซองกันชื้น ส่วนหนาวก็ต้องระวังเป็นพิเศษ ขอบคุณครับ แล้วก็ขอบคุณหลายๆท่านนะครับ ขอคำแนะนำเยอะๆได้ยิ่งดี เผื่อมีหลากหลายด้าน แล้วก็ขอคำแนะนำการเก็บรักษากีต้าร์อย่างถูกวิธี ด้วยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 17:06:21 »
เรียนน้า อุดรภูมิ
ในบางประเทศ เช่น อเมริกาจะมีอากาศแห้งความชื้นน้อยซึ่งมักจะเกิดปัญหาที่ไม้ยุบตัวและแตก ดังนั้นจึงมักต้องมีตัวช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับกีต้าร์ครับ

แต่ในทางกลับกัน บ้านเราอากาศจะมีความชื้นสูงทำให้ไม้ขยายตัว พวกซิลิก้าเจลหรือสารกันชื้นก็จะช่วยควบคุมให้ความชื้นไม่มากจนเกินไป
บางท่านก็บอกว่าจำเป็น - บางท่านก็บอกว่าไม่จำเป็น
สำหรับผมเองใส่สารกันชื้นไว้ในเคสด้วยเสมอ 2-4 ซองครับ และคอยดูแลเปลี่ยนเมื่อหมดสภาพ
สารกันชื้นนี้ไม่ได้ทำให้ไม้แตกนะครับ แต่จะเป็นตัวช่วยให้ความชื้่นไม่มากเกินไป

การที่อากาศเปลี่ยนโดยฉับพลันนี่ซิครับเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ไม้หรือเคลือบผิวแตกร้าวได้ เช่นเก็บกีต้าร์ไว้ในที่ที่มีอากาศเย็น (โดยไม่ใส่ไว้ในเคส) แล้วในทันทีทันใดเมื่อจะเล่นก็หยิบออกมาเล่นอีกที่หนึ่งหรืออีกห้องหนึ่งซึ่งอากาศร้อนมากๆ อย่างนี้เกิดผลเสียแน่ครับ

บ้านเราแม้หน้าหนาวอากาศจะแห้งแต่ก็ไม่ถึงกับเป็นปัญหาเหมือนอเมริกาครับ
ไม่เหมือนกับหน้าฝนซึ่งบ้านเราความชื้นสูงมากๆ บางเวลาสูงถึงเก้าสิบกว่าเปอร์เซ็นต์ด้วยโดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงระยะเวลาประมาณตีสามไปจนถึงประมาณก่อนรุ่งเช้า ครับ

youyouyou

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 20:40:14 »
ตามมาดูครับ ;)

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 09:08:02 »
ขอบคุณน้าหน่อยครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:22:39 »
ไว้ในเคสหรือกระเป๋าหนาๆใส่กันชื้นปลอดภัยแน่อย่ากังวลครับ เหมาะสําหรับบ้านเราครับ ;D ;D

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 21:22:30 »
****คำเตือน :  ยาวมาก อ่านแล้วอาจ เพลีย หลับ ง่วง เซง ได้ ใจไม่ถึงไม่ต้องอ่านนะคับ 555 *******

นานๆทีจะมีคนตั้งประเด็นขึ้นมา ผมขอเอา FACT หรือข้อเท็จจริง มานำเสนอแล้วกันนะครับ
ขอบอกลเยว่าที่ผมพูดมาทั้งหมด ไม่มีคำว่า เค้าพูดมา หรือ คิดว่า ทั้งนั้น เป็นข้อเท็จจริงคับ
พิสูจน์ได้ด้วยวิทยาศาสตร์ ผมเรียน วิทยาศาสตร์มาหนึ่งใบ เรียนแพทย์มาอีกใบ ผมอยากให้ใช้เหตุผล
ในฐานะสมาชิกบ้านไม้ ผมอยากนำเสนอความรู้นี้ให้น้าๆได้รับฟัง เผื่อจะไปเผยแพร่กันต่อ
เพราะเวลาไปอ่านเว็ปเมืองนอก บ้านเขาบ้านเรา มันไม่เหมือนกันคับ
หลายอย่างเอามาใช้ไม่ได้คับ เราต้องดูแลกีตาร์เราให้เหมาะกับเมืองไทย

ผมขอบอกน้าๆเลยนะครับ ว่าผมได้ทำการทดลองแล้ว (ทางวิทยาศาสตร์จริงจัง)
ข้อมูลต่อไปนี้ ผมจะไม่เสียดายเวลาพิม ใครอยากเชื่อก็รับฟัง ไม่เชื่อก็ไม่ต้องทำก็ได้คับ ผมไม่ซีเรียส
ขอเตือนก่อนว่าคำพูดผมอาจจะดูห้าวๆนะครับ อ่านแล้วอาจจะขัดหูขัดตา
ขอให้น้าๆอย่าถือสานะคับ เพราะว่ารีบพิม (แต่ความจิงผมใจดีนะ) > // <

เข้าเรื่องเลยนะคับ ซองกันชื้นที่น้าๆใส่ไปนั้น ไม่ถึง 6 ชม ก็อิ่มตัวแล้ว จะไม่ดูดเพิ่มครับ (Saturated)
เพราะฉะนั้นที่บอกว่า ใสไ่ป ซอง 2 ซอง ไม่มีทางคับ ใส่ก็เหมือนไม่ใส่ครับ ไม่ช่วยเลยจริงๆ
ไม่ต้องใส่มีค่าเท่ากัน ไม่ต่างจากการใส่กระดาษเปล่าคับ silica gel ที่มันอิ่มตัวแล้ว = ขยะคับ ไม่ทำไรแล้ว
ขอบอกก่อนว่าอย่าเอาคำว่าเสียงมาเป็นตัววัดครับ เพราะเสียงที่เพราะเกิดขึ้นจากหลายปัจจัยไม่ใช่แค่ความชื้น
และปัจจัยที่สำคัญคือ Psychological factor หรือ ไซโค คิดไปเองครับ ว่าเพราะขึ้น (เรียกว่า placebo effect)
เพราะว้่าบ้านเรา relative humidity หรือความชื้น อยุ่ที่ ~80% ตลอดเวลา ขนาดฝนยังไม่ตกนะ เราเป็นเขตร้อนชื้น

ค่อยๆฟังนะคับ พวก Silica gel นี้จะทำให้บรรยากาศรอบๆตัวเองไปอยุ่ที่ 30-40% ครับ (ผมเรียนมา จะไม่เชื่อก็ตามใจ)
ไม่เชื่อ ลองเอาซิลิกาเจลใส่ zip lock แล้วเอา ที่วัดความชื้นใส่ลงไปคับ  สัก 5 นาที ข้างในจะเปน ~30-40%
ซึ่งใน กีตาร์ตาม โรงงาน จะอยุ่ที่ 48% คับ เป็นในอุดมคติ แต่เคาจะย๋วนๆที่ 45-55 หรือหลักๆก็คือที่เราพุดว่า 50%
การไม่ใช้เครื่องปรับความชื้นแบบ อิเลกโทรนิก การทำให้เลขออกมาเปีะๆนั้น ยากคับ เราต้องเอาเป็น Range หรือ ช่วง

พอพวกนี้เจออากาศรอบๆตัวเรา แปปเดวก็เต็มแล้วครับ
วิธีที่ทำได้คือ นำเอา silica gel ไปอุ่นใหม่ครับ ด้วยไมโครเวฟ หรือเตาอุ่นโดยเฉพาะ
กระทะจะใช้ได้ไม่ดี เพราะว่า ความร้อนไม่ทั่วกัน  บางอันอาจแตกแล้วพังไปก่อน ในขนะที่อันข้างๆยังไม่ระเหยน้ำออก
แต่ทั้งนี้ Silica gel 1 แพ็ค ไม่มีทาง!! ดูความชื้อในกล่องกีตาร์ได้แน่นอน แค่พื้นที่ก็ไม่อยุ่แล้ว
นี่ยังไม่นัยความชื้นจากกีตาร์ที่เกินไปแล้วอยากดุดออก รวมถึงความชื้นของที่บุกล่องด้านในนะ
ยาวอ่ะ ขี้เกียจพิมจุง แต่หลักก็คือ ต่อให้นน้าใช้ silical gel pack 20 ชิ้น ใส่ในกล่อง
น้าจะต้องเอามันออกมาอุ่นทุก 6 ชมครับ ทั้งวัน ถึงจะคุมให้ความชื้นลดลงได้ แต่ก็ได้แค่ประมาน 60% ในกล่องกีตารนะ

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น น้าๆลองไปที่ร้าน DAISO ครับ มันจะมีกล่องที่มันดูความชื้นอยุ่ แต่พวกนั้นเป็น calcium
มีสารกันชื้นอยุ่ประมาน 1 ชวด โออิชิ ยังดุดน้ำได้แค่ 800ml เองครับ
ฉะนั้นจะเอาอะไรกับ 1-2 ซอง ไม่มีทางแน่นอยคับ อิ่มไปนานละ มันถึงจุดที่สมดุลกับการแลกเปลี่ยนภายนอก
ดูดและปล่อยความชื้นในอัตราที่เท่ากัน

ไม่งั้น ลองดู เอาที่วัดความชื้นนะคับ วัดในกลองกีตารเลย เทียบตอนใส่ พวก pack กับไม่ใส่
ผมเชื่อว่าไม่ต่างคับ ต่อให้ใส่เปน10ซอง เพราะพื้นที่มันใหญ่เกิน!! + ความชื้นมาจาก ทุกอย่างในกล่อง

สำหรับน้า sonic นั้น ผมนับถือน้านะครับ หาข้อมูลเป็นอย่างดี แต่อย่างที่น้าหน่อยว่าครับ
ใช่ ในต่างประเทศ หน้าร้อน ชื้น น้าหนาวแห้ง แห้งแบบ กรอบเลย
ที่เมกา หน้าร้อนเฉลี่ยจะไปอยึ่สัก 40-60 กำลังพอดี  แต่บางที่ก็ต่ำไป บางที่ก็สูงไป
แต่หน้าหนาวที่ ลงมาเหลือ 10-30% ฉะนั้น เค้าจะมีปัญหาเรื่องไม้แตกจากไม้แห้ง
สังเกตุได้ว่า เค้าจะมีแต่ขาย guitar mini humidifier กัน เพราะบ้านเขาแห้งคับ
มันอยุ่เหนือเส้นศูนย์สูตรไปมากกกกก

ส่วนเมืองไทย ผมว่าตั้งแต่ก่อตั้งสุโขทัยมาจนปัจจุบัน ไม่มีวันไหนหรีอที่ RH ต่ำกว่า 50%
ฉะนั้น เลิกคิดได้เลยครับ เรื่องไม้แตกจากอากาศแห้งเกินในบ้านเรา
บ้านเรามีแต่จะบวดครับ บวมขึ้นเรื่อยๆ จนมันถึงจุดสมดุล คือความชื้นในไม้เท่าความชื้นในอากาศ
คือประมาน 70-80% เพราะฉะนั้น กีตาร์ที่น้าๆ ซื้อมาส่วนมาก ไม้มันถึง equilibrium ไปเรียบร้อยละคับ
พอเอาไปปรับ action อะไร มันก็ไม่ค่อยเปลี่ยนแล้ว มันก็อยุ่อย่างงั้นแหละ
แต่พอเอาไปใส่ในกล่องกีตาร์ พอความชื้นมันลงมา เหลือสัก 60 เปอเซน
Touching ทั้งหลายมันก้ต่ำลงมา พอเอาออกจากกล่องก็เล่นง่าย พริ่้ววววว แต่สักพักก็กลับมาเปนเหมือนเดิม
แต่อย่างว่า มันก็ไม่ได้ต่างอะไรขนาดนั้น

เมืองไทย บอกเลย คนที่กีตาร์แห้งจนแตกได้นี่เก่งมากคับ
ต้องใส่ silica gel มหาศาลลลลล เลย 5555 แต่ยากอะ เพราะกีตาร์มันก้มีความชื้นอยุ่
มันต้อง Chronic exposure หรือก็คือ เผชิญกับความแห้ง นานๆๆๆๆ ถึงจะเหนผล

ตอนนี้ในตลาด ตัวที่ผมว่าช่วยได่ ก็มีแค่ dehumidifier ที่มันไปเสียบปลั้กได้คับ กับผนัง
Music collection หรือพวกร้านปืน มันจะขายคับ ไว้ใส่ในเซฟปืนกันชื้น
Taylor guitar แนะนำมาเอง ของ EVA-DRY แต่บ้านเรามันนำเข้ามันจะแพง
ไปซื้อ music colelction เอา 1200 มั้งคับ ไม่แน่ใจ แต่ดีคับ ชาจได้เรื่อยๆ
แล้วน้าจะแปลกในว่า ขนาดซิลิกาเจลเยอะขนาดนั้น 3-4 วันก็ต้องชาจใหม่แล้ว มันเต็ม
มันเปลี่ยนสีความความชื้นคับ ลองดู ดีๆ ผมซื้อมาหลายอันคับ เวิคมากบอกเลย
ไม่งั้นนั่งไมโครเวฟ ซิลิกาเจลทั้งวัน จิงๆนะคับ
ยกเว้นน้าซื้อ ซิลิกาเจลมาเป็นโลๆๆๆๆ แล้ว เปลี่ยนเอาทุกอาทิด งั้นก้ได้เหมือนกัน
แต่ถ้าซองเดียว ไม่อยุ่แน่นอนคับ วันนึงยังไม่รอดเลย ยิ่งหน้าฝนนี่ 1 ชมก็ไปแล้ว 555

ทีนี้ผมเอา G&W ของ music colelction ใส่ไว้ในส่วน head ของ case ผม
จากที่ silica gel มันดูดได้จน 40% พอมันเจอกับอากาศข้างน้อง ความชื้นจะรั่วไปที่แห้ง
มันรั่วมาในกล่อง ผสมๆ กัน ได้ประมาน 51 52% พอดี ผมพอใจคับ (ผมมีคัววัดแทบทุกจุดในกล่อง)
ทั้งนี้!! ตรง Soundhole ผมยังไม่ค่อยประทับใจ ถ้าาไม่ใส่ไรเลย มันจะไป ประมาน 72% ผมไม่ค่อยแฮปปี้
แต่พอใส่ไอตัวนี้ มันดึง soundhole ลงมาถึง 64-66% ผมก็โอเคค แต่ไม่ค่อย
เลยใส่ humidipak ของ planet waveไป  เป็นคอมโบเหลือ 60-62 ก็ได้เท่านี้แหละ
เพราะมันใส่ไอซิลิกาเจลตัวที่มัน เสียบปลั่กไม่ได้ ใหญ่เกิน T____T
ส่วนซิลิกาเจลแพคเล็ก ไม่มีผลเลยคับ ใส่ไม่ใส่ ผมวัดแล้ว 12 ซองใหญ่ๆ ไม่ช่วยเลย
แต่สรุปตอนนี้ ผมได้ส่วน headstock ที่ 45-52 กับบอดี้ 62-64 ผมค่อนข้างแฮปปี้คับ
ส่วนตัวผมไม่ใส่ใน soundhole นะ ไอซิลิกาเจล เพราะผมมี planet wave humidipak แล้ว

สุดท้าย ผมอยากบอกเลยว่า กว่าผมจะมาเข้าใจทั้งหมดนี้ได้ นอกจากความรู้ที่เรียนมา ต้องขอบคุณน้าๆทุกคน
ที่ให้แนวทางมาตลอด เป็นแนวทางที่ผมใช้ปฏิบัติตามและก็ทดสอบด้วยตัวเองครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 21:22:48 »
สรุป หน้าฝนตอนนี้ อันตรายมากนะคับ กีตาร์นี้ชื้นจนเสียหายได้ ที่ต้องทำคือ
1) หา hard case มาใส่จะดีสุด หรืออย่างน้อย ใส่กระเป่าไรก็ได้
2) หาสารดูดความชื้นมา ใส่ไปเลย จะใส่ใน soundhole ก็ไม่เป็นไรคับ แน่นอน แต่เอาออกเองนะ 55 ก่อกแก่ก
3) สารกันชื้น ต้อง reheat หรือ dehumidify ได้ ไม่งั้นก้เปนเศษขยะ
4) ไม่เอากีตาร์มาเล่นตอนฝนตกถ้าไม่จำเปน
5) ถ้าไม่ได้เล่นนนาน ลดสายซะ เพราะ bridge มันจะอ้า เพราะท้องมันจะโป่งจากความชื้นจ้า

แต่ดีสุดบอดเลย คือ!! มี Dehumidifier แบบเคื่องแบบที่ร้านดนตรีใช้ คุมความชื้นเลย ชัวสุดคับ
ปรับไปเลย 48 ไม่ก็ 50
แต่สุดท้ายแล้ว กีตาร์ใครกีตาร์มันคับ น้าๆบางคนอาจจะบอกว่า ไม่เนไร กีตารที่ผ่านมามันก้ดี
แต่ผมเป็นคนหวงมากคับ ผมก็ดูแลให้ดีที่สุดของผม ผมก็มานำเสนอให้ฟังคับ
แต่ต่อให้ไม่ทำ ก็ไม่ตายคับ กีตาร์คุณอยุ่ได้แน่นอน ^___^ ในฮาวาย ยังเล่นกันสบายใจเฉิ้บเลย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 21:52:20 »
ขอขอบคุณน้า cinderela.สำหรับข้อมูลดีๆครับ ผมเองไม่เคยใส่ซองกันชื้นหรือซื้อมาใส่เพิ่ม ที่มีอยู่ก็ทิ้งไปหมดแล้ว แต่ผมจะเก็บกีต้าร์ไว้ใน hardcase. ในห้องแอร์ และไม่นำออกมาเล่นตอนที่ฝนตกหรืออากาศชื้นๆครับ
Line id: 081-8718003

J.taka

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 22:24:07 »
เพิ่งรู้เหมือนกันว่าการดูเเลกีต้าร์มันมีรายละเอียดขนาดนี้เยี่ยมเลยครับ ผมเองไม่ค่อยไดสนใจเลย ฝนตกปรอยก็ยังโดนก็รีบเข้าในห้อง มันเหมือนเป็น สิ่งที่เรารับรู้ได้ด้วยตัวเองครับ ถ้าจะให้นั่งเล่นตากฝนก็คงจะเเปลกง่ะ เล่นมานานกีต้าร์ก็ยังไม่เป็นอะไรเเต่เรื่องพวกเนี้ยรู้ไว้ก็ดีครับเเต่ไม่ถึงต้องเครียดจนเป็นทุกข์จนมานั่งเก็บอย้างเดียวโดยไม่ใช้ประโยชน์มันอย่างเต็มทึ่

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 23:55:41 »
ขอขอบคุณน้า cinderela.สำหรับข้อมูลดีๆครับ ผมเองไม่เคยใส่ซองกันชื้นหรือซื้อมาใส่เพิ่ม ที่มีอยู่ก็ทิ้งไปหมดแล้ว แต่ผมจะเก็บกีต้าร์ไว้ใน hardcase. ในห้องแอร์ และไม่นำออกมาเล่นตอนที่ฝนตกหรืออากาศชื้นๆครับ

ผมเป็นคนละเอียด แต่ไม่ได้บังคับต้องทำตามคับ แต่ละคนก็มีวิถีชีวิตต่างกันไป ผมเก็บห้องแอร์ แต่ก็เปิดแค่ตอนนอน
ถ้าวันไหนทำงานอยุ่ต่างจังหวัดไม่เปิดแอร น้องกีตาร์ก็ร้อนทั้งห้อง T_____T
ผมไม่กล้าเล่นวันที่ชื้นๆเหมืออนกันคับ ขี้เกียจมานั่งดึงความชื้นออก แต่แล้วแต่คนอีก
สำหรับผม เทคนิกง่ายๆอีกอย่างคือ  ตอนเก็บกีตาร์เข้ากล่องอ่ะคับ
ถ้าเก็บตอนที่เปิดแอร  ความชื้นในห้อง + ในกล่อง จะไม่เยอะมาก แล้วเวลาปิด hard case
มันจะซีลตัวเองได้ดีระดับนึง ทำให้มันจะเกบอากาศจากแอร์ไว้ได้เยอะคับ กีตาร์จะไม่ทรมานมาก :D

เพิ่งรู้เหมือนกันว่าการดูเเลกีต้าร์มันมีรายละเอียดขนาดนี้เยี่ยมเลยครับ ผมเองไม่ค่อยไดสนใจเลย ฝนตกปรอยก็ยังโดนก็รีบเข้าในห้อง มันเหมือนเป็น สิ่งที่เรารับรู้ได้ด้วยตัวเองครับ ถ้าจะให้นั่งเล่นตากฝนก็คงจะเเปลกง่ะ เล่นมานานกีต้าร์ก็ยังไม่เป็นอะไรเเต่เรื่องพวกเนี้ยรู้ไว้ก็ดีครับเเต่ไม่ถึงต้องเครียดจนเป็นทุกข์จนมานั่งเก็บอย้างเดียวโดยไม่ใช้ประโยชน์มันอย่างเต็มทึ่
พวกคนที่วิจัยผลิตภันท์ในการดูแลกีตาร์นี่โรคจิตกว่านี้เยอะคับ คิดแล้วคิดอีก ทำไงถึงดีสุด
ถูกต้องคับ รับรู้ไว้เป็นความรู้ดีแล้วคับก็ได้เปรียบนิดหน่อย ส่วนทำตามไม่ทำตาม
หรือจะปรับเปลี่ยนในเข้ากับชีวิตยังไงก็แล้วแต่คนครับ โตกันแล้ว อิอิ
ผมเคยเครียดมากมาทีนึง ตอนมารู้ความจริงเรื่องความโหดร้ายของ humidity หรือคความชื้นบ้านเรา
แทบช็อคคับ เครียด กลายเป็น ย้ำคิดย้ำทำ เช็ดถู วัดคความชื้นทุกอย่างตลอดเวลา
มันทรมานชีวิต ตอนนี้ผมโอเคเเล้ว เลยอยากมาแบ่งปันสิ่งที่ได้เรียนรู้

แต่นั่นแหละครับ เลยจะมาบอกว่า อย่าไปกังวลกับ silica gel 1-4 pack แบบที่ชอบใส่กันเลย 555
มันแย่กว่านั้นเยอะในความจิง ผมใส่ไปไม่รู้เท่าไหร่ ผมหมดตังไปไม่รุ้กี่ร้อยกี่พัน เสียเวลามากมาย
กว่าจะค้นพบความจิงว่า "เราไม่สามารถเอาชนะธรรมชาติได้เลย" ทำได้แค่ปรับตัวครับ :D
ความชื้นยังดูแลไม่ได้อยุ่ดี แต่ไม่รุ้นะแถวพวก ภาคเหนือกะอีสานเป็นไง ที่ราบสูง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:11:33 »
ผมว่าถ้าเราเครียดเกินไป จะทำให้เราไม่มีความสุขกับกีต้าร์ที่เรารักนะครับ
เรื่องซิลิก้าเจลจะใช้หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับความรู้สึกของแต่ละท่านครับ แต่การเก็บกีต้าร์ไว้ในเคสเสมอเมื่อเล่นเสร็จนั้นผมว่าเป็นสิ่งที่ควรทำอย่างยิ่ง
เรื่องแอร์ก็เช่นกัน ผมเองก็เก็บกีต้าร์ไว้ในห้องแอร์เนื่องจากแอร์จะช่วยปรับความชื้นในห้องนั้นให้ลดลงได้ แต่ก็ควรระวังในบางช่วงด้วยเช่นกันครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:20:40 »
แวะเข้ามาฟังด้วยครับผม  :)

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 10:02:19 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ น้า cinderella และหลายๆท่านที่กรุณามาโต้ตอบแลกเปลี่ยนแนวคิดกัน ทำให้ได้รับข้อมูลดีๆในหลายๆด้าน ส่วนตอนนี้กีต้าร์ผมน่าเป็นห่วงที่สุดเลยครับจากที่ได้ทราบข้อมูลมา คือ
1.กีต้าร์ผมตอนนี้ไม่มีฮาร์ดเคส เก็บรักษาด้วยกล่องกระดาษ(ฮาร์ดเคสหมดรอของ ไม่ใช่ไม่รักนะ)
2.บ้านผมเป็นบ้านไม้ ไม่มีแอร์ครับผม
3.กีต้าร์ผมคือ martin dx1ae ไม่รู้ว่าจะทนได้แค่ไหนกับสภาพอากาศอันเลวร้าย ทนมาได้ครึ่งเดือนแล้ว ภาวนาว่าสิ้นเดือนนี้ เกเตอร์จะเข้าสักทีนะครับ สาธุ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 10:09:32 »
โอ้..มายก็อด...น้าซินเดอเร่ร่า...ให้ข้อมูลละเอียดมากเลยครับ
ซิลิก้าเจล ของผมใส่ซองเดียว จะเป็นปีแล้ว 555 คงต้องเอาไปทิ้งแล้ว  8) 8)
แถมผมชอบเล่นกีต้าร์ตอนฝนตกซะด้วย อิๆๆ
วิธีดูแลที่ดีที่สุดคงเป็นเก็บกีต้าร์ใส่เคส ครับ