Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องอายุของสายกีต้าร์ครับ  (อ่าน 6617 ครั้ง)

amyok

• member
ขอถามเรื่องอายุของสายกีต้าร์ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 14:27:05 »
ไปได้ยินคนบอกว่าสายกี่ต้าร์เมื่อเล่นไปซักพักสายจะแบนจากการกด ทำให้เสียงเพี้ยนและไม่มีคุณภาพ อยากทราบว่าจะดูยังไงว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้วครับ

chet

• member
Re: ขอถามเรื่องอายุของสายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 14:30:46 »
สายแบนไม่เคยเจอะ ครับ เคยเจอะแต่สนิมจับ จับเมื่อไร มันก็ไม่กังวาน เสียงเริ่มทึบ และมีเพี้ยน

ถึงเวลาไหน ที่จะเปลี่ยนสาย มันตอบยากนะ
บางคน สนิมจับนิดๆ ก็เปลี่ยน บางคนยังไม่มีสนิม แค่รู้สึกกว่ามันไม่ใหม่ ไม่สด ก็เปลี่ยนละ
ผมเองพอรู้สึกว่า มันไม่ใหม่ ก็เปลี่ยนล่ะ

อายุสายมันไม่เท่ากัน บางคนใช้ 3 วันเจอะสนิม
บางคนใช้ 1 เดือน ถึงจะสนิม
ขึ้นอยู่หลายปัจจัย เช่น เหงือ(สำคัญมากๆๆ) หรือ การดูแลรักษา เช็ดทุกครั้งที่เล่นหรือไม่
บางคนเล่นวันละ 1 ชม  หรือ บางคนเล่นวันละ 4-6 ชม. หรือมากกว่านั้น
อายุ และการที่จะเปลี่ยน มันก็ไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย

เอาว่า ถ้ารู้สึกว่า อยากเปลี่ยน ก็เปลี่ยนได้เลย
แต่ก็ไม่ควรปล่อยให้ถึงขนาด สนิมจับสะเสียงทึบ

nhoy

• member
Re: ขอถามเรื่องอายุของสายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:36:05 »
ไปได้ยินคนบอกว่าสายกี่ต้าร์เมื่อเล่นไปซักพักสายจะแบนจากการกด ทำให้เสียงเพี้ยนและไม่มีคุณภาพ อยากทราบว่าจะดูยังไงว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้วครับ
เมื่อเสียงกีต้าร์ทึบ หางเสียงสั้น ปรับทูนเสียงได้ยาก ก็ควรได้เวลาที่จะเปลี่ยนสายครับน้า amyok

amyok

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 09:52:49 »
ขอบคุณครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:54:42 »
ผมว่ามันอยู่ที่เราว่าเราเล่นอาชีพหรือเล่นสนุกอยู่ในบ้าน เเละก็เงินในกระเป๋า ผมว่าถ้าไม่เล่นอาชีพก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเมื่อเสียงเริ่มหมดความเเวววาว ถ้าจะเปลี่ยนกันบ่อยๆถ้าคิดบวกลบคูณหารเเล้วคงจะสามารถซื้อกีต้าร์มาได้อีกตัวเลยทีเดียว เเละก็อย่ามองข้ามการบำรุงรักษาสายด้วยนะครับ ตามตำราสายเสื่อมเสียงเริ่มเพี้ยนปรับจูนยาก ผมก็เเปลกใจว่าทำไมผมไม่เป็นหรือเพราะการดูเเลรักษาสายดีมั้งครับ จะเปลี่ยนเม่ือมีสายใดสายหนึ่งขาดก็จะเปลี่ยนทั้งชุดเลย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 15:17:10 »
ที่ต้องระวังอีกประการหนึ่งก็คือ ถ้าใช้สายที่ไม่ Anti Rust อย่าปล่อยให้สาย 1-2 เป็นสนิมนะครับ เพราะจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เฟรทสึกเร็วขึ้นครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 15:31:29 »
ผมว่ามันอยู่ที่เราว่าเราเล่นอาชีพหรือเล่นสนุกอยู่ในบ้าน เเละก็เงินในกระเป๋า ผมว่าถ้าไม่เล่นอาชีพก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเมื่อเสียงเริ่มหมดความเเวววาว ถ้าจะเปลี่ยนกันบ่อยๆถ้าคิดบวกลบคูณหารเเล้วคงจะสามารถซื้อกีต้าร์มาได้อีกตัวเลยทีเดียว เเละก็อย่ามองข้ามการบำรุงรักษาสายด้วยนะครับ ตามตำราสายเสื่อมเสียงเริ่มเพี้ยนปรับจูนยาก ผมก็เเปลกใจว่าทำไมผมไม่เป็นหรือเพราะการดูเเลรักษาสายดีมั้งครับ จะเปลี่ยนเม่ือมีสายใดสายหนึ่งขาดก็จะเปลี่ยนทั้งชุดเลย

สายเสื่อมจนตั้งยากนี่คืออาการหนักแล้วน่ะครับส่วนมากเปลี่ยนก่อนนะผมว่า...หรือบางทีเราไม่ทันสังเกตถ้าเราเล่นข้างนอกไม่ได้เล่นข้างในเราก็ไม่ทันสังเกตว่า intonation ข้างในมันเพี้ยนแล้วก็มี.....อย่างของผมจะมีอาการประมาณนี้สายใหม่แกะห่อมาเลยเอาไปเล่นร้านชั่วโมงกลับมาสาย 1-2 จะเริ่มดำละครับไป 1 อาทิตย์เสียงจะด้านแล้วเสียงมันจะค่อยๆทึบไปเรื่อยจน 1 เดือนผมจะเปลี่ยน (นี่งกสุดแล้วนะจริงๆ 2 อาทิตย์ก็แย่ละแต่ทนเอา 555) ถ้าไม่เปลี่ยนมันจะเริ่มขาดเริ่มเพี้ยนตอนนี้ล่ะครับพอสายเป็นสนิมได้ที่ตั้งมาสายเปล่าตรงกดซัก  bar 2 ไม่ตรงละข้างในยิ่งเพี้ยนพอตั้งเวลากดเฟรตลึกๆตรงสายเปล่าเพี้ยนตั้งยังไงก็ไม่ตรงล่ะที่นี้ต้องเผื่อๆเอาให้มันเพี้ยนน้อยสุด...

mai_911

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 15:39:27 »
เหงื่อของแต่ละคนไม่เหมือนกันด้วยครับ อ้างอิงกันยากครับ

amyok

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 16:28:50 »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดี

gttle

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 16:33:57 »
เหงื่อของแต่ละคนไม่เหมือนกันด้วยครับ อ้างอิงกันยากครับ

ใช่ครับน้องผมเล่นเสร็จตั้งไว้ข้างนอกไม่ใส่ case จะเป็นเดือนสายยังขาวจั๊วะอิจฉามันจริงๆ ... จขกท.ลองสังเกตุอาการดูครับถ้าสายมันเก่าก็จะเป็นอย่างว่าล่ะครับระยะเวลาจะมากน้อยขึ้นอยู่กับเหงื่อแต่ละคน+การดูแลการเก็บกีตาร์อีกที

J.taka

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 16:42:55 »
ผมก็เช็คเฟรตในนะครับเฟรต 12 สายมันนานเเล้วมันตรงถึง5สายมีสาย6ที่ไม่ตรง มันก็ยังพอรับได้ครับ ส่วนตั้งยากมันก็ไม่เกิดนะครับ ใช้กิปสัน ซึ่งคนไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่ไม่ยักขาดง่ายเเละขึ้นสนิมหรือดำเอาง่ายๆ ขณะสาย เเดด  กับดำง่าย เเละจูนยาก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 18:18:09 »
สำหรับผมเองชอบและใช้ Elixir Nanoweb 80/20 Bronze และ EXP ของ D'ad ซึ่งสุดแล้วแต่ความเหมาะสมกับกีต้าร์ในแต่ละตัวครับ

ในกรณีเรื่องสภาพของสายนั้น ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล สภาพการใช้งาน ตลอดจนการดูแลรักษาของผู้เล่นเป็นสำคัญด้วยครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 18:21:42 »
ผมก็เช็คเฟรตในนะครับเฟรต 12 สายมันนานเเล้วมันตรงถึง5สายมีสาย6ที่ไม่ตรง มันก็ยังพอรับได้ครับ ส่วนตั้งยากมันก็ไม่เกิดนะครับ ใช้กิปสัน ซึ่งคนไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่ไม่ยักขาดง่ายเเละขึ้นสนิมหรือดำเอาง่ายๆ ขณะสาย เเดด  กับดำง่าย เเละจูนยาก

สาย Gibson เสียงดีด้วยนะครับเท่าที่เคยลอง
แต่ที่ไม่นิยม ผมว่าส่วนหนึ่งคือ อาจจะหาซื้อยาก หรือที่หาง่ายๆตามร้านเล็กๆก็มักจะฝังใจว่าเป็นสายปลอมที่ขายกันตามร้านเครื่องเขียน ตจว สมัยเด็กๆ 555

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 00:52:54 »
กีตาร์ผมไม่ได้เปลี่ยนสายมาปีนึง มันก็เล่นได้นะครับ แต่เสียงห่วย
พอเปลี่ยนสายใหม่ ยังกะกีตาร์คนละตัวเลย โคตรเพราะ
:)

J.taka

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 06:02:03 »
ผมเพิ่งขายกีต้าร์ไป ไม่เปลี่ยนสายมาก็เป็นปี ตอนคนซื้อมามาลองดันบอกว่าเพราะเลยนี่ เสียงเพราะ นี่ถ้าผมบอกไม่ได้เปลี่ยนมาเป็นคงจะพูดอีกอย่างนึงครับ มันอยู่ที่ยี่ห้อของสายเเละการบำรุงรักษาคงจะไม่มีอะไรที่จะมีเปรียบเทียบกันอย่างตายตัวหรอกครับ ;D ;D

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 07:22:23 »
เหงื่อแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆ ตามอย่างที่พี่ๆได้บอกไว้ สภาพอากาศ
การเก็บดูแลรักษาเมื่อเล่นเสร็จ ระยะเวลาในการเล่น โอ้ย ผมว่าเยอะครับ 555+ มันกำหนดอายุสายตายตัวไม่ได้
เอาเป็นว่าเล่นเสร็จก็หมั่นเช็ดทำความสะอาดบ้างบ่อยๆ ก็ช่วยยืดอายุได้ครับ แต่ถ้าไม่ติดเรื่องเงินก็...เปลี่ยนไปเหอะครับ
รู้สึกว่ามันเก่าเสียงทึบเสียงเพี้ยนก็เปลี่ยนมันไปเถอะครับ ฮ่าๆ  ;D ไม่มีสายยี่ห้อไหนอมตะใช้10ปีไม่เสื่อมหรอกฮะ 55
ขำๆนะคร้าบ ;D ;D