Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การ Burn กีตาร์ ??  (อ่าน 19002 ครั้ง)

MUI

• member
Re: การ Burn กีตาร์ ??
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 13:52:26 »
เปิดเพลงให้กีต้าร์ฟังสิครับ สามารถเบิร์นได้ทุกย่านเสียงเลย ยิ่งเปิดพวก fingerstyle ยิ่งแจ๋ว ^^

ว่าจะเอารูปเบิร์นกีต้าร์จริง ๆ มาลง แต่ไม่ขึ้น น้าตุ้ยช่วยหน่อยดิ อิอิ แต๊งกิ้ว

น้าหมุ่ยทำเกือบถูกแล้วล่ะครับ เพียงแต่ให้เอาเฉพาะลิ้งค์ไฟล์ภาพอย่างเดียวมาในคำสั่งเท่านั้นครับ
ลิ้งค์ไฟล์ภาพก็คลิกขวา เลือก Properties ที่อยู่ล่างสุด แล้วก๊อปปี้เฉพาะลิ้งมาวางในคำสั่งก็เรียบร้อยครับ  ;)

ขอบคุณน้าตุ้ยหลาย ๆ ครับ ยังไม่ได้ลองเลย อิอิ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 13:56:45 »
อย่าได้เอาไปตากแดดเชียวนะ ไม้บิดคอบิดเชียว

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:04:14 »
อ่านความรู้ขอบ คุณครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:44:38 »
ผมยังไม่เคยใช้ปั๊มลมเบิรน์ กีต้ร์เลยว่าจะลองดูซักหน่อย
เพราะมีปั๊มลมอยู่แล้ว 
แต่ อาจมีข้อสงสัย เกี่ยวกับเรื่อง ความถี่ครับ
ผมไม่รู้ว่าผมคิดลึกไปเองรึเปล่าแบบว่า  ปั๊มมันสั่น ได้แค่ความถี่เดียว มันจะเกี่ยวกันรึเปล่าก็ไม่รู้
แต่ถ้าเราเล่นกีต้าร์ทุกวันมันได้หลายความถี่
สมมุติว่า เวลาปั๊มมันสั่น มัดได้ความถี่เดียว แล้วไม่มันจะถูไล่ความชื้นออกไปเสมอกัน รึเปล่าอันนี้ ผมไม่แน่ใจ
ใครเคยเบิรน์ด้วยวิธีนี้แล้ว
มันจะมีผลข้างเคียงรึเปล่าครับ แบว่าไม้ มีความชื้น ไม่ทั่ว กันทั้งหน้า  ทำให้เสียง แตกต่างออกไปมาก ผมก็ไม่รู้ว่าจะคิดมากไปรึเปล่า
เหมืนแลคเกอร์ที่เคลือยบนผิวไม้ที่  ถ้าความหนาบางไม่ได้สูตรแล้วเสียงก็จะเปลี่ยนไปมาก

อันนี้ ผู้ที่เบินร์แล้วผลเป็นยังไงบ้างครับ  อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ
เพราะที่บ้านผม พื้นเป็นหินอ่อน  เย็นน่าดูเลย  ตอนกลางคืน  ต้องเอากีต้าร์ใส่กล่องแล้วเอากล่องมาวางที่โต๊ะอีกที 
ยังไงมาแชร์ผสบการณ์กันด้วยครับ  ว่าหลังเบิรน์ด้วยปั๊มแล้ว  มีผลข้างเคียงรึเปล่าครับ 
เพราะผมเองก็ ขี้เกียจจะใช้เวลาเบิรน์นานๆเหมือนกัน สำหรับกีต้าร์ผมที่เป็นไม้สปูร๊ท   เจอ อากาศผิดนิดหน่อย เสียงเพี้ยนแล้ว 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 18:50:41 »
ยังไม่เคยลองเลยครับ

เห็นมีคนเคยทำวิธีไว้ หายไปกับบอร์ดเก่าแล้วหรอครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 22:11:14 »
ผมยังไม่เคยใช้ปั๊มลมเบิรน์ กีต้ร์เลยว่าจะลองดูซักหน่อย
เพราะมีปั๊มลมอยู่แล้ว 
แต่ อาจมีข้อสงสัย เกี่ยวกับเรื่อง ความถี่ครับ
ผมไม่รู้ว่าผมคิดลึกไปเองรึเปล่าแบบว่า  ปั๊มมันสั่น ได้แค่ความถี่เดียว มันจะเกี่ยวกันรึเปล่าก็ไม่รู้
แต่ถ้าเราเล่นกีต้าร์ทุกวันมันได้หลายความถี่
สมมุติว่า เวลาปั๊มมันสั่น มัดได้ความถี่เดียว แล้วไม่มันจะถูไล่ความชื้นออกไปเสมอกัน รึเปล่าอันนี้ ผมไม่แน่ใจ
ใครเคยเบิรน์ด้วยวิธีนี้แล้ว
มันจะมีผลข้างเคียงรึเปล่าครับ แบว่าไม้ มีความชื้น ไม่ทั่ว กันทั้งหน้า  ทำให้เสียง แตกต่างออกไปมาก ผมก็ไม่รู้ว่าจะคิดมากไปรึเปล่า
เหมืนแลคเกอร์ที่เคลือยบนผิวไม้ที่  ถ้าความหนาบางไม่ได้สูตรแล้วเสียงก็จะเปลี่ยนไปมาก

อันนี้ ผู้ที่เบินร์แล้วผลเป็นยังไงบ้างครับ  อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ
เพราะที่บ้านผม พื้นเป็นหินอ่อน  เย็นน่าดูเลย  ตอนกลางคืน  ต้องเอากีต้าร์ใส่กล่องแล้วเอากล่องมาวางที่โต๊ะอีกที 
ยังไงมาแชร์ผสบการณ์กันด้วยครับ  ว่าหลังเบิรน์ด้วยปั๊มแล้ว  มีผลข้างเคียงรึเปล่าครับ 
เพราะผมเองก็ ขี้เกียจจะใช้เวลาเบิรน์นานๆเหมือนกัน สำหรับกีต้าร์ผมที่เป็นไม้สปูร๊ท   เจอ อากาศผิดนิดหน่อย เสียงเพี้ยนแล้ว 

มันจะได้ความถี่เดียวครับ คือมันเป็นเสียงของG  ถ้าอยากได้หลายความถี่ ให้เอาคาโป้คาดวันช่องค่อยๆ เลื่อนลงมา  สว่นเครื่องปั๊ม ให้วางไว้บนสายที่ติดกับบริจครับ หาผ้ามาลองบนสายก่อน ลองดูครับ ได้ผลจริงๆ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 19:21:56 »
ทำไมผมมองไม่เห็นภาพอะครับ -*-

Crucify

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 19:51:56 »
ภาพจากเว็บกบน้ำแข็งถ้าไม่ Regist กับเว็บมันจะเข้าดูไม่ได้แล้วครับ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 19:54:32 »
แย่จังเลยครับ อยากได้รูปวิธีทำ ผมไม่รู้จะเอาปั้มรัดกับสาย หรือ วางบนหน้าไม้ หรือวางบน บริดดี

tao

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 20:12:46 »
ประมาณนี้ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:59:18 »
อันนี้วางบนสายใช่ไหมครับ แล้วหน้าไม้จะได้รับความสั่นสะเทือนด้วยหรอครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:15:19 »
อันนี้วางบนสายใช่ไหมครับ แล้วหน้าไม้จะได้รับความสั่นสะเทือนด้วยหรอครับ

ครับ วางบนสาย(ให้ใกล้กับแซดเดิลมากที่สุด) หาอะไรรัดมันไว้ให้อยู่กับที่ครับ
ความสั่นสะเทือน จะส่งต่อจากสาย ลงไปที่แซดเดิล ลงไปที่บริจ และไม้หน้าครับ มันก็เหมือนกับเราดีดสายกีตาร์นั่นแหระครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

tao

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 06:23:59 »
วางบน top ครับ ใต้ฐานมันมีลูกยางและสกรู 4 ตัวถอดสกรูเปิดฝาดึงลูกยางออกจะมีรู หาน๊อตเบอร์ 10 ยาวประมาณ1 -2ซมใส่เข้าไปแทนรูลูกยางล็อคด้านนอกแล้วเอาลูกยางมาสวมเข้าที่ปลายน๊อตเท่านี้ก็เรียบร้อย  ปล.ปั๊มเลือกอันถูกๆมันจะสั่นแรงเลือกได้2ระดับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:32:50 »
^
^
ปั๊มห่วยๆ แจ๋วที่สุด แรงสั่นมันเยอะดี อิอิ ปั๊มดีๆแพงๆ มันนิ่งเกินไป เหมาะสำหรับตู้ปลา แต่อาจไม่เหมาะสำหรับเบิร์นกีต้าร์ ;D

ปล. ปั๊ม 1 หัว ดีกว่าปั๊ม 2 หัว เพราะการสั่นสะเทือนของสองหัวมันหักล้างกันเอง ทำให้สั่นน้อยกว่าหัวเดียวครับ ^^

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:08:46 »
สับสนครับ ไม่รู้จะว่างปั้มบนสาย หรือบนหน้าไม้ดี เห็นแต่ละท่าน ทำไม่ค่อยเหมือนกันเลย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:19:21 »
น่าจะวางบนสายดีกว่าครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:43:36 »
ถ้าเอาแบบต้นฉบับของ เมืองนอก เค้าจะวางบนสายครับ

ถ้าจะให้ดี เอาคาโป้ทาบไว้ด้วย ค่อยเลื่อน ลง มา วันละ 1 ช่อง มันจะทำ ให้ได้ หลายความถี่

หนูนาพาเพลิน

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:37:19 »
up ครับ กระทู้ดีมีสาระ อิอิ ;D ;D

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 12:19:18 »
up ครับ กระทู้ดีมีสาระ อิอิ ;D ;D

พ่อนักขุด ................อิอิ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 12:26:22 »
เอาไปไว้ในห้องเล็กๆ เปิดเพลงดัง ให้กีต้าร์ ก็ได้น่ะ ครับ  ยิ่ง ได้ sub ยิ่ง ดีครับ
Line id: 081-8718003