Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การ Burn กีตาร์ ??  (อ่าน 19004 ครั้ง)

๐GOLF*~

• member
การ Burn กีตาร์ ??
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:21:48 »
การ Burn กีตาร์ ?? คืออะไรครับ มีวิธีการทำอย่างไรบ้างครับ ให้ผลข้างเคียงกับกีตาร์อย่างไรบ้างครับ มีรูปภาพประกอบในการทำจะดีมากเลยครับ
คือผมเคยอ่านในเว็บตอนบอร์ดเก่าอยู่อะครับ แต่ไม่ได้สนใจอะไร เพราะยังไม่ค่อยรู้
แต่ตอนนี้อยากทำดูบ้าง แต่ก็จำไม่ได้ว่าต้องทำยังไง จำได้แค่ว่าใช้ "ออคซิเจนตู้ปลา"
รบกวน น้าๆ พี่ๆ ทุกท่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ เอาไว้เผื่อ น้องใหม่ๆด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: การ Burn กีตาร์ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:46:46 »
คือ ไม้ที่ทำกีตาร์มาใหม่ๆ การสั่นตัวยังไม่เข้าที่เข้าทาง เสียงมันเลยออกมาแข็งๆครับ เมื่อเราเล่นไปเรื่อยๆ ไม้สั่นตัวได้ดีขึ้น เสียงกีตาร์ก็จะดีขึ้นเรื่อยๆครับ
และความชื้นในเนื้อไม้นั้นยังค่อนข้างเยอะ ความสั่นสะเทือนนั่นช่วยให้ความชื้นกลายเป็นไอน้ำระเหยออกจากเนื้อไม้ครับ
ยิ่งเราเล่นมากเท่าไหร่ ความชื้นในเนื้อไม้ก็จะออกไปเรื่อยๆครับ ยิ่งเราเล่นมาก ไม้ก็จะยิ่งแห้งเร็วครับ

ส่วนเครื่องปั้มออกซิเจนตู้ปลานั้น เป็นทางลััดครับ แทนที่เราจะอาศัยการสั่นจากการเล่นเพียงอย่างเดียว เราก็ลดระยะเวลา โดยการหาอย่างอื่นมาทำให้ไม้สั่นครับ
คือ เครื่องออกซิเจน นั่นเอง

วิธีก็คือ วางกีตาร์หงายไว้บนวัสดุที่นุ่ม เอาเครื่องปั้มออกซิเจน วางไว้บนสายกีตาร์บริเวณติดกับแซดเดิล หาอะไร รัด หรือ ล๊อก มันไว้กับที่(อย่าให้มันดิ่นตกไปบนบอดี้กีตาร์เชียว)
แล้วเสียบปลั๊ก ทิ้งไว้ทั้งคื่นครับ พอเช้ามา เราก็เอามันมาเล่นปกติครับ พอก่อนนอนเราก็ทำอีก ทำอย่างงี้ซัก 1-2 อาทิตย์ รู้เรื่องครับ ^ ^''
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:00:30 »
ก็เหมือนการเบิร์นลำโพง, หูฟัง, เครื่องเสียง ฯลฯ ครับ เพื่อนให้ชิ้นส่วนที่ประกอบกันอยู่เข้าที่เข้าทางมากขึ้น

เพราะกีต้าร์อคูสติกกำเนิดเสียงโดย physical ประมาณว่าเกิดจากการสั่นของชิ้นส่วน ซึ่งถ้าชิ้นส่วนเข้าที่เข้าทางก็(ควร)จะให้เสียงที่ดีขึ้น

เพราะสังเกตว่ากีต้าร์ยิ่งนานยิ่งเสียงดีครับ เหตุผลก็ด้านบนที่ว่ามา

ทางลัดฝั่งเครื่องเสียงเค้าจะมีการเบิร์นโดยเปิดไฟล์(ที่อ้างว่า)สำหรับเบิร์นโดยเฉพาะ หรือบางคนก็เปิดเพลงทั่วไปนี่แหละ

เปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน ระยะเวลาก็แล้วแต่จะอ้างกัน

ทางลัดฝั่งกีต้าร์ก็เหมือนอย่างที่น้า joncater ว่าแหละครับ

ส่วนตัวผมก็เล่นทุกวัน ๆ ก็เป็นการเบิร์นไปในตัวครับ ^.^

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:33:59 »
ผมเคยได้ยินว่า(จากบอร์ดเก่า จำได้ลางๆ) เบิร์นด้วยเครื่องออกซิเจน 1 เดือน เท่ากับเราเบิร์นด้วยการเล่นแบบปกติ 1 ปี อะไรทำนองเนี้ยอะครับ เห็นผลชัดเจน
เช่น เราเล่นกีตาร์วันละ 2 ชม เท่ากับเราเบิร์นได้วันละ 2 ชม
แต่ถ้าเราเบิร์นด้วยเครื่องออกซิเจน คืนนึง เราเบิร์นได้ 8-10 ชม. รวมเวลาที่เราเล่นปกติตอนกลางวันอีก 2 ชม ตีไป 12 ชม.
ถ้าใครขยันเบิร์ด อาจจะได้วันละ 24 ชม เลยนะครับ แบบว่า หยิบมาเล่นเสร็จ พอเลิกเล่นก็เบิร์นต่อ เวลานอนก็เบิร์น ออกไปข้างนอกก็เบิร์น
ถ้าเป็นอย่างนั้น เราจะเบิร์นประหยัดเวลาไปประมาณ 10 เท่า เวลาเบิร์น 1 ปี เหลือแค่เดือนกว่าๆ อะไรประมาณนี้อะครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Kamen_Rider

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:41:14 »
เล่นบ่อย ๆ เล่นทุกวัน ๆ กีตาร์เสียงดีด้วยครับ มีความสุขด้วยครับ เล่นทุกวันเสียงดีขึ้นทุกวันครับ ส่วนเครื่องช่วยก็ช่วยได้ครับ อย่างที่น้า ๆ ว่าก็ดีครับ หรือ เปิดเพลงให้กีตาร์ฟังก็ได้ครับมันก็จะสั่น ๆๆๆๆ เหมือนกันครับ หรือใช้เครื่องสั่นช่วยก็ได้ครับ ได้ผลหมดเลยครับ ผมลองแล้วครับ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 03:13:25 »
ขอบคุณมากครับ ออกซิเจน ต้องว่างบนสาย หรือวางบนหน้าไม้กีตาร์ครับ มีภาพประกอบด้วยก็ดีน่ะครับ ^^

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:46:57 »
เกิด ปั๊ม มันดันเสียช่วงที่เบิรน์  พอดี  แล้ว ไฟไห้ม  ล๊ะเป็นเรื่องเลย 
ยังไง เบิรน์ ช่วงที่เรา  อยู่บ้านดีกว่า
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:33:31 »
เห็นน้าหมุ่ยแกเอาย่างไฟนะครับ
:)

Martin B.Taylor

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:45:07 »

ผมใช้วิธีนี้สบายใจได้ไม่หลุดแน่นอน ลงทุน10บาทหาไม้มาเจาะรูรัดเจ้าเครื่องอ็อกซิเจนไว้กับบริดจ์หาผ้ามารองข้างใต้สักหน่อยก่อนทำการรัดครับ
วิธีนี้ต้องอดใจเล่นกีต้าร์หน่อยเพราะต้องถอดสาย แต่คุ้มครับอาทิตย์เดียวเห็นผล  8) 8)

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 21:52:49 »

ผมใช้วิธีนี้สบายใจได้ไม่หลุดแน่นอน ลงทุน10บาทหาไม้มาเจาะรูรัดเจ้าเครื่องอ็อกซิเจนไว้กับบริดจ์หาผ้ามารองข้างใต้สักหน่อยก่อนทำการรัดครับ
วิธีนี้ต้องอดใจเล่นกีต้าร์หน่อยเพราะต้องถอดสาย แต่คุ้มครับอาทิตย์เดียวเห็นผล  8) 8)
วางอย่างนี้ไม้มันไม่เปราะหมดหรอครับ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 21:56:32 »
นอกจากเครื่องปั๊มออกซิเจนตู้ปลา มีวิธีอื่นมั้ยครับ

บ้านผมไม่ได้เลี้ยงปลา ^.^

immorkz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 22:01:51 »
ถ้าไปขโมยจากตู้ปลาพี่สาว
ปลาจะตายมั้ยคะ : ))

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 22:09:00 »

ฮ่า ๆ ๆ อันนี้้ต้องลองดูครับถึงจะรู้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 23:23:51 »

ปลาไม่ตายหล่อกครับ ผมว่าคุณจะตายมากกว่า.............อิอิ โดนพี่สาว จั๊กจี้ จนขาดใจตาย......555

Kamen_Rider

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:23:06 »
นอกจากเครื่องปั๊มออกซิเจนตู้ปลา มีวิธีอื่นมั้ยครับ

บ้านผมไม่ได้เลี้ยงปลา ^.^

ลองดูเวปนี้นะครับ ทำงานคล้าย ๆ เครื่องให้อ๊อกซิเยนปลาครับ
http://tonerite.com/

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:14:08 »
เปิดเพลงให้กีต้าร์ฟังสิครับ สามารถเบิร์นได้ทุกย่านเสียงเลย ยิ่งเปิดพวก fingerstyle ยิ่งแจ๋ว ^^

MUI

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:48:15 »
เปิดเพลงให้กีต้าร์ฟังสิครับ สามารถเบิร์นได้ทุกย่านเสียงเลย ยิ่งเปิดพวก fingerstyle ยิ่งแจ๋ว ^^

ว่าจะเอารูปเบิร์นกีต้าร์จริง ๆ มาลง แต่ไม่ขึ้น น้าตุ้ยช่วยหน่อยดิ อิอิ แต๊งกิ้ว

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:25:22 »
เดี๋ยวจะ งง ไปกันใหญ่ น้าๆ มุก เยอะจริงๆ ปล่อยกันกระจาย 555555+

การที่บอกว่าไม้ยังไม่แห้ง จริงๆ น่าจะบอกว่า ไม้ยังมีความชื้น แบบนี้ฟังดู get กว่า
ส่วนการ burn กีต้าร์ คือการทำให้ไม้กีต้าร์มีการกระพือ ส่วนวิธีการที่ทำให้มัน กระพือ ก็คือการเล่น ฟังแบบ อธิบายแบบนี้ น่าจะเข้าใจขึ้นนะครับ

ดังนั้น ถ้าอยากจะให้ไม้หรือกีต้าร์ มันมีความชื้นน้อยลง หรือที่เรียกกันว่่า แห้ง!
ก็ต้องหมั่นเล่นบ่อยๆๆๆๆ ใช้งานเยอะๆๆๆ พอ burn ได้ที่ คราวนี้...เสียงมันก็จะเปิด ใส กังวาน พุ่ง ครบเครื่อง

nco4433

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:30:59 »
แจ่มครับ...ต้องลองครับ..

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:42:35 »

ว่าจะเอารูปเบิร์นกีต้าร์จริง ๆ มาลง แต่ไม่ขึ้น น้าตุ้ยช่วยหน่อยดิ อิอิ แต๊งกิ้ว

น้าหมุ่ยทำเกือบถูกแล้วล่ะครับ เพียงแต่ให้เอาเฉพาะลิ้งค์ไฟล์ภาพอย่างเดียวมาในคำสั่งเท่านั้นครับ
ลิ้งค์ไฟล์ภาพก็คลิกขวา เลือก Properties ที่อยู่ล่างสุด แล้วก๊อปปี้เฉพาะลิ้งมาวางในคำสั่งก็เรียบร้อยครับ  ;)