Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สาย 80/20 กับ สาย Phosphor Bronze  (อ่าน 32775 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: สาย 80/20 กับ สาย Phosphor Bronze
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:25:56 »
80/20 เบอร์ 10 Ernie Ball
ผมพึ่งลองซื้อมาใส่เมื่อไม่กี่วันมานี้เองครับ
เหตุจำเป็นเพราะทางร้านที่ผมไปซื้อ เหลือแต่รุ่นนี้รุ่นเดียว บวกกับอยากลองอะไรแปลก ๆ
เดิมเคยใช้สายเบอร์ 11กับ 12(เช่นDAD Phosphor Bronze EXP 11)

พอมาใส่ 80/20 เบอร์ 10
เสียงใสกว่าเดิมมาก fingerstyle พุ่ง ๆ เป็นเม็ด ๆกว่าเดิม
แต่พอ Strum เท่านั้นแล เสียงพร่ามัวมากๆ เลยครับ ห่วยแย่บรมห่วย อธิบายไม่ถูกจริง ๆ
เสียกีตาร์เลยทีเดียว
แต่ขำๆครับ เป็นบทเรียนว่า 80/20 ไม่เหมาะกับ Strum และกีตาร์ของผมอย่างแรง  ;D ;D ;D
     ผมก็เคยโดนเหมือนน้าครับ พอดีทางร้านสายเบอร์ 11-12 หมด เลยลองซื้อสาย dad เบอร์ 10 มาลองใส่ดู ปรากฏว่า ใส่ได้อาทิตย์เดียว ถอดทิ้งเลยครับ
ครับ ขอบคุณน้า wichian ที่กรุณาเล่าสู่กันฟังครับ

nhoy

• member
Re: สาย 80/20 กับ สาย Phosphor Bronze
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:31:47 »
ตอนนี้ผมใช้ Phosphor Bronze 0.12 only เลยครับ
ครับ น้าโก้ เหมาะกับ JE-18/N เลยนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:35:39 »
เข้ามาขอความรู้ครับ
ด้วยความยินดีครับน้าbaitorys
ต้องขอขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่กรุณานำประสบการณ์มาแบ่งปันให้ทราบกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:40:02 »
ความรู้เยอะ ๆ กวาด ๆ ไปใส้ไว้ในกระทู้ผมหน่อยดีกว่า ;D
ครับน้า AGP8x
น้าๆ ทุกคนกรุณาตอบ และเล่าประสบการณ์ พร้อมทั้งให้คำแนะนำอันเป็นความรู้มากๆ เลยครับ 

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 22:32:28 »
เอ แต่ไปดูมาใหม่ ปรากฏว่าที่ใช้อยู่คือ D'addario PH/BZ Custom light EXP26

แล้วทำไมตีคอร์ดถึงกรุ๊งกริ๊งๆ? ชักงงๆแล้วค่ะ
สวัสดีครับคุณ Mini ShoPPeR   ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเป็นสายเคลือบนานหรือยังครับ
เพราะสายเคลือบเมื่อเวลาเปลี่ยนสายใหม่ๆ เสียงที่เปล่งออกมามักจะไม่ค่อยดีทันทีครับ คงเป็นแบบที่คุณ Mini ShoPPeR รู้สึกนั่นแหละครับ  แต่พอเล่นไปนานๆ แล้วเสียงจะดีและคงสภาพนานกว่าสายธรรมาดามาก  กว่าเสียงจะดร็อปครับ

EXP นี่หมายถึงสายเคลือบใช่มั๊ยค่ะ แล้วถ้าเป็นสายธรรมดาละค่ะ มันจะกรุ๊งกริ๊งๆมั๊ย น้าหน่อยพูดถึงสายเคลือบก็เอะใจ เพราะที่สั่งมาเป็นอันนี้ค่ะ D'addario PH/BZ Custom light EJ26 11-52 (ขออภัยอย่างสูงงงงงงค่ะ ^^) มันสายธรรมดาใช่ป่าวค่ะ?
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

nhoy

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 23:49:24 »
เอ แต่ไปดูมาใหม่ ปรากฏว่าที่ใช้อยู่คือ D'addario PH/BZ Custom light EXP26

แล้วทำไมตีคอร์ดถึงกรุ๊งกริ๊งๆ? ชักงงๆแล้วค่ะ
สวัสดีครับคุณ Mini ShoPPeR   ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเป็นสายเคลือบนานหรือยังครับ
เพราะสายเคลือบเมื่อเวลาเปลี่ยนสายใหม่ๆ เสียงที่เปล่งออกมามักจะไม่ค่อยดีทันทีครับ คงเป็นแบบที่คุณ Mini ShoPPeR รู้สึกนั่นแหละครับ  แต่พอเล่นไปนานๆ แล้วเสียงจะดีและคงสภาพนานกว่าสายธรรมาดามาก  กว่าเสียงจะดร็อปครับ

EXP นี่หมายถึงสายเคลือบใช่มั๊ยค่ะ แล้วถ้าเป็นสายธรรมดาละค่ะ มันจะกรุ๊งกริ๊งๆมั๊ย น้าหน่อยพูดถึงสายเคลือบก็เอะใจ เพราะที่สั่งมาเป็นอันนี้ค่ะ D'addario PH/BZ Custom light EJ26 11-52 (ขออภัยอย่างสูงงงงงงค่ะ ^^) มันสายธรรมดาใช่ป่าวค่ะ?
ใช่ครับ คุณ Mini ShoPPeR  ถ้าเป็น EJ ก็คือสายธรรมดาครับ   ผมต้องขอโทษด้วยนะครับถ้าจะทำให้สับสน
ปกติแล้วสายประเภท Phosphor Bronze ก็จะอุ่นกว่าและกรุ๊งกริ๊งน้อยกว่าสายประเภท 80/20 ครับ
และสายเคลือบกับสายธรรมดาความกรุ๊งกริ๊งนั้นแทบจะพอๆ กัน หรือถ้าแตกต่างก็น้อยมากครับ

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 01:09:50 »
เปล่าค่ะ เป็นเพราะหนูสับสนเอง ^^

อืม งั้นที่มันกรุ๊งกริ๊งๆเป็นเพราะสาเหตุอื่นได้อีกหรือเปล่าค่ะ รู้สึกว่าหลังจากเอาไปเปลี่ยนสายที่ร้านแล้วเค้าปรับแอคชั่น แล้วก็เปลี่ยนนัทอันใหม่ ไม่ทราบเหมือนกันว่านัทใหม่มันเป็นกระดูกหรือเปล่า แต่เมื่อเทียบกับแซดเดิล(เดิม)แล้ว มันฝนลงยากมากพอสมควรเลยค่ะ (ใช้กระดาษทรายเบอร์ 400)
กลับมาเล่นแล้วเสียงมันไม่เหมือนเดิมเลยค่ะ ใส่ Phosphor Bronze แล้วก็ยังกรุ๊งกริ๊งอย่างที่บอกไปแล้วอะค่ะ  พอจะมีวิธีแก้ไหมค่ะ ?

เอาซะยาวเลยแฮะ ขอบคุณมากค่ะน้าหน่อย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 01:32:25 »
เปล่าค่ะ เป็นเพราะหนูสับสนเอง ^^

อืม งั้นที่มันกรุ๊งกริ๊งๆเป็นเพราะสาเหตุอื่นได้อีกหรือเปล่าค่ะ รู้สึกว่าหลังจากเอาไปเปลี่ยนสายที่ร้านแล้วเค้าปรับแอคชั่น แล้วก็เปลี่ยนนัทอันใหม่ ไม่ทราบเหมือนกันว่านัทใหม่มันเป็นกระดูกหรือเปล่า แต่เมื่อเทียบกับแซดเดิล(เดิม)แล้ว มันฝนลงยากมากพอสมควรเลยค่ะ (ใช้กระดาษทรายเบอร์ 400)
กลับมาเล่นแล้วเสียงมันไม่เหมือนเดิมเลยค่ะ ใส่ Phosphor Bronze แล้วก็ยังกรุ๊งกริ๊งอย่างที่บอกไปแล้วอะค่ะ  พอจะมีวิธีแก้ไหมค่ะ ?

เอาซะยาวเลยแฮะ ขอบคุณมากค่ะน้าหน่อย

อาจจะเป็นกระดูกก็ได้ครับ ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นก็จะให้โทนเสียงที่ออกแหลมขึ้นด้วย    คุณ Mini ShoPPeR ไม่ชอบเล่นฟิงเกอร์สไตล์หรือครับ เพราะคนที่เล่นแนวนี้จะชอบเสียงประเภทกรุ๊งกริ๊งๆ สดใสดีครับ
ซึ่งถ้าไม่ชอบก็อาจจะลองเปลี่ยนกลับมาเป็นแซดเดิ้ลตัวเดิมดูก็ได้ครับว่าจะดีขึ้นไหม  เผอิญผมไม่มีโอกาสเห็นกีต้าร์ของคุณ Mini ShoPPeR  เลยไม่สามารถบอกชัดลงไปได้ว่า เป็นเพราะอะไรครับ
ผมยินดีมากครับที่ได้มีโอกาสตอบคำถามของคุณ Mini ShoPPer    ขอขอบคุณเช่นกันครับ

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 01:44:41 »
คือตัวเก่าเป็นทรง D ค่ะ กีตาร์โนเนมอะค่ะ จะเอาให้น้องหัดเล่น เน้นตีคอร์ดอย่างเดียวหล่ะค่ะ มันเลยดูจะไม่เวิร์คซักเท่าไหร่
แซดเดิลตัวเดิมค่ะ ที่เปลี่ยนคือนัท แล้วนัทเดิมร้านก็คงทิ้งไปแล้วอะค่ะ ถ้าเปลี่ยนนัทใหม่ ควรเลือกแบบไหนดีค่ะ เอาแบบเสียงเหมาะกับการตีคอร์ดอะค่ะ
 ( รู้สึกว่าออกนอกกระทู้ไปเยอะเลยนะเนี่ยนะ )
ปล.ส่วนตัวชอบฟิงเกอร์สไตล์ค่ะ เบื่อการตีคอร์ดร้องเพลงไปโดยปริยาย ^^ ตัวที่ใช้อยู่ก็ OM อะค่ะน้าหน่อย ยินดีมากๆเช่นกันค่ะ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 02:04:34 »
คือตัวเก่าเป็นทรง D ค่ะ กีตาร์โนเนมอะค่ะ จะเอาให้น้องหัดเล่น เน้นตีคอร์ดอย่างเดียวหล่ะค่ะ มันเลยดูจะไม่เวิร์คซักเท่าไหร่
แซดเดิลตัวเดิมค่ะ ที่เปลี่ยนคือนัท แล้วนัทเดิมร้านก็คงทิ้งไปแล้วอะค่ะ ถ้าเปลี่ยนนัทใหม่ ควรเลือกแบบไหนดีค่ะ เอาแบบเสียงเหมาะกับการตีคอร์ดอะค่ะ
 ( รู้สึกว่าออกนอกกระทู้ไปเยอะเลยนะเนี่ยนะ )
ปล.ส่วนตัวชอบฟิงเกอร์สไตล์ค่ะ เบื่อการตีคอร์ดร้องเพลงไปโดยปริยาย ^^ ตัวที่ใช้อยู่ก็ OM อะค่ะน้าหน่อย ยินดีมากๆเช่นกันค่ะ

ในความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผมว่า "นัท" ไม่ค่อยจะมีผลต่อเสียงสักเท่าไหร่ ผมว่าใช้แบบพลาสติคธรรมดาก็คงได้ครับ
ที่คุณ Mini ShoPPeR เขียนไว้ในวงเล็บนั้น ไม่เป็นไรเลยครับ ผมกลับยินดีเสียอีกที่ได้มีโอกาสพูดคุยกันเรื่องกีต้าร์ครับ
ผมจำได้แล้วครับว่า คุณ Mini ShoPPeR ใช้กีต้าร์ทรง OM   ผมว่าทรง OM นี่นอกจากจะเหมาะกับแนวฟิงเกอร์สไตล์แล้ว ยังมีขนาดและรูปร่างเหมาะกับคุณผู้หญิงด้วยนะครับ

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 14:08:24 »
อืม งั้นก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรแล้วอะค่ะ ถึงได้กรุ๊งกริ๊งแบบนั้น แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ ดูไปเรื่อยๆ ^^

ขอบคุณน้าหน่อยอีกครั้งค่ะ  ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 20:53:11 »
อืม งั้นก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรแล้วอะค่ะ ถึงได้กรุ๊งกริ๊งแบบนั้น แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ ดูไปเรื่อยๆ ^^

ขอบคุณน้าหน่อยอีกครั้งค่ะ  ;D
ลองเล่นไปสักพักนะครับคุณ Mini ShoPPeR เสียงนั้นอาจะหายไปก็ได้    ต้องขอโทษด้วยครับผมไม่ทราบสาเหตุจริงๆ เลยไม่กล้าลงความเห็นที่แน่ชัดลงไป ทั้งๆ ที่อยากจะช่วยมากครับ
ขอบคุณคุณ Mini ShoPPeR ด้วยเช่นกันครับ

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 21:14:03 »
ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะน้า :D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:55:45 »
ยังอยากที่จะรับฟังความคิดเห็น และประสบการณ์จากน้าๆ ทุกท่านครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:00:57 »
ยังอยากที่จะรับฟังความคิดเห็น และประสบการณ์จากน้าๆ ทุกท่านครับ
ขอเข้ามาหาประสบการณ์ ได้มั่ยครับ น้าหน่อย  ฮี่ ๆๆๆๆ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

nhoy

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 13:44:26 »
ขอเข้ามาหาประสบการณ์ ได้มั่ยครับ น้าหน่อย  ฮี่ ๆๆๆๆ

สวัสดีครับน้า Montri  สบายดีนะครับ
ยินดีมากเลยครับ เพราะผมเองก็จะได้เรียนรู้จากประสบการณ์ของน้า Montri และน้าๆ ทุกท่านด้วยครับ

Canterbury

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 16:00:28 »
ผมก็เ่ลนไม่ค่อยเก่งนะครับ แต่จะมา share ประสบการณ์ครับว่า

ผมพึ่งเปลี่ยนจากสาย Elixir 0.11 Nanoweb Phosphor Bronze
มาเป็น Addario 0.11 เีคลือบ รู้สึกเลยว่าอันหลังดีกว่า ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
แต่เสียงแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

p.s. ผมใช้ Takamine ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 17:49:04 »
ผมก็เ่ลนไม่ค่อยเก่งนะครับ แต่จะมา share ประสบการณ์ครับว่า

ผมพึ่งเปลี่ยนจากสาย Elixir 0.11 Nanoweb Phosphor Bronze
มาเป็น Addario 0.11 เีคลือบ รู้สึกเลยว่าอันหลังดีกว่า ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
แต่เสียงแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

เรียนน้า Canterbury  สาย EXP และ EJ ของ D'ad จะเหมาะกับ Takamine ครับ
ส่วน Elixir Nano Phosphor Bronze นั้นเป็นสายที่ดีนะครับ เหมาะกับ Taylor และอีกหลายแบรนด์เลย  ทั้งนี้การเลือกที่จะใช้สายใดจึงขึ้นอยู่ที่ความเหมาะสมกับกีต้าร์แบรนด์ต่างๆ นอกเหนือไปจากความชอบของแต่ละท่านในอีกส่วนหนึ่งด้วยครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 18:12:01 »

เหมือนผู้หญิงสวย  กับผู้หญิงน่ารัก  นั่นแหละครับ  ซึ่งดีทั้งคู่  มันอยู่ที่ว่า เราเองชอบแบบไหน สไตล์ไหน ?

ซึ่งส่วนตัว  ขอบ และรัก  ทั้งสองแบบ ครับ  ขึ้นอยู่กับว่า เราจะพาไปออกงานไหน ?  ในบรรยากาศแบบใด ? เพื่อให้ได้ตรงตามความรู้สึก และความต้องการของเรา ครับ

Finger Picking Style

nhoy

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 16:51:28 »

เหมือนผู้หญิงสวย  กับผู้หญิงน่ารัก  นั่นแหละครับ  ซึ่งดีทั้งคู่  มันอยู่ที่ว่า เราเองชอบแบบไหน สไตล์ไหน ?

ซึ่งส่วนตัว  ขอบ และรัก  ทั้งสองแบบ ครับ  ขึ้นอยู่กับว่า เราจะพาไปออกงานไหน ?  ในบรรยากาศแบบใด ? เพื่อให้ได้ตรงตามความรู้สึก และความต้องการของเรา ครับ

น้ากวาง เปรียบเทียบได้ยอดเยี่ยมมากครับ  :D