Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ FENDER CD-60CE  (อ่าน 24117 ครั้ง)

A[2]Z

• member
สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ FENDER CD-60CE
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:47:29 »
ไม่ทราบว่ามีน้าๆท่านไหนที่ใช่กีตาร์ตัวนี้บ้างครับ ?
แล้วคุณภาพเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

nai chic

• member
    • www.facebook.com
Re: สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ FENDER CD-60CE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:59:21 »
ไม่ทราบว่ามีน้าๆท่านไหนที่ใช่กีตาร์ตัวนี้บ้างครับ ?
แล้วคุณภาพเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ
ผมเคยใช้แต่ขายไปถูกๆเลยครับ..พูดตามตรงว่าเสียงป๋องแป๋งมากครับ วัสดุที่ให้มาค่อนข้างคุณภาพต่ำครับ เสียงไม่ค่อย balance ครับ ผมเคยเห็นบางตัวบริดเกือบจะหลุดอยู่แล้วครับ ส่วนตัวผมว่ามี 2 อย่างที่ให้มาดี..
   1.ปรีย์แอมม์
   2.ฮาสเคส นอกนั้น มองรุ่นอื่นเถอะครับ fender ต้องไฟฟ้าครับ โปร่งผมว่าไม่ผ่านครับ...

[SK]Choke

• member
Re: สอบถามความเห็นเกี่ยวกับ FENDER CD-60CE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:15:16 »
ถ้าซื้อมาผมขอซื้อเคสต่อนะคร้าบ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:25:25 »
เรียนน้า A[2]Z   ลองเลือกดูหลายๆ ยี่ห้อก่อนตัดสินใจนะครับ
ไปลองจับลองเล่นดูเลยว่าเราชอบไหม

A[2]Z

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:47:42 »
เรียนน้า A[2]Z   ลองเลือกดูหลายๆ ยี่ห้อก่อนตัดสินใจนะครับ
ไปลองจับลองเล่นดูเลยว่าเราชอบไหม

ครับผม คือ จริงๆแล้ว ผมกำลังจะซื้อ crafter je-18n อยู่ครับ
แต่ระหว่างนี้ก้อดูไปเรื่อยๆอะครับ
ขอบคุณน้า nhoy มากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 02:24:51 »

ครับผม คือ จริงๆแล้ว ผมกำลังจะซื้อ crafter je-18n อยู่ครับ
แต่ระหว่างนี้ก้อดูไปเรื่อยๆอะครับ
ขอบคุณน้า nhoy มากครับ
JE-18/N  เป็นกีต้าร์ที่เสียงดี ใช้ได้เลยครับน้า A[2]Z

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 03:08:40 »
Fender CD-60CE  ผมไม่เคยได้ยินคำชมเรื่องเสียงเลยครับ : (

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:09:06 »
ต้องยอมรับว่ารุ่นนี้ ร้านเบ้เงียบเส็ง ทำการตลาดดีมากครับ โปรโมทตามแมกกาซีนบ่อย ตอนแรกๆผมยอมรับว่ายังสนใจเลยครับเห็นตั้งราคา 9xxx รวมฮาร์ดเคส และยิ่งเป็นเฟนเดอร์อีก ว้าววว แต่พอสืบไปสืบมาถึงได้รู้ความจริง อิอิ "ซื้อเคสแต่แถมกีต้าร์"??? ^^
MUGEN_guitar_SHOP

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:20:41 »
ต้องยอมรับว่ารุ่นนี้ ร้านเบ้เงียบเส็ง ทำการตลาดดีมากครับ โปรโมทตามแมกกาซีนบ่อย ตอนแรกๆผมยอมรับว่ายังสนใจเลยครับเห็นตั้งราคา 9xxx รวมฮาร์ดเคส และยิ่งเป็นเฟนเดอร์อีก ว้าววว แต่พอสืบไปสืบมาถึงได้รู้ความจริง อิอิ "ซื้อเคสแต่แถมกีต้าร์"??? ^^
+++++1ล้าน..อิอิ..ตอนผมใช้..ขายเคสได้แพงกว่ากีตาร์อีก..555555+++

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
:)

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:06:01 »
+++++1ล้าน..อิอิ..ตอนผมใช้..ขายเคสได้แพงกว่ากีตาร์อีก..555555+++

55555 ขนาดนั่นเลยเหรอครับ.........

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:03:27 »
ผมก็เคยเกือบไปเหมือนกัน..............อิอิ ดีนะ เข้าบ้านไม้ก่อน  ไม่งั้น ที่อยู่กับผมคงเหลือแต่ เคสครับ.............อิอิ

A[2]Z

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 09:19:03 »

55555 ขนาดนั่นเลยเหรอครับ.........
555555 +1
ผมก็เคยเกือบไปเหมือนกัน..............อิอิ ดีนะ เข้าบ้านไม้ก่อน  ไม่งั้น ที่อยู่กับผมคงเหลือแต่ เคสครับ.............อิอิ
แสดงว่ากีตาร์แย่มาก อิอิ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:19:23 »
รุ่นนี้มี น้าๆ บอกว่า ซื้อเคส แถมกีต้าร์
เอาเรื่องจริงมาพูดเล่นซะของเค้าเสียเลย
รักเธอนะ....กีต้าร์

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:34:00 »
เค้าก็น่าจะมีดีของเค้าบางนะครับ เห็นทางร้านบอกว่า สั่งมาเท่าไรก็ขายหมด
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

uhhu

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:36:52 »
ผมว่าซื้อเคส กับกีต้าร์พร้อมกันน่าจะเหมาะกว่านะครับ มันก็ไม่ได้ขีเหร่อะไรนะครับ...

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:56:34 »
พอดีใช้อยู่ ก็สมราคาดีครับ ถ้าหักค่าเคสไปแล้ว ตัวกีตาร์ก็สมราคาแล้วครับ

คุ้มครับผมว่า ตัว 2011 เป็นตัวปรับปรุงนะครับ ดีกว่าตัวเก่าๆ ที่เคยมีปัญหาแบบที่ อยู่ในบอร์ด

ผมก็คิดว่า ไอ่ที่เขาเล่าว่าๆๆๆ ก็ฟังหูไว้หูนะครับ

มีเท่าไหร่ก็หมดครับตัวนี้ ถึงถามว่าจริงๆ มีกี่คนได้ลองกันแน่

อยากให้ไปลองตัวของปี 2011  ที่แก้ไข ปรับปรุงคุณภาพมาแล้วกันก่อนนะครับ รู้สึกไม่เป็นธรรม ที่บางท่านไม่ได้ลอง

(1. ขอบซาว์โฮลด์ เนียนมาก ดูไม่ออกว่าเป็นลามิเนต เดินขอบฝังมุขด้วย รวมถึงลายเข้าขอบกีตาร์มีการเดินลายดำสลับขาว แบบเส้นบาง (รุ่นเก่าขอบดำทั้งหมด)
 2. ปรับปิคอัพเป็น FISHMAN ISYS III ช่องแบตแบบใหม่
 3. สายของเฟนเดอร์เอง 0.12-0.53 จากเดิมของ dadd (ลงยี่ห้อถูกป่าวหว่า)
 4. เคสเป็นรุ่นใหม่ดีกว่าเดิม (ด้านในมีช่องใส่ของแบบใหญ่กว่าเดิมค่อนข้างมาก) แต่คุณภาพผมว่าพอเดิม
 5. ตัวกีตาร์ มีแบ่งไม้กั้นห้องเสียงเอาไว้เพิ่มความกังวาน จากเดิมที่ไม่มี)

พอมาอ่านแล้วก็ข้ามเจ้าตัวนี้ไปเลยย เสียโอกาศนะครับ

และไม่ให้ลำเอียงแบบเชียร์เว่อร์ๆ ผมจึงของลงข้อเสียไปด้วยจากที่ใช้มา

(1. ลายไม้หลังมะฮอก อาจไม่สวยงามเมื่อเทียบยี่ห้ออื่นหลายๆ รุ่น  เพราะรุ่นนี้เป็นแบบการเคลือบโพลี(คล้ายๆ แล็กเกอร์)ทำให้ลายไม้ที่ไม่ค่อยแจ่มถูกดึงออกมาค่อนข้างมากมาก ต่างกับยี่ห้ออื่นที่เป็น ซาติน แต่น่าจะได้เรื่องได้ความคงทนมาแทน
 2. ตั้งแอ็คชั่นมาสูง แต่รู้สึกเป็นปกติของยี่ห้อนี้ไปเลย เพราลองดูทุกซีรีย์ ที่ขาย มาสูงหมดทุกตัว (ใครไม่ชอบของสูง มีเสียตังค์มาแก้ไขอีแน่ๆ) ดีที่ผมชอบของสูงอิอิ
 3. ราคาระดับนี้เหมือนจะคุ้มได้กล่อง แต่ผมว่าจริงๆ ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบเหมือนกับใคร จะเอาเงินไปซื้อกล่องยี่ห้ออื่น แบบอื่นที่ชอบทีหลังก็ได้เหมือนกัน (แต่ถ้าเอาง่ายๆ ไม่ได้ย้ายไปไหนมาไหนบ่อยๆ ก็คุ้มเพราะกล่องก็ราคาเกือบ 2.5k แล้วมั้ง) แถมแปะยี่ห้อเฟนเดอร์มาอีก โก้ จริงๆ
 4. ลายไม้ถ้าสังเกตดีๆ มีรอยตำหนิเล็กๆ ค่อนข้างเยอะ (นู่น นิดนี่หน่อย เข้าใจว่าเป็นตัวล่างสุด คุณภาพในการ จัดเก็บงานอาจไม่ได้พิถีพิถันมาก))

สรุปถ้าซื้อมาไว้เล่นลุยๆ เอาไปไหนไปกัน มันก็คุ้มครับ ปรีแอมป์ดีมาก ปรับได้ไม่เยอะแต่ก็พอแล้ว (สูง กลาง ต่ำ และทูนเนอร์) เล่นสดตามสถานที่ ไม่เสียดายกีตาร์มาก ไม่ต้องรักษามากได้ ยี่ห้อมันแปะอยู่ ก็คงไม่ถึงกับทำของห่วยๆ ออกมาขายหรอกครับ ลองอ่านรีวิวต่างประเทศกันดูได้
ส่วนใครคิดจะซื้อมาสะสม ตัวนี้อาจต้องมองข้ามไป เพราะข้อเสียมันก็เยอะ (สำหรับคนรักกีตาร์)

ปล. ที่บอกว่าใหหักค่าเคสเพราะว่า รุ่นที่แพงกว่าหลายรุ่นก็ไม่ได้แถมเคสมาให้ (จริงๆมีตัวซีรีย์ที่สูงกว่านี้ซีรีย์ นึงที่เป็นหน้าไม่้แท้ ราคาแพงกว่านิดหน่อย ก็ยังไม่มีเคสมาให้)

รุ่นนี้เป็นเหมือนรวมราคาเคสไปแล้ว เพื่อให้เกิดความคุ้มค่า ลองอ่านได้ในเว็บ เฟนเดอร์เลยครับ

A[2]Z

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 13:37:36 »
พอดีใช้อยู่ ก็สมราคาดีครับ ถ้าหักค่าเคสไปแล้ว ตัวกีตาร์ก็สมราคาแล้วครับ

คุ้มครับผมว่า ตัว 2011 เป็นตัวปรับปรุงนะครับ ดีกว่าตัวเก่าๆ ที่เคยมีปัญหาแบบที่ อยู่ในบอร์ด

ผมก็คิดว่า ไอ่ที่เขาเล่าว่าๆๆๆ ก็ฟังหูไว้หูนะครับ

มีเท่าไหร่ก็หมดครับตัวนี้ ถึงถามว่าจริงๆ มีกี่คนได้ลองกันแน่

อยากให้ไปลองตัวของปี 2011  ที่แก้ไข ปรับปรุงคุณภาพมาแล้วกันก่อนนะครับ รู้สึกไม่เป็นธรรม ที่บางท่านไม่ได้ลอง

(1. ขอบซาว์โฮลด์ เนียนมาก ดูไม่ออกว่าเป็นลามิเนต เดินขอบฝังมุขด้วย รวมถึงลายเข้าขอบกีตาร์มีการเดินลายดำสลับขาว แบบเส้นบาง (รุ่นเก่าขอบดำทั้งหมด)
 2. ปรับปิคอัพเป็น FISHMAN ISYS III ช่องแบตแบบใหม่
 3. สายของเฟนเดอร์เอง 0.12-0.53 จากเดิมของ dadd (ลงยี่ห้อถูกป่าวหว่า)
 4. เคสเป็นรุ่นใหม่ดีกว่าเดิม (ด้านในมีช่องใส่ของแบบใหญ่กว่าเดิมค่อนข้างมาก) แต่คุณภาพผมว่าพอเดิม
 5. ตัวกีตาร์ มีแบ่งไม้กั้นห้องเสียงเอาไว้เพิ่มความกังวาน จากเดิมที่ไม่มี)

พอมาอ่านแล้วก็ข้ามเจ้าตัวนี้ไปเลยย เสียโอกาศนะครับ

และไม่ให้ลำเอียงแบบเชียร์เว่อร์ๆ ผมจึงของลงข้อเสียไปด้วยจากที่ใช้มา

(1. ลายไม้หลังมะฮอก อาจไม่สวยงามเมื่อเทียบยี่ห้ออื่นหลายๆ รุ่น  เพราะรุ่นนี้เป็นแบบการเคลือบโพลี(คล้ายๆ แล็กเกอร์)ทำให้ลายไม้ที่ไม่ค่อยแจ่มถูกดึงออกมาค่อนข้างมากมาก ต่างกับยี่ห้ออื่นที่เป็น ซาติน แต่น่าจะได้เรื่องได้ความคงทนมาแทน
 2. ตั้งแอ็คชั่นมาสูง แต่รู้สึกเป็นปกติของยี่ห้อนี้ไปเลย เพราลองดูทุกซีรีย์ ที่ขาย มาสูงหมดทุกตัว (ใครไม่ชอบของสูง มีเสียตังค์มาแก้ไขอีแน่ๆ) ดีที่ผมชอบของสูงอิอิ
 3. ราคาระดับนี้เหมือนจะคุ้มได้กล่อง แต่ผมว่าจริงๆ ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบเหมือนกับใคร จะเอาเงินไปซื้อกล่องยี่ห้ออื่น แบบอื่นที่ชอบทีหลังก็ได้เหมือนกัน (แต่ถ้าเอาง่ายๆ ไม่ได้ย้ายไปไหนมาไหนบ่อยๆ ก็คุ้มเพราะกล่องก็ราคาเกือบ 2.5k แล้วมั้ง) แถมแปะยี่ห้อเฟนเดอร์มาอีก โก้ จริงๆ
 4. ลายไม้ถ้าสังเกตดีๆ มีรอยตำหนิเล็กๆ ค่อนข้างเยอะ (นู่น นิดนี่หน่อย เข้าใจว่าเป็นตัวล่างสุด คุณภาพในการ จัดเก็บงานอาจไม่ได้พิถีพิถันมาก))

สรุปถ้าซื้อมาไว้เล่นลุยๆ เอาไปไหนไปกัน มันก็คุ้มครับ ปรีแอมป์ดีมาก ปรับได้ไม่เยอะแต่ก็พอแล้ว (สูง กลาง ต่ำ และทูนเนอร์) เล่นสดตามสถานที่ ไม่เสียดายกีตาร์มาก ไม่ต้องรักษามากได้ ยี่ห้อมันแปะอยู่ ก็คงไม่ถึงกับทำของห่วยๆ ออกมาขายหรอกครับ ลองอ่านรีวิวต่างประเทศกันดูได้
ส่วนใครคิดจะซื้อมาสะสม ตัวนี้อาจต้องมองข้ามไป เพราะข้อเสียมันก็เยอะ (สำหรับคนรักกีตาร์)

ปล. ที่บอกว่าใหหักค่าเคสเพราะว่า รุ่นที่แพงกว่าหลายรุ่นก็ไม่ได้แถมเคสมาให้ (จริงๆมีตัวซีรีย์ที่สูงกว่านี้ซีรีย์ นึงที่เป็นหน้าไม่้แท้ ราคาแพงกว่านิดหน่อย ก็ยังไม่มีเคสมาให้)

รุ่นนี้เป็นเหมือนรวมราคาเคสไปแล้ว เพื่อให้เกิดความคุ้มค่า ลองอ่านได้ในเว็บ เฟนเดอร์เลยครับ
เดี่ยวจะไปลองดูครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า wawar

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 13:47:16 »
ยี่ห้อนี้ เคยลองน้องท่านนึง เสียง ออกแอมป์ ใช้ได้เลยน่ะ เสียงดีทีเดียว ครับ  แต่ เสียงเปล่า อาจจะไม่ดีนัก เช่นเดียวกับ Takamine ที่เสียงเปล่าไม่ดีนัก  แต่กีต้าร์พวกนี้ จะมีปัญหา feed back น้อยกว่า กีต้าร์ที่เสียงเปล่า ดีๆ ครับ
Line id: 081-8718003

natnikon

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 14:21:43 »
ขอบคุณครับ ก็ลองหลายๆยี่ห้อเหมือนผมครับ กำลังจะซื้อเหมือนกัน ได้อ่านได้ความรู้เพิ่ม ได้ลองจับ กี้ต้าร์โปร่ง ยี่ห้อ ต่างๆ มากขึ้น ครับ