Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รวบกวนสอบถามน้าผู้รู้เกี่ยวกับ เรื่องการปรับ คอ กีตาร์ ครับ  (อ่าน 509 ครั้ง)

nazionale

• member
ผมได้ทำการหมุนคอ เซท  ให้กีตาร์เล่นได้สะดวกมือ   แต่พอเล่นไปเรื่อยๆ  สัก เดือน สองเดือน  ผมรู้สึกว่า  กีตาร์เริ่มเล่นยากขึ้น  ใช้แรงกดมากขึ้น    จากนั้นผมก็ทำการหมุน truss rod  หมุดไปนิดนึง   ก็รู้สึกว่ากีตาร์กลับมาเล่นง่ายขึ้น เหมือนเดิม     

1. ผมอยากทราบว่า  อาการแบบนี้กีตาร์ผมมีปัญหาหรือป่าวครับ
    2.  การปรับแอคชั่นกีตาร์ ครั้งเดียว  มันไม่อยู่ตัวหรือครับ   เลยต้องปรับทุก ครั้ง  สองสามเดือน ปรับที

ปล  .   ผมชอบใช้คาดคาโป้  และชอบ  ดร็อบสาย  alternate  tuning  สลับกับการจูนเสียงปรับ แบบ มาตารฐาน    ปัจจัยนี้มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงของคอกีตาร์ ที่ ทำให้แอคชั่น มันเล่นยากขึ้นหรือเปล่าครับ   

Harry5

• member
ถ้าตั้งคอใหม่ต้องคอยเช็คคอดูอาการของคอประมาณ1อาทิตย์ถึง1เดือนมากสุดหลังจากนั้นมันก็จะอยู่ตัว แต่มีข้อแม้ว่าสายต้องขนาดเท่าเดิมและต้องตั้งคีย์เดิมเท่านั้นนะครับ แต่ถ้า2-3เดือนไม่น่าจะนานขนาดนั้น ถ้ามีปัจจัยที่นอกเหนือจากนี้ก็ตามนั้นครับ