Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามน้าๆ(ควาามชิ้น)  (อ่าน 751 ครั้ง)

♬ Kassi ♬

• member
รบกวนถามน้าๆ(ควาามชิ้น)
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 22:04:41 »
กีต้าร์ผมเป็น all solid เล่นเก็บในเคสตลอด  ผมว่ารู้สึกว่าคอร์ด F จับ ยากขึ้น เหมือนมันต่ำแต่ไม่บอด

sonic

• member
Re: รบกวนถามน้าๆ(ควาามชิ้น)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 22:46:39 »

ทำความเข้าใจก่อนนะครับ ....

ความชื้นสูง action จะสูงขึ้นครับ จับคอร์ด/กดสายได้ยากขึ้น
ความชื้นต่ำมากๆคืออากาศเย็น จะกลายเป็นแห้ง action จะต่ำลง เวลาเล่นอาจจะมี buzz หรือ สายกระทบเฟรต

ตามทีน้าบอกว่า "F จับ ยากขึ้น เหมือนมันต่ำ" ถ้ามันต่ำ ไม่เกี่ยวกับความชื้น
เพราะความชื้นมันต้องสูงขึ้นครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 22:51:43 »
..

ช่วงนี้อากาศร้อนจัดทุกวัน ไม่มีแห้ง มีแต่ความชื้นสุดๆ ครับ
ยกเว้น ไปว่างไว้ในห้องแอร์ที่เย็นมากๆๆๆๆๆ ถึงจะเจอะอากาศแห้ง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 00:15:23 »
กีต้าร์ผมเป็น all solid เล่นเก็บในเคสตลอด  ผมว่ารู้สึกว่าคอร์ด F จับ ยากขึ้น เหมือนมันต่ำแต่ไม่บอด
สวัสดีครับน้า Kassi สบายดีนะครับ
อย่ากังวลครับ ความจริงที่น้า Kassi บอกว่า "เหมือนมันต่ำแต่ไม่บอด" ในกรณีเช่นนั้นถ้าไม่ Buzz ก็น่าจะดีนะครับ
เอาเป็นว่าเล่นกีต้าร์เสร็จก็เช็ดทำความสะอาดแล้วเก็บใส่เคสวางไว้ในที่ที่ไม่ชื้นหรือร้อนเกินไปครับ

ป.ล. ตอนนี้น้า Kassi ใช้ All Solid ของอะไรอยู่ครับ ?

♬ Kassi ♬

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 01:04:10 »
Yamaha A3R ครับน้า nhoy

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 02:17:11 »
ครับ น่าเล่นมากครับน้า Kassi
มีโอกาสคงได้พบกันอีกนะครับ

♬ Kassi ♬

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 07:31:11 »
ครับ น่าเล่นมากครับน้า Kassi
มีโอกาสคงได้พบกันอีกนะครับ

;D ยินดีเลยครับ