Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 946 ครั้ง)

อุดรภูมิ

• member
ขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 12:02:25 »
สวัสดีครับ ผมขอคำแนะนำข้อสงสัยหน่อยครับ ว่าแต่ละร้านขายกีต้าร์นี่ เขามีกีต้าร์กันยี่ห้อละตัวหรือยังไง ผมได้ไปซื้อผ่อนกีต้าร์มาร์ตินราคาเด็ก(รึเปล่า)21700 จากร้านของตัวแทนจำหน่ายสาขาหนึ่ง แว้บแรกที่ได้เห็น "เห่ยตัวนี้เปล่าวะ สองหมื่นมันก็ไม่ถูกนา ทำไมสายเป็นสนิมแล้ว" ก็นึกว่าเป็นตัวโชว์ตัวลองคงมีของอยู่ในสต็อก ปรากฏว่าไม่ใช่ครับมันคือตัวจริงตัวขาย แล้วพนักงานได้บอกว่ามีเพียงตัวเดียวไม่มีแล้ว สายที่เป็นสนิมก็อย่างนั้นเลยถ้าเปลี่ยนเสียตัง คือซื้อสายใหม่นั่นเอง ผมไม่อยากเรื่องมากอะไรบวกกับความไม่รู้และไม่เคยมีประสบการณ์ซื้อกีต้าร์มาก่อนก็จำยอม ปล่อยผ่านไปเสียงโอเคจบ เช็คบิลเสร็จถามหากล่อง ไม่มีครับ ผมได้กล่องคราฟเตอร์กลับมาแทน งงมากระดับมาร์ตินนี้เขาสั่งข้ามมาไม่มีกล่องกระดาษบรรจุให้เลยหรือ ภาพรวมหลังจากกลับมาสรุปคือ เหมือนผมไม่ได้ไปซื้อมาร์ตินนะ เหมือนไปซื้อกีต้าร์แบรนด์เล็กๆแบรนด์หนึ่ง ขอคำแนะนำตามประเด็นต่างๆด้วยครับ(รบกวนจับประเด็นจากข้อความผมหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ)

Mr.Hotfret

• member
Re: ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 12:38:49 »
ผมไม่มีมาตินหรอกนะ แต่เท่าที่เคยลองดูตามเว็บ เหมือนว่าบางรุ่นจะไม่มีเคสให้น่ะครับ

อยากทราบว่าเป็นรุ่นอะไร เผื่อจะได้ช่วยสอบถามร้านให้แน่ใจครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 12:43:04 »
ของใหม่หรือว่ามือ2ครับ? ถ้าเป็นของใหม่ในราคานี้ เดาว่าน่าจะเป็นพวกX seriesซึ่งไม่มีกล่องมาให้ครับ

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 12:52:40 »
ใช่ครับเรื่องเคสไม่แถม อันนี้่ทราบก่อนแล้วครับ หมายถึงกล่องกระดาษ น่ะครับ ขอบคุณครับ

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 12:53:33 »
มือ1จากศูนย์เลยครับ แต่เห็นสายแล้วนึกว่ามือสองครับ  :'(

ballee45

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 13:14:40 »
ผมมีประสบการณ์ คล้าย ๆ กับน้าอุดรภูมิ ครับ  แต่ของผมเป็นไฟฟ้า  ไม่มีกล่องกระดาษ ไม่มีถุง มีตัวเดียวในร้าน(รุ่นที่จะซื้อ) สายขึ้นสนิม  เฟรตก็เป็นสนิมนิดหน่อย  สรุป ผมไมไ่ด้ซื้อกลับบ้านครับ กำเงินไว้ก่อน ไปหาร้านอื่นดีกว่าเพื่อความสบายใจ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 13:20:00 »
ผมก็ไม่เคยซื้อกีต้าร์มืิอหนึ่งป้ายแดงจากร้านแบบนี้เหมือนกันครับ
แต่กีต้าร์ราคานี้ สำหรับมาร์ติน ถือเป็นรุ่นเริ่มต้นเลยนะครับ แม้ว่าราคามันจะสูงเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ

ส่วนเรื่องสาย ก็ตามนั้นครับ เก่าเพราะแขวนไว้
แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทางร้านจะไม่สามารถแถมสายชุดใหม่ (แบบธรรมดา 2-3ร้อยก็ยังดี) และเปลี่ยนให้กับลูกค้า พร้อม set up ให้ด้วยนิดๆก่อนลูกค้ากลับบ้าน
ถ้าแถมได้มันจะได้ใจมากๆเลยครับ

ส่วนเรื่องที่บอกว่ามีตัวเดียว อันนี้ทั้งเป็นไปได้ว่าเหลือตัวเดียว หรือไม่ก็พนักงานขี้เกียจครับ

nuchinge

• member
ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 13:30:51 »
กีต้าร์ระดับนี้ ถ้าเป็นร้าน ตจว. มักมีตัวเดียวครับ ปล่อยทิ้งไว้หลายปีมีแต่คนรู้จักยืมลอง ไม่มีคนซื้อ กีต้าร์มักเป็นขนแมว แต่ก็ยังตั้งราคามือหนึ่ง แต่เสียงดีมากๆเพราะทิ้งไว้หลายปี บางทีมากกว่า 5 ปีก็เคยเจอครับ ถ้ารับขนแมวได้ ก็ได้กีต้าร์เสียงดีครับ แต่ผมรับไม่ได้ครับ

Por SC

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 13:37:40 »
เรื่องราวของน้า อุดรภูมิ โดนใจผมอย่างยิ่ง Like!!!
ผมเคยอยากซื้อมือหนึ่ง ไปแล้วก็เจอแบบที่น้าว่ามา ที่จริงอย่างน้อยก็เปลี่ยนสายให้ แค่นั้นก็จะดีใจแล้วครับ

เลยมาซื้อมือสองกับน้าๆในบ้านไม้ ได้ทั้งแถมสาย Dad EXP, Elixer PB , น้ำยาเคลือบเงา , เสื้อยืด , เครื่องตั้งสาย สะใจเลยทีเดียว
หรือน้าท่านใดไม่มีสายเปลี่ยนให้ เขาก็จะลดราคาลงให้ 4-5 ร้อยบาท ให้เราซื้อสายเปลี่ยนเอง ได้ใจไปเต็มๆครับ ;D
: Simple is Best :

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 14:51:12 »
ขอบคุณจริงๆครับ สำหรับทุกความเห็น ใครเล่าจะรู้ว่าร้านที่ผมโดนเป็นร้านระดับแนวหน้า ตัวแทนจำหน่ายมาร์ติน จากห้างมีชื่อใจกลางเมืองกรุงกันเลยทีเดียว(ก็ไม่กลางนะอีกนิดสมุทรปราการแล้ว55) อย่างว่าครับถ้าเปลี่ยนสายให้หน่อย ได้ใจกว่าเยอะ ถึงจะผ่อนก็เงินนะครับ ผมอยากให้แต่ละท่านได้อยู่ในสถานการณ์จัง เหมือนผมไปซื้อกีต้าร์เด็กๆราคาพันสองพันยังงั้นแหละผมมั่นใจนะครับว่าผมไม่ได้งี่เง่าหรือกวนตีนแต่อย่างใดเลย (เหตุเกิดเมื่อวานนี้เอง)

---------------------------------------------------------------------------------------

แนะนำเจ้าของกระทู้ หากมีกรณีปัญหาใดๆ ติดต่อร้านค้าโดยตรง
และ รบกวนอย่าใช้คำไม่สุภาพในเวบบอร์ดแห่งนี้
ก่อนใช้เวบบอร์ด แนะนำกรุณาให้ท่านได้อ่าน กติกาการใช้งานก่อน

กฎกติกา --> http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=41667.0
กฎกติกา --> http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=41667.0

หากท่านยอมรับในกฏกติกาได้ และพร้อมใช้งานเว็บบอร์ดแห่งนี้ต่อไป
...ทางเว็บไซด์ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า โพสต์ครั้งต่อๆไปของท่าน จะให้ความร่วมมือกับทางเว็บไซด์แห่งนี้

ขอบพระคุณมากครับในความร่วมมือ

by admin