Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin Retro Monel  (อ่าน 3310 ครั้ง)

QsatoPK

• member
Martin Retro Monel
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 16:51:34 »
มีน้าๆท่านใด้เคยลองสาย Martin Retro Monel ตัวนี้บ้างแล้วครบ มาแชร์ เรื่องซาวนด์ของสายชุดนี้กัน ส่วนตัวยังไม่เคยลองนะครับ

กฤษณ

• member
Re: Martin Retro Monel
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:13:01 »
ผมลองใช้อยู่ครับ เสียงสดใสดีมาก เบสมาเป็นลูก ความกังวาลมากกว่าสายเคลือบแต่ทนแค่ไหนยังไม่ทราบเพราะเพิ่งออกมาใด้สามเดือน

ตอนนี้กลุ่ม acoustic archtops ผมไล่เปลี่ยนเป็น Retro หลายตัวแล้วครับ อย่างตัวนี้เป็นต้น

Gretsch 6040 Synchromatic 400.

QsatoPK

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 15:31:17 »
ละสัมผัสของสายชุดนี้เป็นยังไงบ้างครับน้ากฤษณ์ นิ่มกว่า Elixer ไหมครับ Monel จริงๆมันเป็นสายสำหรับกีต้าโปร่ง หรือ archtop guitar กันครับ

กฤษณ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 20:19:32 »
Martin Retro ก็คือ Martin Tony Rice ที่ออกมาใน Light และ custom light gauge ครับ (Tony Rice เป็น medium gauge) มันเป็นสายกีตาร์โปร่งที่พันด้วย nickel steel ที่มีคุณสมบัติเป็นตัวนำแม่เหล็กเหมือนสายกีตาร์ไฟฟ้า ถ้าเล่นกับกีตาร์โปร่งนั้นเสียงของมันก็ต่างกับ Elixir แน่นอนแต่คงไม่มีใครฟันธงใด้ว่ามันดีกว่าหรือเปล่า ที่แน่ๆคือราคามันแค่ชุดละสองร้อยกว่าบาทเท่านั้น ความจริงผมก็มีกีตาร์โปร่งที่ลองใส่สาย Retro อยู่ห้าหกตัวแต่ขอเวลาอีกหน่อยเพราะยังไม่ทราบว่ามันทนแค่ไหนครับ

สาย Retro นี่เหมาะอย่างยิ่งสำหรับใส่กีตาร์ที่ใช้ magnetic pickup อย่างพวก archtop เพราะกีตาร์กลุ่มนี้ไม่เหมาะกับสาย bronze ที่ไม่ใช่ตัวนำแม่เหล็กและเสียงที่ออกแอมป์จะไม่ balance ดังนั้นก็เลยต้องใส่สายกีตาร์ไฟฟ้าหรือสาย acoustic/electric อย่างเช่น DR Zebra หรือ GHS White Bronze ที่เสียงเปล่าผมว่าเพราะสู้สาย PB หรือ 80/20 bronze ไม่ใด้

ถ้าใครใช้ magnetic pickup แบบคาด soundhole อยู่และอยากลองสาย acoustic/electric ก็แวะมาเอาที่ผมใด้นะครับ

บังเอิญผมมี Gretsch Synchromatic 400 อยู่สองตัว อีกตัวผมใส่สาย GHS White Bronze อยู่ ลองฟังเสียงเปล่าเทียบกับตัวข้างบนที่ใส่ Martin Retro ดูครับ

2001 Gretsch 6040 electric sound

คลืปสุดท้ายคือเสียงเปล่าเมื่อใส่สายกีตารแจ้ซ D'addario XL Half-Round .012-.052" ครับ

Gretsch 6040 Acoustic Sound

QsatoPK

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 22:00:27 »
ชัดเจนมากครับ ขอบคุณนะครับน้ากฤษณ์ เท่าที่ผมฟัง เปรียบเทียบ ผมว่า สาย Retro มันให้ซาวนด์ แบบกีต้าร์โปร่งได้มากกว่าเยอะเลยครับ สงสัยต้องซื้อมาลองโดยพลันสะแล้ว 55

Por SC

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 11:06:43 »
Martin Retro Monel ลองใช้ดูแล้วครับ เบสมาอย่างหนัก เสียงย่านสูงก็กังวาลดีมากๆครับ แนะนำให้ลองครับ 280.- ไม่แพงเลย ;)
: Simple is Best :