Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือดีดกีต้าร์... ปากเป่าเม้าท์ออแกน  (อ่าน 13393 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: มือดีดกีต้าร์... ปากเป่าเม้าท์ออแกน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 13:06:31 »
ผมเองก็ชอบครับ เมาท์ออแกน
<a href="http://youtu.be/iPjzoEUCxOI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/iPjzoEUCxOI</a>

<a href="http://youtu.be/CtqBksXJZ0E" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/CtqBksXJZ0E</a>

<a href="http://youtu.be/Ho6zhlV68X4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Ho6zhlV68X4</a>

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
Re: มือดีดกีต้าร์... ปากเป่าเม้าท์ออแกน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 13:43:51 »
เดี๋ยววันนี้ว่าจะไปลองหาคอนเสริตที่แนะนำนะครับ... ได้ลองเล่นคร่าวๆ จนจบเพลงปรากฎว่าได้กลิ่นอายของเพลง Heart of Gold มันก็รู้สึกว่ามีความสุขขึ้นมาเลย
แต่ท่อนที่เป็น เมาท์ออแกน เล่น ไม่รู้ว่าจะหารายละเอียดจากไหน ..  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจริงๆ ครับน้า Folkenman 8)

คอนเสริทที่แนะนำลองหาดูครับแต่ถ้าหาไม่ได้ก็แจ้งที่อยู่มาผมจะไล้ท์ส่งไปให้

ส่วนท่อนที่เป็น เมาท์ออแกน ลองศึกษาจาก link นี้ครับ คนนี้อธิบาย Harmonica Stye neil young อย่างละเอียดอยู่หลายเพลงครับ

Neil Young Heart Of Gold Harmonica Lesson by George Goodman

ปล. ของให้มีความสุขในกับลุง neil ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับน้า Folkenman สงสัยผมมาเจอแฟนพันธุ์แท้ Neil Young แน่ๆ เลย.. ;D .. เดี๋ยวไว้ไปหาก่อนเมื่อวานจะไป ก็มีเหตุให้ไม่ได้ไป... ถ้าหาไม่ได้จริงๆ จะรบกวนแหล่งข้อมูลของน้า Folkenman นะครับ ...  ;)

folkenman

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 18:27:00 »
เดี๋ยววันนี้ว่าจะไปลองหาคอนเสริตที่แนะนำนะครับ... ได้ลองเล่นคร่าวๆ จนจบเพลงปรากฎว่าได้กลิ่นอายของเพลง Heart of Gold มันก็รู้สึกว่ามีความสุขขึ้นมาเลย
แต่ท่อนที่เป็น เมาท์ออแกน เล่น ไม่รู้ว่าจะหารายละเอียดจากไหน ..  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจริงๆ ครับน้า Folkenman 8)

คอนเสริทที่แนะนำลองหาดูครับแต่ถ้าหาไม่ได้ก็แจ้งที่อยู่มาผมจะไล้ท์ส่งไปให้

ส่วนท่อนที่เป็น เมาท์ออแกน ลองศึกษาจาก link นี้ครับ คนนี้อธิบาย Harmonica Stye neil young อย่างละเอียดอยู่หลายเพลงครับ

Neil Young Heart Of Gold Harmonica Lesson by George Goodman

ปล. ของให้มีความสุขในกับลุง neil ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับน้า Folkenman สงสัยผมมาเจอแฟนพันธุ์แท้ Neil Young แน่ๆ เลย.. ;D .. เดี๋ยวไว้ไปหาก่อนเมื่อวานจะไป ก็มีเหตุให้ไม่ได้ไป... ถ้าหาไม่ได้จริงๆ จะรบกวนแหล่งข้อมูลของน้า Folkenman นะครับ ...  ;)

ด้วยความยินดีครับ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 13:48:26 »
หลังจากได้รับข้อมูลจาก "บ้านไม้" ผมพบสไตล์ที่ตัวเองต้องการจะเป็นแล้ว อยากจะดีดกีต้าร์ ปากเป่าเม้าท์ออแกน เหมือน Neil Young ครับ...  :)

ไม่ทราบว่าน้าๆ ท่านใดเล่นแนวนี้บ้างครับ ยากมั้ย อยากขอความรู้หน่อยว่าต้องทำอะไรก่อนหลังครับ ผมฟังแล้วมันได้อารมณ์มากๆ เลย ที่บ้านก็ซื้อเมาท์ออแกนมาตัวนึง ไม่รู้ถูก หรือผิด ... แต่เตรียมไว้นานแล้ว  8)
ตอนนี้ผมเองก็กำลังจะหัดเป่าอยู่เหมือนกันครับ กำลังหาซื้ออยู่ เพราะอยากได้เล่นอะไรที่มาเพิ่มสีสันให้กับวงเหล้า ครับ 555  8) 8) 8)

UT

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:17:58 »
ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
ลองเพลงที่จังหวะง่าย ๆ ก่อนครับ
เพลงแรกผมคือ ฝนดิน ของน้าแอ๊ต
ปกติเพลงคีย์ไหน ก็ใช้เม้าท์คีย์นั้นครับ

Tingnal

• member
  • เศร้าก็เพียงเท่านั้น วันวานไม่หวนกลับมา ...^=^...
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 15:31:35 »
หลังจากได้รับข้อมูลจาก "บ้านไม้" ผมพบสไตล์ที่ตัวเองต้องการจะเป็นแล้ว อยากจะดีดกีต้าร์ ปากเป่าเม้าท์ออแกน เหมือน Neil Young ครับ...  :)

ไม่ทราบว่าน้าๆ ท่านใดเล่นแนวนี้บ้างครับ ยากมั้ย อยากขอความรู้หน่อยว่าต้องทำอะไรก่อนหลังครับ ผมฟังแล้วมันได้อารมณ์มากๆ เลย ที่บ้านก็ซื้อเมาท์ออแกนมาตัวนึง ไม่รู้ถูก หรือผิด ... แต่เตรียมไว้นานแล้ว  8)
ตอนนี้ผมเองก็กำลังจะหัดเป่าอยู่เหมือนกันครับ กำลังหาซื้ออยู่ เพราะอยากได้เล่นอะไรที่มาเพิ่มสีสันให้กับวงเหล้า ครับ 555  8) 8) 8)

ด้วยความยินดีครับ

น้า Folkenman เค้าเก่งมากเลย ไม่เฉพาะเป่าแค่นั้น มีดูดด้วย เรียกว่าทั้งเป่าทั้งดูดครบเครื่องเลย

เพลงของ John Denver's & Jim Croce' ฝีมือของน้าเค้าเล่นเรียกว่า ผมยังไม่เห็นใครเล่นได้ดีเท่าน้าเค้าเลยนะ

ถามน้ากับปิตันดูได้.......จริงงงงงงงงงงงงงไม่โกหก. น้า Mui เป็นพยานได้     ^=^
Acoustic Thai

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:52:47 »
น้า.. Folkenman ครับ

ผมไปหาแล้วมีแต่ Tribute ของ Neil Yong แต่ก็ดูใน Youtube แก้ขัดไปก่อนแต่มันไม่สะใจเหมือนดูจากจอ LED อย่างไรขอความกรุณาน้า Folkenman ช่วย Write CD ให้หน่อยครับ มีค่าดำเนินการประการใดเดี๋ยวผมจัดการให้ จะ E-Mail ที่อยู่ไปให้น้านะครับ..  :)

ตอนนี้ดีดกีต้าร์เพลง Heart of Gold ได้ประมาณนึงครับ พอร้องตามได้รู้สึกเหมือนลุง Neil อีกหน่อย 555 ... แต่เป่าเม้าท์ออแกนยังมึนๆ วันก่อนสอยที่ใส่เมาท์ออแกนมาคล้อง ท่าทางดีทีเดียว 555... ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  8)

folkenman

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 17:15:50 »
555

ผมไลท์เตรียมไว้ให้คุณthis_old_guitar แล้วครับเพราะหายากครับชุดนี้ ผมเองยังได้มาจากพี่สมาชิกท่านนึงอยู่เชียงใหม่ไลท์มาให้เลยครับ เดี๋ยวแถมคอนเสริท์ on the road ให้อีกแผ่นนึง จะได้ดูให้หนำใจไปเลย
แจ้งชื่อที่อยู่มาตาม Email นี้เลยครับ [email protected]

ปล. ดูเพลงแรกในคอนเสริท์ไปพลางๆก่อน

Neil Young Looking Forward Live '99

สวัสดีครับน้า Tingnal  ไม่ได้เจอกันนานเข้ากรุงเทพเมื่อไหร่ มาพบปะกันมั่งนะครับ ร้านกาแฟที่ไหนก็ได้จะได้เอากีต้าร์ตัวใหม่ไปให้ลอง

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:18:56 »
555

ผมไลท์เตรียมไว้ให้คุณthis_old_guitar แล้วครับเพราะหายากครับชุดนี้ ผมเองยังได้มาจากพี่สมาชิกท่านนึงอยู่เชียงใหม่ไลท์มาให้เลยครับ เดี๋ยวแถมคอนเสริท์ on the road ให้อีกแผ่นนึง จะได้ดูให้หนำใจไปเลย
แจ้งชื่อที่อยู่มาตาม Email นี้เลยครับ [email protected]

ปล. ดูเพลงแรกในคอนเสริท์ไปพลางๆก่อน

Neil Young Looking Forward Live '99

สวัสดีครับน้า Tingnal  ไม่ได้เจอกันนานเข้ากรุงเทพเมื่อไหร่ มาพบปะกันมั่งนะครับ ร้านกาแฟที่ไหนก็ได้จะได้เอากีต้าร์ตัวใหม่ไปให้ลอง

ขอบคุณน้า Folkenman มากครับ... ผมส่งที่อยู่ให้น้าแล้วนะครับ  :)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:28:23 »
หัวคุ้นๆ แฮะ

Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:43:44 »
น้าทอม...  :o

ไม่คุ้นๆ แล้วครับ มันใช่เลย... แหม่ๆ ถ้าชอบ Neil Young ต้องมีกีต้าร์เหมือนเค้าใช่ไหมครับ โดยเฉพาะ Martin นี่เป็นหลักเลย แล้วน้าทอมทราบไหมว่าลุง Neil เค้าใช้รุ่นไหน ยังไงบ้าง บางตัวเล่นตอนแก่ๆ หน้าไม้เป็นรอยจากการ Strum ชัดๆ เลยครับ  :D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:48:37 »
ตัวข้างหลังน่าจะเป็น 855 ครับ

Line id: 081-8718003

folkenman

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:03:00 »
น้าทอม...  :o

ไม่คุ้นๆ แล้วครับ มันใช่เลย... แหม่ๆ ถ้าชอบ Neil Young ต้องมีกีต้าร์เหมือนเค้าใช่ไหมครับ โดยเฉพาะ Martin นี่เป็นหลักเลย แล้วน้าทอมทราบไหมว่าลุง Neil เค้าใช้รุ่นไหน ยังไงบ้าง บางตัวเล่นตอนแก่ๆ หน้าไม้เป็นรอยจากการ Strum ชัดๆ เลยครับ  :D

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะจัดส่งให้ครับ วันนี้ติดอบรมทั้งวัน

ลุง neil แกใช้กีต้าร์หลักๆ ในการขึ้นคอนเสริท์ acoustic เดี่ยวประมาณ 3 ตัว

แต่ละตัวจะตั้งสาย STD , Trun down 1/2 เสียง และ Trun down 1 เสียง ประกอบด้วย

1. martin D45  ตัวนี้ถ้าจำเป็นผิดเป็นกีต้าร์ของ  Stephen Stills ให้ลุง neil ยืมเล่น ยืมไปยืมมาคงลำคาญเลยมอบให้เป็นของขวัญไปเลย 555
2. martin D28 Hank williams limited edition แต่ตัวของลุง neil เป็นตัว original ซึ่งได้มาจาก Hank williams JR.
3. martin D18

ส่วนกีต้าร์ Taylor 12 สาย รุ่น 855 ลุง neil ก็ใช้ครับแต่พักหลังไม่ค่อยได้ออกศึกเท่าไหร่

ส่วนรุ่นที่น้า TOM1869 โพสท์รูปไว้รุ่นนี้เป็นรุ่นเดียวกับ John Denver ครับรุ่นนี้ผมเคยมีครอบครองอยู่ระยะหนึ่งรูปลักษณ์ต่างจากรุ่นที่ลุง neil เล่นตรง inlay ที่ฟิงเกอร์บอร์ด และลักษณะรูปทรงของบริทที่ไม่เหมือนกัน

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:59:30 »
น้า.. Folkenman รู้ลึกซึ้ง & เก่งขนาดนี้รับสอนกีต้าร์ กับเมาท์ออแกนด้วยมั้ยครับ  ;D
อยากฝากเนื้อฝากตัว แต่กลัวทำให้อาจารย์ผิดหวัง... เอาเป็นว่าขอรบกวน คำแนะนำ นิดหน่อยพอให้สมภูมิก้อพอได้ไหมครับ  :)

folkenman

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 15:27:47 »
น้า.. Folkenman รู้ลึกซึ้ง & เก่งขนาดนี้รับสอนกีต้าร์ กับเมาท์ออแกนด้วยมั้ยครับ  ;D
อยากฝากเนื้อฝากตัว แต่กลัวทำให้อาจารย์ผิดหวัง... เอาเป็นว่าขอรบกวน คำแนะนำ นิดหน่อยพอให้สมภูมิก้อพอได้ไหมครับ  :)

555

ผมมิกล้าตั้งตนเป็นอาจารย์ใครได้หรอกครับ ก็ได้อ่านข้อมูลประวัติของลุง neil และศึกษาจาก youtube นี่แหละครับ ไว้มีโอกาสคงได้พูดคุยกันครับ

อุดรภูมิ

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 10:34:04 »
สวัสดีครับ ว้าวๆไม่นึกไม่ฝันว่าจะมาเจอกระทู้นี้ แต่ละท่าน โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้แต่ละกระทู้ช่างเหมือนออกมาจากปลายนิ้วตัวเองเลย นึกว่าในประเทศนี้มีผมฟังหนุ่มเนลอยู่คนเดียว แห่ๆ เล่นของลุงแกได้ 15 เพลงแล้วครับ  ;D

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 18:02:13 »
สวัสดีครับ ว้าวๆไม่นึกไม่ฝันว่าจะมาเจอกระทู้นี้ แต่ละท่าน โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้แต่ละกระทู้ช่างเหมือนออกมาจากปลายนิ้วตัวเองเลย นึกว่าในประเทศนี้มีผมฟังหนุ่มเนลอยู่คนเดียว แห่ๆ เล่นของลุงแกได้ 15 เพลงแล้วครับ  ;D

สวัสดีน้า.. อุดรภูมิ ยินดีต้อนรับเข้าสู่กระทู้ Neil Yong ครับ
ผมก้อลองเปิดกระทู้แบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่... ก้อไม่นึกว่าจะมีสาวกตัวจริงของ Neil Young เหมือนกัน... อย่างเช่นน้า Folkenman ซึ่งได้จัดสรรค์แหล่งความรู้ให้ผมด้วยครับ ... กะว่าแค่อยากเป่าเม้าท์ออแกน พร้อมดีดกีต้าร์เท่านั้นเอง  แหม่ๆ ดีใจหลายมาเจอแฟนเพลงลุง Neil อีกคน ... มาแลกเปลี่ยนกันบ้างนะครับ  8)