Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือดีดกีต้าร์... ปากเป่าเม้าท์ออแกน  (อ่าน 13394 ครั้ง)

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
มือดีดกีต้าร์... ปากเป่าเม้าท์ออแกน
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:44:23 »
หลังจากได้รับข้อมูลจาก "บ้านไม้" ผมพบสไตล์ที่ตัวเองต้องการจะเป็นแล้ว อยากจะดีดกีต้าร์ ปากเป่าเม้าท์ออแกน เหมือน Neil Young ครับ...  :)

ไม่ทราบว่าน้าๆ ท่านใดเล่นแนวนี้บ้างครับ ยากมั้ย อยากขอความรู้หน่อยว่าต้องทำอะไรก่อนหลังครับ ผมฟังแล้วมันได้อารมณ์มากๆ เลย ที่บ้านก็ซื้อเมาท์ออแกนมาตัวนึง ไม่รู้ถูก หรือผิด ... แต่เตรียมไว้นานแล้ว  8)

ballee45

• member
Re: มือดีดกีต้าร์... ปากเป่าเม้าท์ออแกน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:51:00 »
ผมก็ชอบเล่น แนวนี้เหมือนกันครับ   แต่ยังไม่เก่งเหมือนกัน กำลังหัดอยู่ครับ
อุปกรณ์  เพิ่มก็ต้องมี Holder ครับขาจับ เม้าออแกน ราคา 300 ข้นไปนะครับ 

ballee45

• member
Re: มือดีดกีต้าร์... ปากเป่าเม้าท์ออแกน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:58:12 »
ผมศึกษาจาก เวปนี้ครับ ของน้ามด สมาชิกในบ้านไม้แห่งนี้เองครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 11:43:19 »
ยากครับ ผมเคยคิดจะฝึก แต่คงต้องใช้ Harmonica แบบดีๆหน่อยที่ไม่กินลมเรามาก ไม่งั๊นเหนื่อยครับ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:16:34 »
ผมก็ชอบเล่น แนวนี้เหมือนกันครับ   แต่ยังไม่เก่งเหมือนกัน กำลังหัดอยู่ครับ
อุปกรณ์  เพิ่มก็ต้องมี Holder ครับขาจับ เม้าออแกน ราคา 300 ข้นไปนะครับ 
ยากครับ ผมเคยคิดจะฝึก แต่คงต้องใช้ Harmonica แบบดีๆหน่อยที่ไม่กินลมเรามาก ไม่งั๊นเหนื่อยครับ

ขอบคุณมากครับ นึกว่าง่าย 555... แต่บทเพลงแนวนี้ก็ไม่ค่อยมี ผมก็ฟังเพลง Heart of Goal ของ Neil Young มาครับ  ;D

ballee45

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:23:09 »
เม้า ออแกน ดี ๆ หน่อย กินลมไม่มากครับเป่า สบาย หัดง่ายกว่า 
ผมว่า การซื้อเม้าออแกน ราคาถูกมาหัด  ทำให้เกิดอาการที่เรียกว่า ท้อ  ครับ มันเป่ายาก(มีประสบการณ์แล้ว)
ติดต่อน้าตะวันได้ครับ 
http://www.acousticshops.com/store/product/Harmonicas-1654495-th.html
ผมแนะนำรุ่น  Hohner marine band ครับ เวลาเล่นกับกีตาร์แล้วเสียง เข้ากันมาก เป่าง่ายด้วยครับ
แต่การที่จะ หัดอะไรสักอย่างก็ต้องมีความอดทนครับ  นี่ เล่นสองชิ้นในเวลาเดียวกัน ต้องฝึก การแยกประสาท ครับ ผมก็ยังฝึกอยู่เหมือนกันครับ 

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:27:46 »
อ่อ อีกเรื่องนึง Harmonica มันมีคีย์ด้วย ต้องเลือกคีย์ให้ตรงกับที่เราเล่นด้วยครับ
แต่ผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าเราเล่นกีต้าร์คีย์ G ต้องใช้เมาท์ออแกนคีย์ C หรืออย่างไรนี่แหละครับ
จริงเท็จประการใดคับ ???

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:35:44 »
ผมดูในคอนเสริตของ Neil Young บนเวทีมีโต๊ะวาง Harmonica ด้วยครับ วางเรียงๆ กันหลายอันเลย...  ;)

ตอนหนุ่มๆ หล่อๆ ก็เห็นพกมาหลายๆ อันใส่ในเสื้อโค้ทเค้าครับ ผมไปซื้อ Harmonica ก็เห็นอยู่หลายคีย์ คงเป็นอย่างที่น้า mai_911 ว่าไว้ครับ  :D

ballee45

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:45:45 »
อ่อ อีกเรื่องนึง Harmonica มันมีคีย์ด้วย ต้องเลือกคีย์ให้ตรงกับที่เราเล่นด้วยครับ
แต่ผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าเราเล่นกีต้าร์คีย์ G ต้องใช้เมาท์ออแกนคีย์ C หรืออย่างไรนี่แหละครับ
จริงเท็จประการใดคับ ???
เท่าที่่ทราบ เค้าเรียก Cross harp อ่ะครับ ใช้ในพวกเพลงบลูล์( พอทราบ แต่เล่นไม่เป็นเหมือนกันครับ)

folkenman

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 14:17:59 »
ดีใจกับคุณ this_old_guitar ที่ค้นพบตัวเองว่าชอบเล่นเพลงสไตล์ไหน  บางคนเล่นดนตรีมาค่อนชีวิตยังไม่รู้ใจตนเองเลย

เพลงของ neil young ส่วนใหญ่จะใช้ Harmonica Key G, A และ D ครับ มี 3 keyนี้ก็เล่นเพลงของเขาได้เกือบหมดครับ

การฝึกเพลงของ neil young นั้นจะต้องประกอบด้วย 3 อย่างเข้าด้วยกันคือ

1. ฝึกร้องถ้าแปลเนื้อเพลงได้ก็จะดีเพราะจะได้รู้ถึงอารมณ์เพลง
2. ฝึกการเล่นสไตล์ของ neil young วิธีการ Struming วิธีการจับคอร์ดของเขา
3. ฝึกการเป่าเม๊าท์ออแกน (Harmonica) เลือกใช้คีย์ที่ถูกต้อง

ปล. ทั้งหมดเป็นการประสมประสานกันอย่างลงตัวของ Neil young

atkik

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 14:35:03 »
ผมก็เล่นแนว ๆ นี้อยู่นะครับแต่ก็ไม่ได้เก่งเท่าไหร่ ความยากง่ายนั้นอยู่ที่เพลงที่เราจะเลือกเล่นครับ บางเพลงก็ง่ายมากเป่าแค่สามสี่รูก็ทำให้เพาะได้  อันดับแรกเลยตามที่ผมฝึก ผมจะฝึกเป่าตามเพลงให้ได้ในระดับนึงก่อน ถ้าได้เริ่มคล่องแล้วค่อยมาเล่นเข้ากับกีต้าร์ ค่อย ๆ ฝึกไปเรื่อย ๆ ก็จะคล่องเองครับ  แต่ถ้าเป็นเพลงสากลอาจจะหาเพลงเล่นยากหน่อย แต่ถ้าเพลงเพื่อชีวิตนี่เยอะแยะเลยครับ   สำหรับคีย์ที่ควรจะมีจะมีอยู่ 4 คีย์หลัก ๆ เลยครับคือ A G C D  ส่วนเรื่องราคาที่เหมาะน่าจะเริ่มอยู่ที่ตัวละ300บาทขึ้นไปนะครับถึงจะได้เสียงดีหน่อยและเอื้อนเสียงง่ายหน่อย   (เสริมนิดแบบไม้อาจจะดูแลยากกว่าแบบพลาสติคเพราะแบบไม้ถ้าเราดูแลไม่ดีมีน้ำเข้าจะทำให้ไม้บวมและเสียได้ง่ายกว่าครับ อันนี้อ่านมา อิ อิ  )

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 19:24:25 »
ดีใจกับคุณ this_old_guitar ที่ค้นพบตัวเองว่าชอบเล่นเพลงสไตล์ไหน  บางคนเล่นดนตรีมาค่อนชีวิตยังไม่รู้ใจตนเองเลย

เพลงของ neil young ส่วนใหญ่จะใช้ Harmonica Key G, A และ D ครับ มี 3 keyนี้ก็เล่นเพลงของเขาได้เกือบหมดครับ

การฝึกเพลงของ neil young นั้นจะต้องประกอบด้วย 3 อย่างเข้าด้วยกันคือ

1. ฝึกร้องถ้าแปลเนื้อเพลงได้ก็จะดีเพราะจะได้รู้ถึงอารมณ์เพลง
2. ฝึกการเล่นสไตล์ของ neil young วิธีการ Struming วิธีการจับคอร์ดของเขา
3. ฝึกการเป่าเม๊าท์ออแกน (Harmonica) เลือกใช้คีย์ที่ถูกต้อง

ปล. ทั้งหมดเป็นการประสมประสานกันอย่างลงตัวของ Neil young

ขอบคุณครับคุณ Folkenman ค้นพบความต้องการของตัวเองแล้ว แต่ทำได้แค่ไหนอีกเรื่องใช่ไหมครับ 555
ก่อนหน้านี้ไม่นานน้องที่สนิทกันถามว่า "ใครคือ Idol" เชื่อมั้ยครับผมตอบมันไม่ได้ เพราะผมก็ตอบตัวเองไม่ได้ รู้แค่ว่าชอบเสียงกีต้าร์เฉยๆ แต่ก้อบอกว่า Eric Clapton ก็ชอบ Gorge Harison ก็ชอบ... ตอบไปแต่ในใจเราเองก็ยังไม่โดน จนผมตามมาฟังเสียงกีต้าร์ Martin ในเพลง Heart of Gold นี่แหละครับ มารู้ว่าเป็น Neil Young ร้อง นี่แหละ (ไปอยู่ไหนมา 555) ใช่เลย Link ไปถึงอดีตที่น้าแอ้ด คาราบาว ออกอัลบั้มเดี่ยว Folk Zen มีเพลงนึง "ยืนยง เอาอย่างเนล ยัง" สมัยก่อนก็สงสัยใคร เนล ยัง ขนาดน้าแอ้ด คาราบาว อยากเอาอย่าง.. มารู้เมื่อไม่นานนี่แหละครับ เลยได้คำตอบของตัวเอง... จบเลยครับ  8)

folkenman

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 20:46:36 »

ขอบคุณครับคุณ Folkenman ค้นพบความต้องการของตัวเองแล้ว แต่ทำได้แค่ไหนอีกเรื่องใช่ไหมครับ 555
ก่อนหน้านี้ไม่นานน้องที่สนิทกันถามว่า "ใครคือ Idol" เชื่อมั้ยครับผมตอบมันไม่ได้ เพราะผมก็ตอบตัวเองไม่ได้ รู้แค่ว่าชอบเสียงกีต้าร์เฉยๆ แต่ก้อบอกว่า Eric Clapton ก็ชอบ Gorge Harison ก็ชอบ... ตอบไปแต่ในใจเราเองก็ยังไม่โดน จนผมตามมาฟังเสียงกีต้าร์ Martin ในเพลง Heart of Gold นี่แหละครับ มารู้ว่าเป็น Neil Young ร้อง นี่แหละ (ไปอยู่ไหนมา 555) ใช่เลย Link ไปถึงอดีตที่น้าแอ้ด คาราบาว ออกอัลบั้มเดี่ยว Folk Zen มีเพลงนึง "ยืนยง เอาอย่างเนล ยัง" สมัยก่อนก็สงสัยใคร เนล ยัง ขนาดน้าแอ้ด คาราบาว อยากเอาอย่าง.. มารู้เมื่อไม่นานนี่แหละครับ เลยได้คำตอบของตัวเอง... จบเลยครับ  8)

555

ในเมื่อตอนนี้รู้ตัวเองแล้ว ที่เหลือก็ไม่ยากครับ ฝึกเล่นกีต้าร์  แหกปากร้อง แล้วก็เป่าเม๊าท์ออแกน ทุกวันๆละ 2-3 ชม.
แล้วคุณจะรู้เลยว่าคุณมีความสุขกับสิ่งที่คุณอยากทำอยากเป็นแค่ไหน

ผมจะแนะนำให้หาคอนเสริท์ของ neil young ชุด SILVER & GOLD ชุดนี้เป็นภาค ACOUSTIC ที่มีระบบบันทึกภาพและเสียงเยี่ยมเลยครับ

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:08:17 »
เดี๋ยววันนี้ว่าจะไปลองหาคอนเสริตที่แนะนำนะครับ... ได้ลองเล่นคร่าวๆ จนจบเพลงปรากฎว่าได้กลิ่นอายของเพลง Heart of Gold มันก็รู้สึกว่ามีความสุขขึ้นมาเลย
แต่ท่อนที่เป็น เมาท์ออแกน เล่น ไม่รู้ว่าจะหารายละเอียดจากไหน ..  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจริงๆ ครับน้า Folkenman 8)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:13:42 »
หลังจากได้รับข้อมูลจาก "บ้านไม้" ผมพบสไตล์ที่ตัวเองต้องการจะเป็นแล้ว อยากจะดีดกีต้าร์ ปากเป่าเม้าท์ออแกน เหมือน Neil Young ครับ...  :)

ไม่ทราบว่าน้าๆ ท่านใดเล่นแนวนี้บ้างครับ ยากมั้ย อยากขอความรู้หน่อยว่าต้องทำอะไรก่อนหลังครับ ผมฟังแล้วมันได้อารมณ์มากๆ เลย ที่บ้านก็ซื้อเมาท์ออแกนมาตัวนึง ไม่รู้ถูก หรือผิด ... แต่เตรียมไว้นานแล้ว  8)

เพลงโปรด ผมเลยครับ  เพลงนี้ ใช้  Harmonica Key G  น่ะ ครับ เป่าไม่ยาก ครับ Strum cord ให้ คล่อง สพาย Mount organ Holder  สักพัก ก็เป็นเพลงแล้ว หาก เล่น พร้อม กันไม่ได้ มาเป่า mount organ ให้ผม ก็แล้ว กัน ในวัน Meeting ครับ
Line id: 081-8718003

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:22:55 »
Neil Young - Heart of Gold (Live at Farm Aid 1985)

04 Neil Young - Heart Of Gold (Live at the BBC 1971)

ผมใช้ Harmonica รุ่นนี้ ครับ ตัวเล็ก ไม่กิน ลม  Key G  ครับ  หาซื้อ Key C มาด้วยก็ดีครับ

http://www.acousticshops.com/store/product/view/Hohner_590_Big_River_Harmonica-21830719-th.html
Line id: 081-8718003

folkenman

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:30:30 »
เดี๋ยววันนี้ว่าจะไปลองหาคอนเสริตที่แนะนำนะครับ... ได้ลองเล่นคร่าวๆ จนจบเพลงปรากฎว่าได้กลิ่นอายของเพลง Heart of Gold มันก็รู้สึกว่ามีความสุขขึ้นมาเลย
แต่ท่อนที่เป็น เมาท์ออแกน เล่น ไม่รู้ว่าจะหารายละเอียดจากไหน ..  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจริงๆ ครับน้า Folkenman 8)

คอนเสริทที่แนะนำลองหาดูครับแต่ถ้าหาไม่ได้ก็แจ้งที่อยู่มาผมจะไล้ท์ส่งไปให้

ส่วนท่อนที่เป็น เมาท์ออแกน ลองศึกษาจาก link นี้ครับ คนนี้อธิบาย Harmonica Stye neil young อย่างละเอียดอยู่หลายเพลงครับ

Neil Young Heart Of Gold Harmonica Lesson by George Goodman

ปล. ของให้มีความสุขในกับลุง neil ครับ

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:46:52 »
ผมก็เล่นแนว ๆ นี้อยู่นะครับแต่ก็ไม่ได้เก่งเท่าไหร่ ความยากง่ายนั้นอยู่ที่เพลงที่เราจะเลือกเล่นครับ บางเพลงก็ง่ายมากเป่าแค่สามสี่รูก็ทำให้เพาะได้  อันดับแรกเลยตามที่ผมฝึก ผมจะฝึกเป่าตามเพลงให้ได้ในระดับนึงก่อน ถ้าได้เริ่มคล่องแล้วค่อยมาเล่นเข้ากับกีต้าร์ ค่อย ๆ ฝึกไปเรื่อย ๆ ก็จะคล่องเองครับ  แต่ถ้าเป็นเพลงสากลอาจจะหาเพลงเล่นยากหน่อย แต่ถ้าเพลงเพื่อชีวิตนี่เยอะแยะเลยครับ   สำหรับคีย์ที่ควรจะมีจะมีอยู่ 4 คีย์หลัก ๆ เลยครับคือ A G C D  ส่วนเรื่องราคาที่เหมาะน่าจะเริ่มอยู่ที่ตัวละ300บาทขึ้นไปนะครับถึงจะได้เสียงดีหน่อยและเอื้อนเสียงง่ายหน่อย   (เสริมนิดแบบไม้อาจจะดูแลยากกว่าแบบพลาสติคเพราะแบบไม้ถ้าเราดูแลไม่ดีมีน้ำเข้าจะทำให้ไม้บวมและเสียได้ง่ายกว่าครับ อันนี้อ่านมา อิ อิ  )

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ... มีโอกาสสอนผมบ้างนะครับ  ระหว่างนี้จะหาซื้อหนังสือการเล่น Hamonica มาอ่าน มาฝึกไปพลางๆ ก่อน 8)

ballee45

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:51:17 »
ขออนุญาต มาเก็บขอมูลด้วยคนครับผม

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 11:05:29 »

เพลงโปรด ผมเลยครับ  เพลงนี้ ใช้  Harmonica Key G  น่ะ ครับ เป่าไม่ยาก ครับ Strum cord ให้ คล่อง สพาย Mount organ Holder  สักพัก ก็เป็นเพลงแล้ว หาก เล่น พร้อม กันไม่ได้ มาเป่า mount organ ให้ผม ก็แล้ว กัน ในวัน Meeting ครับ

ขอบคุณครับน้าทอม... สำหรับผมอะไรมันก็ใหม่หมดเลย ไม่ว่าจะเล่นกีต้าร์ เล่น Hamonica ... แค่รู้แนวทางที่ชอบ เอาเป็นว่าได้ถือกีต้าร์ คล้อง Mount organ Holder ก็สุขใจแล้วครับ  ;D