Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: TAYLOR 314-CE //////// XXXXXXXXX  (อ่าน 55552 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 18:34:35 »
น้า noomxman ผมเป็นแบบน้านั้นแหละครับ กำเงินจะไปซื้อ Crafter GLXE4000 แต่ต้องเดินกลับมาเก็บเงิน เพราะติดใจ Taylor 314CE

คาใจเลยครับ อยากได้ก็ไม่มีเงิน T^T แต่ตอนนี้ทำใจแหละ วางแผนไว้ต้นปีหน้าเจอกัน อิอิ ขอให้ได้กีต้าร์ไวๆนะครับ

หัวอกเดียวกันเลยครับ  ถ้าสอยน้าwinnie ถอยใด้ก่อนช่วยโชร์ด้วยนะครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 20:16:49 »
น้า noomxman ผมเป็นแบบน้านั้นแหละครับ กำเงินจะไปซื้อ Crafter GLXE4000 แต่ต้องเดินกลับมาเก็บเงิน เพราะติดใจ Taylor 314CE

คาใจเลยครับ อยากได้ก็ไม่มีเงิน T^T แต่ตอนนี้ทำใจแหละ วางแผนไว้ต้นปีหน้าเจอกัน อิอิ ขอให้ได้กีต้าร์ไวๆนะครับ

น้า winnie ครับ  วันนี้ มีน้องคนหนึ่ง เค้าซื้อ Crafter GLXE4000  จาก มิวสิคคอลเลคชั่น ตัวใหม่แกะกล่อง  เอามาให้ผมลอง ว่าควรจะมีการปรับกีต้าร์ ให้เหมาะกับการเล่นให้สนุกได้ยังไง  ผมก็ถือโอกาสลองของใหม่ ประมาณ  30  นาที
ในความเห็นส่วนตัว ยอมรับว่า  รูปลักษณ์  ทำได้สวยงาม ทรงคุณค่า ได้อลังการณ์ ทีเดียว  ให้ลูกบิด Gotoh และเป็น All Solid แถมภาคไฟฟ้า LR Baggs มาให้  ถ้าดูเฉพาะในมุมว่า  ราคา เหมาะสมกับ  วัสดุ และรูปลักษณ์ หรือไม่ ?  ก็ถือว่าคุ้มค่ามาก
แต่ถ้า มองในมุมที่ว่า  ให้คุณภาพของเสียงจริง  (ไม่รวมภาคไฟฟ้า)  คงผ่านเฉพาะ Finger Picking แบบ เบา ๆ เท่านั้น  สิ่งที่คิดว่าไม่ผ่านเลย ก็คือ ในการเล่นแบบ Strum ไม่ว่าจะเล่นเบา หรือหนัก  (โดยเฉพาะเล่นค่อนข้างแรงกว่าปกตินิดนึง)  เสียงอั้น ดั้น ตื้อ  ไม่สมบุคคลิก หรือ Spec ที่ให้มา  ยังไม่รวมเรื่อง Sustain ที่มีมาให้น้อยมาก
สรุปง่าย ๆ ถ้าซื้อเพราะเป็นเฟอร์นิเจอร์ สวยงาม ก็ถือว่าคุ้มมาก  แต่ถ้าคาดหวังเรื่องคุณภาพเสียง  ผมว่า  รีบเดินเอาไปแขวน เก็บไว้ที่ข้างฝา ที่เค้าแขวนโชว์ไว้ ตามเดิม ดีกว่า

Finger Picking Style

Romeoy2k

• member
    • www.eg-ultimate.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 20:25:07 »
เฟอร์นิเจอร์ อืม....

Seraph

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 20:35:27 »
กีต้าร์เสียงมันพัฒนาได้นะครับ โดยเฉพาะ all solid ดังนั้นตามที่คุณ Kwang @ Uttaradit ว่ามามันอาจเป็นเพราะกีต้าร์ใหม่ก็ได้ครับ ลองให้เวลามันไปสักพักสิครับ แล้วเสียงมันน่าจะดีขึ้น

ผมคยลองกีต้าร์ classic ของ Kohno ตัวละเป็นแสน ผมยังไม่ชอบเสียงมันเท่ากับ Yamaha C-70 ของผมเลย เพราะมันเป็นกีต้าร์ที่ไม่ค่อยมีคนเล่นไงครับ

ส่วนที่มีคนถามว่า Taylor 314 CE เทียบกับ Martin น่าจะเป็นรุ่น GPCPA4 ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 20:44:58 »

น้า winnie ครับ  วันนี้ มีน้องคนหนึ่ง เค้าซื้อ Crafter GLXE4000  จาก มิวสิคคอลเลคชั่น ตัวใหม่แกะกล่อง  เอามาให้ผมลอง ว่าควรจะมีการปรับกีต้าร์ ให้เหมาะกับการเล่นให้สนุกได้ยังไง  ผมก็ถือโอกาสลองของใหม่ ประมาณ  30  นาที
ในความเห็นส่วนตัว ยอมรับว่า  รูปลักษณ์  ทำได้สวยงาม ทรงคุณค่า ได้อลังการณ์ ทีเดียว  ให้ลูกบิด Gotoh และเป็น All Solid แถมภาคไฟฟ้า LR Baggs มาให้  ถ้าดูเฉพาะในมุมว่า  ราคา เหมาะสมกับ  วัสดุ และรูปลักษณ์ หรือไม่ ?  ก็ถือว่าคุ้มค่ามาก
แต่ถ้า มองในมุมที่ว่า  ให้คุณภาพของเสียงจริง  (ไม่รวมภาคไฟฟ้า)  คงผ่านเฉพาะ Finger Picking แบบ เบา ๆ เท่านั้น  สิ่งที่คิดว่าไม่ผ่านเลย ก็คือ ในการเล่นแบบ Strum ไม่ว่าจะเล่นเบา หรือหนัก  (โดยเฉพาะเล่นค่อนข้างแรงกว่าปกตินิดนึง)  เสียงอั้น ดั้น ตื้อ  ไม่สมบุคคลิก หรือ Spec ที่ให้มา  ยังไม่รวมเรื่อง Sustain ที่มีมาให้น้อยมาก
สรุปง่าย ๆ ถ้าซื้อเพราะเป็นเฟอร์นิเจอร์ สวยงาม ก็ถือว่าคุ้มมาก  แต่ถ้าคาดหวังเรื่องคุณภาพเสียง  ผมว่า  รีบเดินเอาไปแขวน เก็บไว้ที่ข้างฝา ที่เค้าแขวนโชว์ไว้ ตามเดิม ดีกว่า

ถ้าฝีมือระดับน้า  Kwang  รีวิวแบบนี้ผมคงต้องเก็บไปคิดละครับ  ขอบคูณครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:31:25 »
น้า Romeoy2k อย่าเพิ่งน้อยใจนะครับ อิอิ

น้ากวางสำหรับผมตอนไปลองเล่น ผมไม่กล้าสตรัมมากครับ กลัวของเค้าเป็นรอยเพราะตอนนั้นยังไม่ได้ตัดสินใจจะซื้อ ก็ต้องยอมรับว่า Finger Picking โอเคในระดับที่ผมพอใจนะ ส่วนสตรัมอย่างที่บอกครับไม่กล้าสตรัมหนักเลยอาจจะไม่ได้รู้สึกอะไร เพราะหลังๆ หันมาเล่นแนว Fingerstyle แทบจะไม่ได้สตรัมเลยครับ

ถามว่าเรื่องเสียงมันก็ต่างจาก Taylor ชัดเจนในเรื่องความใส และเทียบเรื่อง sustain ต่างกันพอควร อย่างที่ผมมี Bigbaby ทำให้มั่นใจมากขึ้นว่าเรื่อง sustain ของ Taylor เค้าดีจริงครับ

มันคงเหมาะสมในคุณภาพของตัวกีต้าร์อ่ะนะครับผมว่า ที่น้ากวางบอกเพราะมันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ น้า Romeoy2k ผมก็ชอบนะ ถ้ามีเงินเหลือก็อยากซื้อเก็บเหมือนกัน แต่ตอนนี้มีใจให้ Taylor 314CE ก่อน แต่ว่าเริ่มๆคิดจะไปลองเสียง Martin บ้างละ อิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 23:03:50 »
ผมขอเรียนว่าการลองเสียงกีต้าร์นั้นขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ดังที่เคยตอบกระทู้ไปบ้างแล้วว่า นอกจากตัวกีต้าร์แล้ว สายที่ติดมากับกีต้าร์ก็มีส่วนสำคัญ แอคชั่นก็สำคัญ สถานที่ใช้เล่นก็สำคัญ   การเล่นเพื่อจะเปรียบเทียบเสียงกีต้าร์ว่าแตกต่างกันออกไปอย่างไรนั้น ปัจจัยต่างๆ ควรต้องเหมือนกันหมดครับจึงจะพอชี้ชัดลงไปได้
ที่สำคัญอีกประการหนึ่งก็คือ  กีต้าร์ที่คนหนึ่งชอบ อาจจะไม่เป็นที่ชื่นชอบของอีกคนหนึ่งก็ได้   สุดแล้วแต่รสนิยมของแต่ละคนไปครับ   ดังนั้นต้องลองด้วยตัวเองจึงจะเหมาะที่สุด   การแนะนำทุกอย่างเป็นสิ่งดีที่เราจะนำไปพิจารณา  แต่การตัดสินใจนั้นเราต้องตัดสินใจด้วยตนเองครับ

Romeoy2k

• member
    • www.eg-ultimate.com
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 23:07:50 »
น้า Romeoy2k อย่าเพิ่งน้อยใจนะครับ อิอิ

น้ากวางสำหรับผมตอนไปลองเล่น ผมไม่กล้าสตรัมมากครับ กลัวของเค้าเป็นรอยเพราะตอนนั้นยังไม่ได้ตัดสินใจจะซื้อ ก็ต้องยอมรับว่า Finger Picking โอเคในระดับที่ผมพอใจนะ ส่วนสตรัมอย่างที่บอกครับไม่กล้าสตรัมหนักเลยอาจจะไม่ได้รู้สึกอะไร เพราะหลังๆ หันมาเล่นแนว Fingerstyle แทบจะไม่ได้สตรัมเลยครับ

ถามว่าเรื่องเสียงมันก็ต่างจาก Taylor ชัดเจนในเรื่องความใส และเทียบเรื่อง sustain ต่างกันพอควร อย่างที่ผมมี Bigbaby ทำให้มั่นใจมากขึ้นว่าเรื่อง sustain ของ Taylor เค้าดีจริงครับ

มันคงเหมาะสมในคุณภาพของตัวกีต้าร์อ่ะนะครับผมว่า ที่น้ากวางบอกเพราะมันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ น้า Romeoy2k ผมก็ชอบนะ ถ้ามีเงินเหลือก็อยากซื้อเก็บเหมือนกัน แต่ตอนนี้มีใจให้ Taylor 314CE ก่อน แต่ว่าเริ่มๆคิดจะไปลองเสียง Martin บ้างละ อิอิ

ไม่เป็นไรหรอกครับ..ส่วนตัวผมไม่ชอบ Taylor  ชอบ Martin มากกว่า แต่ระหว่างที่รอ ผมยินดีที่จะเอา CRAFTER GLXE-4000 RS มาเล่นไประหว่างเก็บเงิน ... ชอบไม่ชอบมันเป็นความคิดเห็นและความชอบส่วนบุคคล.. ว่ากันไม่ได้แต่... อย่าลืมว่าถ้าเราจะกล่าวถึงกีตาร์ตัวไหนไปแง่ลบ ก้ออาจกระทบความรู้สึกของผู้ที่ใช้อยู่ก้อเป็นได้ เพราะฉนั้นถ้าเป็นผมจะ กล่าวถึงอะไร ผมจะคำนึงถึงทุกคนครับ..

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 00:12:02 »

ก่อนอื่น ต้องขออภัย น้า Romeoy2k และ น้า ๆ หลายท่าน  ที่ครอบครอง CRAFTER GLXE-4000 RS  ที่ผม ได้ให้ความเห็นส่วนตัว ๆ ไปกระทบความรู้สึก ทำให้รู้สึกอึดอัด โมโห โกรธ ไม่พอใจ แรงไป หรืออะไรก็แล้วแต่
เพียงส่วนตัวได้มีโอกาสลองสัมผัสกีต้าร์ตัวนี้ รุ่นนี้  โดยใช้วิจารณญาณ  จากประสบการณ์ส่วนตัว  จากการเคยลองสัมผัสกีต้าร์ ตัวแรกของชีวิต ราคา 1,500 บาท  เมื่อ  33  ปีที่แล้ว  และเล่นดนตรีทั้งสมัครเล่น และเคยเล่นเป็นอาชีพ มาก่อน
และปัจจุบัน ก็ยังเล่นอยู่ใต้ถุนบ้าน เป็นประจำและสม่ำเสมอ ได้มีโอกาสสัมผัส เจอะเจอ กีต้าร์มา ก็มากพออยู่  ไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงไปในทางที่มีอคติ หรือไม่ดี แต่ประการใด  ในทางกลับกัน  อยากให้คนจะซื้อกีต้าร์ ได้ของที่ดี คุ้มค่า ต่างหาก
เพียงอยากให้ข้อมูล อีกเสี้ยว หรืออีกด้านหนึ่ง  เพื่อประกอบการพิจารณา ตัดสินใจ ให้กับคนที่อยากได้กีต้าร์ ที่คุ้มค่ากับเงินที่จะเสียไป ให้มากที่สุด ไม่ว่าจะเป็นคุณลักษณะด้านรูปลักษณ์  คุณภาพของเสียง ซึ่งควรจะได้รับทั้งหมด
อย่างไรก็ตาม หากความคิดความเห็นส่วนตัว ที่บอกกล่าวไป  มันไม่จริง  สิ่งที่ผม จะได้รับ  ก็คือ ความน่าไว้วางใจ ความน่าเชื่อถือ และประสบการณ์น้อย ๆ ของผม ก็หมดไปจากใจของน้า ๆ และบ้านหลังนี้เอง แหละ 
สิ่งที่ผมพลาดไปนิดนึงก็คือ  ผมลืมเน้น ลืมกล่าวประโยคที่ว่า  " เป็นเฉพาะกีต้าร์ ตัวที่ผมลองเล่น เพียงตัวเดียว เท่านั้น "  (สำหรับภาคไฟฟ้า ใช้ลองกับ Roland AC 60  และ Marshall Acoustic AS 100 D ของท่าน อ.พารวย)
ต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้อีกครั้ง หากความเห็นส่วนตัว ทำให้ น้า ๆ หลาย ๆ ท่าน ไม่สบายใจ ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 02:30:25 »
น้ากวางเป็นผู้ที่หวังดี  และพยายามนำประสบการณ์มาถ่ายทอดให้เราได้มีข้อมูลเพื่อประกอบการพิจารณาครับ  ผมเองยังเคยได้รับการแนะนำเกี่ยวกับเรื่อง CAPO จากน้ากวางเลย
และผมก็คิดว่า GLXE-4000 RS เป็นกีต้าร์คราฟเตอร์รุ่นสูงที่ผมชอบซึ่งคุ้มค่าราคา รูปสวยเสียงดี ตามที่ผมเคยแนะนำหลายต่อหลายท่านไปแล้วด้วยเช่นกัน  ประการสำคัญจึงขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนไปครับ  

Misery

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 03:01:05 »
ใจถึงใจจริง ๆ ครับ น้าKwang @ Uttaradit
ไม่ต้องคิดมากนะครับน้า Romeoy2k ต่างคนต่างมุมมองครับ
ถ้าเราชอบ เรารักของเราแล้ว ไม่ต้องสนใจคนอื่นหรอกครับ
สงครามเกิดขึ้นได้ แค่ชอบผู้หญิงคนเดียวกัน ชอบไม่เหมือนกันดีแล้วครับ ^^
" พอเป็นก็เย็นใจ "

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 10:14:14 »
ผมเองก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีผมอ่านคอมเม้นท์ของน้า Romeoy2k แล้วรู้สึกกลัวจะเสียความรู้สึกเข้าใจผิด แล้วผมก็คอมเม้นท์ กลายเป็นรู้สึกว่าเป็นตัวจุดชนวนอย่างไรไม่รู้ ถ้าอย่างไรผมก็ขอโทษเหมือนกันนะครับ บางทีถ้าไม่ไปสะกิดอาจจะไม่มีเรื่องให้เข้าใจเจตนากันผิดก็ได้ครับ

ขอโทษอีกครั้งครับ....

iTui

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 10:38:02 »
ผมว่าดีนะ การตั้งกระทู้ถามความเห็นในสื่อสาธารณะอย่างนี้ก็ต้องเปิดใจกันกว้างๆ ครับ เพราะจะมีความเห็นจากหลากหลายประสบการณ์ หลากหลายแง่มุม ก็นับเป็นเรื่องปกติครับ
เราชอบ คนอื่นชอบ เรามีความสุข แต่ถ้าเราชอบ คนอื่นชอบน้อยกว่า แล้วทุกข์นี่ เดี๋ยวจะเล่นกีต้าร์ไม่สนุกเปล่าๆ
อย่างผมนี่ก็ว่าแฟนผมก็โอเค  แต่คนอื่นบอกว่างั้นๆ  ก็เฉยๆ นะ
แต่ทำไมผมเห็นแฟนคนอื่นน่ารัก แล้วบอกแฟนผม กลับรู้สึกเจ็บใบหูขึ้นมาทันที  แง๊...........   รักนะจุ๊บส์ จุ๊บส์   ;D

vchadon

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 10:56:55 »
สวัสดี น้าnhoy และน้า Kwang @ Uttaradit และน้าท่านอื่น อย่าเพิ่งเปลี่ยนจุดยืนครับนะครับ อยากให้วิจารณ์ตามความรู้สึกประสบการณ์ที่ได้เล่นตรงๆเหมือนเดิมครับ ผมจะได้มีความรู้กะกีต้าร์หลายตัวหลายๆระดับ แล้วนำมาประมวณด้วยตัวผมเอง(ผมเล่นไม่เก่งมากหรอกครับ;)) ตัวผมเองไม่ค่อยได้ลองจับกีต้าร์ได้มากมายเป็นเพราะอยู่ต่างจังหวัดเวลาซื้อก็ไม่ค่อยได้มีเวลาลองมากมาย อาศัยอ่านกระทู้เอาตัวไหนรุ่นไหนน้าวิจารณ์ไว้ยังไงแต่ผมไม่ได้ยินเสียงผมก็ใช้วิธีหากีตาร์รุ่นนั้นใน youtube ฟังเอาแล้ววิเคาะห์เอา จากกีต้าร์ในกระทู้นี้ความรู้สึกผมคล้อยไปตาม น้า Kwang @ Uttaradit ที่วิจารณ์ไว้ค่อนข้างมากก*(ชอบส่วนตัวนะครับ:)) .

.........อยากซื้อกีต้าร์ใหม่(เน้นเล่นPicknig-Finger)ในระดับราคา 26000-30000(ตั่งแต่ตระกูลTalor314-X14ผมชอบเสียงแต่ไม่มีงบพอ) มีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มบ้างครับไม่เน้นขายต่อเน้นเสียงอย่างเดียวในระดับราคานี้ตัวที่ว่าค้มค่าที่สุดครับ) ครับ นอกจาก Crafter GLXE-4000RS(เคยฟังเสียงในyoutubeแล้ว)  อยากได้ไวๆเลยครับ คงไม่รอเก็บเงินไว้รอ Talor ครับมันอาจนานเกินไปไว้มีโอกาศไว้ว่ากันใหม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:21:41 »
เห็นกระทู้นี้และกระทู้อื่นๆที่มีความขัดแย้งกันทางความคิด แล้วคิดอยู่นานเหมือนกันว่าจะเข้ามาตอบดีไหม
ขออนุญาตตอบแล้วกันครับ

ในโลกอินเทอร์เน็ต..หรือโลกจริงๆก็เหอะ
ผมว่าการฟังเสียง/ความเห็นคนอื่น .. บางทีมันกระเทือนความรู้สึกกันบ้าง แต่ก็ต้องปล่อยวางกันไปครับ
เราเป็นเพียงเจ้าของกีตาร์ อย่าไปตัวกูของกูกับมันมาก เพราะจะทำให้ทุกข์ใจเองครับ
เราชอบ เขาไม่ชอบ มันเป็นสิ่งที่เป็นไปได้
พอๆกับการที่เราไม่ชอบแต่เขาชอบแหละครับ

การวิจารณ์เป็นความเห็นเฉพาะบุคคล
เราเข้ามาอ่าน ก็เพราะอยากทราบความเห็นของคนอื่นด้วย
ถ้าไม่อยากทราบ ก็คงไม่เข้ามาอ่านมาแชร์กัน
และเชื่อว่าทุกคนที่เข้ามาอ่านก็คงไม่ได้อ่านปุ๊บเชื่อปั๊บโดยไม่ใช้วิจารณญาณครับ

ผมว่าตราบใดที่วิจารณ์กันจากความรู้สึกที่จริงใจ ไม่ได้มีเรื่องผลประโยชน์อะไรแอบแฝง หรือมาจาก ความอคติโดยไม่มีเหตุผล
ยังเป็นสิ่งที่ไม่เกินเลยครับ
:)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 21:48:10 »
กีต้าร์ แต่ละตัวมันมีจุดดี จุดด้อย อยู่ในตัวเอง  กีต้าร์ที่ เสียงเปล่าไม่ดี มันก็มีจุดดีของมัน ครับ

ผมมี กีต้าร์ที่เสียงเปล่า ไม่ได้เรื่อง น่า เอาไว้ทำเฟอร์นิเจอร์ อยู่หลายตัว มีอยู่ตัวนึงที่ ชอบ และเล่นบ่อยที่สุด และเป็นกีต้าร์ที่เสียงเปล่า ฟังไม่ได้ เลย แถมเป็น  laminate ทั้งตัวอีก  แต่  ออกแอมป์แล้ว ไม่มีตัวไหน ที่ผมมี กินมันลง  และข้อดีของมันคือ ไม่มี ปัญหา เรื่อง feed back ครับ

Line id: 081-8718003

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 00:22:15 »
เห็นกระทู้นี้และกระทู้อื่นๆที่มีความขัดแย้งกันทางความคิด แล้วคิดอยู่นานเหมือนกันว่าจะเข้ามาตอบดีไหม

ในโลกอินเทอร์เน็ต..หรือโลกจริงๆก็เหอะ
ผมว่าการฟังเสียง/ความเห็นคนอื่น .. บางทีมันกระเทือนความรู้สึกกันบ้าง แต่ก็ต้องปล่อยวางกันไปครับ
เราเป็นเพียงเจ้าของกีตาร์ อย่าไปตัวกูของกูกับมันมาก เพราะจะทำให้ทุกข์ใจเองครับ
เราชอบ เขาไม่ชอบ มันเป็นสิ่งที่เป็นไปได้
พอๆกับการที่เราไม่ชอบแต่เขาชอบแหละครับ

การวิจารณ์เป็นความเห็นเฉพาะบุคคล
เราเข้ามาอ่าน ก็เพราะอยากทราบความเห็นของคนอื่นด้วย
ถ้าไม่อยากทราบ ก็คงไม่เข้ามาอ่านมาแชร์กัน
และเชื่อว่าทุกคนที่เข้ามาอ่านก็คงไม่ได้อ่านปุ๊บเชื่อปั๊บโดยไม่ใช้วิจารณญาณครับ

ผมว่าตราบใดที่วิจารณ์กันจากความรู้สึกที่จริงใจ ไม่ได้มีเรื่องผลประโยชน์อะไรแอบแฝง หรือมาจาก ความอคติโดยไม่มีเหตุผล

+1 ครับ โดยเฉพาะ ประโยคที่ว่า  การวิจารณ์เป็นความเห็นเฉพาะบุคคล

เราจะให้ทุกความเห็น ทุกคอมเม้นท์ ตรงใจเราทุกครั้งเป็นไปไม่ได้ครับ

นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

noomxman

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:15:31 »

+1,000,000 เลยครับก่อนอื่นต้องขออภัยครับ ที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาแล้วก่อให้เกิคความขัดแย้งขึ้น

แต่ก็ขอขอบคูณครับ ที่น้าๆมาแชร์ประสบการณ์เปิดมุมมองต่างๆให้กับผมและผู้อ่านกระทู้ท่านอื่นๆ  ผมคิดว่าการที่น้า Kwangวิจารณ์กีต้าร์ตามความร้สึกอย่าง

ตรงไปตรงมาเป็นข้อดีนะครับ น้า Kwangอย่าพึ่งเปลี่ยนแนวการวิจารณ์นะครับ เพราะว่าในที่สูด คนใช้ก็ต้องเป็นคนเลือกที่จะซื้ออยู่ดีเราจะมีข้อสังเกตุว่าจุดด้อย

ที่ว่าเรารับใด้ใหม หรือว่าไอ้จุดด้อยที่ว่าอาจจะโดนใจเราทำให้เราเลือกมันก็ใด้   ผมคิดว่าสำคัญที่สุดเราต้องวางตัวเราในฐานะผู้ใช้สินค้าไม่ใช่เจ้าของยี่ห้อสินค้า

แล้วเราจะรับใด้ว่าทุกๆอย่างย่อมมีข้อดีและข้อด้อย ถ้าเปลียบเทียบสึ่งที่ใกล้ตัวผมที่สุดก็ต้องเปลียบเทียบกับรถยนต์ทุกๆยี่ห้อทุกๆช่วงราคาย่อมมีข้อดีและข้อด้อยในตัวเอง

ไม่มีรุ่นใหนสมบูณย์100เปอร์เซนร์ ทั้งในแบบที่คนทั่วไปรู้และในแบบที่เฉพาะช่างหรือคนที่เจอปัญหากับตัวเองถึงจะรู้ แต่บางที่ต่อให้เรารู้จุดด้อยแต่มันโดนใจเราแล้วรับใด้

เราก็เลือกนะครับ    ผมถึงให้ความสำคัญกับน้าๆ ที่วิจารณ์ในข้อด้อย

อย่างตรงไป ตรงมา ค้อนข้างมาก เพราะว่าข้อดีผมดูจากรีวิวของร้านค้าและ youtube ก็เห็นเยอะแล้ว  ผมว่าต่อให้เป็น  Taylor หรือ Martin ตัวแพงสูดก็ต้องมีเสียงในแบบ

ที่บางคนหรือบางอารมณ์ที่เราฟังแล้วไม่ชอบก็ใด้  ถ้าเป็นใด้ผมขอให้น้าๆอย่าใด้ถอดใจในการวิจาร์และให้ความรู้ในข้อคิดต่างๆ อย่างตรงไป ตรงมาผมพร้อมที่จะรับฟังและเก็บ

ไปคิดครับขอบคณครับ ;D ;D ;D ;D

noomxman

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 13:28:04 »

ขอขอบคุณ  และให้ความเคารพ  ยินดีรับฟัง  ความเห็นที่คิด แตกต่าง  ( แต่ต้องไม่แตกแยก )  ไม่ว่าจะดี หรือไม่ดี  ในทุกความเห็น  ของน้า ๆ ทุกท่าน

อาจเป็นเพราะ  เจ็บใจ  ( จากคุณภาพสินค้า  เฉพาะชิ้นนั้น เพียงชิ้นเดียว ที่ได้มีโอกาสสัมผัส เท่านั้น )

จึงยอม  เจ็บตัว  ( เพราะเป็นความเห็นเฉพาะ ส่วนตัว  ที่ต้องมีความรับผิดชอบในความคิดเห็น ของตัวเอง  ทุกบรรทัด  ทุกตัวอักษร )

และไม่อยากให้  น้า ๆ  ที่นับถือ  เสียเงิน ไป ง่าย ๆ ...   เว้นเสียแต่  ชอบ จริง ๆ ในสินค้า ชิ้น นั้น ๆ จน  ยอมรับ และพึงพอใจ  ในจุดด้อย  ที่ผมค้นหาเจอ  ได้

iTui

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 14:04:01 »
มันเป็นไปได้     อิ อิ  ;D