Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: TAYLOR 314-CE //////// XXXXXXXXX  (อ่าน 55551 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
TAYLOR 314-CE //////// XXXXXXXXX
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 17:43:40 »
  ผมขอสอบถามด้วยคนครับ ตอนนี้ผมมีงบค่าตัวของ CRAFTER GLXE-4000 RS      แล้วครับ  

แต่ผมยังลังเลเห็นใครๆก็ชอบ TAYLOR 314-CE ผมคงซื้อกีต้าร์ all solid ใด้อีกแค่ตัวเดียว ถ้านับคุณภาพ

ไม่แค ยี่ห้อผมควรจะเก็บเงินต่อเพื่อจะซื้อ TAYLOR 314-CE ใหมครับ จริงๆแล้วผมเล่นเอง ฟังเองไม่ใด้โชร์ใคร

ต้องการเรื่อง เสียง-คุณภาพที่สมควรแก่ราคาครับ

ขอบคูณครับ     ;D ;D ;D ;D
noomxman

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 17:56:22 »
เก็บเงินรอ Taylor 314CE ดีกว่าครับ เชียร์สุดใจ...........

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 18:02:04 »
ราคามันต่างกัน 2 เท่าตัว นะครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 18:05:56 »
เก็บเงินรอ Taylor 314CE ดีกว่าครับ เชียร์สุดใจ...........

ถ้าจะต้องเก็บเงินคงต้องรอถึงปีหน้าละครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 18:11:09 »
เล่นเองคนเดียวอย่าแคร์สื่อครับ ไปลองทั้งสองตัว ชอบตัวไหนหละก็ตั้งเป้าตัวนั้นเลยครับขึ้นอยู่กับความพอใจอย่างเดียวเลย
พอใจน้อยเงินเหลือเยอะ พอใจเยอะเงินเหลือน้อย

เลือกนานๆก็ได้ครับ ราคาห่างกันเยอะอยู่
It's my...

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 18:12:54 »
 ถ้าอย่างที่น้าบอกไว้ว่าจะซื้อ all solid ใด้อีกแค่ตัวเดียว ผมว่ากัดฟันเอา 314 ไปเลยครับ........จะได้ไม่ต้องคาใจ.........

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 18:34:20 »

วันที่จะซื้อ  ทั้ง  2  ยี่ห้อ

ตัวหนึ่งเป็นตัว Top  และเป็น  All Solid  ของตลาด ในประเทศไทย  ส่งประกวด จาก  เกาหลี

ตัวหนึ่งเป็นตัว เริ่มต้น  All Solid  ส่งประกวด จาก  อเมริกา

สมมติ ว่า  บัดนี้ เวลาผ่านล่วงเลยไป  3  ปี  เชื่อว่า  Taylor  ยังมีอนาคต ที่รุ่งเรือง และสดใสกว่า

ลองมองมุมนี้ เผื่ออีกสักมุมหนึ่ง ไว้บ้าง...  นอกเหนือจากข้อคิด ความเห็น ในประเด็นอื่น ๆ ที่แตกต่างกันไป

Finger Picking Style

noomxman

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 18:49:40 »

วันที่จะซื้อ  ทั้ง  2  ยี่ห้อ

ตัวหนึ่งเป็นตัว Top  และเป็น  All Solid  ของตลาด ในประเทศไทย  ส่งประกวด จาก  เกาหลี

ตัวหนึ่งเป็นตัว เริ่มต้น  All Solid  ส่งประกวด จาก  อเมริกา

สมมติ ว่า  บัดนี้ เวลาผ่านล่วงเลยไป  3  ปี  เชื่อว่า  Taylor  ยังมีอนาคต ที่รุ่งเรือง และสดใสกว่า

ลองมองมุมนี้ เผื่ออีกสักมุมหนึ่ง ไว้บ้าง...  นอกเหนือจากข้อคิด ความเห็น ในประเด็นอื่น ๆ ที่แตกต่างกันไป

สวัสดีครับน้า Kwang ผมอยากสอบถามผู้รู้-ผู้เล่น Taylor แบบน้า Kwang ละครับ Taylor นี่เสียงดีกว่าจริงๆใหมครับ

ผมไม่มีเพื่อนที่เล่นกีต้าร์เลยครับ และผมไม่ชอบไปลองในขณะที่ไม่พร้อมจะซื้อครับ ผมอายุ 35แล้วครับแต่พึ่งหัดใด้ 3เดือนเอง

แต่พอใด้หัดเล่น กีต้าร์แล้ว ถึงใด้รู้ว่าเราเจอกันช้าไปครับ ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:32:17 »
มันอยู่ร้านเดียวกัน ครับ
น้าจะซื้อกีตาร์ราคาแพงต้องไปลองให้เยอะๆก่อนจะได้ไม่เสียดายทีหลังครับ

เสียงเทเลอร์ ผมชอบความกรุ๊งกริ๊งมีเอกลักษณ์ของมัน
และหน้าตาที่สวยแบบดูได้ทั้งวัน...
:)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:37:34 »
กีต้าร์ตัวแรก.....เลือกจากความคุ้มค่า....
ตัวต่อมา...........เลือกจากความใฝ่ฝัน

ฝันถึงอะไร  ไปทางนั้นเลยครับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 19:48:44 »
กีต้าร์ตัวแรก.....เลือกจากความคุ้มค่า....
ตัวต่อมา...........เลือกจากความใฝ่ฝัน

เป็นคำคม ถูกใจมากๆ เลยครับ จะได้เอาไว้พูดกับคนที่บ้านบ้าง
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

dho

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:02:13 »
เอาจีนมั๊ยครับพี่น้อง..guild 50pceatb. www.aniroot_w@hotmail.com

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:05:48 »

ฝันถึงอะไร  ไปทางนั้นเลยครับ

เห็นด้วยครับ

ผมว่า คนเล่นกีตาร์ ไม่จบอยู่ที่กีตาร์ตัวเดียวแน่นอนครับ
GLXE-4000 ราคา 26,xxx ผมว่ามันสมน้ำสมเนื้อมากเลยนะครับ เสียงก็ดีมากในระดับนึง แต่จะไปเทียบกับ 314CE ราคา 59,xxx ไม่ได้หรอกครับ(ตามความคิดผม)
ถ้าตอนนี้ งบพอดีที่จะซื้อ GLXE-4000 แล้วถ้าจะเพิ่มงบเอา 314CE ต้องใช้เวลาเป็นปี ผมว่า เอา GLXE มาใช้ก่อนก็ได้ครับ

ผมว่า กีตาร์ราคาห่างกัน 2 เท่าตัว เนี่ย ไม่ควรเอามาเทียบกันเลยนะครับ จริงๆ... มวยคนละรุ่น
ถึงเสียงมันอาจจะไม่ต่างกันมาก แต่ราคามันต่างกันเกินไปครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 20:20:02 »

คมจริงๆ..........รายการแฟ้มบุคคลขอปรบมือให้เลยครับ..........

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:01:53 »
สวัสดีครับน้า Kwang ผมอยากสอบถามผู้รู้-ผู้เล่น Taylor แบบน้า Kwang ละครับ Taylor นี่เสียงดีกว่าจริงๆใหมครับ

ผมไม่มีเพื่อนที่เล่นกีต้าร์เลยครับ และผมไม่ชอบไปลองในขณะที่ไม่พร้อมจะซื้อครับ ผมอายุ 35แล้วครับแต่พึ่งหัดใด้ 3เดือนเอง

แต่พอใด้หัดเล่น กีต้าร์แล้ว ถึงใด้รู้ว่าเราเจอกันช้าไปครับ ;D ;D ;D ;D ;D
[/quote]

สวัสดีครับ  น้า noomxman
ความเห็นส่วนตัว  (เน้น ๆ ว่า ส่วนตัว)  คิดว่า  เราจะซื้อมาเพื่ออะไร หรือทำอะไร ?  เราต้องหาคำตอบสุดท้าย เพื่อตอบตัวเองให้ได้ ว่า
1.  เพื่อใช้งาน และ / หรือ ทำมาหากิน  เช่น เล่นในร้าน ในแหล่งบันเทิง ตอนกลางคืน  เป็นหลัก
     ในประเด็นนี้ ไม่มีความจำเป็น  ต้องใช้กีต้าร์ ที่คุณภาพสูง หรือในยี่ห้อดัง ๆ ใน Series สูง  ประมาณว่า ควรซื้อกีต้าร์ ที่ราคาไม่ควรเกิน  + / -  25,000  บาท
     เพราะเอากีต้าร์ ดีเกินไป  ไปเล่น ไปร้อง  แข่งกับเสียงของพวกนั่งกินเหล้า เฮฮา คุยกันเสียงดังลั่นร้าน ไม่ได้ตั้งใจฟังเราร้อง เราเล่น สักเท่าไร
     ก็น่าเสียดาย ที่เราอุตส่าห์ หอบกีต้าร์ดี ๆ ไปร้อง ไปเล่นให้ฟัง เปล่า ๆ
2.  เพื่อเล่นให้เรา หรือคนในครอบครัว หรือพรรพวกเพื่อนฝูง ที่ตั้งใจมารับฟัง รับชมการเล่นของเรา  หรือเพื่อการเก็บสะสมกีต้าร์ ที่ดี มีคุณภาพสูง เป็นแบรนด์ ที่ได้รับความนิยม
     หรืออย่างน้อยเพื่อเป็นความสุขทางใจ หรือเป็นการคืนกำไร ให้กับชีวิต  ในเวลาที่เรามีความพร้อม และเป็นสิ่งที่เราใฝ่ฝัน หรืออยากได้มาครอบครอง เป็นครั้งหนึ่งในชีวิต
     ในประเด็นนี้ สมควรที่จะตั้งใจตามหา สิ่งที่ดี ที่เหมาะกับตัวเราเอง  มาเติมความฝันของเราให้เต็ม  เพื่อเป็นการสร้างความสุขใจ เพราะ  " เราคู่กัน "
     และในประเด็นนี้  เราต้องมีกำลัง มีความพร้อม ไม่ทำให้ครอบครัวต้องเดือดร้อน  เพราะ ราคากีต้าร์ ในประเด็นนี้  อาจจะมากกว่า  45,000 บาท  ไปจนไม่มีที่สิ้นสุด

ตัวผมเอง ก็มีข้อจำกัด แต่ก็ไม่ละความพยายาม  กับการตามหาความฝัน ของตัวเอง คือ Taylor  ซึ่งเคยเล่าความเป็นส่วนตัว ให้น้า ๆ หลาย ๆ คน ได้ฟัง
หากมีเวลาอ่าน  ก็ลองตามไปดูใน กระทู้ที่ 10  ตาม Link ข้างล่าง  เผื่อจะเป็นฐานข้อมูลเล็ก ๆ ที่ช่วยให้มีมุมมอง และการช่วยตัดสินใจ อะไรบางอย่าง ได้ไม่มากก็น้อย ครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=4170.0
Finger Picking Style

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:15:54 »

ตอนนี้ผมมีงบค่าตัวของ CRAFTER GLXE-4000 RS  แต่ ยังลังเล เห็นใครๆก็ชอบ

TAYLOR 314-CE  ผมคงซื้อกีต้าร์ all solid ใด้อีกแค่ตัวเดียว ถ้านับคุณภาพ

ไม่แค ยี่ห้อ  ผมควรจะเก็บเงินต่อเพื่อจะซื้อ TAYLOR 314-CE ใหมครับ เล่นเอง ฟังเองไม่ใด้โชว์ใคร  

ต้องการเรื่อง เสียง-คุณภาพที่สมควรแก่ราคาครับ

ไม่สมควรครับ  สำหรับผมแล้ว  ผมจะไม่เก็บเงินเพื่อ ซื้อ Taylor 314CE ตัวใหม่ในราคา 60,000 บาท อย่าง เด็ดขาด  งบขนาดนี้ มีกีต้าร์ ดีๆ ทั้งคุณภาพ และเสียงที่ดีกว่า Taylor 314 CE มากมาย ครับ

ตัวอย่าง Gibson CL40 ที่เพิ่งมีน้าท่านนึง ขายออกไป ก็มีราคา  ใกล้เคียงกับตัวข้างบนครับ

ความเห็นของผม คือ ลองดูกีต้าร์ Brand ดี มีอนาคต  Made in Japan หรือ USA ในราคาที่ใกล้เคียงกับงบที่มีอยู่  และเป็นกีต้าร์ ที่คนส่วนใหญ่ รู้จักกันดี ทั้ง ใช้เล่น หรือสะสม ได้  สภาพดี ราคามือสอง  เมื่อเบื่อก็สามารถ ขายออกไป ในราคาทุนหรืออาจกำไรบ้าง ตามสมควร หรือขาดทุนก็แล้วแต่  แล้ว รวมทุน  ขยับไปเล่น รุ่นที่สูงขึ้นเรื่อย ๆ ครับ    ในนี้  หลายๆ คน ก็ทำแบบนี้

Line id: 081-8718003

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 21:16:03 »
น้า noomxman ครับ ผมเคยเป็นเคสเดียวกับน้าเลย คือ มีเงินที่จะสอย Crafter GLXE4000RS ตอนนั้นในใจมีอีกตัวคือ Takamine แต่บังเอิญได้ไปลอง Crafter ก่อน ก็เลยไปลองเสียง พอได้ลองเท่านั้นแหละ เสียงรูปร่าหน้าตากับงบที่มี ถูกใจมากเลยครับ ลองซักพักเกือบตัดสินใจแหละ พอดีพนักงานเค้าก็เดินมาถามว่าชอบแนวไหน แล้วเค้าก็หยิบ Taylor 314CE มาให้ลอง เท่านั้นแหละ(อีกครั้ง) มันใช่เลยครับ จนถอยหลังออกมาเก็บเงินอีกรอบ กะว่าถ้าต้นปีหน้าไม่มีเหตุการณ์พิเศษคงได้ไปสอยมาครับ

อยากให้ไปลองก่อนนะครับ เพราะความชอบเสียงหรือรูปร่างหน้าตา มันเป็นเรื่องของบุคคลๆ น้าๆหลายๆท่านก็ให้แค่ข้อมูล และความคิดเห็นในเชิงส่วนตัวเค้าครับ

ขอให้ได้กีต้าร์อย่างที่หวังครับ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:04:39 »
  ผมขอสอบถามด้วยคนครับ ตอนนี้ผมมีงบค่าตัวของ CRAFTER GLXE-4000 RS      แล้วครับ 

แต่ผมยังลังเลเห็นใครๆก็ชอบ TAYLOR 314-CE ผมคงซื้อกีต้าร์ all solid ใด้อีกแค่ตัวเดียว ถ้านับคุณภาพ

ไม่แค ยี่ห้อผมควรจะเก็บเงินต่อเพื่อจะซื้อ TAYLOR 314-CE ใหมครับ จริงๆแล้วผมเล่นเอง ฟังเองไม่ใด้โชร์ใคร

ขอบคูณครับ     ;D ;D ;D ;D
อ้า...ไหนๆก็ไหน... จัดเต็มจัดหนัก อย่าให้เสีย
จันทาร ดีกว่า จันไร

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 08:42:06 »
เป็นผม ผมรอไม่ไหว สอย 4000 มาเล่นก่อน   และเก็บเงินก้อนใหม่รอไว้ พอเบื่อ 4000 ก็ขายขาดทุนไป แล้วนำเงินก้อนนี้ มาสมสบทุนเพื่อสอย 314 ครับ น่าจะใช้ กระบวนการผลิตซัก  3 ปี............อิอิ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:21:18 »
อยากมีปุ่มกด like ให้น้าเบียร์อ่ะ...
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้