Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: TAYLOR 314-CE //////// XXXXXXXXX  (อ่าน 55706 ครั้ง)

iTui

• member
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 16:26:26 »
บอกไปเลยครับว่าสำหรับกีต้าร์ของรักมันมีดีกันคนละอย่างเลยขอเก็บไว้ชื่นชมสักนิดหน่อย (อันนี้ใส่จำนวนเองนะครับ)

แต่สำหรับหัวใจแล้วมีให้กับเธอคนเดียวทั้งหมดแล้วจ๊ะ   (ฮรี๊ววววววววว)

คำเตือน  โปรดอย่างอ่านประโยคข้างบนนี้หลังจากทานอาหารอิ่มใหม่ๆ  ;D

winnie

• บุคคลทั่วไป
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 16:32:40 »
น้า nhoy ครับ แม่(บังเกิดเกล้า) ของผมนิ คือแม่ที่คลอดผมออกมาเลยหละครับ 555 แม่แท้ๆ ที่เป็นแฟนพ่อผมเนี่ยแหละครับ

เวลาผมซื้ออะไรใหม่มา จะถามตลอดเท่าไร อย่างที่บอกครับสงสัยอยู่ไอ้ Taylor Bigbaby นิ รอดได้ไงไม่ถาม ทั้งๆที่เห็นซ้อมเล่นทุกวัน อิอิ

เดี๋ยวจะระบายกีต้าร์ยี่ห้อ Collection เก่าๆออกก่อนครับ ปีหน้าค่อยเอา 314CE เข้าบ้านแทน จะได้อ้างได้ว่าขายไปแล้วตัวเก่า 555+

ได้ Taylor แล้ว คงทยอยเก็บ Crafter Martin Takamine Ovation ครับ ตอนนี้ก็เริ่มๆ เก็บข้อมูลพวก Martin แล้ว อยากมียี่ห้อละตัวที่โดนใจสะสมไว้ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 16:47:23 »
น้า nhoy ครับ แม่(บังเกิดเกล้า) ของผมนิ คือแม่ที่คลอดผมออกมาเลยหละครับ 555 แม่แท้ๆ ที่เป็นแฟนพ่อผมเนี่ยแหละครับ

เวลาผมซื้ออะไรใหม่มา จะถามตลอดเท่าไร อย่างที่บอกครับสงสัยอยู่ไอ้ Taylor Bigbaby นิ รอดได้ไงไม่ถาม ทั้งๆที่เห็นซ้อมเล่นทุกวัน อิอิ

เดี๋ยวจะระบายกีต้าร์ยี่ห้อ Collection เก่าๆออกก่อนครับ ปีหน้าค่อยเอา 314CE เข้าบ้านแทน จะได้อ้างได้ว่าขายไปแล้วตัวเก่า 555+

ได้ Taylor แล้ว คงทยอยเก็บ Crafter Martin Takamine Ovation ครับ ตอนนี้ก็เริ่มๆ เก็บข้อมูลพวก Martin แล้ว อยากมียี่ห้อละตัวที่โดนใจสะสมไว้ครับ
ต้องขอโทษน้า winnie ด้วยครับที่เข้าใจผิด
ขอให้น้า winnie ทยอยเก็บแบรนด์ต่างๆ ได้สมใจนะครับ  อ้อ...น้าอย่าลืม LOWDEN กับ SANTA CRUZ อีกสองแบรนด์ด้วยนะครับรับประกันเรื่องเสียง เยี่ยมครับ

vchadon

• member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 18:47:22 »
ขอบคุณน้าน้อย น้าทอม และท่านอื่นครับ พอได้เป็นแนวทางแล้ว  ตัวเลือกก็แคบลงมาเรื่อยๆ แล้วครับ ถ้าไปเดินมีคำแนะนนำอย่างไรครับภายในวันเดียว แล้วลองได้ขนาดไหนหและมารยาทในการลองต้องยังไง ผมคนต่างจังหวัดไม่ค่อยกล้าลองครับอาศัยให้เขาเล่นให้ฟังแล้วค่อยซื้อ  กลัวลองแล้วไม่ซื้อจะถูกว่าเอานะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 19:22:20 »
ขอบคุณน้าน้อย น้าทอม และท่านอื่นครับ พอได้เป็นแนวทางแล้ว  ตัวเลือกก็แคบลงมาเรื่อยๆ แล้วครับ ถ้าไปเดินมีคำแนะนนำอย่างไรครับภายในวันเดียว แล้วลองได้ขนาดไหนหและมารยาทในการลองต้องยังไง ผมคนต่างจังหวัดไม่ค่อยกล้าลองครับอาศัยให้เขาเล่นให้ฟังแล้วค่อยซื้อ  กลัวลองแล้วไม่ซื้อจะถูกว่าเอานะครับ
เรียนน้า vchadon สถานที่ที่ผมแนะนำไปนั้นอยู่ในบริเวณแถบๆ เดียวกันครับ
เวลาเราไปลองกีต้าร์ก็ดูการแต่งตัวให้พร้อม ไม่ควรใส่เสื้อที่เป็นกระดุม หรือหัวเข็มขัดซึ่งอาจทำให้หลังกีต้าร์เป็นรอยได้ครับ
การลองกีต้าร์นี่จะเพียงให้ผู้อื่นเล่นให้ฟังเท่านั้นไม่พอครับ  ที่ดีที่สุดต้องลองจับ-ลองเล่นดูด้วยตนเอง แล้วเราจะรู้ครับว่าถูกใจเราหรือไม่   เน้นว่า...ต้องลองเล่นด้วยตนเองครับ

winnie

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:20:30 »
น้า nhoy ครับ ส่วนตัวยังไม่เคยเห็นสัมผัสของ Lowden กับ Santa Cruz เลย แต่ได้ยินอยู่ว่าเป็นกีต้าร์ระดับสูงเหมือนกัน ตอนนี้สนใจอีกยี่ห้อคือ Furch ครับ เสียงใสกริ้งดีครับ

น้า Vchadon ครับ ถ้าไม่ไปเวิ้ง ซึ่งผมก็ไม่เคยไปนะแหะๆ ผมจะไปพารากอนครับ มีตัวแทนจำหน่ายเยอะดี บริการแต่ละร้านใช้ได้ระดับนึงครับ

แต่พอดีบ้านผมใกล้ MC The Mall ท่าพระ ครับ โชคดีมาก เพราะบริการดีเป็นกันเอง

อ๋อ ก็ได้คำแนะนำจากน้าๆเนี่ยแหละครับ แต่ก่อนไม่เคยนึกถึงเรื่อง กระดุม เรื่องเข็มขัดเลย หลังๆ เวลาไปลอง ผมใส่เสื้อยืดกางเกงยางยืดไปเลยครับ อิอิ สบายใจ..

nhoy

• member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 15:47:06 »
น้า nhoy ครับ ส่วนตัวยังไม่เคยเห็นสัมผัสของ Lowden กับ Santa Cruz เลย แต่ได้ยินอยู่ว่าเป็นกีต้าร์ระดับสูงเหมือนกัน ตอนนี้สนใจอีกยี่ห้อคือ Furch ครับ เสียงใสกริ้งดีครับ

น้า Vchadon ครับ ถ้าไม่ไปเวิ้ง ซึ่งผมก็ไม่เคยไปนะแหะๆ ผมจะไปพารากอนครับ มีตัวแทนจำหน่ายเยอะดี บริการแต่ละร้านใช้ได้ระดับนึงครับ

แต่พอดีบ้านผมใกล้ MC The Mall ท่าพระ ครับ โชคดีมาก เพราะบริการดีเป็นกันเอง

อ๋อ ก็ได้คำแนะนำจากน้าๆเนี่ยแหละครับ แต่ก่อนไม่เคยนึกถึงเรื่อง กระดุม เรื่องเข็มขัดเลย หลังๆ เวลาไปลอง ผมใส่เสื้อยืดกางเกงยางยืดไปเลยครับ อิอิ สบายใจ..
Furch เป็นกีต้าร์ยุโรปจากเชค ครับ  ผมเคยเล่นที่เยลโล่มาม่า  เป็นกีต้าร์ที่เสียงดีมากเลยครับ ราคาก็ไม่ถือว่าแพงจนเกินไป ไม่ผิดหวังครับสำหรับแบรนด์นี้
น้า winnie อยู่แถว เดอะมอลล์ท่าพระหรือครับ  บ้านผมเองก็อยู่ใกล้ๆ แถบนั้น  แต่วันทำงานผมจะพักที่สาทรครับ

winnie

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 16:43:01 »
น้า nhoy ครับ บ้านตามภูมิลำเนาเกิดอยู่ เจริญกรุงครับ เพียงสามป้ายรถเมล์ ก็ถึงโรบินสันบางรักครับ อิอิ แต่ที่ทำงานอยู่แถวสาธุประดิษฐ์ครับ ไป The Mall ท่าพระ บ่อยครับ เพราะไปสำรวจตลาด (เกี่ยวกับงานที่ทำ)

ที่สนใจ Furch เพราะผมกำลังหัดเล่น Cherry Blossom Time อยู่ แล้วไปโหลด Youtube มาเค้าใช้ Furch เล่นครับ เสียงดีทีเดียว รูปลักษณ์ก็โดนใจใช่น้อย ถ้ามีโอกาสคงได้เป็นเจ้าของซักตัว

เดี๋ยววันไหนมีงบพอจะซื้อ Taylor จะชวนน้า nhoy ไปช่วยกันดูครับ 4 ตาอีกว่า 2 ตาครับ อิอิ กระตุ้นต่อมอยากน้า nhoy ด้วย อิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 17:05:10 »
น้า nhoy ครับ บ้านตามภูมิลำเนาเกิดอยู่ เจริญกรุงครับ เพียงสามป้ายรถเมล์ ก็ถึงโรบินสันบางรักครับ อิอิ แต่ที่ทำงานอยู่แถวสาธุประดิษฐ์ครับ ไป The Mall ท่าพระ บ่อยครับ เพราะไปสำรวจตลาด (เกี่ยวกับงานที่ทำ)

ที่สนใจ Furch เพราะผมกำลังหัดเล่น Cherry Blossom Time อยู่ แล้วไปโหลด Youtube มาเค้าใช้ Furch เล่นครับ เสียงดีทีเดียว รูปลักษณ์ก็โดนใจใช่น้อย ถ้ามีโอกาสคงได้เป็นเจ้าของซักตัว

เดี๋ยววันไหนมีงบพอจะซื้อ Taylor จะชวนน้า nhoy ไปช่วยกันดูครับ 4 ตาอีกว่า 2 ตาครับ อิอิ กระตุ้นต่อมอยากน้า nhoy ด้วย อิอิ
ผมอยู่ เจริญนคร ครับ ใกล้ๆ โรงแรมมาริออท
น้า winnie คิดถูกแล้วครับที่ยังไม่เอา 214 เพื่อที่จะรอ 314 CE อยากให้น้าได้เร็วๆ ครับ
สำหรับ Taylor นี่ ครั้งหนึ่งผมเกือบจะได้มาสะสมแล้วครับ เป็นพวกรุ่น ทริปเปิล X ครับ แต่ไม่มีภาคไฟฟ้า รุ่นทริปเปิล X ที่มีภาคไฟฟ้าผมไปเจอที่บ้านนักสะสมท่านหนึ่ง แต่ไม้หลัง-ข้าง เป็นบราซิลเลี่ยน ราคาเลยเกินเอื้อม และนักสะสมท่านนั้นก็ไม่ยอมขายครับ
Taylor นี่เวลาเลือก ให้สังเกตดูแลคเกอร์ที่เคลือบตรงบริเวณส่วนที่คอติดกับตัวบอดี้ด้วยนะครับ ผมเจอมาสองตัวแล้ว ตัวหนึ่งเจอที่ร้านตัวแทนจำหน่ายเลยครับแลคเกอร์จะมีสภาพเหมือนเป็นกาวฝ้าๆ อย่างไรไม่รู้ ผมยังบอกให้เจ้าของร้านทราบเลยและดูเหมือนเขาก็รู้และเข้าใจนะครับ
ขอให้วันของน้า winnie ที่จะได้ 314 CE มาครอบครองมาถึงไวๆ นะครับ    

vchadon

• member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 17:31:23 »
ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านอีกครั้งนะครับ ได้แนวทางหลากหลายแล้วครับ ขอบคุณมากเลยครับ

winnie

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 19:22:17 »
ขอบคุณครับน้า nhoy ผมเองเป็นคนไม่ค่อยละเอียดด้วยสิ ว่าจุดไหนบ้าง ต้องสังเกตุ ขนาดล่าสุดที่ไปได้ Taylor Bigbaby มือสองมา ก็ดูสภาพยังไม่ค่อยเป็นก็ดูร่องรอย ทัชชิ่งมีปรับแต่งไหม สภาพโดยรอบ เดี๋ยวถ้าจะไปจริงเดี๋ยวนัดน้า nhoy อีกทีครับ เพราะอีกนานกว่าจะมีเงิน 555+

niece

• member
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:40:40 »
น้า nboy กับน้า winnie ที่แท้ก็เป็นชาวฝั่งธนฯนี่เอง(ผมอยู่จรัญฯ)  ถ้ามีโอกาสอยากให้มี meetting ของชาวฝั่งธนฯบ้างจังครับ ^^
(ขออภัยน้าเจ้าของกระทู้ที่ออกนอกประเด็นครับ)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:59:40 »
น้า nboy กับน้า winnie ที่แท้ก็เป็นชาวฝั่งธนฯนี่เอง(ผมอยู่จรัญฯ)  ถ้ามีโอกาสอยากให้มี meetting ของชาวฝั่งธนฯบ้างจังครับ ^^
(ขออภัยน้าเจ้าของกระทู้ที่ออกนอกประเด็นครับ)

น่าจะมีนะครับ จะใด้ตามไปบ้าง ;D ;D ;D ;D
noomxman

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 22:09:45 »
ถ้าเป็นผม  ผมจะ จัด 4000 RS แล้ว เอาส่วนต่าง ซื้อ AER 60
facebook/seksak.s

nhoy

• member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 22:39:54 »

น่าจะมีนะครับ จะใด้ตามไปบ้าง ;D ;D ;D ;D
สวัสดีครับน้า niece และน้า noomxman สบายดีนะครับ
ผมก็เพิ่งจะทราบว่ามีชาวฝั่งธนฯ อยู่มากเหมือนกันในบ้านไม้หลังนี้  แต่ส่วนใหญ่วันธรรมดาผมจะพักอยู่ที่สาทรครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 22:41:29 »
ถ้าเป็นผม  ผมจะ จัด 4000 RS แล้ว เอาส่วนต่าง ซื้อ AER 60
เป็นไอเดียที่ดีเลยครับ น้า i-barkarm

winnie

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 08:55:52 »
ผมเป็นฝั่งพระนครโดยกำเนิดครับ อิอิ แต่พอดีที่ทำงานอยู่แถวสาธุฯเดินทางสะดวก ไป The Mall ท่าพระ ปกติก็เลยจะไปดูของกีต้าร์ที่นั้นครับ

จริงๆ ถ้านัดรวมตัวก็เห็นมีน้าๆเค้านัดแล้วสำหรับชาวบ้านไม้ในกทม. แต่ผมติดงานเนี่ยสิ เสียดายมากมายครับ คิดว่าจะได้ไปเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ซะหน่อย เห่อ....

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 09:06:09 »
ผมเป็นฝั่งพระนครโดยกำเนิดครับ อิอิ แต่พอดีที่ทำงานอยู่แถวสาธุฯเดินทางสะดวก ไป The Mall ท่าพระ ปกติก็เลยจะไปดูของกีต้าร์ที่นั้นครับ

จริงๆ ถ้านัดรวมตัวก็เห็นมีน้าๆเค้านัดแล้วสำหรับชาวบ้านไม้ในกทม. แต่ผมติดงานเนี่ยสิ เสียดายมากมายครับ คิดว่าจะได้ไปเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ซะหน่อย เห่อ....

น้า winnie  รีบ clear คิว ด่วน  แล้วไปเจอกัน กับ น้า iTui ที่บ้าน น้าเบิร์ท  วันที่ 18 นี้
ผมอยู่ไกลกว่าน้า  ผมยังมาเลย  น้า winnie อยู่ใกล้แค่เอื้อม ถ้ามาไม่ได้ ก็น่าเสียดาย และเสียความตั้งใจของผม
เพราะเหตุผลหนึ่ง ที่ผมตั้งใจ มามาก ๆ  ก็เพราะ  อยากมาฟัง  Cherry Blossom Time ที่บรรเลงโดย น้า winnie นี่แหละครับ

Finger Picking Style

winnie

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 09:55:25 »

น้า winnie  รีบ clear คิว ด่วน  แล้วไปเจอกัน กับ น้า iTui ที่บ้าน น้าเบิร์ท  วันที่ 18 นี้
ผมอยู่ไกลกว่าน้า  ผมยังมาเลย  น้า winnie อยู่ใกล้แค่เอื้อม ถ้ามาไม่ได้ ก็น่าเสียดาย และเสียความตั้งใจของผม
เพราะเหตุผลหนึ่ง ที่ผมตั้งใจ มามาก ๆ  ก็เพราะ  อยากมาฟัง  Cherry Blossom Time ที่บรรเลงโดย น้า winnie นี่แหละครับ

น้ากวางพูดแบบนี้ก็ก็เกรงแย่ 555+ ลองเคลียร์ไปรอบแล้วครับ ปรากฏว่าคิวซ้อนหนักกว่าเดิมครับ งานที่บริษัทเข้าครับ ทำงาน 7 วันไม่ได้หยุดเลย -_-''

ส่วนเรื่อง Cherry Blossom Time นิ ถ้าผมไปน้ากวางอาจจะผิดหวังครับ เพราะช่วงนี้ไม่มีเวลาแกะเลยครับ ยังไม่ถึงท่อนกลางซักที ติดอยู่ท่อนแรกเนี่ยแหละครับ มีเพลงอยากแกะอีกเพียบเลย ยิ่ง album Pretty Guitar เนี่ย จ้องไว้หลายเพลงแล้วยังไม่มีเวลามานั่งแกะเลยครับ

darkoper

• member
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:17:11 »
เข้ามาช่วยกระทุ้งกระทู้แรงอีกเสียง ขอให้ได้กีตาร์ที่ชอบไวไวน่ะครับ กีตาร์เรา คนอื่นอาจว่าเสียงไม่ดี แต่เราชอบ แต่กีตาร์ที่ว่าเสียงดี ราคาแพง เราอาจไม่ชอบครับ แต่ผมเป็นคนชอบกีตาร์ราคาแพง เพราะว่าลองที่ไรแล้ว หลง หลอน อยาก.....

Taylor เสียงดี มาตรฐาน รุ่นเล็ก ๆ ยังไงก็ Taylor
Crafter เสียง รูปร่าง ราคา ทุกอย่างเหมาะสม
Martin ชอบ แต่แพง ต้อง standard series  เก็บตังก่อนเจอกัน
Furch ชอบที่ ราคาสมน้ำสมเนื้อกับเงินที่เสียไป ไปลองแล้วโดนใจที่สุด เสียดายที่เก็บไว้ไม่ได้
ฺBlueridge อีกตัวที่น่าเ่ล่น แนวเสียง martin เพราะว่า ชำแหละ ลอกมา อิอิ

อยากได้ทุกตัวเลยครับ หุหุ