Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: TAYLOR 314-CE //////// XXXXXXXXX  (อ่าน 55554 ครั้ง)

winnie

• บุคคลทั่วไป
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 15:27:57 »
แหม น้าตุ้ยก็เอามาเปรียบเทียบซะ ผมชอบทั้งสองตัวเลยนะเนี่ย เดี๋ยวสอย Taylor 314CE ก่อน ค่อยจัด Crafter อิอิ

nhoy

• member
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 01:12:16 »
.........อยากซื้อกีต้าร์ใหม่(เน้นเล่นPicknig-Finger)ในระดับราคา 26000-30000(ตั่งแต่ตระกูลTalor314-X14ผมชอบเสียงแต่ไม่มีงบพอ) มีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มบ้างครับไม่เน้นขายต่อเน้นเสียงอย่างเดียวในระดับราคานี้ตัวที่ว่าค้มค่าที่สุดครับ) ครับ นอกจาก Crafter GLXE-4000RS(เคยฟังเสียงในyoutubeแล้ว)  อยากได้ไวๆเลยครับ คงไม่รอเก็บเงินไว้รอ Talor ครับมันอาจนานเกินไปไว้มีโอกาศไว้ว่ากันใหม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรียนน้า vchadon  ลองดู Guild GAD-50E ไหมครับ เป็นทรง D เล่นได้คลุมหมดทุกแนวเลย  ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่น่าสนใจรุ่นหนึ่งทีเดียวครับ
หรือจะลองดู GAD-30 หรือ GAD-40 ก็ได้  ถ้ามีโอกาส ไปลองดูได้ที่ Music Concept ครับ    
ขอให้น้า vchadon ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ

winnie

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:05:01 »
แต่ก่อนผมก็ไม่เคยได้ยินยี่ห้อ Guild เหมือนกันนะครับ แต่มาเห็นครั้งแรกที่รู้สึกว่าเสียงดี ก็คลิปของอ.เด่นที่ลงใน youtube เสียงเพราะดีครับ

สงสัยต้องไปลองบ้างแล้ว อิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 16:22:44 »
แต่ก่อนผมก็ไม่เคยได้ยินยี่ห้อ Guild เหมือนกันนะครับ แต่มาเห็นครั้งแรกที่รู้สึกว่าเสียงดี ก็คลิปของอ.เด่นที่ลงใน youtube เสียงเพราะดีครับ

สงสัยต้องไปลองบ้างแล้ว อิอิ
สวัสดีครับน้า winnie สบายดีนะครับ
ที่จริง Guild เป็นแบรนด์ที่ดังมานานแล้วนะครับ ตอนแรกที่ผมจะหา hi-end สักตัว ผมยังมุ่งไปที่ Guild F50 R  เลยครับ เป็นกีต้าร์ประจำตัวของ John Denver อยู่ระยะหนึ่งเลย
Guild เป็นกีต้าร์ที่ส่วนใหญ่ให้เสียงที่หนักแน่น  การพัฒนารูปลักษณ์และโครงสร้างค่อนข้างจะอยู่ในลักษณะอนุรักษ์มากกว่า ไม่หวือหวา  แต่มักจะเปลี่ยนสถานที่โรงงานและเจ้าของบ่อยครับ
ปัจจุบัน Guild ได้ออกพวกซีรี่ GAD ต่างๆ โดยให้โรงงานในจีนเป็นผู้ผลิตให้ ลักษณะงานเรียบร้อยและเสียงดีใช้ได้ครับ   ในขณะที่ GAD 30 ใช้ในแนวฟิงเกอร์ได้ดี  GAD 50 ก็ใช้ได้ครอบคลุมได้ทุกแนวในลักษณะเสียงที่แน่นและให้เสียงเบสที่ดีเลยครับ 

niece

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 17:08:36 »
เห็นด้วยกับน้า nboy ครับ Guild เป็นกีต้าร์ที่น่าสนใจและไม่ซ้ำใคร ผมใฝ่ฝันมานานกับ D-55
แต่ด้วยงบจำกัดผมคงต้องไปสอย GAD 50 ยังไงน้าเจ้าของกระทู้ลองหาข้อมูลไว้เป็นอีก 1 ตัวเลือกก็ได้ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 17:15:43 »
เห็นด้วยกับน้า nboy ครับ Guild เป็นกีต้าร์ที่น่าสนใจและไม่ซ้ำใคร ผมใฝ่ฝันมานานกับ D-55
แต่ด้วยงบจำกัดผมคงต้องไปสอย GAD 50 ยังไงน้าเจ้าของกระทู้ลองหาข้อมูลไว้เป็นอีก 1 ตัวเลือกก็ได้ครับ
ถ้าผมจำไม่ผิด D-55 เป็นตัว top ของ Guild ที่เป็นทรง D เลยครับ
เรียนน้า niece ครับว่า GAD 50 E แม้ว่าผลิตในจีน แต่เสียงแน่น เบสดี และงานก็เรียบร้อยครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 17:21:49 »
ถ้าผมจำไม่ผิด D-55 เป็นตัว top ของ Guild ที่เป็นทรง D เลยครับ
เรียนน้า niece ครับว่า GAD 50 E แม้ว่าผลิตในจีน แต่เสียงดี เบสแน่น และงานก็เรียบร้อยครับ
ขอบคุณน้า nhoy ครับ ไม่ทราบว่า Guild มีทรง om หรือ GA ใหมครับผมจับทรง D ไม่ถนัดครับ
noomxman

Seraph

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 17:38:35 »
.........อยากซื้อกีต้าร์ใหม่(เน้นเล่นPicknig-Finger)ในระดับราคา 26000-30000(ตั่งแต่ตระกูลTalor314-X14ผมชอบเสียงแต่ไม่มีงบพอ) มีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มบ้างครับไม่เน้นขายต่อเน้นเสียงอย่างเดียวในระดับราคานี้ตัวที่ว่าค้มค่าที่สุดครับ) ครับ นอกจาก Crafter GLXE-4000RS(เคยฟังเสียงในyoutubeแล้ว)  อยากได้ไวๆเลยครับ คงไม่รอเก็บเงินไว้รอ Talor ครับมันอาจนานเกินไปไว้มีโอกาศไว้ว่ากันใหม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรียนน้า vchadon  ลองดู Guild GAD-50E ไหมครับ เป็นทรง D เล่นได้คลุมหมดทุกแนวเลย  ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่น่าสนใจรุ่นหนึ่งทีเดียวครับ
หรือจะลองดู GAD-30 หรือ GAD-40 ก็ได้  ถ้ามีโอกาส ไปลองดูได้ที่ Music Concept ครับ   
ขอให้น้า vchadon ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ

งบประมาณนั้นลองดู Blueridge ที่ร้าน Peterson ก่อนสิครับ

เรียนน้า niece ครับว่า GAD 50 E แม้ว่าผลิตในจีน แต่เสียงดี เบสแน่น และงานก็เรียบร้อยครับ
ขอบคุณน้า nhoy ครับ ไม่ทราบว่า Guild มีทรง om หรือ GA ใหมครับผมจับทรง D ไม่ถนัดครับ

มีทรง OM ครับ GAD30 ไงครับ แต่ไม่มีทรง GA นะ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 17:39:16 »
ลองดู GAD 30 และ 40 ครับ เผื่อจะชอบ  และขณะนี้น้าตะวันได้ลงขาย GAD F-40 P เป็นกีต้าร์ใหม่ครับแต่ไม่มีภาคไฟฟ้า น่าสนใจทีเดียวครับ น้า noomxman

vchadon

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 18:10:46 »
.........อยากซื้อกีต้าร์ใหม่(เน้นเล่นPicknig-Finger)ในระดับราคา 26000-30000(ตั่งแต่ตระกูลTalor314-X14ผมชอบเสียงแต่ไม่มีงบพอ) มีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มบ้างครับไม่เน้นขายต่อเน้นเสียงอย่างเดียวในระดับราคานี้ตัวที่ว่าค้มค่าที่สุดครับ) ครับ นอกจาก Crafter GLXE-4000RS(เคยฟังเสียงในyoutubeแล้ว)  อยากได้ไวๆเลยครับ คงไม่รอเก็บเงินไว้รอ Talor ครับมันอาจนานเกินไปไว้มีโอกาศไว้ว่ากันใหม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เรียนน้า vchadon  ลองดู Guild GAD-50E ไหมครับ เป็นทรง D เล่นได้คลุมหมดทุกแนวเลย  ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่น่าสนใจรุ่นหนึ่งทีเดียวครับ
หรือจะลองดู GAD-30 หรือ GAD-40 ก็ได้  ถ้ามีโอกาส ไปลองดูได้ที่ Music Concept ครับ   

ขอบคุณครับน้าnhoy ผมก็อาศัยอ่านคำแนะนำจากน้า(iรวมถึงน้ากวางน้าทอม)ทุกครั้งที่อ่านแปลกมากรู้สึกตื่นเต้นไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนรอคำตอบครับพอได้อ่านก็เห็นด้วยเป็นการส่วนตัว.. เคยฟังเสียงGuild GAD-50E เคยหาฟังแล้วเสียงดีและก็ชอบด้วยสำรับผมแต่ไม่รู้ราคาเกินงบผมหรือเปล่าไม่ทราบ แต่ GAD -30+M1 เห็นอาจารย์เด่นเล่นอยู่โทรไปถามร้านแล้วไม่มีของ ว่าจะขึ้นกรุงเทพไปซื้อเลยหยุดเลยครับ เพราะผมต้องรีบไปรีบกลับเลยไม่มีโอกาศลองมากมาย(ถ้าใช้เวลาหลายวันไปลองกลัวโดนไล่ออกครับยังเป็นลูกจ้างเขาอยู่ครับ:)) มีรุ่นยี่ห้อไหนอีกบ้างที่จะแนะนำครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 19:10:46 »
ขอบคุณครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 19:38:02 »

ขอบคุณครับน้าnhoy ผมก็อาศัยอ่านคำแนะนำจากน้า(iรวมถึงน้ากวางน้าทอม)ทุกครั้งที่อ่านแปลกมากรู้สึกตื่นเต้นไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนรอคำตอบครับพอได้อ่านก็เห็นด้วยเป็นการส่วนตัว.. เคยฟังเสียงGuild GAD-50E เคยหาฟังแล้วเสียงดีและก็ชอบด้วยสำรับผมแต่ไม่รู้ราคาเกินงบผมหรือเปล่าไม่ทราบ แต่ GAD -30+M1 เห็นอาจารย์เด่นเล่นอยู่โทรไปถามร้านแล้วไม่มีของ ว่าจะขึ้นกรุงเทพไปซื้อเลยหยุดเลยครับ เพราะผมต้องรีบไปรีบกลับเลยไม่มีโอกาศลองมากมาย(ถ้าใช้เวลาหลายวันไปลองกลัวโดนไล่ออกครับยังเป็นลูกจ้างเขาอยู่ครับ:)) มีรุ่นยี่ห้อไหนอีกบ้างที่จะแนะนำครับ

ตอนนี้มีกีต้าร์ เสียงเปล่า ดีๆ  หลายตัวในหน้าซื้อขาย ลองดู ครับ

Yamaha L10S
Yamaha FG580  ไม่มี case
FG180 ป้ายแดง ไม่มี case
Morris W60
K.Yairi  YW500P ( 1978 )
มีของผมอีกตัว หาดูแล้วกัน

หาตัวไหนไม่เจอสอบถามได้ครับ
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 19:46:21 »
ขอบคุณครับน้า  TOM1869  เดี่ยวผมขอไปสำรวจก่อนครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

nhoy

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 20:19:10 »

เรื่องราคาของ Guild GAD นี่ผมไม่ค่อยจะทราบครับ แต่คิดว่าคงไม่เกินงบที่น้า vchadon บอกไว้ ลองโทร.ถามที่ Music Concept เซ็นทรัลเวิรลด์ ดูก่อนซิครับ จะได้ไม่เสียเวลา
ส่วนแบรนด์อื่นก็อย่างที่เคยแนะนำไปแล้วครับ เช่น Crafter GLXE ถ้ารุ่น 4000 RS ก็เป็นรุ่นที่สูงสุดเท่าที่คราฟเตอร์มีจำหน่ายในเมืองไทย  หรือจะเอารุ่น 1500 RS ก็ได้ครับ ต้องไปลองเล่นดูถึงจะรู้ว่ารุ่นไหนถูกใจเรา
สำหรับคราฟเตอร์นี่ดูได้ที่มิวสิคคอลเลคชั่นที่พารากอนก็ได้ครับ ดูเสร็จเล็งไว้ในใจ   เดินมาด้านตรงข้ามเข้าไปดู ทาคามิเนะ กับ โอเวชั่น ที่นครหลวงการดนตรีเพื่อเปรียบเทียบกัน  แล้วค่อยเดินไปดู Guild GAD ที่เซ็นทรัลเวิรลด์ต่อครับ

winnie

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 21:49:57 »
ส่วนตัวเป็นคนชอบทรง GA ยิ่งตอนนี้หัดเล่นแนว Fingerstyle ด้วยครับ ตั้งเป้าเล็ง Taylor 314CE ไว้ก่อนหลังจากได้ Taylor คงค่อยๆ สะสมยี่ห้ออื่นๆที่ให้เสียงที่ต่างกันครับ

ตอนนี้ในใจที่อยากได้ก็มี Crafter GLXE4000 แล้วก็ Ovetion USA แต่ยังไม่รู้รุ่นไรดี

nhoy

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 22:00:25 »
ส่วนตัวเป็นคนชอบทรง GA ยิ่งตอนนี้หัดเล่นแนว Fingerstyle ด้วยครับ ตั้งเป้าเล็ง Taylor 314CE ไว้ก่อนหลังจากได้ Taylor คงค่อยๆ สะสมยี่ห้ออื่นๆที่ให้เสียงที่ต่างกันครับ

ตอนนี้ในใจที่อยากได้ก็มี Crafter GLXE4000 แล้วก็ Ovetion USA แต่ยังไม่รู้รุ่นไรดี
เรียนน้า winnie   Ovation USA รุ่นที่ผมชอบมากเป็นพิเศษคือ คอลเลคเตอร์ ปี 1997 ครับ  ผมชอบทั้งเสียงเปล่าและเสียงออกตู้เลยครับ

winnie

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 22:21:41 »
สวัสดีน้า nhoy นะครับ ผมอ้วนท้วนสมบูรณ์ดีครับ 555

สมัยเรียนผมชอบหลังเต่ามาก แต่ไม่มีความรู้เลยไปได้หลังเต่ายี่ห้อ Collection มาครับ ก็เล่นไปเรื่อย แต่ด้วยความด้อยความรู้ รู้สึกเสียงมันเบา (เค้าให้ออมแอมป์นิ) ก็เลยไม่ประทับใจเท่าไร แต่ก็กีต้าร์ตัวแรกที่ซื้อเองในชีวิตทุกวันนี้ ก็ใกล้จะไปเป็นเพื่อนใหม่ให้เพื่อนผมครับ

พอมาดูอีกที Ovation เป็นกีต้าร์หลังเต่าที่ผมรู้สึกว่ามันคลาสสิก ไม่เหมือนใครทั้งรูปและเสียง ถ้ามีโอกาสคงหาเวลาไปลอง แต่คงไม่ใช่เร็วๆนี้ครับ เพราะเดี๋ยวกระตุ้นต่อมอยาก กำลังอดมื้อกินสองมื้อ เพื่อ Taylor 314CE อยู่

เห็นน้าหลายท่านบอกเหมือนกันว่า Ovation USA Collecter Series นิเสียงเปล่าก็ดี อยากลองเหมือนกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 22:53:58 »
สวัสดีน้า nhoy นะครับ ผมอ้วนท้วนสมบูรณ์ดีครับ 555

สมัยเรียนผมชอบหลังเต่ามาก แต่ไม่มีความรู้เลยไปได้หลังเต่ายี่ห้อ Collection มาครับ ก็เล่นไปเรื่อย แต่ด้วยความด้อยความรู้ รู้สึกเสียงมันเบา (เค้าให้ออมแอมป์นิ) ก็เลยไม่ประทับใจเท่าไร แต่ก็กีต้าร์ตัวแรกที่ซื้อเองในชีวิตทุกวันนี้ ก็ใกล้จะไปเป็นเพื่อนใหม่ให้เพื่อนผมครับ

พอมาดูอีกที Ovation เป็นกีต้าร์หลังเต่าที่ผมรู้สึกว่ามันคลาสสิก ไม่เหมือนใครทั้งรูปและเสียง ถ้ามีโอกาสคงหาเวลาไปลอง แต่คงไม่ใช่เร็วๆนี้ครับ เพราะเดี๋ยวกระตุ้นต่อมอยาก กำลังอดมื้อกินสองมื้อ เพื่อ Taylor 314CE อยู่

เห็นน้าหลายท่านบอกเหมือนกันว่า Ovation USA Collecter Series นิเสียงเปล่าก็ดี อยากลองเหมือนกันครับ
ครับน้า winnie  ชอบ 314CE ก็ต้องเอา 314 CE ไว้ก่อนเป็นหลักครับ พอเราได้กีต้าร์ที่เราชอบไว้ประจำตัวแล้ว เราจะมีความสุขมากครับ
ขอให้ 314 CE มาอยู่กับน้า winnie เร็วๆ นะครับ

winnie

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:09:16 »
สาธุ...ครับน้า nhoy กลัวตอนซื้อเข้าบ้านเนี่ยจะบอกแม่(บังเกิดเกล้า)อย่างไรเนี่ยสิครับ 555+

Taylor Bigbabay ที่หิ้วเข้าบ้านมา แม่ยังเงียบๆไม่ถามไร แปลกใจอยู่เหมือนกัน ;p สงสัยต้องตกแต่งบัญชีกันนิดหน่อย แล้วบอกซื้อมือสองมาประมาณแปดพัน 555+

nhoy

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 16:09:51 »
สาธุ...ครับน้า nhoy กลัวตอนซื้อเข้าบ้านเนี่ยจะบอกแม่(บังเกิดเกล้า)อย่างไรเนี่ยสิครับ 555+

Taylor Bigbabay ที่หิ้วเข้าบ้านมา แม่ยังเงียบๆไม่ถามไร แปลกใจอยู่เหมือนกัน ;p สงสัยต้องตกแต่งบัญชีกันนิดหน่อย แล้วบอกซื้อมือสองมาประมาณแปดพัน 555+
น้า winnie ครับ   "แม่" เอ๊ย ไม่ใช่ครับ :D "แฟน" ของน้าเค้าต้องรักน้า  บอกเค้าไปเลยครับว่า ในขบวนกีต้าร์ทั้งหลายนั้นน้าไฝ่ฝันอยากจะได้ 314 CE มากสักเพียงใด  ผมว่าแฟนของน้าอาจจะเห็นใจและสนับสนุนก็ได้นะครับ
เอาใจช่วยครับ น้า winnie