Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: TAYLOR 314-CE //////// XXXXXXXXX  (อ่าน 55711 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:27:16 »
สวัสดีครับน้า Kwang ผมอยากสอบถามผู้รู้-ผู้เล่น Taylor แบบน้า Kwang ละครับ Taylor นี่เสียงดีกว่าจริงๆใหมครับ

ผมไม่มีเพื่อนที่เล่นกีต้าร์เลยครับ และผมไม่ชอบไปลองในขณะที่ไม่พร้อมจะซื้อครับ ผมอายุ 35แล้วครับแต่พึ่งหัดใด้ 3เดือนเอง

แต่พอใด้หัดเล่น กีต้าร์แล้ว ถึงใด้รู้ว่าเราเจอกันช้าไปครับ ;D ;D ;D ;D ;D

สวัสดีครับ  น้า noomxman
ความเห็นส่วนตัว  (เน้น ๆ ว่า ส่วนตัว)  คิดว่า  เราจะซื้อมาเพื่ออะไร หรือทำอะไร ?  เราต้องหาคำตอบสุดท้าย เพื่อตอบตัวเองให้ได้ ว่า
1.  เพื่อใช้งาน และ / หรือ ทำมาหากิน  เช่น เล่นในร้าน ในแหล่งบันเทิง ตอนกลางคืน  เป็นหลัก
     ในประเด็นนี้ ไม่มีความจำเป็น  ต้องใช้กีต้าร์ ที่คุณภาพสูง หรือในยี่ห้อดัง ๆ ใน Series สูง  ประมาณว่า ควรซื้อกีต้าร์ ที่ราคาไม่ควรเกิน  + / -  25,000  บาท
     เพราะเอากีต้าร์ ดีเกินไป  ไปเล่น ไปร้อง  แข่งกับเสียงของพวกนั่งกินเหล้า เฮฮา คุยกันเสียงดังลั่นร้าน ไม่ได้ตั้งใจฟังเราร้อง เราเล่น สักเท่าไร
     ก็น่าเสียดาย ที่เราอุตส่าห์ หอบกีต้าร์ดี ๆ ไปร้อง ไปเล่นให้ฟัง เปล่า ๆ
2.  เพื่อเล่นให้เรา หรือคนในครอบครัว หรือพรรพวกเพื่อนฝูง ที่ตั้งใจมารับฟัง รับชมการเล่นของเรา  หรือเพื่อการเก็บสะสมกีต้าร์ ที่ดี มีคุณภาพสูง เป็นแบรนด์ ที่ได้รับความนิยม
     หรืออย่างน้อยเพื่อเป็นความสุขทางใจ หรือเป็นการคืนกำไร ให้กับชีวิต  ในเวลาที่เรามีความพร้อม และเป็นสิ่งที่เราใฝ่ฝัน หรืออยากได้มาครอบครอง เป็นครั้งหนึ่งในชีวิต
     ในประเด็นนี้ สมควรที่จะตั้งใจตามหา สิ่งที่ดี ที่เหมาะกับตัวเราเอง  มาเติมความฝันของเราให้เต็ม  เพื่อเป็นการสร้างความสุขใจ เพราะ  " เราคู่กัน "
     และในประเด็นนี้  เราต้องมีกำลัง มีความพร้อม ไม่ทำให้ครอบครัวต้องเดือดร้อน  เพราะ ราคากีต้าร์ ในประเด็นนี้  อาจจะมากกว่า  45,000 บาท  ไปจนไม่มีที่สิ้นสุด

ตัวผมเอง ก็มีข้อจำกัด แต่ก็ไม่ละความพยายาม  กับการตามหาความฝัน ของตัวเอง คือ Taylor  ซึ่งเคยเล่าความเป็นส่วนตัว ให้น้า ๆ หลาย ๆ คน ได้ฟัง
หากมีเวลาอ่าน  ก็ลองตามไปดูใน กระทู้ที่ 10  ตาม Link ข้างล่าง  เผื่อจะเป็นฐานข้อมูลเล็ก ๆ ที่ช่วยให้มีมุมมอง และการช่วยตัดสินใจ อะไรบางอย่าง ได้ไม่มากก็น้อย ครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=4170.0
[/quote]
   ประเด็นสำคันคือผมไม่มีเพื่อนหรือคนรู้จักที่เล่นกีต้าร์เลยครับ

ผมเลยต้องสอบถามความคิดเห็นน้าๆ เพราะเชื่อในประสบการณ์ของน้าๆครับว่าต้องมีคำแนะนำดีๆแน่นอน

นะตอนนี้ด้วยความอยากรู้ผมซื้อมา 4 ตัวแล้วตัวดีที่สุดของผมคือ  Veelah v56 omce ซึ้งผมก็พอใจเสียงมาก

แต่ผมพักอาศัยหลายที่ผมไม่อยากยกไป-ยกมากลัวกีต้าร์จะโทรมเสียก่อน แต่ถ้ากีต้าร์แพงๆซื้อหลายตัวคงไม่ไหวครับ

เลยอยากซื้อตัวที่เสียงดีๆ แล้วใช้ยาวเลยครับ ;D ;D ;D ;D

noomxman

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: CRAFTER GLXE-4000 RS //////// TAYLOR 314-CE
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:31:05 »
เป็นผม ผมรอไม่ไหว สอย 4000 มาเล่นก่อน   และเก็บเงินก้อนใหม่รอไว้ พอเบื่อ 4000 ก็ขายขาดทุนไป แล้วนำเงินก้อนนี้ มาสมสบทุนเพื่อสอย 314 ครับ น่าจะใช้ กระบวนการผลิตซัก  3 ปี............อิอิ

ถ้าผมทนไม่ใหวคงต้องสอยมาลองดูก่อนเหมือนกันละครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:38:13 »
ลองดูพวก all solid ที่ไม่มีปรีแอมป์ดูครับ อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีก็ได้
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

noomxman

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:39:15 »

ตอนนี้ผมมีงบค่าตัวของ CRAFTER GLXE-4000 RS  แต่ ยังลังเล เห็นใครๆก็ชอบ

TAYLOR 314-CE  ผมคงซื้อกีต้าร์ all solid ใด้อีกแค่ตัวเดียว ถ้านับคุณภาพ

ไม่แค ยี่ห้อ  ผมควรจะเก็บเงินต่อเพื่อจะซื้อ TAYLOR 314-CE ใหมครับ เล่นเอง ฟังเองไม่ใด้โชว์ใคร  

ต้องการเรื่อง เสียง-คุณภาพที่สมควรแก่ราคาครับ

ไม่สมควรครับ  สำหรับผมแล้ว  ผมจะไม่เก็บเงินเพื่อ ซื้อ Taylor 314CE ตัวใหม่ในราคา 60,000 บาท อย่าง เด็ดขาด  งบขนาดนี้ มีกีต้าร์ ดีๆ ทั้งคุณภาพ และเสียงที่ดีกว่า Taylor 314 CE มากมาย ครับ

ตัวอย่าง Gibson CL40 ที่เพิ่งมีน้าท่านนึง ขายออกไป ก็มีราคา  ใกล้เคียงกับตัวข้างบนครับ

ความเห็นของผม คือ ลองดูกีต้าร์ Brand ดี มีอนาคต  Made in Japan หรือ USA ในราคาที่ใกล้เคียงกับงบที่มีอยู่  และเป็นกีต้าร์ ที่คนส่วนใหญ่ รู้จักกันดี ทั้ง ใช้เล่น หรือสะสม ได้  สภาพดี ราคามือสอง  เมื่อเบื่อก็สามารถ ขายออกไป ในราคาทุนหรืออาจกำไรบ้าง ตามสมควร หรือขาดทุนก็แล้วแต่  แล้ว รวมทุน  ขยับไปเล่น รุ่นที่สูงขึ้นเรื่อย ๆ ครับ    ในนี้  หลายๆ คน ก็ทำแบบนี้

ผมอ่อนประสบการณ์เลยไม่กล้าซื้อมือ 2 ครับ  แล้วผมเห็น มาร์ตินปลอมมา 2ตัวแล้วครับ  ยอมรับว่าผมแยกไม่ออกเลยไม่กล้าซื้อมือ2ครับ
noomxman

noomxman

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:45:19 »
กีต้าร์ตัวแรก.....เลือกจากความคุ้มค่า....
ตัวต่อมา...........เลือกจากความใฝ่ฝัน

ฝันถึงอะไร  ไปทางนั้นเลยครับ

เห็นด้วยครับ

ผมว่า คนเล่นกีตาร์ ไม่จบอยู่ที่กีตาร์ตัวเดียวแน่นอนครับ
GLXE-4000 ราคา 26,xxx ผมว่ามันสมน้ำสมเนื้อมากเลยนะครับ เสียงก็ดีมากในระดับนึง แต่จะไปเทียบกับ 314CE ราคา 59,xxx ไม่ได้หรอกครับ(ตามความคิดผม)
ถ้าตอนนี้ งบพอดีที่จะซื้อ GLXE-4000 แล้วถ้าจะเพิ่มงบเอา 314CE ต้องใช้เวลาเป็นปี ผมว่า เอา GLXE มาใช้ก่อนก็ได้ครับ

ผมว่า กีตาร์ราคาห่างกัน 2 เท่าตัว เนี่ย ไม่ควรเอามาเทียบกันเลยนะครับ จริงๆ... มวยคนละรุ่น
ถึงเสียงมันอาจจะไม่ต่างกันมาก แต่ราคามันต่างกันเกินไปครับ

จริงๆแล้วสำคัญเรื่องเสียงครับไม่ผมไม่ยึดติดยี่ห้อถ้าเสียงดีเท่ากันแล้วถูกกว่าก็จะดีมากครับ
noomxman

noomxman

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 09:53:53 »
ลองดูพวก all solid ที่ไม่มีปรีแอมป์ดูครับ อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีก็ได้

กีต้าทุกตัวผมมีแอมป์หมดแล้วครับ ถ้าซื้อตัวแพงๆช่างเค้าไม่เหนะนำให้ติดที่หลังครับ ;D ;D ;D

(ผมมีแอมป์อยู่แล้วครับ ถ้าซื้อกีต้าร์ไม่มีแอมป์แล้วเสียดายครับ)
noomxman

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 10:47:25 »

ผมอ่อนประสบการณ์เลยไม่กล้าซื้อมือ 2 ครับ  แล้วผมเห็น มาร์ตินปลอมมา 2ตัวแล้วครับ  ยอมรับว่าผมแยกไม่ออกเลยไม่กล้าซื้อมือ2ครับ

กีต้าร์ที่ผมมีมีทุกตัวล้วนเป็นกีต้าร์มือสอง ทั้งสิ้นอาศัยได้จากเพื่อนๆ แบ่งปันให้ใช้ได้ทั้งกีต้าร์ ได้ทั้งเพื่อน  สนใจมือสอง ตัวไหน ยินดีแนะนำแลกเปลี่ยนประสบการณ์ได้ครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2218.0
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 11:43:18 »

ผมอ่อนประสบการณ์เลยไม่กล้าซื้อมือ 2 ครับ  แล้วผมเห็น มาร์ตินปลอมมา 2ตัวแล้วครับ  ยอมรับว่าผมแยกไม่ออกเลยไม่กล้าซื้อมือ2ครับ

กีต้าร์ที่ผมมีมีทุกตัวล้วนเป็นกีต้าร์มือสอง ทั้งสิ้นอาศัยได้จากเพื่อนๆ แบ่งปันให้ใช้ได้ทั้งกีต้าร์ ได้ทั้งเพื่อน  สนใจมือสอง ตัวไหน ยินดีแนะนำแลกเปลี่ยนประสบการณ์ได้ครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=2218.0

ขอบคูณครับสำหรับมิตรภาพและความเป็นเพื่อน ผมจะจะขอเป็นลูกศิษย์ขอรับคำปรึกษาเรื่อยๆนะครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 13:02:56 »

อันนี้ตัวจริง ผมไปบุกคลังแสงมารอบนึงแล้ว......
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

kalasin_blues

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 14:11:44 »
ทั้งสองตัวยังไม่เคยลอง เคยลอง แค่ 214ce ความเห็นส่วนตัวนะคับไม่ชอบ taylor เพราะเสียงมันบาง และใสเกินไปสำหรับผม ผมชอบมาติน เพราะเคยเล่น ราคาประมาณเท่าๆกัน กับ 314 แล้วคิดว่าจะมีมาตินไห้ได้ในชีวิต ผมว่าคราฟเตอร์ราคาถูกดี ออโซลิดด้วย ( ความคิดเห็นส่วนตัวคับ เพราะผมยังใหม่กับอคูสติก)
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 16:12:41 »
น้า noomxman เรื่องอ่อนประสบการณ์อย่าไปคิดมากครับ ตอนผมไปซื้อมือสองเราดูสภาพกีต้าร์และเสียง ต้องไปลองเองนะครับ เพื่อความมั่นใจ ลองดูในบอร์ดซื้อขายดู แล้วจะรู้ว่าของดีราคาถูกมีอีกเพียบครับ

slashdot

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 16:26:35 »
สำหรับผมเอง มีสองยี่ห้อ ที่เสียงดี แต่ผมไม่ชอบ
ยี่ห้อแรก คือ taylor อีกยี่ห้อคือ gibson ทั้งๆที่ผมเองมี guitar gibson หลายตัว แต่มาอคูสติก รู้สึกว่ามันไม่ใช่เลยสำหรับผม

Martin นี่ชอบเลย.....
โหลเด่น ก็ชอบ..แต่ตังค์ไม่มีแล้ว เอิ๊กๆ

ปล. คำว่า กีตาร์ดี กับ กีตาร์ที่ชอบ นี่มันคนละเรื่องนะครับ

winnie

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 08:45:39 »
ผมก็ไม่เคยลอง Martin เลยครับ ไ่ม่รู้ว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับน้าๆ ถ้าเทียบเท่าตัว Taylor 314CE นิ รุ่นประมาณไหนครับแล้ว...

noomxman

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:10:19 »
ผมก็ไม่เคยลอง Martin เลยครับ ไ่ม่รู้ว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับน้าๆ ถ้าเทียบเท่าตัว Taylor 314CE นิ รุ่นประมาณไหนครับแล้ว...
อยากรู้เหมือนกันครับ ;D ;D ;D ;D
noomxman

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:14:35 »

ปล. คำว่า กีตาร์ดี กับ กีตาร์ที่ชอบ นี่มันคนละเรื่องนะครับ

เห็นด้วยจร้า   อย่างแนงเลย..............อิอิ

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:38:12 »
 ตัวเลือกมีแค่ 2ตัวผมว่าเลือกไม่ยากครับคำตอบมันมีอยู่ในใจแล้ว แต่ว่าเราแค่ลังเลเท่านั้นเอง ลังเลว่าซื้อตัวไหนมันจะคุ้มกว่ากัน ถ้าน้าคิดว่า crafter มันคุ้มค่ากว่า ก็เลือกตัวนี้ครับ   ผมก็ไม่เคยลองทั้งสองรุ่นไม่รู้เสียงมันแตกต่างมากน้อยเพียงใด  แต่ถ้าเสียงมันใกล้เคียง ถึง Taylor มันจะแพงกว่าผมก็จะเลือกตัวนี้ครับ เพราะว่าผมถูกใจในยี่ห้อนี้หลายๆอย่าง ทั้งรูปทรงต่างๆ เสียง ดีกรีของแบรนด์ และอื่นๆ       

nhoy

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 14:54:34 »
เรียนน้า noomxman  กีต้าร์แต่ละแบรนด์นั้นมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบครับ  เช่นเดียวกับ Taylor ซึ่งบุคลิกของเค้าคือ ความคมชัด สดใส บาลานซ์ในแนวเสียงสูงที่ดี   แต่เสียงจะบาง และเบสก็บางด้วยเช่นกันทำให้เล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ได้ดี สดใส กรุ๊งกริ๊ง ซึ่งหลายคนชอบ  แต่น้าจะชอบหรือเปล่า  น้าคงต้องไปลองเล่นดูครับถึงจะรู้และตอบโจทย์ได้ดีที่สุด และทั้ง Taylor และ Crafter ก็มีจำหน่ายในร้านเดียวกันอยู่แล้ว ลองเล่นเปรียบเทียบดูครับ น้าอาจจะได้รับคำตอบเลยก็ได้
สำหรับเรื่องราคาก็ต่างกันมาก ในราคาระดับ Taylor ซีรี่ 3XX นั้น ก็ยังมีแบรนด์ต่างๆ ที่สมควรจะลองดูพร้อมกันไปด้วยหลายแบรนด์ หลายรุ่น
สำหรับ Taylor 314 CE นั้นถ้าชอบก็น่าเล่นครับ เป็น all solid และผลิตที่อเมริกา  คือถ้าจะเล่น Taylor แล้ว ควรเล่นตั้งแต่รุ่น 3XX ขึ้นไปครับ
ส่วนในระดับ 26,400 แล้วได้รุ่นนสูงสุดของคราฟเตอร์ที่มีขายในเมืองไทย ผมว่าเหมาะสมดีทีเดียว และ GLXE-4000 RS ก็เป็นกีต้าร์ที่รูปสวย เสียงดี แบรนด์ก็ไม่ขี้เหร่ครับ
สรุปก็คือ ควรต้องไปลองดูด้วยตนเอง ซึ่งทั้งสองแบรนด์ก็มีจำหน่ายอยู่ในร้านเดียวกัน
            และถ้าจะซื้อราคาระดับ 314 แล้ว ลองมองดูแบรนด์อื่นร่วมไปด้วยก็ดีครับ โดยราคาระดับนี้ต้องใจเย็นๆ ตราบใดที่เรายังไม่ได้จ่ายเงินออกไป ตราบนั้นโอกาสในการซื้อยังเป็นของเรา  แต่ถ้าแน่ใจและชอบบุคลิกของ Taylor แล้วก็เอาเลยครับ
            ขอให้น้า noomxman ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ        

noomxman

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 16:10:48 »
เรียนน้า noomxman  กีต้าร์แต่ละแบรนด์นั้นมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบครับ  เช่นเดียวกับ Taylor ซึ่งบุคลิกของเค้าคือ ความคมชัด สดใส บาลานซ์ในแนวเสียงสูงที่ดี   แต่เสียงจะบาง และเบสก็บางด้วยเช่นกันทำให้เล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ได้ดี สดใส กรุ๊งกริ๊ง ซึ่งหลายคนชอบ  แต่น้าจะชอบหรือเปล่า  น้าคงต้องไปลองเล่นดูครับถึงจะรู้และตอบโจทย์ได้ดีที่สุด และทั้ง Taylor และ Crafter ก็มีจำหน่ายในร้านเดียวกันอยู่แล้ว ลองเล่นเปรียบเทียบดูครับ น้าอาจจะได้รับคำตอบเลยก็ได้
สำหรับเรื่องราคาก็ต่างกันมาก ในราคาระดับ Taylor ซีรี่ 3XX นั้น ก็ยังมีแบรนด์ต่างๆ ที่สมควรจะลองดูพร้อมกันไปด้วยหลายแบรนด์ หลายรุ่น
สำหรับ Taylor 314 CE นั้นถ้าชอบก็น่าเล่นครับ เป็น all solid และผลิตที่อเมริกา  คือถ้าจะเล่น Taylor แล้ว ควรเล่นตั้งแต่รุ่น 3XX ขึ้นไปครับ
ส่วนในระดับ 26,400 แล้วได้รุ่นนสูงสุดของคราฟเตอร์ที่มีขายในเมืองไทย ผมว่าเหมาะสมดีทีเดียว และ GLXE-4000 RS ก็เป็นกีต้าร์ที่รูปสวย เสียงดี แบรนด์ก็ไม่ขี้เหร่ครับ
สรุปก็คือ ควรต้องไปลองดูด้วยตนเอง ซึ่งทั้งสองแบรนด์ก็มีจำหน่ายอยู่ในร้านเดียวกัน
            และถ้าจะซื้อราคาระดับ 314 แล้ว ลองมองดูแบรนด์อื่นร่วมไปด้วยก็ดีครับ โดยราคาระดับนี้ต้องใจเย็นๆ ตราบใดที่เรายังไม่ได้จ่ายเงินออกไป ตราบนั้นโอกาสในการซื้อยังเป็นของเรา  แต่ถ้าแน่ใจและชอบบุคลิกของ Taylor แล้วก็เอาเลยครับ
            ขอให้น้า noomxman ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับ       
ขอบคุณน้า nhoy มากครับคงต้องเก็บเงินเพิมหน่อยแล้วไปลองเลยละครับ เกิดลองแล้วชอบ Taylor ขึ้นมาแล้วเงินไม่พอจะคาใจละทีนี้ ;D ;D ;D ;D
noomxman

noomxman

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 16:11:05 »
เรียนน้า noomxman  กีต้าร์แต่ละแบรนด์นั้นมีทั้งคนที่ชอบและไม่ชอบครับ  เช่นเดียวกับ Taylor ซึ่งบุคลิกของเค้าคือ ความคมชัด สดใส บาลานซ์ในแนวเสียงสูงที่ดี   แต่เสียงจะบาง และเบสก็บางด้วยเช่นกันทำให้เล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ได้ดี สดใส กรุ๊งกริ๊ง ซึ่งหลายคนชอบ  แต่น้าจะชอบหรือเปล่า  น้าคงต้องไปลองเล่นดูครับถึงจะรู้และตอบโจทย์ได้ดีที่สุด และทั้ง Taylor และ Crafter ก็มีจำหน่ายในร้านเดียวกันอยู่แล้ว ลองเล่นเปรียบเทียบดูครับ น้าอาจจะได้รับคำตอบเลยก็ได้
สำหรับ Taylor 314 CE นั้นถ้าชอบก็น่าเล่นครับ เป็น all solid และผลิตที่อเมริกา  คือถ้าจะเล่น Taylor แล้ว ควรเล่นตั้งแต่รุ่น 3XX ขึ้นไปครับ
            และถ้าจะซื้อราคาระดับ 314 แล้ว ลองมองดูแบรนด์อื่นร่วมไปด้วยก็ดีครับ โดยราคาระดับนี้ต้องใจเย็นๆ ตราบใดที่เรายังไม่ได้จ่ายเงินออกไป ตราบนั้นโอกาสในการซื้อยังเป็นของเรา  แต่ถ้าแน่ใจและชอบบุคลิกของ Taylor แล้วก็เอาเลยครับ
ขอบคุณน้า nhoy มากครับคงต้องเก็บเงินเพิมหน่อยแล้วไปลองเลยละครับ เกิดลองแล้วชอบ Taylor ขึ้นมาแล้วเงินไม่พอจะคาใจละทีนี้ ;D ;D ;D ;D
noomxman

winnie

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 16:26:28 »
น้า noomxman ผมเป็นแบบน้านั้นแหละครับ กำเงินจะไปซื้อ Crafter GLXE4000 แต่ต้องเดินกลับมาเก็บเงิน เพราะติดใจ Taylor 314CE

คาใจเลยครับ อยากได้ก็ไม่มีเงิน T^T แต่ตอนนี้ทำใจแหละ วางแผนไว้ต้นปีหน้าเจอกัน อิอิ ขอให้ได้กีต้าร์ไวๆนะครับ