Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสายกีตาร์ทึบ ครับผม  (อ่าน 2078 ครั้ง)

sparroo2

• member
เรื่องสายกีตาร์ทึบ ครับผม
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 21:48:17 »
พี่ๆน้าครับ สายกีตาร์ผม D'addario EJ ครับ

สาย  6 5 4 ยังเหลือง ทอง นิดๆ ครับ

1 2 ก็ยังเทาๆใสๆ อยู่ครับ

เสียงทึบนี้มันเกี่ยวไหมครับที่มันจะมาเยือนตอนที่ต้องสายเก่า หรือ ไม่เก่า ก็ ทึบได้ครับ

อธิบายทีนะครับ

ขอบคุณครับ

Dog Never Lie

• member
Re: เรื่องสายกีตาร์ทึบ ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 21:58:47 »
อายุการใช้งานานหรือยังครับเอาเป็นเดือน หรือว่าจำนวนชั่วโมงก็ได้นะครับหากว่าเล่นทุกวัน

เพราะว่าสายมีอายุการใช้งาน บางคนเค้าว่า 50 ชั่วโมง บางคนเค้าว่าเดือนละครั้ง บางคนเค้าว่าสามเดือนที
บางคนเค้าว่าหกเดือน บางท่านบอกปีหนึ่งไปเลย  บางคนเค้าว่า...

ดังนั้นคุณใช้มาเยอะหรือยังครับ สายมีโอกาศทึบได้แม้สายใหม่ก็ตามหากว่าเก็บเอาไว้นานกว่าจะเอา
มาใช้

It's my...

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 22:03:57 »
เสียงทึบ (เข้าใจว่าตอนใส่สายใหม่ ๆ ได้ยินเสียงใส ๆ ใช่มั้ยครับ) แล้วตอนนี้ใช้สายไปพักใหญ่แล้วเสียงเลยทึบ

มันเกี่ยวกับสภาพอากาศด้วยครับ ถ้าอยู่ในที่ ๆ ชื้นมาก ๆ สายก็หมดสภาพเร็ว ครับ

ใช้กีตาร์ยี่ห้ออะไรอยู่ครับ.... บางยี่ห้อเค้าจงใจให้เสียงทึบ ๆ หน่อยนะครับ พวกมาร์ติน หรือ พวกที่ทำ character
ให้เหมือน martin ก็มี
ลองฟังคนอื่น ๆ มาให้ความเห็นด้วยครับ ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 22:18:27 »
ผมคิดว่าสายกำลังจะเริ่มเสื่อมสภาพครับ  และเช่นเดียวกับที่น้าส้มจีนให้ความเห็นไว้ ช่วงนี้บ้านเราอากาศชื้นก็เป็นสาเหตุที่ทำให้สายทึบได้ครับ  ทางที่ดีเล่นเสร็จก็เช็ดสายและกีต้าร์ให้สะอาดแล้วเก็บใส่ฮาร์ดเคสไว้ อย่าวางตั้งไว้ข้างนอกนานๆ ก็อาจพอช่วยได้บ้างครับ

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 22:39:41 »
กีตาร์ ยี่ห้อ takamine ครับ อายุการใช้งานสาย 1 เดือนกว่านิดๆ ครับผม

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 23:52:39 »
ผมว่าน่าจะเสื่อมสภาพแล้วนะครับ อยู่ที่การใช้งาน สภาพอากาศ  และการเก็บรักษาครับ
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 23:58:51 »
ผมคิดว่าสายกำลังจะเริ่มเสื่อมสภาพครับ  และเช่นเดียวกับที่น้าส้มจีนให้ความเห็นไว้ ช่วงนี้บ้านเราอากาศชื้นก็เป็นสาเหตุที่ทำให้สายทึบได้ครับ  ทางที่ดีเล่นเสร็จก็เช็ดสายและกีต้าร์ให้สะอาดแล้วเก็บใส่ฮาร์ดเคสไว้ อย่าวางตั้งไว้ข้างนอกนานๆ ก็อาจพอช่วยได้บ้างครับ
ถูกต้องที่สุดครับ เล่นเสร็จแล้วเช็ดสายด้วยผ้านิ่ม ๆ ที่แห้งสะอาดทุกครั้ง แล้วเก็บลงกล่อง (ถ้ามี) จะช่วยยืดอายุได้ครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 09:04:34 »
ใช่ครับ เช็คทำความสะอาดทุกครั้งก่อนเก็บเข้ากระเป๋า มันช่วยป้องกันสภาพอากาศได้เยอะครับ ผมใส่กระเป๋าทุกครั้งที่เล่นเสร็จ อายุการใช้งานเพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 11:59:07 »
น่าจะเอาไว้เล่นเพลง ทึบอยู่ในใจนะครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 13:17:47 »
5555+

ขอขอบใจพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ