Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามครับ น้าๆใส่ซองกันชื้นเข้าไปในกีตาร์กันบ้างรึเปล่าครับ  (อ่าน 8696 ครั้ง)

doggybebop

• member
ปรกติผมก็ใช้แบบที่มากับ กล่องยาเม้ด หรือถุงขนมนั่นหละครับ

Phongphak

• member
ไม่เคยใส่เลยอ่ะครับ 5555

taylor814aura

• member
ปรกติผมเคยใส่ซองยากันชื้นเข้าไปทางซาวด์โฮล และใส่ไว้ในเคสกีตาร์ด้วย ไม่ทราบการใส่ซองกันชื้นไว้ในตัวกีตาร์จะมีผลเสียไหมครับ เช่นจะแห้งมากไป ไม้ปริแตกง่าย
รบกวนขอทราบความรู้ด้วยครับ
ซองซิลิกาเจลครับใช้ดีใส่ในกล่องเปลี่ยนทุกครื่งเดือน มีเกร็ดเรื่องความชื้นมาให้ครับhttp://www.taylorguitars.com/global/pdfs/10_SymptomsofaWetGuitar.pdf

doggybebop

• member
ขอบคุณครับ

npas

• member
ซิลิกาเจล ถ้าหมดสภาพ ก็นำไปตาก ลมคอยล์ร้อนแอร์ เพื่อไล่ความชื้น แล้วนำกลับมาใช้ใหม่ได้นะครับ ของผมใช้แบบสีน้ำเงิน ถ้าหมดสภาพจะเป็นสีแดง

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
ขอบคุณครับ เครื่องดูความชื้อตัวละ2-30K ทั้งนั้นเลย ราคาค่อนข้างสูงแต่ถ้าหากว่าเราเปิดเครื่องดูดความช้นไว้ในห้องที่เปิดโล่ง เปิดหน้าต่างทิ้งไว้ เครื่องก็ไม่น่าจะช่วยได้เต็มที่รึเปล่าครับ เพราะเป็นพื้นที่เปิด

ผมเข้าใจว่าเหมือนกับที่มาใส่กล้อง DSLR

ถ้าใช่ก็คือตู้จะกันอากาศเข้าออกครับ ตั้งไว้ไหนก็ได้ ^.^