Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามครับ น้าๆใส่ซองกันชื้นเข้าไปในกีตาร์กันบ้างรึเปล่าครับ  (อ่าน 8695 ครั้ง)

doggybebop

• member
ปรกติผมเคยใส่ซองยากันชื้นเข้าไปทางซาวด์โฮล และใส่ไว้ในเคสกีตาร์ด้วย ไม่ทราบการใส่ซองกันชื้นไว้ในตัวกีตาร์จะมีผลเสียไหมครับ เช่นจะแห้งมากไป ไม้ปริแตกง่าย
รบกวนขอทราบความรู้ด้วยครับ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
ต้องดูก่อนว่าเป็นเคสแบบที่กันอากาศเข้าออกได้หรือไม่?

ใส่สารดูดความชื้นใน sound hole มันไม่ใช่พื้นที่ปิดครับ

ยังไงความชื้นจากภายนอกก็เข้ามา ถึงแม้จะใส่ไว้ในเคสก็ตาม ยังไงก็มีความชื้นเข้ามาได้ครับ

สารดูดความชื้นจะมีผลก็ต่อเมื่อใช้กับพื้นที่ปิด เช่น กล่องสูญญากาศ ที่มีซีลยางกันอากาศเข้าออกได้ครับ

แต่ถ้าเคสกีต้าร์ของคุณ doggybebop เป็นแบบกันอากาศเข้าออก ก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ ^.^

ผิดถูกยังไงแนะนำด้วยนะครับ +.+

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ของผมใส่ทั้งในกีต้าร์และก็เคสด้วยครับ กลัวมันเป้นฝ้ายอ่ะครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

doggybebop

• member
ไม่เลยครับเป็น soft case รูดซิปกันน้ำ ธรรมดา กับ case vintage ไม้อัด5ply บุหนังแบบเปิดฝาพับด้านข้างครับ แสดงว่าก็ไม่ค่อยจะกันอากาศเข้าออกได้เลยสิครับเนี่ย

Mook :)

• member
ไม่เคยใส่ไปในกีตาร์เลยค่ะ เพราะว่ามันมีอยู่แล้ว - - ซื้อมายังไง อยู่อย่างงั้นเลย อิอิ

Bukjay

• member
ว่าจะตั้งกระทู้ถามอยู่พอดีเลย มีเบบี้เทเล่ออะค่ะ ไม่ทราบว่าต้องใส่สารกันชื้นเข้าไปในซาวโฮล์ด้วยหรือไม่

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
ไม่เลยครับเป็น soft case รูดซิปกันน้ำ ธรรมดา กับ case vintage ไม้อัด5ply บุหนังแบบเปิดฝาพับด้านข้างครับ แสดงว่าก็ไม่ค่อยจะกันอากาศเข้าออกได้เลยสิครับเนี่ย

อ๋อครับ

สารดูดความชื้นจะดูดความชื้นที่อยู่รอบ ๆ ตัวมัน

ใส่ไว้ในบอดี้หรือเคสกีต้าร์ที่ไม่สามารถกันอากาศเข้าออกได้

สารอาจจะดูดความชื้นได้ก็จริง แต่ความชื้นใหม่ก็ไหลเข้ามาเหมือนเดิมครับ ^.^

..

ขอถามนิดนึงครับ การดูแลรักษากีต้าร์ต้องดูเรื่องความชื้นด้วยหรอครับ ผมเองไม่ค่อยรู้เรื่องนี้

Kamen_Rider

• member
ผมไม่เคยเอาสารดูดความชื้นไปไว้ในกีตาร์เลยครับ ถ้าจะเอาไว้ก็เอาไว้ในกล่องกีตาร์ก็น่าจะได้นะครับ เพราะว่าตอนปิดกล่องสารดูดความชื่นก็ยังคงทำงานได้ดี แต่น้า น่าจะวัดความชื้นด้วยนะครับว่าความชื้นมันอยู่ในช่วงที่กีตาร์ชอบหรือเปล่าไม่แห้งจนเกินไปและไม่ชื้นจนเกินไป ของผมใช้เครื่องดูดความชื้นเลยครับ ควบคุมความชื้นให้อยู่ในช่วงประมาณ 45-55 ครับ ช่วงหน้าฝนยิ่งต้องระวังเรื่องความชื้นครับ ที่บ้านผมเคยขึ้นไปถึง 90 ครับ

doggybebop

• member
เครื่องดูดความชื้นแพงไหมอะครับน้า

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ถ้าจะใส่สารกันชื้นไว้ในตัวก็ตาร์ แนะนำให้หาซื้อที่ปิดซาวน์โฮล มาปิดครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ต้นแพร

• member
ถ้าจะใส่สารกันชื้นไว้ในตัวก็ตาร์ แนะนำให้หาซื้อที่ปิดซาวน์โฮล มาปิดครับ

เห็นด้วยครับ

Kamen_Rider

• member
เครื่องดูดความชื้นแพงไหมอะครับน้า

แล้วแต่ยี่ห้อครับน้า ซื้อตามห้างสรรพสินค้าก็ได้ หรือ น้้าลองหาในเวปดูก็ได้ครับ ส่วนของผมซื้อที่ร้านวีรสุ ครับ ลองไปดูก็ได้ครับมีทุกสาขาครับ

kaizer123

• member
ที่ปิดมีไว้เพื่ออะไรอ่ะครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
เมืองไทยอากาศร้อนชื้นอยู่แล้ว การควบคุมความชื้นจำเป็นแค่ไหนครับ

lekhaew

• member
ในความเห็นผม ผมว่ากีตาร์ทั่วไป เพียงแค่เก็บรักษาในสภาพอากาศทั่วไป ที่อากาศถ่ายเทได้ดี ไม่อบ ไม่ชื้น ก็น่าจะเพียงพอนะครับ

ผมมี applause by ovation อายุเกือบ 10 ปี ก็เก็บรักษาธรรมดาๆ ทุกวันนี้สภาพก็ยังปิ๊งอยู่เลยครับ

อย่างไร ผมคิดว่าน่าจะจำเป็นสำหรับกีตาร์ี่ที่นำเข้าจากบางประเทศ ที่สภาพอากาศแตกต่างจากบ้านเรามาก
(หรือบางคนที่อาศัยอยู่ในพื้นที่สภาพอากาศชื้นมากๆ )
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

Kamen_Rider

• member
ในห้องที่ผมเก็บกีตาร์ผมเอาที่วัดความชื้นมาลองวัด ในบางวันความชื้นสัมพัทธ์จะเป็นประมาณ 45-55% แต่ถ้าเปิดแอร์ไว้ความชื้นจะเป็นประมาณ 30-35% และถ้าเปิดแอร์ไว้จนเช้าระดับความชื้นสัมพัทธ์ในห้องจะเป็นประมาณ 80-90% ผมจะเปิดเครื่องดูดความชื้นไว้เพื่อรักษาระดับความชื้นให้เหมาะสมครับ ไม่ได้หมายถึงกีตาร์อย่างเดียว เราก็จะรู้สึกสบายตัวด้วยครับ

แต่ถ้าเป็นหน้าฝน ไม่ต้องห่วงเรื่องความชื้นครับ เกิน 80% ครับ ฉะนั้นผมเห็นว่าก่อนน้า ๆ จะให้อะไรดูความชื้น น้า ๆ น่าจะลองเอาเครื่องวัดความชื้นมาลองวัดก่อนครับความชื้นสัมพัทธ์เป็นตัวเลขเท่าไรจะได้จัดการกับความชื้นได้ถูกวิธีครับ

๐GOLF*~

• member
ผมว่าใส่ไปก็เท่านั้นละมั้งครับ ถ้าไม่อยู่ในที่สูญญากาศ ใส่น้อยคงไม่มีปัญหาอะไร ใส่มาก เสียงก็คงออกน้่อยลง ภายในตัวกีต้าร์ก็เหมือนกับห้องที่ไม่มีของเลย พูดที่ก้องกังวานเสียงดัง แต่พอเอาพวกตู้เย็นที่นอน tv เอาของใช้เข้ามาใส่ เสียงก้องก็หายไป(ในความคิดผมน่ะ)

doggybebop

• member
ขอบคุณครับ เครื่องดูความชื้อตัวละ2-30K ทั้งนั้นเลย ราคาค่อนข้างสูงแต่ถ้าหากว่าเราเปิดเครื่องดูดความช้นไว้ในห้องที่เปิดโล่ง เปิดหน้าต่างทิ้งไว้ เครื่องก็ไม่น่าจะช่วยได้เต็มที่รึเปล่าครับ เพราะเป็นพื้นที่เปิด

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ผมไม่เคยใส่เลย  และไม่เคยเก็บลงกล่องด้วย เพราะ ไม่มีกล่องให้เก็บ......อิอิ

ของผมแขวยผนังตลอด อย่าใ้ห้ แดดส่องถึง  ถ้าเก็บไว้ในห้องแอร์ ควรจะเก็บไว้ที่ห้องแอร์ตลอด หรือถ้าจะเอาออกมาจากห้องแอร์ ต้องให้แน่ใจก่อนว่าอาศนอกห้องต้องไม่ร้อน หรืออุณหภูมิไม่ต่างกันมาจนเกินไป เช่น ในห้องแอร์ 24 องศา แล้วถือกีตาร์ ออกนอกห้องเลย ที่อุณภูมิ 32 องศา อย่างนี้ มีลุ้นเลยครับ ว่า คอจะบิดหรือเปล่า ถ้า ใครทำบุญมาเยอะ ครั้งนี้ ก็ถือว่าโชคดีไป

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
ถ้าใช้ตัวดูดความชื้น ที่แถมมากับพวกขนมขบเคี้ยวมันเหมือนกันมั้ยครับ สงสัยมานาน
MUGEN_guitar_SHOP