Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทรงกีต้าร์ และราคาครับ  (อ่าน 1626 ครั้ง)

copperz

• member
จากที่ผมค้นห้าดูกีต้าร์โปร่งทรง Round shoulder dreadnought  หรือ  D Slope Shoulder
ไม่รู้มันจะเหมือนกันอย่างที่ผมเข้าใจมั้ย

Gibson J45

แบบนี้มีแต่ราคาสูงๆหรอครับ แล้วพอจะมียี่ห้อและราคา ไม่เกิน 7000 บ้างมั้ยครับ
และในรูปอวตารของผมใช่ทรงนี้มั้ยครับ ผมว่ามันสวยดีนะแต่ไม่ค่อยได้เห็นที่ไหนเลยอะ

ถ้ามีโอกาสก็ว่าจะลองเทสเล่นซะหน่อย ที่ Music city พอจะมีทรงนี้จำหน่ายด้วยมั้ยครับ
ปีใหม่ว่าจะไปทดสอบ Walden D600 กับ Tanglewood TND ตัวไหนเหมาะมือและชอบก็ว่าจะจัดเลย

ขอเพิ่มเติมหน่อยนะฮะ พอดีไปเห็นรุ่นนี้พอดี  EPIPHONE AJ-220S ถูกชะตาอีกแล้วครับ
เป็นทรง D Slope Shoulder
ปวดหัวล่ะทีนี้ แต่เห็นว่าที่ซีคอนมีจำหน่ายก็ใกล้ๆหน่อย อยากไปสัมผัสเหมือนกัน

ทีนี้อยากทราบว่ารุ่นนี้ เค้าเรียกกันว่าไรนะ ทัชชิ่งหรือแอคชั่นนี่แหล่ะครับ
มันเล่นง่ายเหมือน F-210 รึป่าวน่ะครับ คือประมาณว่ากดสายง่ายๆคอเล็กๆน่ะครับ

ขอบคุณครับ

บอมศักดิ์

• member
  • มือใหม่ ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ ^^!
Re: สอบถามเรื่องทรงกีต้าร์ และราคาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 06:37:17 »
รู้สึกว่าEpiphone เป็นบริษัทลูกของGibson นะครับไม่แน่ใจ
มีรุ่นเหมือนกันน่าจะหมดนะครับ เหมือนว่าepiphone ไว้เจาะตลาดล่างๆสำหรับคนที่ชอบแนวๆGibson แต่งบยังไม่พร้อม
เรื่องเซ็ทอัพ ทัชชิ่ง มันแต่งกันได้ครับ ไปชองจับดูเลยครับว่าคอตัวไหนเข้ามือกว่า ตัวไหนเราเล่นแล้วมันโอเคกว่าก็จัดตัวนั้นเลยครับน้า
ดูแล้วน้าคงชอบทรง j45 ใช่มั๊ยครับ
งั้นไปลองEPIPHONE AJ-220S ดูก่อนเลย
ถ้าน้าคิดว่าเสียงโอเคแล้ว จับถนัดมือก็จัดเลยครับ
เพราะถ้าใจเราชอบตัวนี้ แต่ไปซื้อตัวที่เราไม่ชอบซื้อไปตามทีคนอื่นบอกว่าดี
สุดท้ายน้าจะคาใจครับ ใจเรามานี่แล้วยังไงก็จะกลับมาเอาตัวนี้ให้ได้แน่นอน อิอิ

เรื่องเสียว walden ซี่รี่ส์600ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่เป็นทรงg เสียงน่าจะแนวๆเดียวกันเสียงนุ่มหวานใส คุ้มค่ามากๆครับ
ส่วนEpiphoneกับTanglewoodผมเองยังไม่เคยลอง แต่จากFeedback ในบอร์ด
ทั้ง2ตัวถือเป็นกีต้าร์ที่ได้รับการยอมรับในระดับนึงครับน่าสนใจทั้งคู่ครับ

ขอให้ได้กีต้าร์ที่ชอบและถูกใจนะครับผม^^
- BoMSuK71 -

New_SK

• member
Re: สอบถามเรื่องทรงกีต้าร์ และราคาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 07:07:39 »
ไม่ทราบว่าได้ลองเข้าไปดูที่น้าๆเค้าคุยกันรึยังครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=16145.0

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 08:50:39 »
เข้ามาฟังด้วยครับ ขอบคุณครับ  :)

copperz

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 09:33:32 »
รู้สึกว่าEpiphone เป็นบริษัทลูกของGibson นะครับไม่แน่ใจ
มีรุ่นเหมือนกันน่าจะหมดนะครับ เหมือนว่าepiphone ไว้เจาะตลาดล่างๆสำหรับคนที่ชอบแนวๆGibson แต่งบยังไม่พร้อม
เรื่องเซ็ทอัพ ทัชชิ่ง มันแต่งกันได้ครับ ไปชองจับดูเลยครับว่าคอตัวไหนเข้ามือกว่า ตัวไหนเราเล่นแล้วมันโอเคกว่าก็จัดตัวนั้นเลยครับน้า
ดูแล้วน้าคงชอบทรง j45 ใช่มั๊ยครับ
งั้นไปลองEPIPHONE AJ-220S ดูก่อนเลย
ถ้าน้าคิดว่าเสียงโอเคแล้ว จับถนัดมือก็จัดเลยครับ
เพราะถ้าใจเราชอบตัวนี้ แต่ไปซื้อตัวที่เราไม่ชอบซื้อไปตามทีคนอื่นบอกว่าดี
สุดท้ายน้าจะคาใจครับ ใจเรามานี่แล้วยังไงก็จะกลับมาเอาตัวนี้ให้ได้แน่นอน อิอิ

เรื่องเสียว walden ซี่รี่ส์600ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่เป็นทรงg เสียงน่าจะแนวๆเดียวกันเสียงนุ่มหวานใส คุ้มค่ามากๆครับ
ส่วนEpiphoneกับTanglewoodผมเองยังไม่เคยลอง แต่จากFeedback ในบอร์ด
ทั้ง2ตัวถือเป็นกีต้าร์ที่ได้รับการยอมรับในระดับนึงครับน่าสนใจทั้งคู่ครับ

ขอให้ได้กีต้าร์ที่ชอบและถูกใจนะครับผม^^

ขอบคุณมากครับน้า -บอมศักดิ์-

กีต้าร์ทั้งหมดที่กล่าวไปผมก็ยังไม่เคยได้ลองสัมผัสเลยครับ
แต่ใจเนี่ยหนักไปทาง Walden D600 ซะมากกว่า เพราะคงจะไปลองจับที่ Music city พระราม 9 ก่อน
แถมยังได้ลอง Tanglewood อีก พูดถึงถ้ายังไม่เข้ามือสุดท้ายก็คงลอง Epiphone

copperz

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 13:10:47 »
ไม่ทราบว่าได้ลองเข้าไปดูที่น้าๆเค้าคุยกันรึยังครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=16145.0

เข้าไปศึกษามาบ้างแล้วครับ ที่เหลือก็รอแค่ไปลองจับลองสัมผัสอย่างเดียว

ว่าแต่ลองแล้วถ้าไม่ถูกใจทางร้านเค้าจะว่ามั้ยน่ะครับ
เพราะถ้าผมสนใจสองยี่ห้อ ระหว่าง Epiphone กับ Walden มันอยู่คนละร้านคนล่ะที่กันน่ะสิครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:14:38 »

เข้าไปศึกษามาบ้างแล้วครับ ที่เหลือก็รอแค่ไปลองจับลองสัมผัสอย่างเดียว
Y
ว่าแต่ลองแล้วถ้าไม่ถูกใจทางร้านเค้าจะว่ามั้ยน่ะครับ
เพราะถ้าผมสนใจสองยี่ห้อ ระหว่าง Epiphone กับ Walden มันอยู่คนละร้านคนล่ะที่กันน่ะสิครับ
สองร้านก็ลองดูก่อนได้ครับ บอกเค้าว่าเดี๋ยวขอตัดสินใจดูอีกทีครับ เเล้วก็ขอบคุณเค้า ถ้าไม่ถูกใจไม่จำเป็นต้องซื้อนี่ครับ ;D ;D