Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น Finger style แล้วเจ๋งมากเหรอครับ ??  (อ่าน 9856 ครั้ง)

mai_911

• member
เล่น Finger style แล้วเจ๋งมากเหรอครับ ??
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 02:56:06 »
ออกตัวก่อนนะครับ ที่ตั้งหัวข้อกระทู้แบบนี้เพราะอยากให้เข้ามาอ่านกันเยอะๆ
กรุณาอ่านให้จบ จะได้เข้าใจเจตนาของผมนะครับ
ตัวผมไม่ได้มีอคติกับแนวไหนทั้งนั้น และไม่เคยคิดเลยด้วยว่าการเล่นแนวไหนมันเก่งเป็นพิเศษมากกว่าแนวอื่น

เหตุเกิดเพราะช่วงหลังผมมักจะสังเกตคนรอบตัว (ส่วนมากเป็นรุ่นน้อง) หรือบางท่านตามเวปบอร์ดต่างๆว่่า บรรดาคนเล่น acoustic guitar สมัยนี้หลายๆคนชอบบอกว่าตนเองเล่น "Finger style"

บอกแล้วว่าผมไม่ได้อคติกับสไตล์ใด แต่อาจจะด้วยความเข้าใจของคนบางกลุ่มว่า การเล่น finger style คือเก่งสุด เทพมาก อะไรประมาณนั้น เลยพยายามจะฟิงเกอร์กันโดยเข้าใจผิดไป

จริงอยู่ ที่ว่าการเล่น Finger style ต้องใช้ทักษะที่ต้องใช้การฝึกฝนมากหน่อย แต่ไม่อยากให้หลงทาง หรือบางคนอาจจะหลงไปว่า finger style คือเจ๋งสุดนะครับ

ส่วนมากที่เข้าใจผิดกันเลย คือคำว่า Finger style กับ Finger picking
เอาเป็นว่า picking แปลว่าการดีด ไม่จำเป็นว่าต้องใช้ปิ๊กดีด การใช้นิ้วดีดฝรั่งก็เรียกว่า picking ครับ
ส่วนการเล่น finger style เป็นการเล่นแบบเรียบเรียงดนตรีโดยให้มีทั้ง เบส ทั้งคอร์ด และเมโลดี้ อยู่ในการบรรเลงกีต้าร์ตัวเดียว
Finger style ไม่จำเป็นว่าต้องใช้เฉพาะ "นิ้ว" ในการดีด
ตัวอย่างเช่น Tommy Emmanuel มีการดีดทั้ง นิ้วล้วน , Thump pickผสมนิ้ว , และ Hybrid picking คือการใช้ Flat pick (ปิ๊กเรียบๆที่ใช้ตีคอร์ดนี่แหละ) ดีดผสมกับนิ้วมือที่เหลือ

นี่ยังไม่รวมถึงเทคนิคการเคาะ การตบ การจิ้ม อะไรต่างๆอีกมากมาย

ผมเคยมีโอกาสไปเล่นดนตรีใน Bar แห่งหนึ่งซึ่งเขาทำการโปรโมทใน facebook และทำโปสเตอร์ด้วย โดยเค้าจะใส่คำว่า Finger style guitarist ลงไปในนั้น
โชคดีอย่างมากที่ผมเห็นก่อน ผมเลยบอกให้เค้าเอาคำว่า Finger style ออกไปให้ด่วนๆเพราะผมอายเค้า 5555
จริงอยู่ ผมเล่นตีคอร์ดบ้าง อาจมีการเล่น Finger picking ที่มีการใส่ melody ลงไปในบางท่อนบ้าง แต่มันไม่ใช่ Finger style ครับ เดี๋ยวจะขายหน้าคนตั้งใจมาดูเปล่าๆ 555

สรุปว่า
Finger style ส่วนใหญ่อาจจะเป็นการดีดโดย Finger picking
แต่ Finger picking ไม่ใช่ Finger style ไปซะทั้งหมดนะครับ

สุดท้าย การเล่นเป็นให้มากเข้าไว้มันย่อมดีครับ ฉะนั้น ชอบแบบไหน สนใจอะไร ก็ฝึกกันเถอะครับ มีประโยชน์ทั้งนั้นครับ
เล่นให้สนุก และมีความสุขกับกีต้าร์ครับ

[Nick]

• member
Re: เล่น Finger style แล้วเจ๋งมากเหรอครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 03:19:24 »
จะเทพไม่เทพนั้นไม่รู้โดยสวนมากถ้า Picking วนไปมาไม่เล่นท่ามากนั้น
ฝรั่งเขาก็เรียก Fingerstyle ครับ ผมเห็นมันคุยอยู่ตอนอยู่พัทยา

แต่พอเล่นท่ามากขึ้นเช่น Struming/Fast Stoping/Picking/High Struming/Slaping/Taping/NT Hamonic
ถ้าตัวอย่างที่เห็นคือ 1.FingerStyle คือการดีดโดยใช้นิ้วล้วน ส่วนอื่นมาประกอบการบรรเลงข้างต้น
มันก็ขี้เกียจคิดศัพท์โดยเรียกๆรวมๆไปว่า Fingerstyle มากกว่า

High สำหรับผมจริงๆคือ Slaping Tapping มากกว่า เพราะเป็นการบรรเลงโดยที่ไม่ดีดมากกว่า
หัดเล่นเกาวนไปคอร์ดเริ่มพื้นก็ Fingerstyle แล้ว เช่นเพลง Hero enrique iglesias
จนไปขั้นเทพแบบ Cover Sungha Jung ก็เรียกเหมือนกัน นิยามของ Fingerstyle ครับ
แต่เป็นการเอาแนวคิดมากประยุกท์รวมกันมากกว่านะผมว่า

ปล.ตอนนี้หัด Slaping อยู่เป็นปีละยังไม่เป็นสัปรดเลย
ผิดมั้งถูกมั้งไม่ว่ากันน่อ

นิยามไว้ใครไม่รู้(ลืม):Fingerstyle เป็นการเล่นที่ใช้นิ้วมือทั้งหมด (ย้ำว่าทั้งหมด) แล้วแต่การปรับเปลี่ยนของผู้เล่น
ที่นำมาประยุกท์ไม่มีแบบผังตายตัวปรับเปลี่ยนไปตามความต้องการ    แล้วบรรเลงดั่งใจ
ไม่ยอมแก่งดเรียกน้า

mai_911

• member
Re: เล่น Finger style แล้วเจ๋งมากเหรอครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 03:24:41 »
แล้ว Tommy Emmanuel ?? โธ่ไม่น่าเลย ผมเข้าใจผิดมาตลอด อิอิ

ดีครับ แสดงความเห็นกันครับ

[Nick]

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 03:34:54 »
แล้ว Tommy Emmanuel ?? โธ่ไม่น่าเลย ผมเข้าใจผิดมาตลอด อิอิ

ดีครับ แสดงความเห็นกันครับ
ไม่ได้อวดนะครับตามความเข้าใจของผมคือ

คนที่จะเล่น FingerStyle นั้นจากที่ผมเล่นแนวหลืบๆอยู่นะครับ
ประสาทที่ดีกว่าใช้การจับมือซ้ายน้อยลงเพราะว่าเราจะรู้ว่าจะเล่นนิ้วไหน
เช่นจะเล่นสายห้าก็มือซ้ายก็จะตามไปอะไรประมาณเนี่ย
มือซ้ายก็จะตามสายที่เราจะเล่นเป้นโน็ตๆไปอะนะ High Finger
ยกเว้นตอน Struming อะนะ ปรับเปลี่ยนไปเรื่อย

จากประสบการ์ผมคนเดียวนะครับอันนี้  ส่วน พี่ทอม นี้ ออกแนวแถๆหน่่อย
แต่ความสามารถสุดๆเลย ผมคงเทียบเขาไม่ได้หรอก ผมก้ไม่รู้เหมือนกันว่าแนวไหน

Finger คือแถ แถคือ Finger คติผมนะเนี่ย
ไม่ยอมแก่งดเรียกน้า

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 03:56:02 »
ผมว่าเจ๋ง มันจะออกมาในรูปแบบใดมากกว่าครับ
ในความรู้สึกของผม มันค่อนข้างจะกว้างน่ะครับ เพราะว่าเจ๋ง มันมองได้หลายแบบ
เช่น เทคนิคการเล่น การดีด การสตรัมมิ่ง เล่นยังไงให้สวยงาม เพราะ โอ้ย เยอะ 55+
แต่ผมว่า มันเจ๋งทุกแนวแหละครับ ไม่ว่าจะฟิงเกอร์ ปิคกิ้ง สตรัมมิ่ง สโลวลิ่ง วอคกิ้งฯลฯ อะไรจิปาถะ  ;D ;D
แต่ละแนวก็มีความเจ๋งความไพเราะและสวยงามของแต่ละแนวการเล่นไป อยู่ที่ความชอบและมุมมองส่วนตัวของผู้รับฟังด้วย

แนวนี้ผมก็ยังชอบเลยครับ ผมยังเล่นไม่ได้ขนาดนี้เลยนะ^^

Brushy One String - Chicken in The Corn (Official Video)

อายุน้อยร้อยคำถาม

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 08:18:07 »
ไม่นะครับ ผมมองว่าเป็นทางผ่านไปฝึกอย่างอื่นได้ต่อ เพราะมันแยกประสาทนิ้วทั้งสองข้างได้ ผมอยากฝึกไปเล่นให้พ่อฟังด้วย เพราะพ่อชอบเพลงบรรเลง เหตุผลที่สาม ครั้นผมจะไปเล่น picking แบบคลิปล่างเลย เห็นทีจะไม่ไหว เพราะผมเพิ่งจับกีตาร์ได้10เดือนเอง(เห็นจะได้) เลยขอเอา fingerstyle เป็นทางผ่าน

Dear God Acoustic Cover

kalasin_blues

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 08:48:07 »
ผมว่าดนตรีเจ๋งทุกแนว ไม่ว่าจะเล่นแบบใด แต่ที่เจ๋งที่สุดคือเล่นออกมาไพเราะ มีความสุขกับการเล่นและคนฟังครับ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 08:57:14 »
เล่น+ร้อง ผมว่าสำคัญที่สุดอ่ะ จะยังไงก็ได้ให้มันออกมาเพราะ สไตล์ส่วนตัวของผมคือflat picking+strummingครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 10:48:31 »
ในการดีดนั้นมันก็มีหลากหลายมากครับ คำว่า ปิกกิ้งคนไทยทั่วไปจะเข้าใจว่าเกากีต้าร์ เเต่ต่างประเทศปิกกิ้ง เเปลว่าดีด ดีดด้วยนิ้วเรียกว่า ฟิงเกอร์ปิคกิ้ง ดีดด้วยปิ้ก เรียกว่า flat picking ส่วนฟิงเกอร์ สไตล์เป็นการเล่นสไตล์นิ้วครับ ส่วนที่เห็นทอมมี่ เล่นนั่นผมอยากจะเเยกว่าเป็นเพลงบรรเลงครับ ถ้าเเยกเเบบนี้จะเข้าใจได้ง่ายกว่า จะไม่สับสนว่าเล่นปิกหรือเล่นนิ้วครับ

ballee45

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 12:18:48 »
อ่านไปอ่านมา ผมก็งงครับ แต่ที่ผมชอบที่สุดแนวของผมผมเรียก  ตามใจ ซะ-ตาย  ครับ แฮะ ๆ

regenhow

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 12:52:52 »
finger picking ผมจะเล่นแบบมีคนร้อง ไม่ก็เปิดเพลง ดูคอร์ดเล่นเอา
finger style เล่นเองคนเดียวครับ

ผมเล่นทั้ง 2แนวเลยครับ

วันละเป๊ก

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 13:34:50 »
ผมว่าทุกคนก็เล่นแบบที่เราอยากเล่นแหละครับ ซื่อStyle ก็เป็นชื่อที่เค้าตั้งให้ตามหลังทั้งนั้น คล้ายๆ Pop Jazz Blue Rock and so on.

ที่มันต้องมีชื่อเพราะไม่งั้นเราจะสื่อสารกันไม่ถูก แล้วมันก็ไม่สามารถมีซื่อstyleได้ล้านแปดตามผู้เล่นได้ หลายที่ที่เราต้องตบๆไอ้ที่มันขาดๆเกินๆเหมารวมว่ามันเป็นstyleเดียวกัน บางคนไม่เห็นด้วย บางคนคิดว่ามันไม่ใช่ ก็แล้วแต่ความเห็น

ผมก็ชอบเล่น style นี้นะ ก่อนที่จะรู้ว่ามันเรียกว่าอะไร ที่ชอบไม่ได้คิดว่ามันเท่ แต่คิดว่ามันใช่ และคิดว่ามันง่ายกว่าเล่นแบบอื่นด้วยอะจริงๆแล้ว

จริงๆเวลามีคนถามว่าชอบเล่นแบบไหน ผมอายนะที่จะบอกว่าชอบเล่นแบบ finger style เพราะผีมือไม่เอาไหร่  แต่ไม่รู้จะใช้คำอะไรอธิบายสิ่งที่ตัวเองเล่นให้ผู้ฟังเข้าใจโดยง่ายว่าเราหมายถึงอะไร สรุปก็เลยต้องตามน้ำไป
เคยที่นึงบอกไปว่า ชอบเล่นแบบเกาๆและเล่นโน๊ดหลักที่แทนเสียงร้องไปด้วยอะครับ ผู้ถามบอกว่า "อ๋อ...finger style อะหรอ" ผมก็ "ครับๆๆ"

ขอแถมstyleผมแบบมั่วๆไปหนึ่งเพลงเพื่อความเข้าใจตรงกัน

ใจบางบางงงง

adisornmp40

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 13:37:26 »
ไม่นะครับ ผมมองว่าเป็นทางผ่านไปฝึกอย่างอื่นได้ต่อ เพราะมันแยกประสาทนิ้วทั้งสองข้างได้ ผมอยากฝึกไปเล่นให้พ่อฟังด้วย เพราะพ่อชอบเพลงบรรเลง เหตุผลที่สาม ครั้นผมจะไปเล่น picking แบบคลิปล่างเลย เห็นทีจะไม่ไหว เพราะผมเพิ่งจับกีตาร์ได้10เดือนเอง(เห็นจะได้) เลยขอเอา fingerstyle เป็นทางผ่าน

Dear God Acoustic Cover

A7X +1  like
ยังต้องฝึกอีกเยอะ!

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 13:58:21 »
ในความคิดของผม finger style คือการเล่นในแบบที่นิ้วมือซ้ายอยู่ไม่สุข ไหลไปไหลมาเพื่อหาเมโลดี้ทั้งเพลง และนิ้วมือขวาก็เช่นกันอยากได้เมโลดี้ตัวไหนก็เอานิ้วเกี่ยวสายที่ต้องการ ส่วนนิ้วที่เหลือก็เกาสายคลอตามไปด้วย ไอ้การเกาสายคลอตามไปด้วยเนี่ยแหละผมว่ามันยาก ต้องฝึกฝนเยอะมือซ้ายต้องไหว มือขวาต้องแม่น เพราะมือซ้ายเราไหลไปเรื่อยไม่ได้อยู่ในคอร์ดเสมอไป พูดง่ายๆก็เหมือนกับว่าโซโล่ไปด้วย เล่นคอร์ดไปด้วย คือทำสองอย่างในเวลาเดียวกัน  สำหรับผมนี่แหละคือความยากในการเล่น finger style ส่วนมือขวาจะใช้ทรัมป์ปิ๊ค ปิ๊คธรรมดาผสมกับนิ้ว หรือใช้นิ้วเล่นเพียวๆ ผมว่าแล้วแต่ผู้เล่นมากกว่าว่าจะให้เสียงเพลงออกมาแนวไหน จะให้เสียงเพลงออกมาแนวสนุกสนานก็ใช้ปิ๊ค ถ้าอยากให้เสียงเพลงออกแนวซึ้งๆก็ใช้นิ้ว ผมไม่ได้ให้ความสำคัญของการใช้ปิ๊ค หรือใช้นิ้ว
ป.ล.ความคิดเห็นส่วนตัว ถูกหรือผิดขออภัยครับ

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 14:58:45 »
ไม่รู้จิ...ผมเล่นกีตาร์โปร่งเพื่อชีวิต...ฮ่า
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

TKCN

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 15:00:57 »
จริงๆแล้วมันเป็นสิ่งที่หาคำจำกัดความได้ยากครับ ถ้าพูดถึงสไตล์ของบทเพลง ชื่อ Finger Style คงไม่ใช่ชื่อที่ถูกต้องครับ
เพราะ Finger Style เป็นคำจำกัดความที่บ่งบอกในส่วนของเทคนิคและวิธีการเล่นมากกว่า
ยกตัวอย่างเช่น เทคนิคการเล่น Finger Style อาจนำไปใช้เล่นในบทเพลงแบบ Blues Rock Country หรืออื่นๆอีกมากมาย
สำหรับผม Finger Style คือเทคนิคการเล่นที่ใช้นิ้วทั้งหมด (อาจใช้ปิ้คผสมได้แต่บรรเลงด้วยนิ้วเป็นหลัก)
และไม่จำกัดว่าต้องเล่นบนกีตาร์ Acoustic เท่านั้น แต่ยังสามารถบรรเลงได้บนกีตาร์ทุกประเภท ไม่ว่าจะเป็นกีตาร์ไฟฟ้า กีตาร์โปร่ง หรือกีตาร์คลาสสิก
สรุป Finger Style ไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกลักษณะของบทเพลง แต่เป็นตัวบ่งบอกเทคนิคและวิธีการเล่นซึ่งสามารถประยุกต์ได้อย่างกว้างขวางครับ

prateepmc17

• member
  • ทางของเรา...ตัวของเรา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 15:39:39 »
เล่นไปตามแบบที่เราชอบดีที่สุดครับ...ไม่ต้องไปซีเรียส
ทําในในสิ่งที่ใจรัก

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 18:57:38 »
ผมว่าแค่หยิบกีต้าร์มาเล่นให้เป็นเพลง คนฟัง คนเล่น สนุก นี้แหละเจ๋งที่สุดแล้ว 
หากคิดมาก จะทำให้เล่นกีต้าร์ไม่มีความสุข นะจ๊ะ  8) 8)

MUI

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 23:38:37 »
วัยรุ่นสมัยนี้ หันมาเล่นกีต้าร์โปร่งกันเยอะ
สังเกตุจากเว็บกีต้าร์ไฟฟ้าเริ่มหงอยเหงา
แล้วมาบูมกันที่เว็บบ้านไม้ที่นี่

---

รุ่นใหม่ ๆ อาจเข้าใจว่า ฟิงเกอร์สไตล์ คือบรรเลงเมโลดี้เนื้อร้องไปด้วย (ตามบรรทัดก่อนสุดท้ายที่ท่านวันละเป๊คว่าไว้)

เนื่องจาก..ร้องเพลงไม่ได้ หรือสำเนียงไม่ให้

(จริงไม่จริง รุ่นใหม่ น่าจะตอบได้ ครับ)

ผมชอบแบบ ปิกกิ้งแล้วร้องไปด้วยครับ (ฟังบรรเลงแบบใส่เมโลดี้เสียงร้องไปด้วย แต่ไม่ร้อง...พอถึงท่อนสองซึ่งเนื้อร้องไม่เหมือนท่อนแรก และความหมายของเนื้อร้องอาจลึกซึ้งมากขึ้นหรือสะใจมากขึ้น..แต่ถ้าบรรเลงแบบฟิงเก้อร์สไตล์ตามที่รุ่นใหม่ ๆ (หรือผม)เข้าใจ...เมโลดี้นั้นก็จะวนอยู่ที่เดิม เกิดความซ้ำซาก อยากจะหลับคาเก้าอี้นั่งฟังเลยครับ(เคยหลับมาแล้วบ่อยมาก))..ไม่เชื่อลองนั่งฟังไม่เกินสามเพลงจะเกิดอาการหาว เลยครับ ถ้าไม่ใส่เสียงร้องเข้าไปด้วย

<a href="http://youtu.be/pWyPhQkZNLw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/pWyPhQkZNLw</a>
<a href="http://youtu.be/3kf18o36DVU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/3kf18o36DVU</a>

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 23:48:30 »
Scarbourough Fair เพลงโปรดผมเลยครับน้า MUI :D