Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามตรงๆ แบบ"วัดใจ" จะมีใครกล้าตอบมั้ย  (อ่าน 3726 ครั้ง)

อายุน้อยร้อยคำถาม

• member
คือผมเห็นมาหลายละ แค่กีตาร์เพียงแค่ไม่กี่ยี่ห้อนะครับ Veelah/Walden/Dolce/Crafter อะไรพวกเนี๊ยะ
ในราคาระดับเดียวกันหรือบางตัวที่เหนือกว่า จะไม่มีใครแนะนำถึง Dolce เลยซักนิด หรือบางที ถามเพียงแค่ All Solid งบไม่เกิน 20k มีหลุดไปถึง Crafter/Takamine ผมอยากจะรู้ครับว่า แบรนด์ที่เพิ่งจะตีตลาดไม่ดีจริงๆ หรือว่า เค้าไม่ได้เรื่องเลยซักนิด
ปล.ผมเข้าใจนะว่าพวก Crafter/Takamine/Taylor ไรพวกเนี๊ยะ ของเค้าดีจริง เพียงแค่ Top Solid เสียงสวดย้วด แต่ว่าถ้าเน้น All Solid แล้วราคาล่างๆ จะมีเพียงแค่ Veelah/Walden จริงๆหรอครับ ตอนนี้ผมขอพูดตรงๆเลยนะว่า Veelah รุ่นทอปๆ ราคาดีดขึ้นไปเยอะมาก ลูกค้าหายไปเพียบแน่ๆ

1900

• member
Re: อยากถามตรงๆ แบบ"วัดใจ" จะมีใครกล้าตอบมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 00:59:39 »
ผมว่าเกิดจากน้าๆที่เข้ามาตอบส่วนใหญ่ อาจจะไม่มี Dolceหรือไม่เคยเล่น Dolceมาก่อนส่วนหนึ่งและอาจจะเป็นส่วนใหญ่(รวมถึงผมด้วย)เล่นแล้วไม่ค่อยชอบ หรืออาจจะเคยแค่ลองผ่านๆ ไม่มีอคติกับแบรนด์ใหนหรอกครับ ทุกคนก็แนะนําแบรนด์ที่เคยเล่น บางตัวก็เป็นเจ้าของอยู่หรือเคยเป็นเจ้าของมาแล้วก็จะแนะนําได้เต็มปาก แต่ส่วนใหญ่ก็ตบท้ายด้วย ซื้อกีต้าร์ต้องลองเล่นดูว่าชอบตัวใหนกันทั้งนั้นครับ
.................................................................................................
ส่วนคนที่ชอบ Dolce ก็มีนะครับก็เห็นมีมาแนะนําบ้างและส่วนใหญ่ก็เป็นเจ้าของ Dolce อยู่หรือผ่านการเล่น Dolce มา ผมก็เห็นมีผ่านตามาบ้างครับ อย่าไปซีเรียสเป็นแค่คําแนะนํา หรือแม้บางท่านอาจจะออกแนวๆเชียร์แบรนด์ใดแบรนด์หนึ่งก็เป็นสิทธิส่วนตัวนะครับ ผมว่าแม้แต่ผู้แนะนําจะเป็นตัวแทน/บริษัทขายกีตาร์ก็เป็นสิทธิส่วนตัวที่จะแนะนําสินค้าของตัวเอง แค่ขอให้ไม่ผิดกฎเวปก็ไม่น่าจะเป็นไรอะครับผมว่านะเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ;D

• member
Re: อยากถามตรงๆ แบบ"วัดใจ" จะมีใครกล้าตอบมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 01:26:55 »
ผมว่าเกิดจากน้าๆที่เข้ามาตอบส่วนใหญ่ อาจจะไม่มี Dolceหรือไม่เคยเล่น Dolceมาก่อนส่วนหนึ่งและอาจจะเป็นส่วนใหญ่(รวมถึงผมด้วย)เล่นแล้วไม่ค่อยชอบ หรืออาจจะเคยแค่ลองผ่านๆ ไม่มีอคติกับแบรนด์ใหนหรอกครับ ทุกคนก็แนะนําแบรนด์ที่เคยเล่น บางตัวก็เป็นเจ้าของอยู่หรือเคยเป็นเจ้าของมาแล้วก็จะแนะนําได้เต็มปาก แต่ส่วนใหญ่ก็ตบท้ายด้วย ซื้อกีต้าร์ต้องลองเล่นดูว่าชอบตัวใหนกันทั้งนั้นครับ
.................................................................................................
ส่วนคนที่ชอบ Dolce ก็มีนะครับก็เห็นมีมาแนะนําบ้างและส่วนใหญ่ก็เป็นเจ้าของ Dolce อยู่หรือผ่านการเล่น Dolce มา ผมก็เห็นมีผ่านตามาบ้างครับ อย่าไปซีเรียสเป็นแค่คําแนะนํา หรือแม้บางท่านอาจจะออกแนวๆเชียร์แบรนด์ใดแบรนด์หนึ่งก็เป็นสิทธิส่วนตัวนะครับ ผมว่าแม้แต่ผู้แนะนําจะเป็นตัวแทน/บริษัทขายกีตาร์ก็เป็นสิทธิส่วนตัวที่จะแนะนําสินค้าของตัวเอง แค่ขอให้ไม่ผิดกฎเวปก็ไม่น่าจะเป็นไรอะครับผมว่านะเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ;D
น้า 1900 คือผมไม่ได้กะจะโจมตีหรือ มุ่งประสงค์ต้องการคำตอบถึงแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง แต่ผมอยากจะรู้จริงๆว่า แบรนด์นั้นแบรนด์นี้ "ดี" หรือ "ไม่ดี" หรือหลอกคนจริงๆ หรือบางคนที่มีอิทธิพลต่อบอร์ด หรือมีความน่าเชื่อถือมากๆในบางที่บางแห่ง(อาจจะไม่ใช่เว็บนี้)โดนจ้างมาให้โฆษณาผมก็ไม่รู้เพราะผมน้องใหม่ บางทีคนอยู่ไกลก็ไม่มีอุปกรณ์ให้ลองครบ ก็จำใจต้องเลือกแบรนด์ที่ถูกโฆษณามา แล้วในระยะยาว ได้ซื้อของที่ถูกโฆษณา ไม่มีอย่างอื่นให้ลองหรือเปรียบเทียบ นอกจาก Youtube ก็ฝังใจว่าของที่ตัวเองซื้อไปดีจริงคุ้มจริง ทั้งที่บางทีของนั้นอาจจะไม่ดีจริง เพียงแค่ซาวนด์การ์ด(ในคอมพิวเตอร์)ไม่มี ก็ทำให้หูเพี้ยนไปขนาดหนักจนมาโฆษณาต่อว่าดีอย่างคนอื่นเค้าว่าจริงๆ
ขอบคุณน้าครับที่กล้าชี้แนะ ผมคงมีคำตอบสำหรับว่าที่"เมียใหม่" ชัดๆแล้วว่าเป็นอะไร แต่น้าๆท่านอื่นที่อยู่ไกล(ไกลกว่าผมมากๆ ผมแค่ชลบุรี)ได้ลอง หรือ สัมผัสของที่ดีหรือคุ้มจริงๆ
อีกอย่างนิสัยภายในลึกๆของคนไทย ไม่กล้าที่จะลองเอาของใหม่มาใช้ครับ จะลองก็ต่อเมื่อเชื่อลมปากคนอื่น ว่าชิ้นนั้นดีจริงๆ คุ้มจริงๆ
ปล. จุดประสงค์ลึกๆของผม ต้องการให้น้าๆหลายท่าน(ในทางจิตวิทยา'ภายในใจคนไทย')เปลี่ยนจากการเชื่อลมปากว่าของเก่าต้องดีกว่า หรือของใหม่ย่อมทันสมัยกว่าแล้วจะต้องดีกว่า มาเป็นเชื่อใจตัวเองครับผม ทั้งที่บางทีอาจจะมั่นใจแล้วว่าต้องเป็นของนี้ชิ้นนี้ พอค่ายๆนั้นโดนโจมตีเพียงนิดเดียวเปลี่ยนใจไปเป็นตรงข้าม ซึ่งต่างจากฝรั่งเค้ากล้าที่จะลองแล้วเปลี่ยน จนเค้าค้นพบอะไรที่ดีกว่าที่คนฝังใจยี่ห้อเก่าๆ(แล้วมั่นใจแค่แบรนด์นั้น)

1900

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 01:50:23 »
น้า 1900 คือผมไม่ได้กะจะโจมตีหรือ มุ่งประสงค์ต้องการคำตอบถึงแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง แต่ผมอยากจะรู้จริงๆว่า แบรนด์นั้นแบรนด์นี้ "ดี" หรือ "ไม่ดี" หรือหลอกคนจริงๆ หรือบางคนที่มีอิทธิพลต่อบอร์ด หรือมีความน่าเชื่อถือมากๆในบางที่บางแห่ง(อาจจะไม่ใช่เว็บนี้)โดนจ้างมาให้โฆษณาผมก็ไม่รู้เพราะผมน้องใหม่ บางทีคนอยู่ไกลก็ไม่มีอุปกรณ์ให้ลองครบ ก็จำใจต้องเลือกแบรนด์ที่ถูกโฆษณามา แล้วในระยะยาว ได้ซื้อของที่ถูกโฆษณา ไม่มีอย่างอื่นให้ลองหรือเปรียบเทียบ นอกจาก Youtube ก็ฝังใจว่าของที่ตัวเองซื้อไปดีจริงคุ้มจริง ทั้งที่บางทีของนั้นอาจจะไม่ดีจริง เพียงแค่ซาวนด์การ์ด(ในคอมพิวเตอร์)ไม่มี ก็ทำให้หูเพี้ยนไปขนาดหนักจนมาโฆษณาต่อว่าดีอย่างคนอื่นเค้าว่าจริงๆ
ขอบคุณน้าครับที่กล้าชี้แนะ ผมคงมีคำตอบสำหรับว่าที่"เมียใหม่" ชัดๆแล้วว่าเป็นอะไร แต่น้าๆท่านอื่นที่อยู่ไกล(ไกลกว่าผมมากๆ ผมแค่ชลบุรี)ได้ลอง หรือ สัมผัสของที่ดีหรือคุ้มจริงๆ
อีกอย่างนิสัยภายในลึกๆของคนไทย ไม่กล้าที่จะลองเอาของใหม่มาใช้ครับ จะลองก็ต่อเมื่อเชื่อลมปากคนอื่น ว่าชิ้นนั้นดีจริงๆ คุ้มจริงๆ
ปล. จุดประสงค์ลึกๆของผม ต้องการให้น้าๆหลายท่าน(ในทางจิตวิทยา'ภายในใจคนไทย')เปลี่ยนจากการเชื่อลมปากว่าของเก่าต้องดีกว่า หรือของใหม่ย่อมทันสมัยกว่าแล้วจะต้องดีกว่า มาเป็นเชื่อใจตัวเองครับผม ทั้งที่บางทีอาจจะมั่นใจแล้วว่าต้องเป็นของนี้ชิ้นนี้ พอค่ายๆนั้นโดนโจมตีเพียงนิดเดียวเปลี่ยนใจไปเป็นตรงข้าม ซึ่งต่างจากฝรั่งเค้ากล้าที่จะลองแล้วเปลี่ยน จนเค้าค้นพบอะไรที่ดีกว่าที่คนฝังใจยี่ห้อเก่าๆ(แล้วมั่นใจแค่แบรนด์นั้น)

ผมเข้าใจน้า sikkapat79 ส่วนหนึ่งครับว่าไม่ได้ว่าจะมาโจมตีหรืออะไรแค่น้า sikkapat79 สงสัยมากๆและอยากจะถามเท่านั้นครับ อย่างที่น้าว่าการแนะนํามีผลผมก็ว่าจริงครับ แต่คงไม่ทั้งหมดครับ เรื่องเชื่อใจตัวเองในการเลือกกีต้าร์เห็นด้วย 100% ครับ แต่ก็อย่างที่ว่าไว้มีคนขอคําแนะนําก็ตอบใปตามความเห็นส่วนตัว ผู้ขอคําแนะนําก็ต้องพิจรณาและไปลองเลือกดูตามชอบใจเอาเอง มันก็พูดยากครับคําแนะนํามันก็แค่คําแนะนํา ส่วนเขาจะเชื่อมากๆเพราะสาเหตุอะไรก็ไม่สามารถไปห้ามได้อะครับ หรือเขาจะเอาคําแนะนําไปลองเลือกลองเล่นก่อนคงไม่สามารถไปรู้ได้ครับ
ส่วนตัวผมเองไม่เคยขอคําแนะนําใครเรื่องซื้อหาลองเองเรื่อยๆไม่รีบครับ ส่วนใหญ่ที่จะขอคําแนะนําก็เป็นเรื่องที่สงสัยหรือรายละเอียดที่หาไม่ได้หรือหาไม่เจอซะมากกว่า จะแนะนําคนอื่นๆบ้างก็ต้องเคยเล่น เคยมีอยู่หรือลองมาแล้ว อีกอย่างทุกแบรนด์ดังๆในที่นี้โดน ติ มาหมดแล้วแหละครับน้า 555  ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับน้า;D

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 04:49:37 »
ผมใช้อยู่ครับ...2ตัว แต่หลานๆแบ่งไปใช้แล้ว เป็นกีต้าร์ที่น้าเก่งนำเข้า และส่งมาให้เล่น ราคาถูกแต่คุณภาพก็คุ้มค่าดีครับ ถ้าเปรียบกับยี่ห้อเก่าทางญี่ปุ่นรุ่น310 ตัวนี้ดีกว่าครับ...และไม่ต้องปรับแต่ง เล่นได้เลย...

pas

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 06:20:45 »
ส่วนตัว.. ไม่ค่อยติดแบรนด์มากมาย(แต่ประทับใจ พวกแบรนด์ดีๆ กว่า) เสียงของกีตาร์ มันแตกต่างกันทุกยี่ห้อ..แม้ใช้สายเดียวกัน เสียงมันแตกต่างกันตามราคาพอควร ยี่ห้อใหม่ๆ เสียงพอใช้ได้ตามราคามากมายแต่ก็ไม่ได้ดีเลิศกว่าพวกราคาสูงกว่า อาจจะเด่นแล้วเอาส่วนที่เด่นไปเทียบส่วนที่ด้อยของอีกชิ้นแค่นั้น..(มุมมองด้านเดียว..). การผลิตกีตาร์ไม่ใช่เรื่องจะทำกันแค่ไม่กี่ปี ต้องสั่งสมประสบการณ์ต่างๆ มากมาย ของบางสิ่งใช้เหมือนกันแต่แค่วัสดุแตกต่าง ตำแหน่ง ขนาด แตกต่างนิดเดียวเสียงเปลี่ยน ความละเอียดของเสียงมันแตกต่างตลอดแม้แหล่งกำเนิดเสียงแตกต่างเพียงเล็กน้อย ผมเคยลองฝนหมุดพินให้มีน้ำหนักลดลงเล็กน้อย เสียงที่ได้แตกต่างกันเห็นชัดเลยทีเดียว..ปล. การฟังเสียงต้องใช้สมาธิในการแยกแยะ และสภาพแวดล้อมที่เหมาะกับของแต่ละชิ้น จึงเห็นแตกต่างชัด เลือกซื้อของต้องฟังความแตกต่างของเสียงตามชนิดของวัสดุประกอบ...ทรง...สาย.... อย่าเปรียบเทียบของที่แตกต่าง  เสียงที่ฟัง...ต่ำ..กลาง...สูง..  ความชอบเป็นแค่สิ่งที่ทำให้ตัดสินใจซื้อแน่นอน แต่ซื้อแล้วอยู่นานแค่ไหน... 
ผมฟังกีตาร์ แต่ไม่เคยประทับใจตามที่ใครบอกว่าดีเทียบเท่าของแพงแบบเวอร์ๆ เช่นห่างกัน สามเท่าของราคาเลย.... เพราะบางแบรนด์เขาขายน้ำเสียงสไตล์เขา เช่น Martin Taylor..Lowden...  ยังไม่เห็นของถูกกว่าทำได้แนวเสียงที่เล่นแล้ว หันหลังฟังบอกได้ว่าคือ martin
ยี่ห้อที่ไม่แพง ทั้งหลาย ที่ว่า ดีก็ดี ตามราคานั่นแหละ ไม่ใช่ว่าดีกว่าราคาที่จ่าย...ซื้อยี่ห้อไหน มันก็ คือยี่ห้อนั้น เสียงตามนั้น แตกต่างได้ก็ต้อง
อัพอุปกรณ์ใหม่... (ความเห็นส่วนตัว.....)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 10:17:27 »
1. Veelah/Walden/Dolce/Crafter  ราคาระดับเดียวกันจะไม่มีใครแนะนำถึง Dolce เลย
-  Dolce. เป็นกีต้าร์ที่ดี ใช้ได้ยี่ห้อหนึ่ง แต่ด้วย จำนวนการผลิต การจัดจำหน่าย การตลาด ทำให้เงียบไป หลายคนไม่เคยลอง จึงไม่ได้พูดถึงครับ

2.  ถามเพียงแค่ All Solid งบไม่เกิน 20k มีหลุดไปถึง Crafter/Takamine
- งบ 20k. ยังมี top solid  เสียงดีให้เลือกอีกแยอะครับ

3. ผมอยากจะรู้ครับว่า แบรนด์ที่เพิ่งจะตีตลาดไม่ดีจริงๆ หรือว่า เค้าไม่ได้เรื่องเลยซักนิด
- การตลาดยังไม่ดีครับ

4. เน้น All Solid แล้วราคาล่างๆ จะมีเพียงแค่ Veelah/Walden จริงๆหรอครับ
-  อย่าคาดหวังอะไรกับ all solid. ราคาล่างๆครับ

5. Veelah รุ่นทอปๆ ราคาดีดขึ้นไปเยอะมาก ลูกค้าหายไปเพียบแน่ๆ
- ถูกต้อง ราคาสูง ๆ ต้องไปสู้กับ กีต้าร์ japan มือสอง สภาพดี อีกด้วยครับ

6.  บางทีคนอยู่ไกลก็ไม่มีอุปกรณ์ให้ลองครบ ก็จำใจต้องเลือกแบรนด์ที่ถูกโฆษณามา แล้วในระยะยาว ได้ซื้อของที่ถูกโฆษณา ไม่มีอย่างอื่นให้ลองหรือเปรียบเทียบ
- มางานมิตติ้งสิมีเพื่อนหิ้วมาให้ลองหลายยี่ห้อ

7. นอกจาก Youtube ก็ฝังใจว่าของที่ตัวเองซื้อไปดีจริงคุ้มจริง ทั้งที่บางทีของนั้นอาจจะไม่ดีจริง เพียงแค่ซาวนด์การ์ด(ในคอมพิวเตอร์)ไม่มี ก็ทำให้หูเพี้ยนไปขนาดหนัก
- YouTube ฟังพอเป็นแนวทางได้แต่นำมาตัดสินใจไม่ได้ครับ

8. ผมคงมีคำตอบสำหรับว่าที่"เมียใหม่" ชัดๆแล้วว่าเป็นอะไร
- อย่าลืมเมียเก่าเด้อ

9.อีกอย่างนิสัยภายในลึกๆของคนไทย ไม่กล้าที่จะลองเอาของใหม่มาใช้ครับ จะลองก็ต่อเมื่อเชื่อลมปากคนอื่น ว่าชิ้นนั้นดีจริงๆ คุ้มจริงๆ
- กีต้าร์มันมีคู่ของมันครับ ตัวที่ดีสำหรับคนหนึ่งอาจไม่ดีสำหรับอีกคนก็ได้

10. ของเก่าต้องดีกว่า หรือของใหม่ย่อมทันสมัยกว่าแล้วจะต้องดีกว่า มาเป็นเชื่อใจตัวเองครับผม
- ผมชอบเมียใหม่มากกว่าเมียเก่าครับ แต่เมียเก่าไม่เห็นด้วย

11. พอค่ายๆนั้นโดนโจมตีเพียงนิดเดียวเปลี่ยนใจไปเป็นตรงข้าม ซึ่งต่างจากฝรั่งเค้ากล้าที่จะลองแล้วเปลี่ยน จนเค้าค้นพบอะไรที่ดีกว่าที่คนฝังใจยี่ห้อเก่าๆ
-  เชื่อตัวเองครับ

Line id: 081-8718003

ing.101

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 11:12:07 »
ตัดสนใจเอง เชื่อตัวเอง ของดีไม่ได้อยู่ที่ แบรนด์เสมอไป แต่การตลาดเจ้าตลาดอาจดีกว่า เหมือนผมตอนซื้อรถ ถามคนทั้งประเทศบอกให้ผมเอา วีโก้หรือ ดีแมก แต่ผม ซื้อ ฺBT 50PRO เพราะคุณภาพรถมันโดนใจผม แต่การตลาด การบริการหลังการขาย อาจไม่สู้เจ้าตลาด แต่ผมก็ไม่ผิดหวังเพราะผมเลือก สิ่งที่คิดว่า ดี คุ้มกับราคาเงินที่ผมจ่ายไป สมรรถนะ ความปลอดภัย  ( ปล. มันเกี่ยวกับกีตาร์ตรงไหน ฮ่าๆๆ)

ucc

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 11:47:56 »
ทำไมต้องไม่กล้าตอบ งง.มาก
ใครจะตอบอะไร ก็ไม่มีใครมาด่าว่าใครหรอกครับ น้าๆในนี้ก็หลากหลายความเห็น ตรงกันบ้าง ไม่ตรงกันบ้าง

คือ ถ้ามีการตั้งกระทู้ถาม มันก็จะมีคำตอบที่หลากหลาย อาจจะถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง
ตรงใจบางท่านบ้าง ไม่ตรงใจบางท่านบ้าง แต่สุดท้าย ไม่ว่าใครจะแนะนำอะไรให้กับคุณ
คุณก็คือคนเลือก ไม่มีใครบังคับให้คุณเอาเงินไปจ่ายให้กับใคร หรือ กับกีตาร์ยี่ห้ออะไร

กระทู้มันก็แค่ความเห็นของผู้คน ฉะนั้น คิดเอง เลือกเอง เงินคุณเอง จ่ายเอง รับผิดรับชอบเอง คือคำตอบสุดท้าย

Traveler

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 12:26:43 »
กล้าถามก็กล้าตอบ
ถ้าให้เลือก 4 ยี่ห้อที่กล่าวมา
- งบน้อย เล่นร้าน ผมเลือก Walden series 6  เหตุผล เสียงคุ้มราคา แต่ B-band T35 ยังไม่ใช่ PU ที่ดีมากนัก
- มีงบเกินหมื่น เล่นร้า เลือก Crafter  ซึ่งมีหลายรุ่นให้เลือก เหตุผล PU ที่ติดมาดีมาก
- ลุยๆ ท่องเที่ยว ผมเลือก Veelah V1 (ไม่มีไฟฟ้า)  เหตุผล เสียงเปล่าดี หรือถ้ามี PU ก็ โอเค (ที่ผมไม่เลือก Veelah ที่มี PU เพราะระยะหลังราคามันขยับขึ้นไป)

3 ยี่ห้อข้างต้น งานสวย เรื่องความสวยและการดีไซน์ ผมชอบ Veelah ไม่ว่าจะเป็น Logo, Head stock, Bridge, Binding, Satin finish เขาทำได้ถูกใจมาก รองลงมาคือ Walden งานเขาจะเรียบๆ ไม่หวือหวา แต่ค่ายนี้ผมชอบการออกแบบการต่อและการเสริมคอ ซึ่งน่าจะแข็งแรงกว่าค่ายแรก  ถ้ดมา Crafter ดีทุกอย่าง แต่ผมมีอคติกับ Bridge และ Logo ที่หัว มันเป็นอะไรที่ขัดใจมาก

ส่วน Dolce หากเปรียบเทียบกับ 3 ยี่ห้อแล้ว(สำหรับผม) มันยังขาดสเน่ห์ครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 12:26:59 »
W
ใครจะตอบอะไร ก็ไม่มีใครมาด่าว่าใครหรอกครับ น้าๆในนี้ก็หลากหลายความเห็น ตรงกันบ้าง ไม่ตรงกันบ้าง

คือ ถ้ามีการตั้งกระทู้ถาม มันก็จะมีคำตอบที่หลากหลาย อาจจะถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง
ตรงใจบางท่านบ้าง ไม่ตรงใจบางท่านบ้าง แต่สุดท้าย ไม่ว่าใครจะแนะนำอะไรให้กับคุณ
คุณก็คือคนเลือก ไม่มีใครบังคับให้คุณเอาเงินไปจ่ายให้กับใคร หรือ กับกีตาร์ยี่ห้ออะไร

กระทู้มันก็แค่ความเห็นของผู้คน ฉะนั้น คิดเอง เลือกเอง เงินคุณเอง จ่ายเอง รับผิดรับชอบเอง คือคำตอบสุดท้าย

ชอบคำตอบนี้มากๆครับ ตรงใจเลย อิอิ

ผมเข้ามาดูเพราะอยาก "วัดใจ" แต่เข้ามาอ่านแล้วไม่รู้จะวัดอะไร 55555
สำหรับเรื่องกีต้าร์ ผมซื้อมา "เล่น" มากกว่าดู พอเล่นแล้วก็จะเกิดความผูกพันธ์ คือรักกีต้าร์ของเรา
เรารู้ว่าจุดด้อยมันอยู่ตรงไหน แต่มันก็ชิน มีกีต้าร์ที่ดีๆมาให้เล่น ก็ชอบ แต่ไม่ชิน สุดท้ายก็เล่นตัวเก่าต่อไป
ไม่สำคัญว่าดีกว่ามั๊ย มันชินและชอบมากกว่า อาจไม่ได้แปลว่าดีกว่า
กีต้าร์เรา เงินเรา แล้วจะให้ใครเอาความคิดมาใส่หัวเราครับ

ปล1.ผมตอบไม่โดนคำถามซักนิด 555
ปล2. สำหรับคำตอบตามหัวข้อกระทู้ ผมคิดเห็นตามน้าทอมครับ

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 13:05:40 »

ชอบคำตอบนี้มากๆครับ ตรงใจเลย อิอิ

ผมเข้ามาดูเพราะอยาก "วัดใจ" แต่เข้ามาอ่านแล้วไม่รู้จะวัดอะไร 55555
สำหรับเรื่องกีต้าร์ ผมซื้อมา "เล่น" มากกว่าดู พอเล่นแล้วก็จะเกิดความผูกพันธ์ คือรักกีต้าร์ของเรา
เรารู้วีาจุดด้อยมันอยู่ตรงไหน แต่มันก็ชิน มีกีต้าร์ที่ดีๆมาให้เล่น ก็ชอบ แต่ไม่ชิน สุดท้ายก็เล่นตัวเก่าต่อไป
ไม่สำคัญมาดีกว่ามั๊ย มันชินและชอบมากกว่า อาจไม่ได้แปลว่าดีกว่า
กีต้าร์เรา เงินเรา แล้วจะให้ใครเอาความคิดมาใส่หัวเราครับ

ปล1.ผมตอบไม่โดนคำถามซักนิด 555
ปล2. สำหรับคำตอบตามหัวข้อกระทู้ ผมคิดเห็นตามน้าทอมครับ

ผมเห็นด้วยครับ  :) :)

ผมเคยคิดจะหากีต้าร์มาเพิ่ม ส่วนตัวเคยลอง Veelah/Walden/Crafter/Takamime ในราคาระดับไม่เกินหมื่น เสียงดีครับ แต่กลับรู้สึกเฉยๆ เหมือนไม่ค่อยอยากซื้อเท่าไร ความรู้สึกมันไม่เหมือนกับเล่นกีต้าร์ของเราเอง ทั้งที่เสียงก็ธรรมดา ราคาครึ่งหมื่น ไม้อัดทั้งตัว แต่กลับชอบเสียงของมัน เล่นถนัดมือ งงกับตัวเองเหมือนกัน 555
 แต่ตอนนี้จะไปลองดูยี่ห้อ dolce บ้างครับ ไม่เกี่ยงเรื่องยี่ห้อ ขอให้ถูกใจ ถูกมือเราก็พอ  8) 8)

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 13:28:50 »
- บางคนหัดเล่นกีตาร์ใหม่ๆ กว่าจะเกับเงินซื้อได้
- ไม่รู้ไม้จริงไม้อัดเปันยังไง รู้แค่ว่าจะซื้อกีตาร์มาเล่น
- ฟังเสียงกีต้าไม่ออก อันไหนดี ใส ซัสเทนดี (ตั้งสายยังไม่เปันเลย)
- อยู่ ตจว ยี่ห้อกีตารให้เลือก ก็มีไม่เยอะ หรือ จำนวนไม่เยอะ หลายรุ่น
- คนขายก็ไม่รู้เอากีตาร์ยี่ห้ออะไรมาขายบ้าง
- ซื้อตามเวับก็ลังเล
- เข้าเมืองใหญ่ๆ ของเยอะๆ ก็เสียเวลา/เสียค่ารถ
- เยอะแยะ

อาจมีหลายเหตุผลกว่านี้ สำหรับคนอยากมีกีตาร์ซักตัว ผมก็หนึ่งในนั้น ที่ไม่ได้คิดเรื่องว่าเขาจะมาโปรโมท/มาชี้นำ ให้เลือกยี่ห้อไหน

หมายเหตุ/ กีต้ารที่ สปป ลาวที่ผมอยู่ ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ ทั้งร้านมีสองตัว สนิมเกรอะสาย  แต่อยากได้เหมือนกันนะ 5555
คิดดี ทำดี พูดดี

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 13:53:14 »

แสดงว่า. อยากมีเมียใหม่เหมือนกัน
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 14:08:40 »

แสดงว่า. อยากมีเมียใหม่เหมือนกัน

เมียใหม่กำลังจะคลอดครับ เหตุจากตอนแรกผมเล่นเจ้าตัวเดิม ที่มีอยู่ตัวเดียวมา 4ปี เล่นยังไงก็ไม่ถนัด (ตอนแรกอาจจะไม่ได้เล่นหนักมาก) เลยไปสั่งตัดตัวใหม่ กะว่าเอาตามใจเราทุกอย่างเลย
ระหว่างรอตัวสั่งตัดก็เล่นมาเรื่อยๆ จนมีโอกาสได้เอาไปเล่นเก็บสตางค์ชาวบ้านเค้า ผ่านมาหลายพันโชว์ ถ้าถามว่าให้กลับไปสั่งตัดมั๊ย มาถึงจุดนี้ไม่สั่งก็ได้ครับ เพราะตัวที่ว่าไม่ถนัดตอนนั้น ปรากฏว่าตอนนี้เข้ามือเข้าหูที่สุดในโลกแล้ว เอากีต้าร์ที่แพงกว่า 3-4เท่าตัวมาลองเล่น (ยืมเค้ามา) ก็ไม่ชอบเท่าตัวเดิม
ล่าสุดยืม Maton มาเล่น เอาตัวเดิมไปแลกไว้ เล่นได้ 3วัน คิดถึงตัวเก่ามาก 55555

อ่อ แต่ตัวสั่งตัดผมก็รู้สึกโชคดีนะครับที่สั่งไปตอนนั้น (ใก้จะได้แล้วครับ ไม่เกิน 1เดือน) เพราะต่อให้อยากสั่งตอนนี้ เค้าก็ไม่มีเวลาทำให้แล้ว อิอิ

ปล.อีกแล้ว : กีต้าร์ของผมนี่ ไทยประดิษฐ์ล้วนเลยครับ ไม่ได้ชาตินิยมอะไรมากมาย แต่กีต้าร์เมืองนอกที่ลองมามันยังไม่โดนตามเงินที่เราจ่ายเท่านั้นเอง

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 19:04:48 »
ถึงน้าๆที่สงสัยว่าวัดใจตรงไหน
เหตุผลของผมคือ ตอนแรกผมคิดว่าน้าๆเกรงใจแบรนด์นั้นแบรนด์นี้เลยไม่กล้าออกมาฟัน หรือมาตอบครับ แต่พอเห็นแบบนี้ก็ดีใจครับ แสดงว่าเราเริ่มจะเปิดอกเปิดใจ กล้าที่จะตอบเหมือนฝรั่งแล้ว(สังเกตุจากโฆษณาเค้าก็ได้ โฆษณาค่ายนึงเอาของอีกฝั่งมาเหยียบโชว์ในทีวีเลย) กล้าที่จะพูดสิ่งที่ติดคำว่า"เกรงใจ"หรือ"ลบหลู่"

เมียใหม่กำลังจะคลอดครับ เหตุจากตอนแรกผมเล่นเจ้าตัวเดิม ที่มีอยู่ตัวเดียวมา 4ปี เล่นยังไงก็ไม่ถนัด (ตอนแรกอาจจะไม่ได้เล่นหนักมาก) เลยไปสั่งตัดตัวใหม่ กะว่าเอาตามใจเราทุกอย่างเลย
ระหว่างรอตัวสั่งตัดก็เล่นมาเรื่อยๆ จนมีโอกาสได้เอาไปเล่นเก็บสตางค์ชาวบ้านเค้า ผ่านมาหลายพันโชว์ ถ้าถามว่าให้กลับไปสั่งตัดมั๊ย มาถึงจุดนี้ไม่สั่งก็ได้ครับ เพราะตัวที่ว่าไม่ถนัดตอนนั้น ปรากฏว่าตอนนี้เข้ามือเข้าหูที่สุดในโลกแล้ว เอากีต้าร์ที่แพงกว่า 3-4เท่าตัวมาลองเล่น (ยืมเค้ามา) ก็ไม่ชอบเท่าตัวเดิม
ล่าสุดยืม Maton มาเล่น เอาตัวเดิมไปแลกไว้ เล่นได้ 3วัน คิดถึงตัวเก่ามาก 55555

อ่อ แต่ตัวสั่งตัดผมก็รู้สึกโชคดีนะครับที่สั่งไปตอนนั้น (ใก้จะได้แล้วครับ ไม่เกิน 1เดือน) เพราะต่อให้อยากสั่งตอนนี้ เค้าก็ไม่มีเวลาทำให้แล้ว อิอิ

ปล.อีกแล้ว : กีต้าร์ของผมนี่ ไทยประดิษฐ์ล้วนเลยครับ ไม่ได้ชาตินิยมอะไรมากมาย แต่กีต้าร์เมืองนอกที่ลองมามันยังไม่โดนตามเงินที่เราจ่ายเท่านั้นเอง
อื้อหือ ผมละอยากได้มั่งจริงๆ เมียสั่งตัดเนี่ย  ;D ติดแค่ที่บ้านไม่อนุมัติเงินก้อนขนาดนี้มาให้ใช้ฟุ่มเฟือย(ที่บ้านผมมองว่าอยากได้อะไรที่ไม่จำเป็นต่อการใช้ชีวิตต้องเก็บเงินซื้อเอง อีกอย่างผมยังเรียนอยู่ไม่ได้มีงานประจำทำ)
ปล.ใจผมไปถึงสั่งกีตาร์เสียงหวานๆนวลๆหลายตัว+รถมอไซค์ละครับ แต่จะได้ดั่งใจเมื่อไหร่ไม่รู้ อิอิ ;D

Twinbee

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 01:12:17 »
แบรนด์ก็คือแบรนด์ครับ มีประวัติความเป็นไปเป็นมา จะยี่ห้ออะไรมันดีทั้งนั้นแหละครับ แค่แนวเสียงต่างกันและความชอบเท่านั้นเอง
จะมีคนพูดถึงหรือไม่ก็เป็นการตลาดของแต่ละแบรนด์แล้วล่ะครับ^^
 ;D ;D

hotman555

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 10:47:25 »
เป็นคำถามที่ดีมากครับ
แนวทางการตอบของแต่ละคน แต่ละ web board ต่างกัน ผมว่าที่นี้ก็ตอบแบบกลางๆนะครับ ไม่ได้โลกสวยอวยกันจนเกินเลย
แต่หลายๆท่านก็เหมือนจะเกรงๆอยู่ (อาจเพราะ web master ที่นี่ ดุมาก อิ อิ )
สำหรับผมไม่อยากบอกว่ายี่ห้อไหนดี ยี่ห้อไหนไม่ดี เพราะผู้ผลิตก็ต้องการทำออกมาดีทั้งนั้นแหละ
แต่ผมรู้ว่าผมชอบแบบไหน ยี่ห้อไหน รุ่นไหน
ผมอ่านมา เรามักพูดถึงยี่ห้อ รุ่น ,solid top ,all solid ,ชนิดไม้, ทรง
น้อยมากที่จะพูดถึง shape คอ , ความกว้าง nut ,ความกว้างsaddle ,bracing,ซึ่งผมว่ามีผลต่อการเล่นมาก
และประเทศที่ผลิตก็ไม่ได้มีผลต่อคุณภาพกีต้าร์เลย
บางที่กีต้าร์ all laminate เสียงยังดีกว่า all solid บางตัวด้วยซ้ำ
ปัจจุบันผมมีกีต้าร์ที่เล่นแล้วมีความสุข แต่กว่าจะเจอผมก็ลองมามาก

สำหรับ Dolce ผมว่า ดีนะพวกคุณภาพวัสดุดูจะดีกว่า veelah v1 ด้วยซ้ำ
เมื่อก่อนคนเล่น veelah มากเพราะราคาถูก (v1 ตอนขายแรกๆ 3850 บาท ถ้าจำไม่ผิด แล้วก็ถูกปั่นราคาจนเป็นราคาปัจจุบัน)
ปัจจุบัน veelah ไม่ถูกแล้ว และก็มีกีต้าร์คุณภาพดีอีกมากมาย ทั้งที่นิยมในที่นี้และที่ไม่มีคนพูดถึง
การพูดถึงในที่นี่มากๆก็เป็นดาบสองคม ให้พ่อค้าเอาไปขึ้นราคาได้
ดังนั้นไปลองหาเถิดครับ หาที่ถูกใจ มีที่ดี หรือดีกว่ายี่ห้อที่คุยกันที่นี่อีกครับ ลองดูครับ

sarawutm

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 16:59:19 »
ถ้ามีนักดนตรีดังๆใช้โชว์บ่อยๆ น่าจะฮิตขึ้นมาก้ได้นะคับ การตลาดสำคัญคับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 18:32:28 »
คือผมเห็นมาหลายละ แค่กีตาร์เพียงแค่ไม่กี่ยี่ห้อนะครับ Veelah/Walden/Dolce/Crafter อะไรพวกเนี๊ยะ
ในราคาระดับเดียวกันหรือบางตัวที่เหนือกว่า จะไม่มีใครแนะนำถึง Dolce เลยซักนิด หรือบางที ถามเพียงแค่ All Solid งบไม่เกิน 20k มีหลุดไปถึง Crafter/Takamine ผมอยากจะรู้ครับว่า แบรนด์ที่เพิ่งจะตีตลาดไม่ดีจริงๆ หรือว่า เค้าไม่ได้เรื่องเลยซักนิด
ปล.ผมเข้าใจนะว่าพวก Crafter/Takamine/Taylor ไรพวกเนี๊ยะ ของเค้าดีจริง เพียงแค่ Top Solid เสียงสวดย้วด แต่ว่าถ้าเน้น All Solid แล้วราคาล่างๆ จะมีเพียงแค่ Veelah/Walden จริงๆหรอครับ ตอนนี้ผมขอพูดตรงๆเลยนะว่า Veelah รุ่นทอปๆ ราคาดีดขึ้นไปเยอะมาก ลูกค้าหายไปเพียบแน่ๆ
กีต้าร์แต่ละแบรนด์แต่ละรุ่นย่อมมีทั้งจุดดีและจุดด้อยแตกต่างกันไปทั้งนั้นครับ
จึงอยู่ที่มุมมองของแต่ละท่านว่าจะดูจุดไหนเป็นสิ่งสำคัญ ความคิดเห็นจึงอยู่ที่ความชอบ ประสบการณ์ การลองจับ-ลองเล่นด้วยตัวเองของแต่ละท่านด้วย

คำแนะนำของผมหรือของน้าๆ นั้นเป็นเพียงไกด์ให้ได้ในส่วนหนึ่งเท่านั้น ส่วนการตัดสินใจย่อมขึ้นอยู่กับท่านที่จะไปลองสัมผัสดูด้วยตัวเองครับ
ผมเองเล่นตัวไหน-แบรนด์ใด หรือเคยได้ลอง-ได้สัมผัสกีต้าร์ตัวไหน เป็นอย่างไร ก็จะนำมาเป็นข้อมูลในการตอบกระทู้หรือแนะนำสู่กันฟัง
และไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับแบรนด์ใดๆ ทั้งสิ้นแม้แต่น้อยครับ
ผมเข้าใจว่าน้าๆ ที่ให้คำแนะนำต่างๆ นั้นคงเป็นเหมือนผมคือ รักในกีต้าร์อะคูสติก
และต้องการทำประโยชน์แก่คนรักกีต้าร์ด้วยกันโดยเฉพาะอย่างยิ่งกับชาว "บ้านไม้" เท่าที่ตัวเองจะสามารถทำได้ครับ

สำหรับเรื่องของ Dolce นั้นเป็นกีต้าร์ที่เสียงดีครับ ผมเองก็เคยลองมาแล้ว และมีน้าๆ หลายท่านก็ใช้อยู่หรือเคยผ่านมือมาเช่นกัน
เช่นเดียวกับ Veelah หรือ Walden หรือ Crafter หรือแม้กระทั่ง Takamine ที่สำคัญจึงขึ้นอยู่ที่ความชอบ มุมมองจำเพาะตัว และประสบการณ์ของแต่ละท่านเป็นสำคัญครับ