Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีทำไมหลายตัว เล่นก็ไม่ค่อยได้เล่น  (อ่าน 5994 ครั้ง)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: มีทำไมหลายตัว เล่นก็ไม่ค่อยได้เล่น
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 19:19:00 »
ผมเชื่อว่า หลายท่านขื้อ แลเวมานั่งดู มองจุดนั้นจุดนี้ ก้อมีสุขแล้ว

****....  ถูกต้องครับ  มนุษย์แสวงหาเงินมาเพื่อความสุข... 

ผมเชื่อว่าตามหลังผู้ใญ่หมาไม่มองเอ๊ย!หมาไม่กัด ขอเห็นด้วยครับผม
งั้นผมคงต้องขอตามหลัง น้า Mr.Gula101 และน้า Noomxman ด้วยคนนะครับ ;D ;D ;D

ผมก็ตาม อาหน่อย ไปด้วยคนครับ.........อิอิ ชัวร์......

Traveler

• member
Re: มีทำไมหลายตัว เล่นก็ไม่ค่อยได้เล่น
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 20:52:22 »
 ;)

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 21:39:53 »
 ;D ;D ;D

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 23:03:37 »
ตอนนี้ผมมีรวมแล้วก็จะ 10 ตัวแล้วครับเป็นกีต้าร์แบรนด์ 6 ตัว ตัสตอม 4 ตัว แต่ละตัวมี combination ของไม้หน้าไม้หลังที่ต่างกัน หรือถ้าไม้เหมือนกันทรงก็จะต่างกัน โดยส่วนตัวชอบทุกตัวครับเพราะแต่ละตัวมีเอกลักษณ์ของเสียงต่างกัน เหมาะกับอารมณ์ที่เกิดแตกต่างกันไปครับ ประกอบกับเป็นคนชอบหาไม้มาทำกีต้าร์เองครับ เลยอยากจับไม้หลายๆแบบมาแมทช์เพื่อส่งให้ช่างกีต้าร์ทำต่อไปครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 21:46:07 »
เล่นกีต้าร์

กับเล่นดนตรี

เพ่งดูดีดี จะพบความแตกต่างชัดเจนนะครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 21:49:47 »
เสียงแต่ละตัวมันก็ไม่เหมือนกันนะครับ ได้นั่งดู ขัดๆ ถูๆ ก็มีความสุขแล้วครับตราบใดที่ผบ.ที่บ้านยังยอมให้ซื้อก็คงจัดไปเรื่อยๆครับ
อยากลองไปเรื่อยๆครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 22:09:54 »
แก๊งลูบคลำ
Line id: 081-8718003

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 22:50:44 »
- เวลามีงบอยู่ในมือ แต่ไม่เกินลิมิต ก็จะได้กีต้าร์ดีๆ มาเล่น อาจถูกใจ หรือไม่ถูกจริต ถึงเวลาก็เปลี่ยนใหม่
เวลาต้องการมีเสียงดนตรีเป็นเพื่อน กลับต้องการกีต้าร์ที่รู้ใจเพียงตัวเดียว ส่วนที่เหลือเป็นความพอใจที่จะมี
 ( ใช้จริงไม่กีตัว กรณีที่ท่านไหนมีหลายๆตัว ก็เป็นของสะสม เป็นการค้นหา เรื่องเล่า ที่มาที่ไป )

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 07:26:11 »
สำหรับผมเองสาเหตุที่ต้องมีหลายตัวก็คงเหมือนน้าๆหลายๆท่านหน่ะครับ
ต้องการลองและเรียนรู้ไปเรื่อยๆว่า แต่ละ Brand แต่ละทรงหรือไม้แต่ละชนิดให้เสียงแตกต่างกันอย่างไร

แต่ถ้าหากจะซื้ออีกก็คงต้องคิดว่ากีต้าร์ตัวนั้นหากเราซื้อมาแล้วเราจะต้องพยายามไม่ปล่อยออก คิดว่าจะเป็นตัวที่อยู่กับเราไปได้นานๆ
แต่ก่อนเคยมีประมาณ 11-12 ตัว สักแต่ว่าซื้อมาด้วยความชอบ ในที่สุดปล่อยออกไปเกือบหมดขาดทุนเข้าเนื้อ
สุดท้าย ตอนนี้เหลือ 4 ตัว และไม่มีความคิดที่จะขายออกด้วยครับ เนื่องจากแต่ละตัวมันมีความเป็นเอกลักษณ์ในตัวของมันเอง

ตัวถัดๆไปถ้าจะซื้อคงซื้อจาก Brand หรือ ทรง หรือ Spec ไม้ที่แตกต่างไปจากที่มีอยู่ครับ

ว่าแต่ว่าน้า Nut000 มี Veelah เยอะจังเลยหน่ะครับ แหมอยากลองบ้าง ... ยังไม่มี Brand นี้ในสังกัดเลย  ;D

Nut000

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 11:37:50 »
น้าdewwy สะดวกเข้ามาลองได้นะครับ ผมว่ากีต้าร์ราคานี้เสียงแบบนี้ คุ้มครับ เอาไว้ลุยก็ไม่ต้องห่วงมาก
ผมอยู่คลอง5รังสิตครับ 0812055133 ID Line. jp1453

free_willy

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 12:02:09 »
มี 5 ตัว แต่ละตัวไม่เหมือนกันเลย กีตาร์ 6 สาย 12 สาย ไฟฟ้าอีก 1 ส่วนเบส 2 ตัว ก็เป็น Jazz กับ Precision เอาไว้เล่นคนละวัตถุประสงค์ครับ ที่ใช้บ่อยๆน่าจะเป็นเบสครับ นอกนั้นก็ลูบๆคลำๆ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 12:43:12 »
นึกถึงในวัยเด็กต้องเก็บตังค์ซื้อกีต้าร์เอง เเต่ก็ซื้อได้เเต่กีต้าร์ราคาถูก ทำให้เราได้รู้ค่าของเงิน ในตอนนี้วัยทำงานมีกำลังที่จะซื้อ มาร์ตินตัวละหลายเเสนได้สบายเเต่ผมไม่รู้สึกอยากได้เลย เพราะเคยลำบากกว่าจะได้กีต้าร์มาตัวนึง ราคาถูก บางทีต้องอดข้าว      ผมว่าความสุขเเท้จริงไม่ได้อยู่ที่เสียงกีต้าร์อันที่ไพเราะที่สุด มันอยู่ใจเราที่ไม่มีความอยากจนเกินไปต่างหากไม่ดิ้นจนเกินเหตุ อยู่กับความพอดีครับ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 13:17:52 »
ความสุขแต่ละคนไม่เหมือนกัน การใช้เงินเพื่อแลกกับความสุขเหล่านั้นมา เป็นเรื่องของปัจเจกบุคคลครับ บางคนใช้เงินส่วนใหญ่ไปกับการแต่งรถ บางคนไปอยู่กับเครื่องเสียง บางคนไปอยู่กับกอฟ์ท หรือบางคนไปอยู่กับปืน ตราบใดที่การใช้เงินเพื่อความสุขนั้นไม่ได้กระทบวิถีการดำเนินชีวิตของตนเอง ครอบครัว และผู้่อื่น ก็ทำได้ไม่เสียหลายครับ มันเป็นเรื่องสิทธิ กีต้าร์จะซื้อมาเก็บ สะสม  ซื้อมาเล่น  ก็เป็นเรื่องรสนิยม และจุดประสงค์ของแต่ละท่านที่แตกต่างกันครับ  ดังนั้นหัวข้อ จกขท. ที่ตั้งว่า "มีทำไมหลายตัว เล่นก็ไม่ค่อยได้เล่น" ก็เป็นความคิดเห็นหนึ่งที่แสดงจุดยืนของตนเองครับ แต่จุดยืนของคนอื่นที่มีกีต้าร์หลายตัว ก็มีเหตุผลรองรับของเค้านะครับ การจะซื้อกีต้าร์แต่ละตัวของน้าๆ ผมคิดว่าผ่านการไตร่ตรองอย่างรอบคอบพอสมควรแล้วจึงได้ซื้อมา ราคากีต้าร์ไม่ได้ถูกๆ ครับเดี๋ยวนี้  ยิ่งแพงยิ่งต้องคิดต้องลองเยอะครับ..

J.taka

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 13:34:42 »
 ;Dช่ายครับอยู่กับความพอดีครับ เเละความพอดีของเเต่ล่ะคนคงไม่เท่ากันหรอกครับ ปล.ตอนนี้ผมเหลือ 3 ตัวครับ

Nut000

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 13:42:58 »
จากหัวข้อกระทู้น่ะเป็นเสียงบ่นของคนข้างตัวครับ (แต่ก็ไม่ค่อยได้เล่นจริงๆ) แต่สำหรับผมนะครับแค่ได้จับได้ดีดสักที2ทีมันก็สุขแล้วครับ กีต้าร์แต่ละตัวก็ให้เสียงไม่เหมือนกัน บางวันจับตัวที่เสียงดีกว่าดีดกลับรู้สึกไม่ชอบ สู้อีกตัวที่เบสน้อยกว่าไม่ได้ มันแตกต่างครับ แค่ตัวเต็มกับตัวเว้ายังให้เสียงที่ต่างกันเลย เป็นเหมือนกันมั๊ยครับ

keit

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 14:24:37 »
"กีต้าร์ก็เหมือนลิปสติก เหมือนกระเป๋าสะพายแหละครับ ลิปสติกซื้อทีละหลายสี สะสมกัน แล้วแต่อารมณ์วันนั้นว่าอยากทาสีอะไร แท่งนึงพันกว่าขึ้น แล้วก็เหมือนกระเป๋าที่ต้องให้เข้ากับเสื้อผ้าที่ใส่ ใบละเป็นพันยันหมื่น" ลองเอาไว้บอกแม่บ้านดูครับ  ;D

hengheng

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 14:32:18 »
นึกถึงในวัยเด็กต้องเก็บตังค์ซื้อกีต้าร์เอง เเต่ก็ซื้อได้เเต่กีต้าร์ราคาถูก ทำให้เราได้รู้ค่าของเงิน ในตอนนี้วัยทำงานมีกำลังที่จะซื้อ มาร์ตินตัวละหลายเเสนได้สบายเเต่ผมไม่รู้สึกอยากได้เลย เพราะเคยลำบากกว่าจะได้กีต้าร์มาตัวนึง ราคาถูก บางทีต้องอดข้าว      ผมว่าความสุขเเท้จริงไม่ได้อยู่ที่เสียงกีต้าร์อันที่ไพเราะที่สุด มันอยู่ใจเราที่ไม่มีความอยากจนเกินไปต่างหากไม่ดิ้นจนเกินเหตุ อยู่กับความพอดีครับ
...ประทับใจ คำเขียนของคุณ Pipatpui..และคุณKai acousticครับ ;D
ต้องบอกเลยครับว่า..มันคือ "รูปแบบของความสุข"..ครับ หลายๆท่านก็มี รูปแบบในstyleของท่านเอง
แต่สิ่งหนึ่งที่ผมยอมรับอยู่อย่างหนึ่ง..ไม่ว่าจะมี "มากหรือน้อยกว่ากัน" คือ (รอยยิ้มจากสิ่งที่ท่านเลือกมาไว้กับตนนั่นแหละครับ)
ขอให้เจ้าขอกระทู้ มีความสุขในสิ่งที่เลือกสรรค์นะครับ...

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 16:55:06 »
ผมเป็นอีกคนครับที่มีกีต้าร์มากกว่าหนึ่งตัว เพิ่งหัดเล่นมาได้ปีกว่า ๆ และกำลังสะสมกองกำลังจะซื้ออีกสองตัว ซื้อทำไม... เป็นความสุขครับ..

jewaros

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 19:52:51 »
สมัยเรียนแค่ yamaha f210 ตัวเดียวก็หมดตัวแล้วครับ  ;D ;D ;D

Krapkaew

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 23:19:07 »

ความสุข ที่คุณดีดได้ ครับ