Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: case guitar จำเป็นมากไหม  (อ่าน 5911 ครั้ง)

J.taka

• member
Re: case guitar จำเป็นมากไหม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 20:14:56 »
ขออนุญาตเเสดงความเห็นเพิ่มเติมครับ การวางกีต้าร์ไว้โดยปราศจากเคสของตัวผมเองเป็นยี่สิบกว่าปีขึ้นไปไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ เเละเเถมยังได้เชยชมมันบ่อยๆด้วยครับ ถ้ามีเงินก็จำเป็นถ้าไม่มีเงินก็คงยังไม่จำเป็นอย่างอื่นจำเป็นก็ใช้อย่างอื่นไปก่อนครับ

oocl

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 23:44:33 »

จำเป็นมาก ครับ โดยเฉพาะถ้าเราต้องการรักษากีตาร์ ดูแลกีตาร์ ควรยิงที่จะต้องมีครับ

กีตาร์ที่ทนต่อสภาพอากาศมากๆ คือ พวก Laminate เพราะมันแข็ง
กีตาร์ที่ไม่ทนต่อสภาพอากาศมากๆ คือ พวก Solid  เพราะมันอ่อน
ถ้าเรามี solid ก็ต้องดูแลดีๆ มากๆ หน่อย

Olanla

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:44:14 »
สำหรับผม จำเป็นถ้ามีเงินพอที่จะซื้อได้โดยไม่ลำบากมากและกีตาร์มีความสำคัญ ไม่ว่าจะเป็นทางจิตใจ หรือทางทรัพย์

ที่เมืองไทยผมว่า hardcase น่าจะมีประโยชน์มากสำหรับหน้าฝนครับ เพราะช่วยป้องกันไม่ให้กีตาร์ชื้นเกินไป  อยู่นอกเคสอาจเสี่ยงต่อการท้องก่อนวัยอันควรได้ 555

J.taka

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 10:41:02 »
สำหรับผม จำเป็นถ้ามีเงินพอที่จะซื้อได้โดยไม่ลำบากมากและกีตาร์มีความสำคัญ ไม่ว่าจะเป็นทางจิตใจ หรือทางทรัพย์

ที่เมืองไทยผมว่า hardcase น่าจะมีประโยชน์มากสำหรับหน้าฝนครับ เพราะช่วยป้องกันไม่ให้กีตาร์ชื้นเกินไป  อยู่นอกเคสอาจเสี่ยงต่อการท้องก่อนวัยอันควรได้ 555
ผมว่าหน้าฝนทันก็น่าจะมีทุกประเทศไม่ใช่เหรอครับ ในต่างประเทศเช่นอังกฤษฝนเค้าก็ตกกันอย่างง่ายดายมาก ของไทยมันจะมีความร้อนเป็นหลักนะผมว่า ถ้าใช้เคสในหน้าร้อนอันนี้จะเป็นอันตรายไม๊ครับจะทำให้อุณหภูมิมันสูงเกินไปไม๊ครับอาจทำให้พวกกาวเสื่อมสภาพเร็วหรือปล่าวครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 10:54:41 »
ฝน หนาว ร้อน ผมก็เก็บใน hard case เสมอ ครับ  และจะไม่นำกีต้าร์ ออกมาเล่นในช่วงฝนตก ครับ  คนอยู่ได้ กีต้าร์ก็อยู่ได้ครับ

ข้อเสียของ  hard case คือ มันหนักครับ  คนที่ต้องเคลื่อนย้ายเครื่องดนตรีจะไม่ชอบ จะให้ดี หา softcase เพิ่มอีกใบก็ดี ครับ

คนเล่นกีต้าร์ หลายท่าน เล่น hardcase ด้วยครับ
Line id: 081-8718003

J.taka

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:06:56 »
ครับน้าทอม เเต่ผมสงสัยคนอยู่ได้กีต้าร์ก็อยู่ได้ เเต่คนอยู่ในฮาร์ทเคสคงไม่ได้เเน่ๆครับ ขำๆนะครับ ;D ;D ;D

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:37:09 »
ครับน้าทอม เเต่ผมสงสัยคนอยู่ได้กีต้าร์ก็อยู่ได้ เเต่คนอยู่ในฮาร์ทเคสคงไม่ได้เเน่ๆครับ ขำๆนะครับ ;D ;D ;D
****....  อากาศข้างนอกร้อน แต่ในHard caseจะไม่ระอุเท่าข้างนอกนะครับ....

gadoom

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:43:44 »
เมียผมบอก "ยังไม่จำเป็นต้องมี" ผมเชื่อเมียครับ.. ทุกวันนี้ผมถือกีตาร์ไปทำงานครับ ไม่มีแม้กระทั่งซองใส่
เค้าว่าเชื่อฟังเมียแล้วจะเจริญ ผมเลยเลือกที่จะเชื่อเมียครับ 555+ ขนาดเริ่มพังไปทีละอย่างสองอย่าง
มันยังบอก "ยังเล่นได้อยู่" ยังไม่ต้องซื้อใหม่ ผมก็ต้องเชื่อมันครับ เพราะมันเล่นได้อยู่จริง แต่ดีไม่ดีอีกเรื่อง 55+
ปล. ขอบ่นหน่อยนะครับ ^^

redtopup

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:55:49 »
โรงนอนสำหรับผมแล้วจำเป็นแน่นอนครับ
เอากีต้าร์วางบนขาตั้งบ่อยๆ เดี่ยวซักวันมีเดินชนล้ม หยิบขึ้นมาเล่นง่ายก็จริงเพราะสะดวก แต่มันก็เสี่ยง ทั้ง ฝุ่นและอากาศที่แปรปรวน ห้องที่เราว่าสะอาดไม่มีฝุ่น ลองปิดห้องเอาไว้ ซักเดือนดูครับ เอามือมาลูบๆพื้น ฝุ่นยังเกาะเลยครับ เกิดมีสัตว์แปลกปลอม เข้าไปวางไข่ จะเป็นยังไง สายกีต้าร์ก็เสื่อมไวด้วยครับ และผมว่าเสียงกีต้าร์จะดร๊อปลงด้วยเพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยถ้าอยู่นอกโรงนอนของมัน 
อยู่ในกล่อง อากาศในกล่องมันไม่ร้อนตับแตก หรอกครับ คนเราถ้าปิดห้องแล้วไม่มีลม เหงื่อแตกหายใจไม่ออก แต่กีต้าร์มันไม่ได้หายใจ ดังนั้น อากาศนิ่งๆไม่หมุนเวียน ไม่มีผลที่มันจะร้อนอบอ้าว ตัวแปรคือ อุณหภูมิห้องมากกกว่า
เอา อะไรที่ทำด้วยไม้ มา 1 ตัวทิ้งเอาไว้เฉยๆ กับ เอาอะไรมา ห่อเอาไว้   ที่ห่อเอาไว้ มันก็จะใหม่เสมอ เมื่อ แกะออกมาดู
การวางในโรงนอนที่ดี ต้อง วางในแนวนอนหลังกีต้าร์ราบกับพื้น วางบนโต๊ะอีกทีเพื่อป้องกันความชื้นรึความร้อน  แต่ คงทำได้ลำบาก ดังนั้น ควรวางในแนวตั้งเอาก้นโรงนอนวางกับพื้นให้ตรง เพื่อจะได้ไม่ให้ความชื้นรึความร้อนจากพื้นเวลามันระอุขึ้นมาทีลีะนิด มันก็แค่อยู่ที่ ส่วนก้นของโรงนอน ถ้าให้ดี พื้นเป็นปาเก้ ก็ จะดีมากๆ
ส่วนตัวผมคิดว่ากล่องที่ทำใส่สิ่งของต่างๆ  นั้นมีความสำคัญมากๆ เพื่อรักษาให้สิ่งของนั้นๆ อยู่ได้นานๆ และใหม่สดเสมอ เอาแค่กระดาษหลายๆแผ่นทับกันก็พอครับ อยู่ในห่อ เก็บเอาไว้นานๆ แกะออกมา กระดาษ ที่อยู่ด้านนอกกับด้านล่างก็ยังไม่เหลือง แต่ถ้า แกะจากห่อ เอาไว้นานๆแม้ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมัน  ทับๆกัน กระดาษด้านนอกกับด้านล่างก็จะเหลืองแล้ว นั่นก็เพราะฝุ่นกับ ความร้อนความชื้นที่ไม่คงที่  ที่ไปทำลายมัน 
กีต้าร์เอาเก็บเอาไว้ในโรงนอนนานๆเป็นหลายๆเดือนก็ไม่ดีเหมือนกัน เพราะ ถ้าอากาศไม่ถ่ายเท ผมว่าอากาศถ้าไม่ถ่ายเทอากาศก็เป็นพิษได้ พวกก๊าซที่เกิดจากกาวและตัวมันเองที่เป็นไม้ มันก็เกิดเป็นก๊าซได้เหมือนกัน ไม่มีที่ระบายออกไปมันก็อบอยู่ในโรงนอน ก็ไม่ดีเหมือนกัน
ยังไงซะผมคิดว่า สิ่งของต่างๆ ถ้ามี กล่องให้มันอยู่ มันก็จะคงสภาพไปได้นานยิ่งขึ้น และกล่องที่ใส่ต้องสะอาดด้วย ต้อง มั่น เอาฝุ่นออก กีต้ารใส่โรงนอน ควรหาผ้าไฟเบอร์ซักผื้นปิดไม้หน้าเอาไว้ด้วย เวลาปิดฝาโรงผ้าจะป้องกันได้อีกชั้นนึง
ส่วนตัวคิดว่าเรื่องฝุ่นกรดต่างๆมันกัดครับ ปิดบ้าน ปิดห้องซักเดือนนึง มาเปิดใหม่ ฝุ่นเกาะโต๊ะได้ เอา ผ้าเช้ดบางทีก็ไม่ออกต้องเอาผ้าชุบน้ำเช็ด บางทีต้องผสมน้ำยาถึงออก แล้วกีต้าร์แหละ ถ้าตั้งเอาไว้เฉยๆ ไม่เหลือครับ เรื่องฝุ่นกรด
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 12:01:17 »
โรงนอนสำหรับผมแล้วจำเป็นแน่นอนครับ
เอากีต้าร์วางบนขาตั้งบ่อยๆ เดี่ยวซักวันมีเดินชนล้ม หยิบขึ้นมาเล่นง่ายก็จริงเพราะสะดวก แต่มันก็เสี่ยง ทั้ง ฝุ่นและอากาศที่แปรปรวน ห้องที่เราว่าสะอาดไม่มีฝุ่น ลองปิดห้องเอาไว้ ซักเดือนดูครับ เอามือมาลูบๆพื้น ฝุ่นยังเกาะเลยครับ เกิดมีสัตว์แปลกปลอม เข้าไปวางไข่ จะเป็นยังไง สายกีต้าร์ก็เสื่อมไวด้วยครับ และผมว่าเสียงกีต้าร์จะดร๊อปลงด้วยเพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยถ้าอยู่นอกโรงนอนของมัน 
อยู่ในกล่อง อากาศในกล่องมันไม่ร้อนตับแตก หรอกครับ คนเราถ้าปิดห้องแล้วไม่มีลม เหงื่อแตกหายใจไม่ออก แต่กีต้าร์มันไม่ได้หายใจ ดังนั้น อากาศนิ่งๆไม่หมุนเวียน ไม่มีผลที่มันจะร้อนอบอ้าว ตัวแปรคือ อุณหภูมิห้องมากกกว่า
เอา อะไรที่ทำด้วยไม้ มา 1 ตัวทิ้งเอาไว้เฉยๆ กับ เอาอะไรมา ห่อเอาไว้   ที่ห่อเอาไว้ มันก็จะใหม่เสมอ เมื่อ แกะออกมาดู
การวางในโรงนอนที่ดี ต้อง วางในแนวนอนหลังกีต้าร์ราบกับพื้น วางบนโต๊ะอีกทีเพื่อป้องกันความชื้นรึความร้อน  แต่ คงทำได้ลำบาก ดังนั้น ควรวางในแนวตั้งเอาก้นโรงนอนวางกับพื้นให้ตรง เพื่อจะได้ไม่ให้ความชื้นรึความร้อนจากพื้นเวลามันระอุขึ้นมาทีลีะนิด มันก็แค่อยู่ที่ ส่วนก้นของโรงนอน ถ้าให้ดี พื้นเป็นปาเก้ ก็ จะดีมากๆ
ส่วนตัวผมคิดว่ากล่องที่ทำใส่สิ่งของต่างๆ  นั้นมีความสำคัญมากๆ เพื่อรักษาให้สิ่งของนั้นๆ อยู่ได้นานๆ และใหม่สดเสมอ เอาแค่กระดาษหลายๆแผ่นทับกันก็พอครับ อยู่ในห่อ เก็บเอาไว้นานๆ แกะออกมา กระดาษ ที่อยู่ด้านนอกกับด้านล่างก็ยังไม่เหลือง แต่ถ้า แกะจากห่อ เอาไว้นานๆแม้ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมัน  ทับๆกัน กระดาษด้านนอกกับด้านล่างก็จะเหลืองแล้ว นั่นก็เพราะฝุ่นกับ ความร้อนความชื้นที่ไม่คงที่  ที่ไปทำลายมัน 
กีต้าร์เอาเก็บเอาไว้ในโรงนอนนานๆเป็นหลายๆเดือนก็ไม่ดีเหมือนกัน เพราะ ถ้าอากาศไม่ถ่ายเท ผมว่าอากาศถ้าไม่ถ่ายเทอากาศก็เป็นพิษได้ พวกก๊าซที่เกิดจากกาวและจากไม้ในตัวของมันเองไม่มีที่ระบายออกไปมันก็อบอยู่ในโรงนอน ทำให้อากาศ เป็นพิษได้
ยังไงซะผมคิดว่า สิ่งของต่างๆ ถ้ามี กล่องให้มันอยู่ มันก็จะคงสภาพไปได้นานยิ่งขึ้น และกล่องที่ใส่ต้องสะอาดด้วย ต้อง มั่น เอาฝุ่นออก กีต้ารใส่โรงนอน ควรหาผ้าไฟเบอร์ซักผื้นปิดไม้หน้าเอาไว้ด้วย เวลาปิดฝาโรงผ้าจะป้องกันได้อีกชั้นนึง
ส่วนตัวคิดว่าเรื่องฝุ่นกรดต่างๆมันกัดครับ ปิดบ้าน ปิดห้องซักเดือนนึง มาเปิดใหม่ ฝุ่นเกาะโต๊ะได้ เอา ผ้าเช้ดบางทีก็ไม่ออกต้องเอาผ้าชุบน้ำเช็ด บางทีต้องผสมน้ำยาถึงออก แล้วกีต้าร์แหละ ถ้าตั้งเอาไว้เฉยๆ ไม่เหลือครับ เรื่องฝุ่นกรด
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

palummanu

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 20:01:25 »
ตอนนี้ผมเหลือแต่เคสกีตาร์ค่อยๆไป เห็นเค้าว่าดีก็เลยใส่เคสทุกตัวตั้งแต่เริ่มเสาะหาของชอบ มีเผื่อไว้สักใบสองใบผมว่าดีครับ :) :)

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 08:18:32 »
อยากรู้ด้วยเหมือนกันคับผม  :)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 12:26:44 »
จำเป็นหรือไม่. ดูจากนี้เป็นอีกกรณีศึกษา

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=42321.msg558609#msg558609

ส่วนใหญ่ของกีต้าร์ที่มีปัญหา ด้านหลังส่วนก้นแตกร้าวเกิดจาก  กีต้าร์ตกกระแทก เก็บโดยแขวนไว้กับฝาบ้าน หรือบางตัว. คอหักเกิดจากวางไว้บนขาตั้งแล้วเพื่อน ลูกเมียที่บ้าน เดินเกี่ยวสะดุดกีต้าร์ล้ม. บางยี่ห้อคอเปราะ หักได้ทันที

กีต้าร์ที่มากับ hard case แท้ จะขายได้ง่ายกว่ากีต้าร์ที่ไม่มี hard case. หรือ hard case ไม่ตรงรุ่น

และกีต้าร์ที่ไม่มี hard case. มาด้วยหรือกีต้าร์ที่ผู้ขายไม่ได้เก็บไว้ใน. Hard. Case. โปรดระวังให้ดี
Line id: 081-8718003