Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: case guitar จำเป็นมากไหม  (อ่าน 5930 ครั้ง)

baby555

• member
case guitar จำเป็นมากไหม
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 15:14:27 »

ผมซื้อกีตาร์มา ไม่มีกล่องให้ มีแค่ gig-bag
อยากทราบว่า กล่องแข็ง case มันสำคัญมากไหม

TOM1869

• member
Re: case guitar จำเป็นมากไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 15:47:51 »
สำหรับผม จำเป็นมาก ทุกครั้ง หลังจาก ที่ เล่นกีต้าร์ เสร็จ ผมจะเก็บ กีต้าร์ไว้ใน Hard case เสมอ ครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 16:18:27 »
จะว่าจำเป็นมั๊ย ก็ไม่ถึงขนาดที่ว่าไม่มีแล้วจะเล่นกีต้าร์ไม่ได้ครับ
ถ้าเก็บรักษาดี ที่บ้านไม่มีเด็ก หมา แมว งู ตุ๊กแก หรืออะไรที่จะทำให้กีต้าร์ที่ตั้งไว้ลัมคว่ำลงมา หรือไม่ได้เดินทางสมบุกสมบันบ่อยๆ ไม่มีก็ได้
แต่มีมันก็ดีครับ

ผมเล่นกีต้าร์มาเป็นสิบปีไม่เคยมีฮาร์ดเคสครับ พึ่งมาซื้อช่วงหลังที่เล่นอาชีพนี่แหละ
แต่ว่าเวลาออกไปเล่นส่วนมากผมใส่ Foam case ครับ เพราะมันสะพายได้ และใส่อุปกรณ์ทุกอย่างได้
hardcase ไว้เวลาขึ้นเครื่องครับ

nagul

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 16:25:53 »
จำเป็นครับ

shutdown

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 17:03:52 »

จำเป็นมาก และดีกว่า gigbag มากรับ ประโยชน์ ด้านความปลอดภัยกีตาร์ ควรมีครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 19:22:30 »
จำเป็นทีเดียวครับวันไหนกีตาร์เราเกิดล้มกระแทกแรงๆขึ้นมาถ้ามีเคสก็ยังอุ่นใจได้ครับ

this_old_guitar

• member
  • "นักกีต้าร์พเนจร"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 19:44:47 »
สำหรับผม.. กีต้าร์ข้างในไม่เท่าไร แต่ตอนเรายืนถือ Hard Case เดินแบบนักดนตรีพเนจร (เห็นใน IS Song Hit) มันเป็นภาพที่เท่ห์มากๆ เลยครับ ... ถ้าด้วยเหตุด้วยผล Hard Case ช่วยปกป้องกีต้าร์ได้จริงๆ แต่มันหนักใช้ได้เลยนะครับ  ;D

แต่ Soft Case ผมก็มีเอาไว้เวลาขี่มอเตอร์ไซค์ไปเรียน มันสะพายหลังได้ และสะดวก ไม่หนักเหมือน Hard Case

J.taka

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 19:50:11 »

ผมซื้อกีตาร์มา ไม่มีกล่องให้ มีแค่ gig-bag
อยากทราบว่า กล่องแข็ง case มันสำคัญมากไหม
มีมันดีกว่าไม่มีอยู่เเล้วครับ ถามว่าสำคัญไม๊ ถ้าเล่นอาชีพต้องเดินทางมันก็เสี่ยงกับความเสียหายของกีต้าร์ครับเเต่ถ้าเล่นอยู่กับบ้านก็ไม่ถึงต้องมีก็ได้เพราะจะพิจารณาจากบริษัทผู้ผลิตหลายค่ายก็ไม่มีให้มาครับ ถ้ามันจำเป็นเป็นอย่างมากเค้าคงมีให้มาทั้งหมดเเล้วครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 07:59:44 »
ขึ้นอยู่กับว่าให้ความสำคัญของกีตาร์แค่ไหนครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 09:08:10 »

สำหรับผมเองไม่ค่อยนะครับ สาเหตุมีหลายปัจจัย คือ
1.ผมเองไม่ได้เป็นนักดนตรีอาชีพที่ต้องเล่นกลางคืน ส่วนใหญ่เล่นในห้อง มีออกงานบ้างเล็กน้อย
2.ห้องผมมีอากาสถ่ายเทตลอดไม่ร้อนหรือชื้นเกินไป
3.กีต้าร์ผมเป็นยี่ห้อ TAYLOR ซึ่งมีกระเป๋าที่ให้มาค่อนข้างไว้ใจได้ครับ
4.ส่วนตัวเองไม่ค่อยชอบ Hard Case เพราะหนักครับแบกไปไหนค่อนข้างลำบากครับ

น้าลองตัดสินใจเองครับ ว่าสำหรับน้าสำคัญมั้ย แน่นอน Hard Case เป็นสิ่งที่ปกป้องกีต้าร์เราได้ดี แต่ด้วยเหตุผลข้างต้นแล้วสำหรับผมตอนนี้มันไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าวันนึงสถานการณ์เปลี่ยนไป Hard Case อาจจะเป็นสิ่งจำเป็นก็ได้ครับ ...

mai_911

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 09:53:48 »
ขึ้นอยู่กับว่าให้ความสำคัญของกีตาร์แค่ไหนครับ

ถ้าแบบนี้ เด็กๆที่ไม่มีเงินซื้อเคส แต่กีต้าร์ตัวนั้นเป็นกีต้าร์ตัวเดียว กีต้าร์ตัวแรกที่อุตส่าห์ขอเงินพ่อแม่ไปซื้อ หรือเก็บเงินซื้อด้วยตัวเอง เป็นกีต้าร์ที่เค้ารักมาก ก็แปลว่าเค้าไม่ไให้ความสำคัญกับกีต้าร์สิ่ครับ 555555

ผมว่ามันเกี่ยวกับความจำเป็นและการเก็บมากกว่า อย่างที่บอก มีย่อมดีกว่า แต่ไม่มีแต่เก็บปลอดภัยเก็บดีเหมาะสม จะไม่มีก็ได้ครับ

ถ้าน้า จขกท มีกำลังซื้อได้ ผมว่ารีบซื้อมาเลยครับ ใช้ๆไปจะรู้เองว่าจะเป็นหรือเปล่า หรือเคสแบบไหนที่เราชอบใช้ที่สุดครับ

vintage 1989

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 09:59:56 »
สำหรับผม จำเป็นต้องมีครับ  ;D

เพราะ....รัก/ชอบ/ห่วง/ให้ความสำคัญกับของที่เรารักเราชอบครับ (เช่นเมียน้อย...  ;D ;D ;D)

ส่วน Soft Case ก็มีใว้ครับ  :)

samaklen

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 10:58:31 »
ยิ่งรักมาก ยิ่งต้องหาเคสครับ

Wut19

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 12:19:29 »
ควรจะมีไว้ครับ....

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 12:28:17 »
ควรมีในกรณีต้องเดินทาง  แต่ถ้าเล่นที่บ้านไม่จำเป็นหรอกครับ  กีต้าร์ผมไม่เคยเอาเก็บในกล่องเลยขี้เกียจเอาเข้า-ออก  ขอให้อุณหภูมิภายในห้องไม่ร้อนจนเกินไปก็พอ ( คนอยู่ได้กีต้าร์ก็อยู่ได้ )
089-8166630

1900

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 12:46:21 »
ผมมีcase แค่ 2 ตัวเอง แต่มีกีตาร์ขณะนี้ 5 ตัว แต่มีกระเป๋าหุ้มหนาๆ4 เป๋า หุ้มบาง 2 เป๋า เคสใช้สําหรับพักกีตาร์ที่ไม่ค่อยได้เล่น กีตาร์ืี่ทําความสะอาดและถอดสายออก หรือกีตาร์ที่คาดว่าจะเก็บไว้นานหน่อย หรือเป็นกีตาร์ที่รักที่สุด
*** มีขาตั้งอีก 2 อันเอาไว้วางตัวที่เล่นบ่อยๆ หรือตัวของลูกๆ และเอาไว้สลับเวลาเอาตัวที่อยากเล่นออกมาก็วางขาตั้ง(แต่บางครั้งก็ลืมเล่นแล้ววางบนโซฟาแต่ก็พยามเตือนตัวเองว่าถ้ายังเล่นอยู่ให้เอาไปวางบนขาตั้งปลอดภัยกว่า) ตัวที่ไม่เล่นในขณะนั้นเก็บในเคสหรือกระเป๋าทุกตัวไม่เคยวางไว้ข้างนอกครับ****

แต่ถ้าถามว่ามีความจําเป็นมากใหม?

50/50 ขึ้นกับความต้องการและการเก็บรักษของเจ้าของกีต้าร์เอง แต่ถ้าเป็นของที่แถมหรือ+ราคามากับมากับกีต้าร์ก็เก็บไว้ใช้งานได้ครับ

สําหรับผมเคสเหมาะที่สุดสําหรับคนที่เก็บสะสมกีต้าร์ที่มีกีตาร์เป็น 10 ตัวขึ้นไปต้องใส่เคสเก็บครับ ;D

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 14:28:46 »
   ผมชอบวางไว้ในที่โล่งๆอากาศถ่ายเท ไม่เคยใส่กระเป๋าหรือใส่เคส (ใจจริงอยากทำที่แขวนข้างฝาเหมือนตามโชว์รูม) เพราะผมกลัวกีต้าร์ร้อน ไม่มีอากาศถ่ายเท ยิ่งถ้าบ้านอากาศร้อนๆอบอ้าว เก็บกีต้าร์ไว้ในกล่องหลายๆวันเปิดมาผมกลัวไม้หน้าแตก ท้องบวม บริดจ์เผยอ(เพราะกาวละลาย)  แต่ถ้าบ้านใครไม่ร้อน อากาศเย็นสบาย ผมว่าเก็บไว้ในกล่องก็ดีนะครับ ปลอดภัยดี  เคสผมว่าเหมาะกับการป้องกันแรงกระแทกจากการเคลื่อนย้ายมากกว่านะสำหรับความคิดผม
  ป.ล. เป็นความเห็นและความคิดส่วนตัวจริงๆครับ อาจจะเป็นวิธีที่ผิดก็ได้ครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 15:12:25 »
จำเป็นนะครับถ้ารักจะเล่นกีต้าร์ ในเคสเราสามารถรักษาความชื้นได้พอเหมาะ และความปลอดภัยเป็นเลิศ กีต้าร์ของผมบางตัว ราคาเท่ากันกับเคสเลย...

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 16:11:07 »
จำเป็นนะครับถ้ารักจะเล่นกีต้าร์ ในเคสเราสามารถรักษาความชื้นได้พอเหมาะ และความปลอดภัยเป็นเลิศ กีต้าร์ของผมบางตัว ราคาเท่ากันกับเคสเลย...

หรือว่าบางตัวเคสอาจจะแพงกว่าด้วยใช่ไมครับป๋า 555

noomxman

nhoy

• member
เองด้วยครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 19:33:32 »
เรียนน้า baby555
สำหรับผม ชอบที่จะเก็บกีต้าร์ของผมแทบทุกตัวไว้ในฮาร์ดเคสเสมอหลังการเล่นและทำความสะอาดเสร็จเรียบร้อยในทุกครั้งครับ
แม้ฮาร์ดเคสจะไม่สามารถป้องกันสภาพอากาศและความชื้นได้ร้อยเปอร์เซนต์ก็ตาม
แต่ฮาร์ดเคสจะช่วยปกป้องกีต้าร์ให้ทุเลาจากการเปลี่ยนแปลงของสภาพอากาศ ให้กีต้าร์ปรับตัวรับกับสภาพอากาศในลักษณะแบบค่อยเป็นค่อยไปได้
และยังช่วยปกป้องการเกิดอุบัติเหตุต่างๆ ได้พอประมาณด้วยครับ
สำหรับผมจึงถือว่า เป็นความจำเป็น ครับ

แต่น้า baby555 บอกว่ามี Gig-Bag มาให้พร้อมกีต้าร์แล้ว ผมว่าก็สะดวกดีในการนำพากีต้าร์ไปตามที่ต่างๆ
กรณีที่ถามว่าจำเป็นมากไหมที่จะต้องมีฮาร์ดเคส ก็อาจขึ้นอยู่กับน้า baby555 เองครับ
ฮาร์ดเคสย่อมปกป้องกีต้าร์ได้ดีกว่าแน่ๆ  แต่ Gig-Bag ซึ่งส่วนใหญ่ค่อนข้างจะบอบบาง ก็จะให้ความสะดวกได้ในระดับหนึ่งครับ