Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นด้วยคะ หาโปร่งไไฟฟ้าไว้ลุยๆ  (อ่าน 6420 ครั้ง)

CATKAWKONG

• member
 ;D เรื่องมีอยุ่ว่าไม่กล้าเอาตัวโปรดไปลุยเล่นกลางคืนนะคะ
มันเสี่ยงหลายอย่าง กลัวบุบ กลัวพลาด ทำตกหล่น แขกยืมเล่น ทำใจไม่ได้ สตรัมทีรอยปิ๊คกระจายยยย

เลยมองหาตัวที่คุ้มๆ ออกงานร้านเหล้าร้านนั่งชิวได้ เข้ากับคาฮอง เสริมนักร้องได้ดี
อยากลองไปเล่นร้านเพราะใจรักคะ ไม่ได้กะจริงจังมาก เปนงานเสริมคะ ถ้าพังมาก็จะได้ไม่เสียดายด้วย ขายต่อก็ง่าย
ถ้าในงบไม่แรงนะคะ สัก4500-5000 เด่วไปตั้งรับในห้องซื้อขาย
เปน v1omce , cort sfx sfe, walden cs550ce พอได้มั้ยคะ สนใจเปนตัวเล็กหน่อยจะได้พกไปคล่องตัว
เสียงพอไหวมั้ยคะ เล่นเน้นตีคอร์ดเพลงตลาดๆ
หรือมีรุ่นอื่นหรือข้อแนะนำแจ้งได้เลยคะ ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่กรุณานะคะ^^

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
Re: ขอความเห็นด้วยคะ หาโปร่งไไฟฟ้าไว้ลุยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:02:33 »
+1 walden cs550ce ถ้าเอาไปลุย Veelah ไม้หน้าบางกว่ากลัวจะเป็นรอยง่ายนะครับแต่เสียงดีกว่าตามความเห็นส่วนตัวนะครับเคยลองแต่ทรง VDCE ด้วย OM ไม่เคยลอง

ส่วนเสียงกีต้าร์ระดับนี้เล่นร้านเล็กๆน่าจะเอาอยู่นะครับ ...

ดีใจด้วยที่หาอาชีพเสริม ผมเป็นคนนึงที่อยากทำแต่ไม่มีโอกาส เนื่องจากเวลาไม่อำนวยครับ 8)

CATKAWKONG

• member
Re: ขอความเห็นด้วยคะ หาโปร่งไไฟฟ้าไว้ลุยๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:08:52 »
+1 walden cs550ce ถ้าเอาไปลุย Veelah ไม้หน้าบางกว่ากลัวจะเป็นรอยง่ายนะครับแต่เสียงดีกว่าตามความเห็นส่วนตัวนะครับเคยลองแต่ทรง VDCE ด้วย OM ไม่เคยลอง

ส่วนเสียงกีต้าร์ระดับนี้เล่นร้านเล็กๆน่าจะเอาอยู่นะครับ ...

ดีใจด้วยที่หาอาชีพเสริม ผมเป็นคนนึงที่อยากทำแต่ไม่มีโอกาส เนื่องจากเวลาไม่อำนวยครับ 8)
คะพี่ดิว สบายดีนะคะ cs550ce ปรีแอมมันดีกว่ามั้ยคะ Bband t35 เทียบกับ fishman isys เป็นไงบ้างคะ 
ปุ๊กกะไปเล่นช่วยเค้าเฉยๆคะพี่ กะไม่เอาค่าแรงเล้ยยยย รุ้สึกเราเล่นไม่ดีมากๆคะ ทำไปด้วยใจรักล้วนๆ

1900

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:09:05 »
ผมขออนุญาติมองต่างมุมนะน้าปุ๊กในกรณีถ้าเป็นผม

กีต้าร์ที่จะต้องเอาไปเล่นร้าน ควรเป็นกีต้าร์ที่เราคิดแล้วว่าดีที่สุดของเราอะครับ คือกีตาร์ที่เรามั่นใจว่ามีปัญหาน้อยที่สุด เสียงดีที่สุด เล่นง่ายที่สุด สวยที่สุดสําหรับเรา ผมว่ามันจะสร้างความมั่นใจให้กับเราอะครับ ส่วนเรื่องความแตกหักเสียหายเราก็คงระวังมากขึ้นเองเป็นพิเศษนะครับน้าปุ๊กผมว่านะ

สําหรับกีตาร์ลุยๆสําหรับผมคือกีตาร์เอาไว้ซ้อมมือเล่นๆ พาไปเที่ยว อะไรทํานองนี้ครับน้าปุ๊ ;D

รอฟังคลิปอยู้น้าาาาา ปุ๊ก  :D

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:15:27 »
ผมขออนุญาติมองต่างมุมนะน้าปุ๊กในกรณีถ้าเป็นผม

กีต้าร์ที่จะต้องเอาไปเล่นร้าน ควรเป็นกีต้าร์ที่เราคิดแล้วว่าดีที่สุดของเราอะครับ คือกีตาร์ที่เรามั่นใจว่ามีปัญหาน้อยที่สุด เสียงดีที่สุด เล่นง่ายที่สุด สวยที่สุดสําหรับเรา

สําหรับกีตาร์ลุยๆสําหรับผมคือกีตาร์เอาไว้ซ้อมมือเล่นๆ พาไปเที่ยว อะไรทํานองนี้ครับน้าปุ๊ ;D

. ทีแรกก็คิดเหมือนน้าโออ่ะคะ เอา All solid วินเทจที่มีอยุ่ตัวเดียวอ่ะคะ ตัวเดียวแก่ๆ ไปติด pu เลย
กลัวมันจะพังซังก่อนน่ะคะ
ถ้าเล่นกันที่บ้าน ชิวๆมันก็ใช่อ่ะ แต่นี่ โอ้ยย เพื่อนก็ยืม นั่งเบียดกัน บางทีซุ่มซ่ามทำฟาดขอบโต๊ะด้วยคะ - -"
มันจะพังก่อนนี่สิ เหงื่อก็ออก ร้อน เหนียว เปียกกีต้าร์หมดเลยคะ ;D

คลิป ใกล้จะคลอดละคะ55 อดทนฟังนะคะน้าโอ

1900

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:19:58 »

กีต้าร์ที่จะต้องเอาไปเล่นร้าน ควรเป็นกีต้าร์ที่เราคิดแล้วว่าดีที่สุดของเราอะครับ คือกีตาร์ที่เรามั่นใจว่ามีปัญหาน้อยที่สุด เสียงดีที่สุด เล่นง่ายที่สุด สวยที่สุดสําหรับเรา

. ทีแรกก็คิดเหมือนน้าโออ่ะคะ เอา All solid วินเทจที่มีอยุ่ตัวเดียวอ่ะคะ ตัวเดียวแก่ๆ ไปติด pu เลย
กลัวมันจะพังซังก่อนน่ะคะ
ถ้าเล่นกันที่บ้าน ชิวๆมันก็ใช่อ่ะ แต่นี่ โอ้ยย เพื่อนก็ยืม นั่งเบียดกัน บางทีซุ่มซ่ามทำฟาดขอบโต๊ะด้วยคะ - -"
มันจะพังก่อนนี่สิ เหงื่อก็ออก ร้อน เหนียว เปียกกีต้าร์หมดเลยคะ ;D

คลิป ใกล้จะคลอดละคะ55 อดทนฟังนะคะน้าโอ

55555 ตามนั้นครับน้าปุ๊ก

เย้..... รอคลิป รอคลิป;D

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:23:46 »

คะพี่ดิว สบายดีนะคะ cs550ce ปรีแอมมันดีกว่ามั้ยคะ Bband t35 เทียบกับ fishman isys เป็นไงบ้างคะ 
ปุ๊กกะไปเล่นช่วยเค้าเฉยๆคะพี่ กะไม่เอาค่าแรงเล้ยยยย รุ้สึกเราเล่นไม่ดีมากๆคะ ทำไปด้วยใจรักล้วนๆ

สบายดีครับ ... เรื่อง Preamp ตอบไม่ได้ครับเพราะ Walden ที่ผมมีไม่มีภาคไฟฟ้าครับ ส่วนนึงก็เห็นด้วยกับน้า 1900 นะครับ น้าปุ๊กลองเก็บงบเพิ่มอีกซักนิดหาตัวที่เล่นแบบ Overall ได้ ก็น่าจะดีนะครับจะได้มั่นใจเวลา On stage ด้วย ส่วนคำว่าตัวลุยของผมคือ Walden เช่นกันครับ เป็นรุ่น Walden cd 640 hs

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 15:51:13 »
;D เรื่องมีอยุ่ว่าไม่กล้าเอาตัวโปรดไปลุยเล่นกลางคืนนะคะ
มันเสี่ยงหลายอย่าง กลัวบุบ กลัวพลาด ทำตกหล่น แขกยืมเล่น ทำใจไม่ได้ สตรัมทีรอยปิ๊คกระจายยยย

เลยมองหาตัวที่คุ้มๆ ออกงานร้านเหล้าร้านนั่งชิวได้ เข้ากับคาฮอง เสริมนักร้องได้ดี
อยากลองไปเล่นร้านเพราะใจรักคะ ไม่ได้กะจริงจังมาก เปนงานเสริมคะ ถ้าพังมาก็จะได้ไม่เสียดายด้วย ขายต่อก็ง่าย
ถ้าในงบไม่แรงนะคะ สัก4500-5000 เด่วไปตั้งรับในห้องซื้อขาย
เปน v1omce , cort sfx sfe, walden cs550ce พอได้มั้ยคะ สนใจเปนตัวเล็กหน่อยจะได้พกไปคล่องตัว
เสียงพอไหวมั้ยคะ เล่นเน้นตีคอร์ดเพลงตลาดๆ
หรือมีรุ่นอื่นหรือข้อแนะนำแจ้งได้เลยคะ ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่กรุณานะคะ^^
ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ของคุณ CATKAWKONG เลยครับ
และจากที่คุณ CATKAWKONG ได้ยกตัวอย่างมานั้น ถ้าเป็นผม คงเลือกที่ V1-OMCE ครับ
แต่ถ้าต้องสะพายเล่นบ่อยๆ และชอบตัว Body ที่บางๆ เพื่อความถนัดแล้ว CS550CE ก็น่าสนใจครับ

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 15:55:38 »

ผมเข้าใจความรู้สึกนี้ของคุณ CATKAWKONG เลยครับ
และจากที่คุณ CATKAWKONG ได้ยกตัวอย่างมานั้น ถ้าเป็นผม คงเลือกที่ V1-OMCE ครับ
แต่ถ้าต้องสะพายเล่นบ่อยๆ และชอบตัว Body ที่บางๆ เพื่อความถนัดแล้ว CS550CE ก็น่าสนใจครับ
คะน้าหน่อย ขอบคุณมากๆคะ^^ สงสัยจะลงเอ่ยกับ veelah. นี่แหละคะ^^ ไม่ก็ walden
veelah baby ก็น่าสนนะคะ เล็กพริกขี้หนู ใช้ได้มั้ยคะ แต่เกรงจะไม่ถนัดนี่สิ ปกติเล่นสเกล 25.5

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 16:32:11 »

ถ้าเป็นได้ ผมอยากให้คุณ CATKAWKONG ลอง V1-OMCE ดูก่อนครับ ดูซิว่าจะชอบไหมครับ
จะอย่างไรก็ตาม ผมขอให้คุณ CATKAWKONG ได้กีต้าร์ที่ถูกใจไวๆ นะครับ

tao

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 18:35:50 »
ถ้าเอาไปเล่นออกแอมป์ต้องมองที่ภาคไฟฟ้าเป็นสำคัญ  สามตัวตามโจทย์ ผมเลือก cort กับ walden ภาคไฟฟ้าปรับง่ายและกว้าง เสียงของ pu ผมชอบของ b band  เสียงสะอาด คมชัดกว่า fishman  แต่เปียโซ่ค่อยข้างเปราะบางและเกน เบากว่า fishman

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 19:16:30 »
ถ้าเอาไปเล่นออกแอมป์ต้องมองที่ภาคไฟฟ้าเป็นสำคัญ  สามตัวตามโจทย์ ผมเลือก cort กับ walden ภาคไฟฟ้าปรับง่ายและกว้าง เสียงของ pu ผมชอบของ b band  เสียงสะอาด คมชัดกว่า fishman  แต่เปียโซ่ค่อยข้างเปราะบางและเกน เบากว่า fishman
  cort pu เปนฟิชแมนนิคะ น้า tao กรุณาแนะนำรุ่นให้ทีคะ แล้วถ้าเปน walden เลือกรุ่นไหนดีคะ งบประมาณระดับล่าง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 11:44:01 »
กีต้าร์โปร่ง ตัวลุย แบบไม่จำกัดงบ ราคาคุ้มค่า   ผมเลือกแบบนี้ครับ

1. Veelah V1GA  รุ่นธรรมดาไม่มีภาคไฟฟ้า
2. ภาคไฟฟ้า เลือก Vertech รุ่น  1300 บาท
3. PU เลือก External PU ร้านน้า TawanV    2400 บาท
Line id: 081-8718003

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 13:15:42 »
กีต้าร์โปร่ง ตัวลุย แบบไม่จำกัดงบ ราคาคุ้มค่า   ผมเลือกแบบนี้ครับ

1. Veelah V1GA  รุ่นธรรมดาไม่มีภาคไฟฟ้า
2. ภาคไฟฟ้า เลือก Vertech รุ่น  1300 บาท
3. PU เลือก External PU ร้านน้า TawanV    2400 บาท
ควรเน้นที่ ext. pu ใช่มั้ยคะ เสียงจะได้ไม่จม สู้เสียงคาฮองได้ กีต้าอย่างเดียวไม่เวิกป่ะคะน้า Tom
กีต้าที่ดี pu ควรเปนยี่ห้ออะไรคะ ถ้าเป็นโปร่งไฟฟ้าที่มีภาคไฟติดมา
เรียนสอบถามที เผอิญไปเห็น yamaha apx-5a taiwan ราคา 4500 เอามาลุยร้านเหมาะมั้ยคะ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 13:20:14 »
External PU จะเปลี่ยนเสียงกีต้าร์ ถูกๆ ให้กลายเป็นเสียงกีต้าร์ แพงๆ ได้ครับ

ํYamaha ก็น่าสนครับ แต่ควรไปดูสภาพก่อนครับ
Line id: 081-8718003

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 13:26:17 »
External PU จะเปลี่ยนเสียงกีต้าร์ ถูกๆ ให้กลายเป็นเสียงกีต้าร์ แพงๆ ได้ครับ

ํYamaha ก็น่าสนครับ แต่ควรไปดูสภาพก่อนครับ
. งั้นกีต้าร์อะไรก็ได้ใช่มั้ยคะแบบนี้  จำเป็นต้อง solid top มั้ยคะ และ ถ้าใช้ทรง om เหมาะตีคอร์ดเพลงตลาดป่ะคะ รึควรให้ ga ดีกว่า
มันมีผลต่อเสียงมั้ยคะ  จะไปกลบเสียงนักร้องมั้ย

xibo

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 14:08:58 »
ถ้าร้านนั่งชิว ผมว่าลองดูกีตาร์ตัวบางจะคุมเสียงง่ายกว่าครับ โซลิดท้อปหรือไม่ผมว่าไม่มีผลเท่าไหร่เลือกที่ eq ปรับได้ง่ายๆเสียง output ออกมาแรงๆหน่อยจะดีกว่าครับ
ราคานี้ผมน่าจะเลือก Cort SFX1F ครับ
เคยกีตาร์เอาซ่อมแล้วยืมของเค้ามาเล่นคุมง่ายดีครับ :D

jah_ball

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 14:43:12 »
เล่นร้านผมวางใจ fishman คับ

ถ้าเป็นที่มากับกีต้าร์ ผมขอแนะนำ
Takamine หรือ yamaha ครับ เอาอยู่ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 15:58:40 »

. งั้นกีต้าร์อะไรก็ได้ใช่มั้ยคะแบบนี้  จำเป็นต้อง solid top มั้ยคะ และ ถ้าใช้ทรง om เหมาะตีคอร์ดเพลงตลาดป่ะคะ รึควรให้ ga ดีกว่า
มันมีผลต่อเสียงมั้ยคะ  จะไปกลบเสียงนักร้องมั้ย
เรียนคุณ CATKAWKONG
แม้ว่าจะไม่จำเป็น แต่ถ้าเป็นได้ อย่างน้อยก็น่าจะเลือก Solid Top ไว้ก่อนครับ
และทั้ง OM และ GA ก็ใช้ตีคอร์ดเพลงตามที่คุณ CATKAWKONG บอกไว้ได้ครับ

CATKAWKONG

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 16:06:42 »

เรียนคุณ CATKAWKONG
แม้ว่าจะไม่จำเป็น แต่ถ้าเป็นได้ อย่างน้อยก็น่าจะเลือก Solid Top ไว้ก่อนครับ
และทั้ง OM และ GA ก็ใช้ตีคอร์ดเพลงตามที่คุณ CATKAWKONG บอกไว้ได้ครับ
ขอบคุณอาหน่อยอีกครั้งคะ^^