Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนเฟรต Apex ครับ  (อ่าน 8272 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
อยากเปลี่ยนเฟรต Apex ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 00:19:17 »
คือมี Apex เก่าๆอยู่ครับ ไม่ได้เล่นมาหลายปี แต่จำเสียงมันได้ เสียงดีกว่าหน้าตาเยอะครับ แต่ติดที่ตอนนี้เฟรตมันสึกจนแทบจะแบบราบกับคออยู่แล้ว เลยอยากจะถาม น้าๆบ้านไม้ ว่าพอจะมีใครรับเปลี่ยนเฟรตราคามิตรภาพบ้างมั๊ยครับ ผมอยู่พัทยา แต่แฟนอยู่ กทม.  ถ้าเป็น 2 ที่นี่จะดีมากครับเพราะสะดวกเอาไปให้และรับกลับครับ   คือเสียดายจริงๆครับ อายุอานามมันมากกว่าผมแน่ๆอ่ะครับ ขอบคุณครับ

เก่าสุดๆ^_^

โทรมมาก เสียดายเสียง T^T

อันนี้เป็นเฟรตที่แทบจะแบบราบ 5555

ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Aip studio

• member
Re: อยากเปลี่ยนเฟรต Apex ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 00:28:35 »
รบกวนด้วยนะครับ ^_^   ถ้าระบุราคาด้วยก็ดีครับ จะได้เตรียมใจถูกครับ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 07:55:01 »
1700-2500  คิดว่าคุ้ม ก็เปลี่ยนได้เลยจร้า ราคาอยู่ประมาณนี้ แล้วแต่ร้าน แล้วแต่เบอร์ ของเฟร็ท ครับ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 08:45:06 »
อยู่พัทยาหร๋อครับน้า ผมอยู่ชลเหมือนกัน แต่ในเมืองอ่ะครับ ผมว่าน้าลองเข้าไปดูที่ท่าน้ำมนดูดิ่ เหนเค้าบอกว่างานดี
ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านซ่อมน่ะ รอน้าคนอื่นอีกทีแล้วกัน
ปล.ขลังมากตัวนี้ ดูมีออร่าหรือว่าขี้ฝุ่นหว๋า^^"
Norman b18/cedar

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:36:42 »
1700-2500  คิดว่าคุ้ม ก็เปลี่ยนได้เลยจร้า ราคาอยู่ประมาณนี้ แล้วแต่ร้าน แล้วแต่เบอร์ ของเฟร็ท ครับ

ผมว่าคุ้มครับ เพราะเสียงมันดีจริงๆ(แต่ไม่รู้ว่ากาลเวลาจะพรากเสียงมันไปด้วยรึเปล่า T^T)  ขอบคุณครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:42:30 »
อยู่พัทยาหร๋อครับน้า ผมอยู่ชลเหมือนกัน แต่ในเมืองอ่ะครับ ผมว่าน้าลองเข้าไปดูที่ท่าน้ำมนดูดิ่ เหนเค้าบอกว่างานดี
ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านซ่อมน่ะ รอน้าคนอื่นอีกทีแล้วกัน
ปล.ขลังมากตัวนี้ ดูมีออร่าหรือว่าขี้ฝุ่นหว๋า^^"

"ท่าน้ำมน" อยู่ตรงไหนครับ ไม่คุ้นหูเลย ใกล้ตลาดชลเปล่าครับ รบกวนขอแผนที่หรือเบอร็โทรได้มั๊ยครับ จะขอบคุณมากเลยครับ

ปล.ตัวนี้ก่อนพังแบบยับเยินผมยกให้น้องชายเล่นครับ พอโทรมเก่ามันก็ปล่อยรกร้างไม่ทะนุบำรุงมาหลายปี สภาพเลยเป็นแบบที่เห็น ตอนรื้อมา เห็นแล้วน้ำตาจะไหล อยู่กับเราไม่เคยต้องโทรมขนาดนี้ T^T  กลายเป็นคอนโดของแมงมุมกับแมลงสาบไปซะแล้ว T^T

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:44:10 »
แล้วถ้าจะเปลี่ยนเฟรตเองจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ (ไม่ได้เสียดายตัง แต่อยากลองมานานแล้ว ^_^) รบกวนถามนิดนะครับ

arnone

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:36:53 »
มันอยู่ในกรุงเทพครับ ผมเขียนผิด อันที่จริงมันท่าน้ำนนท์ครับ^^"
ลองดูกระทู้นี้เลยครับhttp://www.acousticthai.net/community/showthread.php?tid=5408

"ท่าน้ำมน" อยู่ตรงไหนครับ ไม่คุ้นหูเลย ใกล้ตลาดชลเปล่าครับ รบกวนขอแผนที่หรือเบอร็โทรได้มั๊ยครับ จะขอบคุณมากเลยครับ

ปล.ตัวนี้ก่อนพังแบบยับเยินผมยกให้น้องชายเล่นครับ พอโทรมเก่ามันก็ปล่อยรกร้างไม่ทะนุบำรุงมาหลายปี สภาพเลยเป็นแบบที่เห็น ตอนรื้อมา เห็นแล้วน้ำตาจะไหล อยู่กับเราไม่เคยต้องโทรมขนาดนี้ T^T  กลายเป็นคอนโดของแมงมุมกับแมลงสาบไปซะแล้ว T^T

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:47:14 »
5555  ดี ไม่ใจร้อนนั่งรถไปซะก่อน ไม่งั้นหลงแย่เลย ^^   ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล  คนบ้านไม้ใจดีกันทุกคนเลย ^_^

arnone

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:58:53 »
5555  ดี ไม่ใจร้อนนั่งรถไปซะก่อน ไม่งั้นหลงแย่เลย ^^   ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล  คนบ้านไม้ใจดีกันทุกคนเลย ^_^
^^" ขอโทษทีนะครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:00:05 »

ก่อนจะนำกีต้าร์ ไปเปลี่ยนเฟรต  สิ่งที่ต้องดู เพื่อพิจารณา สิ่งที่ต้องทำ หรือปรับแต่ง ไปในคราวเดียวกัน (ให้ดี) ไปเลย คือ
1.  นอกจากเฟรตสึก ตามสภาพแล้ว  ควรดู Finger Board ด้วย ว่า ผิว ฟิงเกอร์บอร์ด  สึก ยุบตัว เป็นหลุม เป็นแอ่ง จากแรงกดจากนิ้ว การเสียดสี ด้วย หากลองลูบผิวแล้ว ไม่เรียบ
     เป็นระนาบเดียวกัน  สิ่งที่ต้องทำควบคู่กันไปด้วย  คือ  ต้องปรับ Radius  ผิวฟิงเกอร์บอร์ด ใหม่ด้วย  ข้อนี้จำเป็นต้องทำ  เพราะถ้าไม่ทำควบคู่กันไปด้วย 
     อาจทำให้เฟรต ที่เปลี่ยนใหม่ มีระดับความสูงไม่เท่ากัน เนื่องจากผิวฟิงเกอร์บอร์ดเดิม ไม่สม่ำเสมอ  มีผลทำให้เกิดอาการ สาย Buzz หรือ Intonation เพี้ยน แก้ไขไม่หาย 
     ซึ่งหากต้องปรับ Radius ด้วย  ก็ต้องมาดูต่อว่า  ช่างที่เราจะเอากีต้าร์ ไปเปลี่ยนเฟรต  เค้ามีเครื่องไม้ เครื่องมือมือ เฉพาะ ที่จะ ขัด ปรับผิวฟิงเกอร์บอร์ด ด้วยหรือไม่
     นอกจากเครื่องมือ ที่เปลี่ยนเฟรต เพียงอย่างเดียว  (เครื่องมือ ปรับผิวฟิงเกอร์บอร์ด Radius  ช่าง อาจไม่มีใช้ ทุกคนไป)
2.  หากทำในข้อ 1.  ควรจะต้องให้ช่าง ตรวจเช็ค ปรับตั้งแอคชั่น ให้ใหม่หมด  และควรบอกให้ช่าง ปรับแอคชั่น  ให้ตรงกับสไตล์ การเล่นเฉพาะของเราเอง ไปในคราวเดียวกัน
     หากเป็นไปได้  ขอให้ปรับแต่ง ตรวจเช็ค  Intonation  (ความเพี้ยนของเสียง  ว่า เพี้ยนสูง หรือเพี้ยนต่ำ  เวลาเล่นตั้งแต่ในบาร์ที่ 3, 4, 5, 6, 7. 8, 9, 10, 11, 12  หรือมากกว่านี้

แล้วเราก็จะได้กีต้าร์ ที่เล่นแล้วมีความสุข เพิ่มขึ้นมาใหม่อีกตัว ครับ

Finger Picking Style

Montra

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:02:17 »
แล้วถ้าจะเปลี่ยนเฟรตเองจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ (ไม่ได้เสียดายตัง แต่อยากลองมานานแล้ว ^_^) รบกวนถามนิดนะครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3349.0

ลองเข้าไปดูครับ  ถ้าสนใจทำเอง ยินดีให้ความช่วยเหลือครับผม   ;D  ;D  ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:47:59 »

ก่อนจะนำกีต้าร์ ไปเปลี่ยนเฟรต  สิ่งที่ต้องดู เพื่อพิจารณา สิ่งที่ต้องทำ หรือปรับแต่ง ไปในคราวเดียวกัน (ให้ดี) ไปเลย คือ
1.  นอกจากเฟรตสึก ตามสภาพแล้ว  ควรดู Finger Board ด้วย ว่า ผิว ฟิงเกอร์บอร์ด  สึก ยุบตัว เป็นหลุม เป็นแอ่ง จากแรงกดจากนิ้ว การเสียดสี ด้วย หากลองลูบผิวแล้ว ไม่เรียบ
     เป็นระนาบเดียวกัน  สิ่งที่ต้องทำควบคู่กันไปด้วย  คือ  ต้องปรับ Radius  ผิวฟิงเกอร์บอร์ด ใหม่ด้วย  ข้อนี้จำเป็นต้องทำ  เพราะถ้าไม่ทำควบคู่กันไปด้วย 
     อาจทำให้เฟรต ที่เปลี่ยนใหม่ มีระดับความสูงไม่เท่ากัน เนื่องจากผิวฟิงเกอร์บอร์ดเดิม ไม่สม่ำเสมอ  มีผลทำให้เกิดอาการ สาย Buzz หรือ Intonation เพี้ยน แก้ไขไม่หาย 
     ซึ่งหากต้องปรับ Radius ด้วย  ก็ต้องมาดูต่อว่า  ช่างที่เราจะเอากีต้าร์ ไปเปลี่ยนเฟรต  เค้ามีเครื่องไม้ เครื่องมือมือ เฉพาะ ที่จะ ขัด ปรับผิวฟิงเกอร์บอร์ด ด้วยหรือไม่
     นอกจากเครื่องมือ ที่เปลี่ยนเฟรต เพียงอย่างเดียว  (เครื่องมือ ปรับผิวฟิงเกอร์บอร์ด Radius  ช่าง อาจไม่มีใช้ ทุกคนไป)
2.  หากทำในข้อ 1.  ควรจะต้องให้ช่าง ตรวจเช็ค ปรับตั้งแอคชั่น ให้ใหม่หมด  และควรบอกให้ช่าง ปรับแอคชั่น  ให้ตรงกับสไตล์ การเล่นเฉพาะของเราเอง ไปในคราวเดียวกัน
     หากเป็นไปได้  ขอให้ปรับแต่ง ตรวจเช็ค  Intonation  (ความเพี้ยนของเสียง  ว่า เพี้ยนสูง หรือเพี้ยนต่ำ  เวลาเล่นตั้งแต่ในบาร์ที่ 3, 4, 5, 6, 7. 8, 9, 10, 11, 12  หรือมากกว่านี้

แล้วเราก็จะได้กีต้าร์ ที่เล่นแล้วมีความสุข เพิ่มขึ้นมาใหม่อีกตัว ครับ

ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้อย่างยิ่งเลยครับ เพราะเจ้าตัวนี้ก็เป็นหลุม ฟังๆดูแลจะน่ากลัวแฮ่ะ 55555  แสดงว่าเราต้องถามช่างให้แน่ใจว่าช่างสามารถปรับระดับและ set up ทั้งหมดได้สินะครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:55:24 »

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3349.0

ลองเข้าไปดูครับ  ถ้าสนใจทำเอง ยินดีให้ความช่วยเหลือครับผม   ;D  ;D  ;D

ขอบคุณมากเลยครับ แต่ถ้าทำเอง ก็ต้องปรับระดับที่ ฟิงเกอร์บอร์ด  (เพิ่งได้ความรู้ใหม่จากคุณ Kwang @ Uttaradit)  จะรอดไหนหนอ T^T

ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับที่ให้ข้อมูล ใจจริงอยากลองทำเองครับ เพราะไม่วันใดก็วันนึงตัวอื่นๆที่บ้านอาจต้องเปลี่ยนเฟรตเช่นเดียวกัน  แล้วถ้าเป็นแล้วจะเอาประสบการณ์มาช่วยเหลือคนอื่นในบ้านไม้นี้ต่อครับ เพื่อตอบแทนน้ำใจจากทุกท่าน.....ผมพึ่งเป็นสมาชิกได้ไม่ถึงเดือน...แต่ได้รับความอบอุ่นเหลือเกินครับ ^_^

Montra

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:20:12 »
ไม่ต้องมีเครื่องมือพิเศษหรอกครับ  เราสามารถค่อยๆ ทำไปได้  ใช้ไม้บรรทัดตลับเมตร  เหลาเอาตามความต้องการได้เองเลยครับ

กีตาร์ของน้ากวางนี่คงต้องขนาดนั้นแหละครับ ของแกแต่ละตัวนี่สุดๆ เลย  ส่วนกีตาร์ผมมันตัวละไม่กี่ตังครับ เลยทำเองดีกว่า อิ อิ

ผมก็กำลังจะทำอีกตัวน้องไก่ที่เล่นทุกวันครับ  จะติดบอร์ดแล้วครับ  มาทำด้วยกันก็ได้ครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:37:25 »
ไม่ต้องมีเครื่องมือพิเศษหรอกครับ  เราสามารถค่อยๆ ทำไปได้  ใช้ไม้บรรทัดตลับเมตร  เหลาเอาตามความต้องการได้เองเลยครับ

กีตาร์ของน้ากวางนี่คงต้องขนาดนั้นแหละครับ ของแกแต่ละตัวนี่สุดๆ เลย  ส่วนกีตาร์ผมมันตัวละไม่กี่ตังครับ เลยทำเองดีกว่า อิ อิ

ผมก็กำลังจะทำอีกตัวน้องไก่ที่เล่นทุกวันครับ  จะติดบอร์ดแล้วครับ  มาทำด้วยกันก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ลุยเองเลยแล้วกัน ^_^(บ้ายุครับ 5555)   โดยรวมก็คงจะมีปัญหาตรงปรับระนาบฟิงเกอร์บอร์ดก่อน คงต้องละเอียดและใจเย็นๆสินะครับ^^   งั้นรบกวนถามนิดนะครับ ว่า ผมจะซื้อเฟรตั้งชุดได้ที่ไหนบ้างครับ มีใครในนี้จำหน่ายอยู่บ้างรึเปล่าครับ ^_^

Montra

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:48:16 »
ที่ขายเฟรต  กลับไปดูน้าเบียร์แกเฉลยไว้ที่กระทู้ D.I.Y. ของผมได้เลยครับ อยู่ในหน้าหลังๆ แหละครับผม

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 13:49:43 »
ที่ขายเฟรต  กลับไปดูน้าเบียร์แกเฉลยไว้ที่กระทู้ D.I.Y. ของผมได้เลยครับ อยู่ในหน้าหลังๆ แหละครับผม

ขอบคุณครับ ^_^

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 14:45:15 »

ยินดี ครับ  ที่ผมรู้ ก็เพราะผมไปเสียเงิน กับการ รีเฟรต พร้อมตั้งแอคชั่น มาแล้ว  โดยที่ผมขออาสาสมัคร เป็นลูกมือ ให้ช่าง ที่เปลี่ยนเฟรต และตั้งแอคชั่น ให้ผม ครับ
การปรับตั้งแอคชั่น  ให้ต่ำ หรือสูง  ไม่ได้อยู่ที่การปรับเฉพาะส่วนใด ส่วนหนึ่ง เท่านั้น นะครับ
ไม่ว่าจะเป็นการปรับ Radius ที่ผิวฟิงเกอร์บอร์ดใหม่ ให้เีรียบ  การปรับตั้ง ขัน Trussrod  เพื่อปรับความโค้ง งอ ของฟิงเกอร์บอร์ด  การปรับตั้งความสุูงต่ำของ Nut  และ Saddle
แต่จะต้องสังเกตุ ลองวัด ปรับตั้ง ลองสัมผัส  ลองความพอดี  ความเหมาะสม  ไปพร้อม ๆ กัน
และการปรับตั้ง เปลี่ยนแปลง ส่วนใด ๆ  ในแต่ละครั้ง ก็ตาม  จะส่งผลต่อ Intonation ที่จะปรับเปลี่ยน แปรผัน ไปตาม สิ่งที่เราปรับ ไปด้วยเช่นกัน
จึงควรระวัง และลองศึกษา ให้ถ่องแท้ ก่อนทำเอง  ถ้าเราทำไม่สำเร็จ (เละ กับมือ)  เวลาส่งไปให้ช่าง แก้ไข  ช่างมักจะส่ายหัว และบ่นพึมพำ ๆ ให้เราแอบได้ยิน ครับ

Finger Picking Style

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 17:00:18 »
กีตาร์ เซอร์มากครับ
APEX ผมก็กีตาร์คู่ใจ
ACOUSTIC GUITAR ONLY