Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนเฟรต Apex ครับ  (อ่าน 8273 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: อยากเปลี่ยนเฟรต Apex ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 17:39:31 »

ยินดี ครับ  ที่ผมรู้ ก็เพราะผมไปเสียเงิน กับการ รีเฟรต พร้อมตั้งแอคชั่น มาแล้ว  โดยที่ผมขออาสาสมัคร เป็นลูกมือ ให้ช่าง ที่เปลี่ยนเฟรต และตั้งแอคชั่น ให้ผม ครับ
การปรับตั้งแอคชั่น  ให้ต่ำ หรือสูง  ไม่ได้อยู่ที่การปรับเฉพาะส่วนใด ส่วนหนึ่ง เท่านั้น นะครับ
ไม่ว่าจะเป็นการปรับ Radius ที่ผิวฟิงเกอร์บอร์ดใหม่ ให้เีรียบ  การปรับตั้ง ขัน Trussrod  เพื่อปรับความโค้ง งอ ของฟิงเกอร์บอร์ด  การปรับตั้งความสุูงต่ำของ Nut  และ Saddle
แต่จะต้องสังเกตุ ลองวัด ปรับตั้ง ลองสัมผัส  ลองความพอดี  ความเหมาะสม  ไปพร้อม ๆ กัน
และการปรับตั้ง เปลี่ยนแปลง ส่วนใด ๆ  ในแต่ละครั้ง ก็ตาม  จะส่งผลต่อ Intonation ที่จะปรับเปลี่ยน แปรผัน ไปตาม สิ่งที่เราปรับ ไปด้วยเช่นกัน
จึงควรระวัง และลองศึกษา ให้ถ่องแท้ ก่อนทำเอง  ถ้าเราทำไม่สำเร็จ (เละ กับมือ)  เวลาส่งไปให้ช่าง แก้ไข  ช่างมักจะส่ายหัว และบ่นพึมพำ ๆ ให้เราแอบได้ยิน ครับ

ขอบคุณจริงๆครับ ถ้าไม่ได้ความรู้จากน้า ผมคงทำเละคามือแน่ๆ ^_^    เดี๋ยวจะหาข้อมูลให้ปึ่กๆนิดนึง แล้วจะทำการผ่าตัดใหญ่ครับ (เป้าหมายมีไว้พุ่งชน Redbull เค้าบอกไว้ ^^)
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 17:43:07 »
กีตาร์ เซอร์มากครับ
APEX ผมก็กีตาร์คู่ใจ

อย่าเรียกว่าเซอร์เลยครับ  เรียกว่าเศษซากแห่งความทรงจำดีกว่า 5555  เพราะไม่รู้ว่าจะแก้ไขได้สำเร็จไหม ไอ้กระผมก็ไม่เคย หวั่นๆอยู่ แต่คิดๆแล้วมันนอนอยู่นิ่งๆไม่ได้เปล่งเสียงซะนาน เป็นผม ผมก็คงน้อยใจเหมือนกัน  ตอนใหม่ๆก็รักเราดี พอมีใหม่แล้วก็ถีบหัวส่ง T^T (แล้วจะดราม่าทำไมเนี่ย 555555)
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 18:19:38 »
ไม่ต้องมีเครื่องมือพิเศษหรอกครับ  เราสามารถค่อยๆ ทำไปได้  ใช้ไม้บรรทัดตลับเมตร  เหลาเอาตามความต้องการได้เองเลยครับ

กีตาร์ของน้ากวางนี่คงต้องขนาดนั้นแหละครับ ของแกแต่ละตัวนี่สุดๆ เลย  ส่วนกีตาร์ผมมันตัวละไม่กี่ตังครับ เลยทำเองดีกว่า อิ อิ

ผมก็กำลังจะทำอีกตัวน้องไก่ที่เล่นทุกวันครับ  จะติดบอร์ดแล้วครับ  มาทำด้วยกันก็ได้ครับ
เสียค่าครู กี่ลังครับ พี่ต๋อย อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 21:28:14 »
ไม่ต้องมีเครื่องมือพิเศษหรอกครับ  เราสามารถค่อยๆ ทำไปได้  ใช้ไม้บรรทัดตลับเมตร  เหลาเอาตามความต้องการได้เองเลยครับ

กีตาร์ของน้ากวางนี่คงต้องขนาดนั้นแหละครับ ของแกแต่ละตัวนี่สุดๆ เลย  ส่วนกีตาร์ผมมันตัวละไม่กี่ตังครับ เลยทำเองดีกว่า อิ อิ

ผมก็กำลังจะทำอีกตัวน้องไก่ที่เล่นทุกวันครับ  จะติดบอร์ดแล้วครับ  มาทำด้วยกันก็ได้ครับ
เสียค่าครู กี่ลังครับ พี่ต๋อย อิอิ

นั่นสิครับ เกรงใจจริงนะเนี่ย^^