Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: @เรียกรวมพลท่านผู้รู้@ ว่าด้วยเรื่องสายกีตาร์ สิ่งเล็กๆแต่ส่งผลอันใหญ่หลวง  (อ่าน 1480 ครั้ง)

tonzozay

• member
หลังจากที่ผมตั้งคำถามถึงปัญหาของสายกีตาร์ซึ่งมีเสียงแตกนั้น หลายๆท่านให้ข้อมูลมามากมายทำให้ตระหนักและรู้ซึ้งถึงความสำคัญของเจ้าสายกีตาร์เลยจริงๆคับ แต่ผมก็ยังสงสัยคับว่า .....
1.สายกีตาร์นั้นโดยมาตราฐานแท้จริง หลักสากล เขาใช้เบอร์อะไรกันคับ 10  11 12 แล้วความแตกต่างนอกจากขนาดของสาย ความนิ่ม และเสียง มีผลอะไรนอกเหนือจากนี้หรือไม่คับ
2.ปัจจุบันผมใชัเฟนเดอร์ ce100อยู่ ไม่รู้จริงๆว่าตอนซื้อมาแรกๆนั้นเป็นสายเบอร์ออะไรที่ติดมา แต่รู้สึกว่ามันแข็งมาก เลยเอาเปลี่ยนเป็นเบอร์10 ของมาร์ติน ผลปรากฎว่านิ่มขึ้นแต่เสียงแย่ลงอย่างชัดเจน และเมื่อใช้มาสักพักใหญ่ๆราวเดือนนึงได้ พบปัญหาสาย3เสียงแตกเฉยเลย ประกอบกับล่าสุดสาย4ก็เริ่มสั่นๆอีกด้วย มันเกี่ยวกับสายกีตาร์โดยตรงเลยรึเปล่าคับ
3. อุณหภูมิ ความชื้น ส่งผลต่อการคดโก่งงอตัวของคอกีตาร์อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงหรือ? และควรหมั่นเช็คและขันคอกีตาร์เป็นประจำใช่หรือไม่
4. อาการเสียงแตกและสั่นนั้น นอกจากสายกีตาร์แล้วยังมีอะไรที่ส่งผลได้บ้าง และวิธีแก้ไขเบื้องต้นควรแก้อย่างไรคับ
ปล.อาจถามเยอะไปหน่อยคับ แต่เชื่อว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่าน และสามารถทำให้ประเมิณปัญหาโดยคร่าวพร้อมแก้ไขได้ด้วยตนเองเพื่อความสะดวก รวดเร็ว และเป็นความรู้ประดับตัวไว้คับ ขอบพระคุณทุกท่านที่รับฟังและตอบคำถามของผมคับ ^^

กฤษณ

• member
1. เท่าที่ทราบสายที่มาจากโรงงานจะเป็นเบอร์ .011",.012" หรือ .013" ครับ

2. Fender CE-100 ผมไม่รู้จัก ถ้าเป็นรุ่น CD-100, CF-100 ใช้สายเบอร์ .012-.052" จากโรงงานครับ ผมไม่เข้าใจคำว่า "เสียงแตก" มันคืออาการสายตีเฟร็ตหรือ fret buzz ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็เป็นไปใด้ว่าการเปลี่ยนมาใช้สายเบอร์เล็กทำให้ tension ลดและคอแอ่นกลับจนสายติดเฟร็ต อาการนี้ลองผ่อนคอดูก็หายครับ

3. กีตาร์ตัวแรกของผมซื้อมา 42 ปีแล้ว ไม่เคยผ่อนสายตอนเก็บ เคยตั้งคอครั้งเดียวครับ

4. ตอบแล้วในข้อสองครับ

guitar_import

• member
กีตาร์ของน้ากฤษณตัวแรกซื้อมา42ปีแล้ว....ผมขออนุญาตเรียก"ลุงกฤษณ"นะครับ

กฤษณ

• member
กีตาร์ของน้ากฤษณตัวแรกซื้อมา42ปีแล้ว....ผมขออนุญาตเรียก"ลุงกฤษณ"นะครับ

ปลื้มใจที่มีคนเรียกว่า "ลุง" ครับ อุตส่าห์เอาตัวรอดมาใด้จนอายุปูนนี้แล้วถ้ามาเรียกผมว่าน้าผมจะถามกลับว่าแม่คุณอายุเท่าไหร่

tonzozay

• member
แหะๆ ขอบคุณคับลุงกฤษณ

J.taka

• member
ผมก็ใช้สายเบอร์10 ของงกิบสัน ใช้ทาคามิเนะd26s เบอร์เดิมเป็นเบอร์12 เปลี่ยนเป็นเบอร์10 ก็ไม่มีปัญหาเสียงเเตกเเต่อย่างใด ก็ใช้มาตลอดสาเหตุผมเล่นกีต้าร์มานานรู้สึกมีปัญหากับกล้ามเนื้อจึงใช้เบอร์เล็ก  เเต่ก่อนเริ่มเล่นใหม่กีต้าร์ตัวเก่าใช้เบอร์9เสียด้วยซ้ำ ปัญหาเรื่องเสียงเเตกมันไม่น่าจะมาจากสายเล็กนะครับไม่น่าเกี่ยวกันเพราะยังไม่เคยเจอ เคยเจอเเต่พวกนัทหรือเซดเดิ้ลชำรุด  ส่วนเสียงเเย่ไหมจากที่เคยใช้เบอร์12 เเล้วเปลี่ยนมาเบอร์10ผมก็ไม่ถึงกับจะรังเกียจจนไม่อยากเล่นเเต่อย่างใด มันไม่ได้ด้อยลงไปมากกว่าเดิมจนทนไม่ไหวไม่ใช่อย่างนั้นหรอกครับ ถ้าไม่เช่นนั้นบริษัทใหญ่คงจะไม่ผลิตออกมาขายเป็นเเน่ครับ

Piyawat.H

• member
ขออนุญาตให้ความเห็นเฉพาะกีต้าร์ทรง Dreadnought นะครับ เพราะผมเล่นอยู่ทรงเดียว
สายเบอร์ 11-12-13 ผมใช้อยู่ 3 ยี่ห้อ( Elixer,D-Adario,Martin SP, Premium grade
- สำหรับตัวที่ผมใช้ฝึกหัดจับคอร์ด ผมจะใช้สายเบอร์ 11 เพื่อไม่ให้เจ็บปลายนิ้ว และไม่(สูญเสีย ) คาแรกเตอร์กีต้าร์ตัวนั้นมากนัก
- สำหรับตัวที่ใช้เล่นเพียงระยะสั้นๆ  30 นาที -1.5 ชั่วโมง ผมใช้เบอร์ 12 ของ Elixer และเบอร์ 13 ของ Martin SP เพื่อความกระหึ่ม และ
อยากเห็น Performance ของกีต้าร์ตัวที่ผมเล่น ( เบอร์สาย เป็นความชอบส่วนตัว )

** ข้อคิดของนักดนตรีอาชีพ ( กีต้าร์ ) เขาบอกกับผมว่า ให้เลือกสายเบอร์ที่เล่นแล้วถนัดมือมากที่สุด เล่นได้นานมากที่สุด เค้นเอาเสียงโน๊ต
เสียงกีต้าร์ออกมาได้สมบูรณ์แบบมากที่สุด สายเบอร์นั้นจึงจะเป็นสายเบอร์ที่เหมาะสมกับมือกีต้าร์มากที่สุด" ***

• member
ขออนุญาตให้ความเห็นเฉพาะกีต้าร์ทรง Dreadnought นะครับ เพราะผมเล่นอยู่ทรงเดียว
สายเบอร์ 11-12-13 ผมใช้อยู่ 3 ยี่ห้อ( Elixer,D-Adario,Martin SP, Premium grade
- สำหรับตัวที่ผมใช้ฝึกหัดจับคอร์ด ผมจะใช้สายเบอร์ 11 เพื่อไม่ให้เจ็บปลายนิ้ว และไม่(สูญเสีย ) คาแรกเตอร์กีต้าร์ตัวนั้นมากนัก
- สำหรับตัวที่ใช้เล่นเพียงระยะสั้นๆ  30 นาที -1.5 ชั่วโมง ผมใช้เบอร์ 12 ของ Elixer และเบอร์ 13 ของ Martin SP เพื่อความกระหึ่ม และ
อยากเห็น Performance ของกีต้าร์ตัวที่ผมเล่น ( เบอร์สาย เป็นความชอบส่วนตัว )

** ข้อคิดของนักดนตรีอาชีพ ( กีต้าร์ ) เขาบอกกับผมว่า ให้เลือกสายเบอร์ที่เล่นแล้วถนัดมือมากที่สุด เล่นได้นานมากที่สุด เค้นเอาเสียงโน๊ต
เสียงกีต้าร์ออกมาได้สมบูรณ์แบบมากที่สุด สายเบอร์นั้นจึงจะเป็นสายเบอร์ที่เหมาะสมกับมือกีต้าร์มากที่สุด" ***
จริงอย่างที่น้าวัฒน์กล่าวไว้เลยครับ ผมเองก็ยังคงเล่นสายเบอร์11มาจนทุกวันนี้โดยไม่คิดเปลี่ยน ส่วนยี่ห้อผมไม่ค่อยยึดติดเท่าไหร่ on saleมาเมื่อไหร่ก็สอย เน้นถูก+เปลี่ยนบ่อยครับ

bankonprathom

• member
สายกีตาร์มันล้า ได้หรือไม่ครับ  ผมรู้สึกว่าถ้าเล่นกีตาร์นานๆสัก 3 ชั่วโมง เหมือนสายมันหย่อนๆ เสียงไม่ค่อยดี แต่พอเลิกเล่นสักวัน แล้่วมาเล่นใหม่เหมือนสายดี เสียงดีขึ้น ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับสาย หรือเกี่ยวกับกล้ามเนื้อนิ้วมันล้า จนเรากดสายไม่แน่นอะครับ  ตอนนี้เวลาเล่นผมเลยสลับกัน 3 ตัวอะครับ

• member
สายกีตาร์มันล้า ได้หรือไม่ครับ  ผมรู้สึกว่าถ้าเล่นกีตาร์นานๆสัก 3 ชั่วโมง เหมือนสายมันหย่อนๆ เสียงไม่ค่อยดี แต่พอเลิกเล่นสักวัน แล้่วมาเล่นใหม่เหมือนสายดี เสียงดีขึ้น ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับสาย หรือเกี่ยวกับกล้ามเนื้อนิ้วมันล้า จนเรากดสายไม่แน่นอะครับ  ตอนนี้เวลาเล่นผมเลยสลับกัน 3 ตัวอะครับ
ส่วนตัวแล้วผมว่ามันมีส่วนนะ มันเป็นเรื่องของคุณภาพสายกีตาร์ครับ ทดสอบได้โดยการใช้เครื่องตั้งสายวัดตอนเริ่มเล่น พอเล่นไปสักพักแล้วมาลองเอาเครื่องตั้งคีบดูใหม่ ถ้ายังเหมือนเดิมแสดงว่าสายกีตาร์นั้นคุณภาพดีครับ แต่ทั้งนี้ลูกบิดต้องไม่มีปัญหานะ