Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: @ช่วยผมทีคับ@สายกีตาร์โปร่งสาย3ดีดสายเปล่าแล้วเสียงแตกคับ  (อ่าน 10312 ครั้ง)

tonzozay

• member
อาการคือ ดีดสายเปล่าจะมีเสียงแตกสั่น แต่หากกดเฟสจะไม่มีปัญหาแล้วเป็นอยู่สายเดียวคับ ที่แปลกมากๆเลยคือถ้าผมจับกีตาร์ชี้ขึ้นฟ้าหรือทิ่มลงพื้นแล้วดีด อาการเสียงแตกสั่นจะหายไปสะงั้น -*- แต่ถ้าเล่นกีตาร์ในท่าปกติจะแตกสั่น หรือบางวันบางช่วงเวลาก็ไม่เป็นคับแล้วแต่อารมย์เค้า ซึ่งหลังๆมานี้จะเป็นบ่อยเหลือเกินครับ ผมใช้เฟนเดอร์ 100ce ซึ่งเพิ่งซื้อมาไม่นานนี้เอง พอดีว่าตัวแรกที่ไปซื้อมาก็มีอาการเช่นนี้แบบเดียวกันเป๊ะแต่ตัวแรกนั้นจะมีปัญหาหลายสายคับผมเลยต้องเอาไปเปลี่ยนเป็นตัวใหม่มา(เปลี่ยนตัวใหม่ในรุ่นเดิม ยี่ห้อเดิม)ซึ่งทางร้านก็รับผิดชอบเปลี่ยนให้เพราะเขาก็แก้ให้ไม่ได้คับ ทีนี้พอเปลี่ยนเป็นตัวใหม่มาเล่นแรกๆก็ไม่มีปัญหาเลย พอหลังจากที่เอาไปเปลี่ยนสาย ย้ำว่าแค่เปลี่ยนสายนะครับไม่ได้ทำการเปลี่ยนหย่องหรือปรับอะไรใดๆทั้งสิ้น เว้นเสียแต่มีการปรับคอกีตาร์เล็กน้อยเท่านั้น(ขันคอกีตาร์เล็กน้อย) ซึ่งหลังจากเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยก็ใช้เล่นมาทุกวี่ทุกวันราวๆเกือบเดือนได้ก็ไม่มีปัญหานะคับ เพิ่งมาเกิดปัญหาช่วง2-3วันมานี้ ผมอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรคับ และจะแก้ไขได้อย่างไร และสุดท้ายนี้คือมันเป็นอาการปกติ หรืออาการเฉพาะของรุ่นนี้รึเปล่า หรือใครใช้รุ่นเดียวกันผมแล้วเจอปัญหานี้บ้างคับ เพราะมัน2ตัวติดกันเลยคับ ตัวเก่าก็เป็น เปลี่ยนเป็นตัวใหม่มาก็เป็น เพลียเลยคับ
ปล.เปลี่ยนสายกีตาร์เป็นของ มาร์ติน เบอร์10คับ ส่วนการเก็บกีตาร์จะเก็บในกล่องกีตาร์ทุกวันเป็นปกติคับ ไม่เคยทำหล่นหรือมีรอยขีดข่วนใดๆเลยคับ ผู้รู้ทุกท่านชี้ทางผมทีคับ ผมอยากร้อง T_T 

J.taka

• member
 >:(ใจเย็นๆครับอย่าเพิ่งร้อง  เป็นตอนดีดสายปล่าวน่าเกิดปัญหาที่นัทหรือปล่าวครับเดี๋ยวรอฟังจากน้าๆผู้มีประสบการณ์มาตอบอีกทีครับ ใจเย็นๆครับ

Cinderella

• member
ใจเย็นๆก่อนนะครับน้า ทุกอย่างพอแก้ไขได้ครับ

ตอบข้อสงสัยนะคับ

ถ้าบอกว่าที่ผ่านมาไม่เคยเป็นเลยจริงๆ !! ย้ำนะครับว่าไม่มีเลย แล้วอยู่ดีๆเป็นขึ้นมา มีเหตุผลหลักผลเดียวครับ
คือเรื่องความชื้นครับ สิ่งที่น้ากำลังเผชิญอยู่เรียกว่า Fret Buzzing ครับ เกิดจากการที่ ตัวสายอยู่ใกล้ Fret (เหล็กเส้นๆ)
มากเกินไปทำให้เวลาดีดแล้วมันกระทบครับ เลยเกิดเสียงแตกซ่าๆพล่าๆออกมา
เพราะว่าตัวกีตาร์จะดูดซึมน้ำไป Fingerboard ก็ สูงขึ้นครับ

ทีนี้ ช่วงนี้เป็นช่วงหน้าร้อนของไทย ความชื้นคค่อนข้างสูง + วันก่อนฝนก็ตก แม้จะเก็บบในกล่อง แต่ก็หนีไม้พ้นอยุ่ดีครับ

วิธีแก้ไข.. สำหรับเมืองไทย การ Dehumidify หรือ ดูดความชื้นออก ยากครับ ยกเว้นแต่ว่า จขกท
เปิดห้อง Air conditioner ให้กีตาร์ตลอด หรือ เก็บในตู้ หรือ ห้อง ที่ปรับ ความชื้นได้ครับ (ต้องลงทุน)

ฉะนั้นที่พอช่วยทำได้คือ นำไป ขันคอ หรือ ปรับ Action ด้วยการ แต่ง nut / saddle ครับ
ซึ่งต้องดู อาการและโครงสร้างกีตาร์ของน้าเป็นหลัก แต่ไม่ยากครับ ไปให้ที่ร้านดูก็ได้ครับ ขันคอนิดหน่อยน่าจะโอเค

แต่ถ้ามันเป็นมาตั้งนานแล้ว อาจจะเป็นเรื่องของโครงสร้างของกีตาร์ที่เป็นมาตั้งแต่แรกครับ ไม่เกี่ยวกับรุ่น ตัวไหนตัวมันครับ

แก้ได้โดยการเอาไป ปรับ Action ขันคอ แต่ง nut/Saddle ใหม่ แล้วแต่อาการและวิจารณญานของช่างครับ

tonzozay

• member
ขอบคุณมากคับ ^^ ผมเอาไปให้ช่างที่ร้านแก้ให้ ก็คงจะหาย สบายใจละคับ

nhoy

• member
เข้ามาดู ก็ทราบว่าน้า tonzozay ส่งให้ช่างแก้ให้ และสบายใจขึ้นแล้ว
ดีแล้วครับ เพราะแม้ผมตอบกระทู้ก็จะไม่เห็นสภาพจริง การตอบจึงอาจเป็นเพียงการคาดคะเนในส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ

ยินดีต้อนรับนะครับ

AMNAJ2513

• member
น้า tonzozayครับ สาย3 ของชุดเบอร์10 ขดลวดที่พันอยู่ด้านนอก มันชอบขาดออกจากกันครับ เพราะมันเส้นเล็กมาก บางครั้งเรามองด้วยตาเปล่าไม่เห็น ต้องเอานิ้วลูบดู มันจะสะดุดนิ้ว เวลาดีดสายเปล่าเสียงจะทึบๆแตกๆ เพราะสายที่ขาดออกจากกันมันสั่น แต่เวลากดเสียงจะปกติ เพราะนิ้วเราจะล็อกสายที่ขาดออกจากกันไม่ให้แกว่งตัว ผมเดาว่ากีต้าร์น้าแอคชั่นต่ำมาก เวลาดีดสายตีเฟร็ตบ่อย โดยเฉพาะสาย3จะไปก่อนเพื่อน ปัญหานี้แก้ได้โดย น้าต้องขยับเบอร์สายให้ใหญ่ขึ้น เพื่อขดลวดที่ีใหญ่ตาม มันจะขาดยากขึ้น  แต่ถ้าน้าชอบสายเบอร์10 น้าต้องตั้งแอคชั่นสูงกว่าเดิม เพื่อไม่ให้สายตีเฟร็ต  และผมก็เข้าใจว่าออกจากร้านคงไม่ใช่สายเบอร์10แน่ น่าจะเป็นเบอร์11หรือ12 ที่น้าบอกออกจากร้านไม่เป็น พอน้าเปลี่ยนสายปั๊ป ตั้งแอคชั่นใหม่ เล่นไปซักพัก ปัญหาดังกล่าวก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม แล้วที่น้าบอกว่าเวลาที่ทิ่มหัวกีต้าร์ลงพื้นหรือ ยกหัวกีต้าร์ชี้ฟ้ามันไม่เป็นเพราะว่า ขดลวดที่ขาดมันไปกองรวมกันทำให้ไม่เกิดเสียงแปลกๆ แต่เวลาดีดท่าปกติขดลวดมันจะวิ่งไปวิ่งมา แกว่งไปแกว่งมา เสียงมันเลยแตก ผมว่าปัญหาแบบนี้คนที่เคยใช้สายซูซูกิน่าจะเจอกันทุกคนครับ

ความเห็นของผม
1 น้าต้องขยับเบอร์สายให้ใหญ่ขึ้น หรือถ้าชอบสายเล็กน้าต้องปรับแอคชั่นให้สูงขึ้นกว่าเดิม เพื่อลดการตีเฟร็ต (น้าคงชอบเล่นโซโล่แน่ๆสายถึงพังง่าย)
2 น้าต้องขัดเฟร็ตซักหน่อย เพื่อลบความคม ลบคราบสนิมที่ชอบบาดสาย เอาให้เงาลื่นเลยครับ แก้ปัญหาสายเสื่อมได้เยอะ
3 ความเห็นผมไม่รวมกับภาคไฟฟ้าครับ
ป.ล. เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ผิดพลาดขออภัย

tonzozay

• member
ขอบคุณมากคับ ทุกท่านที่ให้ข้อมูลกับผมอันเป็นประโยชน์มากจริงๆ เท่าที่ผมคอยสอบถามมาหลายๆที่รวมทั้งร้านเครื่องดนตรีหลายๆร้านเค้าไม่สามารถที่จะตอบปัญหาผมได้ละเอียดเท่านี้เลยคับ ผมหัวเสียที่ไม่สามารถหาต้นตอปัญหาต่างๆได้ ขอบคุณจริงๆคับ

Hinsor

• member
ผมเคยเจอกับกีตารของเพื่อน.. เป็นโปร่งไฟฟ้า ช่วยกันหาสาเหตุอยู่นาน จนพบว่ามันเกิดจากสวิทช์ที่เลื่อนพวกวอลุ่ม เสียงกลาง ต่ัำ มันหลวม พอเลื่อนทั้งหมดไปอยู่ตำแหน่งตรงกลาง อาการสั่นหายไปครับ.. อีกอย่างที่อยากให้ดู คือพวกลังใส่ถ่าน ถ้าไม่แน่นมันทำให้เกิดเสียงได้ครับ ลองถอดออกแล้วดีดดูครับ.. ถ้ายังไม่หายอาจต้องลองดูสายไฟที่อยู่ในตัวกีตาร์ จุดยึดสายอาจหลุด ทำให้กระทบกับตัวกีตาร์... คำถามว่าทำไมมันเกิดเฉพาะสายใดสายหนึ่ง อันนี้ผมก็ตอบไม่ได้ อาการที่เล่ามาทั้งหมดที่เกิดกับกีตาร์เพื่อนผม มันก็เกิดจากสายเส้นเดียวเหมือนกันครับ

nhoy

• member
อาการคือ ดีดสายเปล่าจะมีเสียงแตกสั่น แต่หากกดเฟสจะไม่มีปัญหาแล้วเป็นอยู่สายเดียวคับ ที่แปลกมากๆเลยคือถ้าผมจับกีตาร์ชี้ขึ้นฟ้าหรือทิ่มลงพื้นแล้วดีด อาการเสียงแตกสั่นจะหายไปสะงั้น -*- แต่ถ้าเล่นกีตาร์ในท่าปกติจะแตกสั่น หรือบางวันบางช่วงเวลาก็ไม่เป็นคับแล้วแต่อารมย์เค้า ซึ่งหลังๆมานี้จะเป็นบ่อยเหลือเกินครับ ผมใช้เฟนเดอร์ 100ce ซึ่งเพิ่งซื้อมาไม่นานนี้เอง พอดีว่าตัวแรกที่ไปซื้อมาก็มีอาการเช่นนี้แบบเดียวกันเป๊ะแต่ตัวแรกนั้นจะมีปัญหาหลายสายคับผมเลยต้องเอาไปเปลี่ยนเป็นตัวใหม่มา(เปลี่ยนตัวใหม่ในรุ่นเดิม ยี่ห้อเดิม)ซึ่งทางร้านก็รับผิดชอบเปลี่ยนให้เพราะเขาก็แก้ให้ไม่ได้คับ ทีนี้พอเปลี่ยนเป็นตัวใหม่มาเล่นแรกๆก็ไม่มีปัญหาเลย พอหลังจากที่เอาไปเปลี่ยนสาย ย้ำว่าแค่เปลี่ยนสายนะครับไม่ได้ทำการเปลี่ยนหย่องหรือปรับอะไรใดๆทั้งสิ้น เว้นเสียแต่มีการปรับคอกีตาร์เล็กน้อยเท่านั้น(ขันคอกีตาร์เล็กน้อย) ซึ่งหลังจากเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยก็ใช้เล่นมาทุกวี่ทุกวันราวๆเกือบเดือนได้ก็ไม่มีปัญหานะคับ เพิ่งมาเกิดปัญหาช่วง2-3วันมานี้ ผมอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรคับ และจะแก้ไขได้อย่างไร และสุดท้ายนี้คือมันเป็นอาการปกติ หรืออาการเฉพาะของรุ่นนี้รึเปล่า หรือใครใช้รุ่นเดียวกันผมแล้วเจอปัญหานี้บ้างคับ เพราะมัน2ตัวติดกันเลยคับ ตัวเก่าก็เป็น เปลี่ยนเป็นตัวใหม่มาก็เป็น เพลียเลยคับ
ปล.เปลี่ยนสายกีตาร์เป็นของ มาร์ติน เบอร์10คับ ส่วนการเก็บกีตาร์จะเก็บในกล่องกีตาร์ทุกวันเป็นปกติคับ ไม่เคยทำหล่นหรือมีรอยขีดข่วนใดๆเลยคับ ผู้รู้ทุกท่านชี้ทางผมทีคับ ผมอยากร้อง T_T 
ขอบคุณมากคับ ทุกท่านที่ให้ข้อมูลกับผมอันเป็นประโยชน์มากจริงๆ เท่าที่ผมคอยสอบถามมาหลายๆที่รวมทั้งร้านเครื่องดนตรีหลายๆร้านเค้าไม่สามารถที่จะตอบปัญหาผมได้ละเอียดเท่านี้เลยคับ ผมหัวเสียที่ไม่สามารถหาต้นตอปัญหาต่างๆได้ ขอบคุณจริงๆคับ
ขออนุญาตเรียนว่าการเปลี่ยนเบอร์สายกีต้าร์ก็อาจมีส่วนให้เกิดปัญหาขึ้นได้นะครับ โดยเฉพาะสายกีต้าร์ที่ติดมาจากโรงงานในปัจจุบันส่วนใหญ่มักจะเป็นเบอร์ 12 หรือไม่ก็เบอร์ 11 กัน
เมื่อเรามาเปลี่ยนเป็นเบอร์ 10 ซึ่งมีแรงดึงที่ต่างกันมากทำให้คอกีต้าร์แอ่นคืนกลับไปทางด้านหลัง แม้ว่าจะขันคอเซ็ทแอคชั่นแล้ว แต่ก็อาจจะยังไม่พอเหมาะพอดีเสียทีเดียว แรกๆ คงเล่นไปได้เหมือนปกติแต่พอเจอสภาพอากาศของบ้านเราที่เปลี่ยนแปลงและมีความชื้นค่อนข้างสูง ก็อาจเกิดปัญหาขึ้นได้เช่นกันครับ
แต่ตอนนี้ทราบว่าน้า tonzzozay ได้ส่งกีต้าร์ให้ช่างดูแลแล้ว การได้เห็นสภาพที่แท้จริง (ผมและน้าๆ อาจเป็นเพียงคาดคะเนเพราะไม่ได้เห็นสภาพที่แท้จริงครับ) ช่างผู้มีประสบการณ์ก็คงจะแก้ไขให้ได้เป็นปกติ ดีใจที่น้า tonzozay สบายใจขึ้นครับ

tonzozay

• member
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านคับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ส่งช่างดูเลยคับ อยากพยามด้วยตัวเองดูก่อนน่ะคับ แต่ใกล้จะะจอ ปม เข้ามาทุกทีๆคับ ^^