Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Martin D18 vs D28  (อ่าน 12880 ครั้ง)

Cinderella

• member
ระหว่าง Martin D18 vs D28
« เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 15:13:59 »
อยากรู้ว่า น้าๆชอบตัวไหนกันครับ เพราะอะไร เห็นมีแต่คนชอบ 2 รุ่นนี้กัน หลักๆ เลยสงสัยครับ

เท่าที่ผมเข้าใจ มันก็ ต่างกันที่ D28 = Rosewood / D18 = Mahogany

แต่สงสัยว่าทำไมคนถึงชอบบอกว่า D18 มันเป็น เกรด B->A ในขณะที่ D28 มันเป็นเกรด A แล้ว

เพื่อนผมก็พูดกันว่า D18 นี่ ไม่เจ๋งเท่า D28 แน่ แถมราคา D28 ก็แพงกว่า D18 (เพราะอะไร?)

พอดีผมไม่ค่อยศึกษาได้ Martin ยังใหม่อยู่สำหรับยี่ห้อนี้ แต่เห็นเป็นรุ่นที่คนพุดถึงเยอะคับ

กำลังเล็งกีตาร์ไฮเอ็นตัวที่ 2  คิดว่าจะจับเจ้ามาร์ตินสักตัว ไงๆก็แนะนำด้วยนะครับ :D

Martin D28 vs D18 - Which acoustic guitar sounds best]http://www.youtube.com/watch?v=S7Bx_AqgMNw#ws]Martin D28 vs D18 - Which acoustic guitar sounds best

ปล. พวกนี้มันมี ภาคไฟฟ้าติดมาให้ด้วยหรือปล่าวครับ?

nhoy

• member
Re: ระหว่าง Martin D18 vs D28
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 15:48:30 »
Martin พวก Standard Series นี่น่าเล่นมากครับ และทั้ง D-18 และ D-28 ล้วนเป็นที่รู้จักของคนรัก Martin ถ้าจะเล่น Martin ก็ควรอย่างน้อยเริ่มที่รุ่นพวกนี้ครับ
ถ้าคนชอบ Mahogany ก็จะไปทาง D-18 คนชอบ Rosewood ก็ D-28
จากความรู้สึกส่วนตัว D-18 ซึ่งนอกจาก Back & Side เป็น Mahogany แล้ว Bracing จะเป็น Scalloped Forward Shifted จึงให้ลักษณะเสียงที่พุ่งคม หางเสียงที่กังวานสักหน่อย
ในขณะที่ D-28 มี Back & Side เป็น Rosewood และเป็น Standard Bracing ให้เสียงที่หนักแน่น อุ่นนวล ดูเต็มดีครับ
ทั้งสองล้วนเป็นที่นิยมของคนเล่น Martin ทั่วโลก สำหรับเรื่องเกรดผมไม่ทราบนะครับ คงต้องรอท่านผู้รู้มาเรียนให้ทราบต่อไป
สำหรับผมแล้วชอบทั้งสองรุ่นเลยครับ แต่ค่อนข้างไปทาง D-18 ในขณะที่ส่วนใหญ่หลายต่อหลายท่านมักจะนิยมไปทาง D-28 กันครับ

ป.ล. ทั้ง D-18 และ D-28 โดยปกติไม่มีภาคไฟฟ้ามาให้ครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 15:51:20 »
เป็นรุ่นที่คนพูดถึงเยอะครับเเละก็เเพงมากด้วยส่วนเสียงคงหาฟังหาดูกันได้มากมาย ไม้คนล่ะชนิดราคาก็ต้องต่างกันสิครับ โดยเฉพาะโรสวูด เเต่ผมนะสำหรับผมมันเเพงเกินไปสำหรับราคา7หมื่นกว่าบาท ถ้าเป็นศิลปินที่เค้าใช้กีต้าร์หาเงินได้ก็ใช้ไปเถอะ เเต่สำหรับเราๆน่ะเหรอจะเล่นคงต้องระวังกันสุดๆ อ่อไม่มีภาคไฟฟ้าครับ2รุ่นที่ว่ามา

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 15:54:11 »
- ขอโทษน้าๆ ด้วยครับ ผมกดซ้ำข้อความที่ตอบไว้แล้วข้างต้นครับ -

ป.ล. (เพิ่มเติม) สำหรับภาคไฟฟ้าถ้าต้องการ คงต้องหามาติดเอง หรือไม่ก็ดูพวกที่เป็น Retro ลองสอบถามทางตัวแทนจำหน่ายดูครับน้า Cinderella   

Banjoline

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 17:03:42 »
ผมชอบ d28 ครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 17:37:38 »
Martin พวก Standard Series นี่น่าเล่นมากครับ และทั้ง D-18 และ D-28 ล้วนเป็นที่รู้จักของคนรัก Martin ถ้าจะเล่น Martin ก็ควรอย่างน้อยเริ่มที่รุ่นพวกนี้ครับ
ถ้าคนชอบ Mahogany ก็จะไปทาง D-18 คนชอบ Rosewood ก็ D-28
จากความรู้สึกส่วนตัว D-18 ซึ่งนอกจาก Back & Side เป็น Mahogany แล้ว Bracing จะเป็น Scalloped Forward Shifted จึงให้ลักษณะเสียงที่พุ่งคม หางเสียงที่กังวานสักหน่อย
ในขณะที่ D-28 มี Back & Side เป็น Rosewood และเป็น Standard Bracing ให้เสียงที่หนักแน่น อุ่นนวล ดูเต็มดีครับ
ทั้งสองล้วนเป็นที่นิยมของคนเล่น Martin ทั่วโลก สำหรับเรื่องเกรดผมไม่ทราบนะครับ คงต้องรอท่านผู้รู้มาเรียนให้ทราบต่อไป
สำหรับผมแล้วชอบทั้งสองรุ่นเลยครับ แต่ค่อนข้างไปทาง D-18 ในขณะที่ส่วนใหญ่หลายต่อหลายท่านมักจะนิยมไปทาง D-28 กันครับ

ป.ล. ทั้ง D-18 และ D-28 โดยปกติไม่มีภาคไฟฟ้ามาให้ครับ

ส่วนตัว ผมก็ชอบทั้ง 2 แต่ค่อนข้างชอบไปทาง D-18 มากกว่าครับ แต่ทั้งคู่ก็น่าเล่นหมดเลย

ผมก็เข้าใจว่ามันไม่มีภาคไฟฟ้ามาให้ เหมือนต้องเพิ่มเอง แต่เห็นมีในรุ่น Retro อ่ะครับ เค้าไม่ค่อยนิยมไฟฟ้ากันหรอครับรุ่นพวกนี้?

เป็นรุ่นที่คนพูดถึงเยอะครับเเละก็เเพงมากด้วยส่วนเสียงคงหาฟังหาดูกันได้มากมาย ไม้คนล่ะชนิดราคาก็ต้องต่างกันสิครับ โดยเฉพาะโรสวูด เเต่ผมนะสำหรับผมมันเเพงเกินไปสำหรับราคา7หมื่นกว่าบาท ถ้าเป็นศิลปินที่เค้าใช้กีต้าร์หาเงินได้ก็ใช้ไปเถอะ เเต่สำหรับเราๆน่ะเหรอจะเล่นคงต้องระวังกันสุดๆ อ่อไม่มีภาคไฟฟ้าครับ2รุ่นที่ว่ามา

ผมแค่คิดว่า ราคามันไม่น่าจะต่างกันขนาดนั้น ราคาเมกา ต่างกันเกือบ 1000 เหรียญ (ราคาเว็ปมาร์ติน) เลยตกใจ
แต่ละตัวราคาใช่ย่อยเลย รอหาตังได้เหลือใช้ก่อนแล้วค่อยไล่ซื้อเหมือนคนสะสมพัวแอนทิค แหะๆ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 19:58:17 »
ผมดูประวัติการผลิตระหว่าง D-18 & D-28 เพียงเล็กน้อยเท่านั้น บางรุ่น D-18 ก็ราคาสูง บางรุ่น D-28 ก็ราคาสูง แถมหายาก เช่น รุ่น Prewar แต่..
ในฐานะคนเล่นคนหนึ่งเท่านั้น กวาดตามองไปที่กีต้าร์หลายๆ แบรนด์ทั่วโลก ( พยายาม ) เลียนแบบมาร์ติน D-28 Standard แต่ก็ทำได้แค่เลียนแบบ ไปไมถึง
แปลว่าต้องมีดี เป็นตำนาน บางยี่ห้อทำได้ใกล้เคียง บางยี่ห้อทำได้ใกล้เคียงออกแนวโมเดิร์น เพื่อเอาใจผู้เล่นรุ่นใหม่ แต่ถ้ามีโอกาสดีๆ ได้ D-28 Standard ปีเก่าๆ มาเล่น
คำตอบอยู่ตรงนั้นแหละครับ ว่าทำไม D-18 (VS) D-28 จึงแตกต่างกัน

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:01:37 »
เสียงมันคนละแนวครับ
D28มันเป็นสุดยอดของทรงDในstandard seriesที่ทำจากSitka spruce + Rosewood
D18ก็คล้ายๆกันเพียงแต่ใช้MahoganyแทนRosewoodครับ
เสียงที่ได้มันจึงออกมาคนละแบบ แต่สำหรับผมแล้วผมไม่เอาD18ครับ
เพราะD16เหมือนกันในเรื่องของวัสดุ ต่างกันแค่โครงสร้างภายในและเสียงที่ได้มันออกแนวmodernกว่า
ที่สำคัญในตลาดมือ2 D18ตัวนึงซื้อD16ได้เกือบๆ3ตัว...ผมซื้อD-16GTแล้วเอาตังที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่า

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:05:40 »
ผมดูประวัติการผลิตระหว่าง D-18 & D-28 เพียงเล็กน้อยเท่านั้น บางรุ่น D-18 ก็ราคาสูง บางรุ่น D-28 ก็ราคาสูง แถมหายาก เช่น รุ่น Prewar แต่..
ในฐานะคนเล่นคนหนึ่งเท่านั้น กวาดตามองไปที่กีต้าร์หลายๆ แบรนด์ทั่วโลก ( พยายาม ) เลียนแบบมาร์ติน D-28 Standard แต่ก็ทำได้แค่เลียนแบบ ไปไมถึง
แปลว่าต้องมีดี เป็นตำนาน บางยี่ห้อทำได้ใกล้เคียง บางยี่ห้อทำได้ใกล้เคียงออกแนวโมเดิร์น เพื่อเอาใจผู้เล่นรุ่นใหม่ แต่ถ้ามีโอกาสดีๆ ได้ D-28 Standard ปีเก่าๆ มาเล่น
คำตอบอยู่ตรงนั้นแหละครับ ว่าทำไม D-18 (VS) D-28 จึงแตกต่างกัน

ขอบคุณครับน้า แล้วงี้ถ้าผมอยากสอยมาร์ Martin ไฮเอ็นเก๋าๆ สักตัวมาเล่น ที่พอหาซื้อได้แบบมือ 1 อยากได้ทรง D
มีตัวไหนแนะนำไหมครับให้ลองไปดูไหมครับ แบบ D28 ? HD28? พวกนี้หรอครับ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:18:43 »
'40 seriesทั้งหลายครับจึงจะถือว่าเป็นhi-end

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:43:39 »
เสียงมันคนละแนวครับ
D28มันเป็นสุดยอดของทรงDในstandard seriesที่ทำจากSitka spruce + Rosewood
D18ก็คล้ายๆกันเพียงแต่ใช้MahoganyแทนRosewoodครับ
เสียงที่ได้มันจึงออกมาคนละแบบ แต่สำหรับผมแล้วผมไม่เอาD18ครับ
เพราะD16เหมือนกันในเรื่องของวัสดุ ต่างกันแค่โครงสร้างภายในและเสียงที่ได้มันออกแนวmodernกว่า
ที่สำคัญในตลาดมือ2 D18ตัวนึงซื้อD16ได้เกือบๆ3ตัว...ผมซื้อD-16GTแล้วเอาตังที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่า
'40 seriesทั้งหลายครับจึงจะถือว่าเป็นhi-end

Like ++++

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 20:54:15 »

ขอบคุณครับน้า แล้วงี้ถ้าผมอยากสอยมาร์ Martin ไฮเอ็นเก๋าๆ สักตัวมาเล่น ที่พอหาซื้อได้แบบมือ 1 อยากได้ทรง D
มีตัวไหนแนะนำไหมครับให้ลองไปดูไหมครับ แบบ D28 ? HD28? พวกนี้หรอครับ
ช่วงนี้เราอยู่รอยต่อระหว่าง Std.Vintage.Modern 
D-28,D-28V,D-35 ตามความรู้สึกของผมมันน่าจะเป็นเสียงดั้งเดิมของมาร์ตินมากที่สุด
D-28 Marguis,HD-28,HD-35,D-41 ผมมีความรู้สึกว่าเสียงเป็นการผสมผสานระหว่างมาร์ตินดั้งเดิม กับ แนวโมเดิร์น
ถ้ามีโอกาสได้ลอง ก็เลือกตัวที่ชอบ เสียงถูกใจนะครับ

( เป็นความเห็นส่วนบุคคล )

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 21:06:44 »
คือมันต้องแยกระหว่างความเป็นhi-endกับความเป็นที่นิยมออกจากกันก่อนครับ
D28, D18พวกนี้ถือเป็นที่นิยมเพราะนักดนตรีระดับโลกใช้กันมาก
ส่วนพวก'40 seriesทั้งหลายนั้นถือเป็นระดับhi-endเพราะมีการคัดสรรค์ไม้ลายสวยๆมาทำพร้อมทั้งฝังมุกเพื่อความสวยงาม อารมณ์น่าจะประมาณGibson less Paul standard VS. Customประมาณนั้นแหละครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 22:13:32 »
คือมันต้องแยกระหว่างความเป็นhi-endกับความเป็นที่นิยมออกจากกันก่อนครับ
D28, D18พวกนี้ถือเป็นที่นิยมเพราะนักดนตรีระดับโลกใช้กันมาก
ส่วนพวก'40 seriesทั้งหลายนั้นถือเป็นระดับhi-endเพราะมีการคัดสรรค์ไม้ลายสวยๆมาทำพร้อมทั้งฝังมุกเพื่อความสวยงาม อารมณ์น่าจะประมาณGibson less Paul standard VS. Customประมาณนั้นแหละครับ

ขอบโทษนะครับน้า แต่ที่ว่า  '40 series นี่หมายถึงอะไรหรอครับ?  พวก Authentic หรอครับ หรือหมายถึง รุ่นที่มีเลข 4 นำหน้า?  T__T

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 22:15:17 »
แล้วพวก marquis collection นี่คืออะไรหรอครับ ของ martin

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 23:40:52 »
40 seriesคือพวกที่มี4นำหน้าทั้งหลายนั่นแหละครับ เป็นพวกhi-endในกลุ่มstandard seriesแล้ว แพงสุดก็D45 ส่วนพวกauthenticหรือว่าพวกmarquis ถ้าจะให้เปรียบเทียบกันผมว่าน่าจะเป็นพวกR7, R8, R9ประมาณนั้นครับอ้อ...Gibson Custom(หัวโต) กับ Custom Shop(หัวstandard)นี่ไม่เหมือนกันนะครับ เกรงว่าจะงงกัน ถ้ายังไงรอน้าๆท่านอื่นมาเพิ่มเติมจะดีกว่า ผมถนัดไฟฟ้ามากกว่าโปร่งน่ะครับ โดยเฉพาะFender

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 02:37:41 »
40 seriesคือพวกที่มี4นำหน้าทั้งหลายนั่นแหละครับ เป็นพวกhi-endในกลุ่มstandard seriesแล้ว แพงสุดก็D45 ส่วนพวกauthenticหรือว่าพวกmarquis ถ้าจะให้เปรียบเทียบกันผมว่าน่าจะเป็นพวกR7, R8, R9ประมาณนั้นครับอ้อ...Gibson Custom(หัวโต) กับ Custom Shop(หัวstandard)นี่ไม่เหมือนกันนะครับ เกรงว่าจะงงกัน ถ้ายังไงรอน้าๆท่านอื่นมาเพิ่มเติมจะดีกว่า ผมถนัดไฟฟ้ามากกว่าโปร่งน่ะครับ โดยเฉพาะFender

ขอบพระคุณมากครับ ส่วนตัวผมถนัด Taylor / Takamine มากกว่า อยุ่บอร์ดเทเลอร์ฝรั่งด้วย เลยไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่
(ในเวปตปท คนรักเทเลอร์เค้าไม่ชอบพูดถึงมาร์ตินกัน + มีการลำเอียงอย่างแรงเวลาเปรียบเทียบเลยไม่ค่อยได้ความรุ้ 55)

Paxx

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:41:18 »
D18-28 เป็นกีตาร์ที่นักเล่นกีตาร์ควรมีครับ ตัวใดตัวหนึ่ง แล้วแต่ความชอบในลักษณะเสียง ทั้งสองตัวเป็นกีตาร์เกรดเดียวกันล่ะครับ แต่ไม้โรสวู้ดแพงกว่า-ลายสวยกว่าเท่านั้นครับ
ถามว่าแพงมั๊ย ก่อนซื้อก็รู้สึกว่าแพงครับ เมื่อซื้อมาแล้วก็คิดว่าไม่แพง ตัดสินใจถูกครับ
ถูก หรือ แพง เป็นความรู้สึกเปรียบเทียบระหว่าง เงินที่จ่ายไปกับคุณค่าสิ่งของที่ได้มาครับ ฉะนั้นแล้ว ถูกแพง ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ อย่าไปเอาความคิด ถูกแพง ของคนอื่นมาทำให้เราไขว้เขวและคิดวนไปมาเลยครับ เช่น ผู้หญิงคนหนึ่งซื้อกระเป๋าแบรนด์เนมราคาครึ่งแสนโดยไม่ลังเลใจแต่กลับบอกคนอื่นว่านิตยสารฉบับละร้อยนั้นแพงเกิน ไม่มีวันซื้อหรอก ในขณะที่อีกคน ซื้อกระเป๋าใบละสามพัน ไม่มีวันซื้อแบรนด์เนมแน่เพราะ ใส่ของ สะพายได้เหมือนกัน ครึ่งแสนเพื่อกระเป๋าใบเดียว แพงไป แต่ยอมจ่ายค่านิตยสารฉบับละร้อย เพราะในนั้นมีเนื้อหาให้อ่านเยอะแยะ ร้อยเดียว ถูกมาก

J.taka

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 12:07:54 »
D18-28 เป็นกีตาร์ที่นักเล่นกีตาร์ควรมีครับ ตัวใดตัวหนึ่ง แล้วแต่ความชอบในลักษณะเสียง ทั้งสองตัวเป็นกีตาร์เกรดเดียวกันล่ะครับ แต่ไม้โรสวู้ดแพงกว่า-ลายสวยกว่าเท่านั้นครับ
ถามว่าแพงมั๊ย ก่อนซื้อก็รู้สึกว่าแพงครับ เมื่อซื้อมาแล้วก็คิดว่าไม่แพง ตัดสินใจถูกครับ
ถูก หรือ แพง เป็นความรู้สึกเปรียบเทียบระหว่าง เงินที่จ่ายไปกับคุณค่าสิ่งของที่ได้มาครับ ฉะนั้นแล้ว ถูกแพง ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ อย่าไปเอาความคิด ถูกแพง ของคนอื่นมาทำให้เราไขว้เขวและคิดวนไปมาเลยครับ เช่น ผู้หญิงคนหนึ่งซื้อกระเป๋าแบรนด์เนมราคาครึ่งแสนโดยไม่ลังเลใจแต่กลับบอกคนอื่นว่านิตยสารฉบับละร้อยนั้นแพงเกิน ไม่มีวันซื้อหรอก ในขณะที่อีกคน ซื้อกระเป๋าใบละสามพัน ไม่มีวันซื้อแบรนด์เนมแน่เพราะ ใส่ของ สะพายได้เหมือนกัน ครึ่งแสนเพื่อกระเป๋าใบเดียว แพงไป แต่ยอมจ่ายค่านิตยสารฉบับละร้อย เพราะในนั้นมีเนื้อหาให้อ่านเยอะแยะ ร้อยเดียว ถูกมาก
[/quote ]ไม้โรสวูดที่เเพงคงจะไม่ใช่ลายที่สวยกว่าหรอกครับ มันให้เสียงที่เเตกต่างจากมะฮอกอย่างชัดเจน ส่วนคุ้มหรือไม่ถ้ามองในเเง่เศรฐกิจไม่คงไม่คุ้มเเน่เเต่มองในเเง่ความสุขมันก็อาจจะคุ้ม กีต้าร์ที่เเพงนั้นมาจากภาษีเเละค่าขนส่งด้วยครับ ถามว่านักเล่นควรมีตัวใดตัวนึงศิลปินในบ้านเราที่ใช้กีต้าร์หาเลี้ยงตัวเองก็ไม่ได้มีครับ ไม่ได้พูดให้เขวครับ เงินใครก็เงินมันไม่มีใครบังคับกันได้หรอกครับ

Sawasdee

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 13:02:51 »
เพิ่งไปลอง D18e retro มาตะกี้ ฝาก จขกท ลอง Ceo 6 ด้วยนะครับ เรื่องเสียงมันโดดเด่นกว่าพอสมควรครับ

ไปลอง Ceo 6 มาสองที่ ผมชอบทุ้งสองตัว ไปลอง D18 มาสองที่ ผมชอบ Ceo6 กว่าทั้งสองที่ แต่นานาจิตตังครับ

ลองดูครับ ขอให้เจอตัวที่ใช่