Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor 214 ce กับ takamine P1NC เลือกไรดีครับ  (อ่าน 1773 ครั้ง)

federer

• member
Taylor 214 ce กับ takamine P1NC เลือกไรดีครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 02:20:49 »
Taylor แพงกว่าหน่อย top solid ทั้งคู่
ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ

vintage 1989

• member
Re: Taylor 214 ce กับ takamine P1NC เลือกไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 09:24:44 »
โดยส่วนตัวผมน่ะครับ

ถ้าเน้นออกแอมป์ ก็ต้อง takamine ของเค้า D จริงครับ

....แต่ไม่ใช่ว่า taylor 214 ce ออกแอมป์ไม่ดีน่ะครับ เสียงเปล่าก็ D ครับ

ถ้าต้องเลือก ผมเลือก takamine ครับ ... เพราะออกงานบ่อย

ปล.ผมว่า มันดีกันคนละอย่างครับ  :)

Cinderella

• member
Re: Taylor 214 ce กับ takamine P1NC เลือกไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 14:18:04 »
Top solid ทั้งคู่ แต่ว่า P1NC = Cedar / 214ce = Spruce

ถ้าตามที่ จขกท เรียนว่า ตัวไหนค้มกว่ากัน ผมว่า Takamine P1NC คุ้มกว่าครับ

งานญี่ปุ่น แข็งแรงทน เรื่อง Electronics ดีอยู่แล้ว ผมว่า CT4B กิน ES-T ขาดครับ

Taylor จะได้เปรียบเรื่องความหรูหรา และเสียงที่ balance / modern กว่าหน่อยครับ

ส่วนตัวผมว่า Top gloss ตัวใหม่นี้ของ martin งามมากเลยครับ

เมื่อก่อนผมชอบ ETN-40c (ปัจจจุบัน = P3NC) มากครับ ชอบทุกอย่างยกเว้น Top เป็น Satin

แต่ไงๆก็คงต้องไปลองเองครับ ผมว่ากีตาร์มันต้องเอาความชอบเป็นหลักด้วย ไม่งั้นจะเสียใจ

แล้วก็จะไม่พอใจในสิ่งที่มี สักพักก็จะขยับไปซื้ออีกตัวอยู่ดี

ถ้าเลือกไม่ได้จริงๆ ผมแนะนำให้เลือกหน้าตาครับ เพราะว่าเวลาเล่นที่บ้าน มันไม่ต้องไปนั่งเทียบกับตัวอื่น (เพื่อนแนะนำมาอีกที)

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 16:19:05 »
ไปลองเองเลยครับ Central World ก็ได้ มีให้ลองทั้งสองค่ายเลย ไม่แน่นะลองไปลองมา อาจได้ยี่ห้ออื่นแทนก็ได้ อิ อิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 17:09:00 »
Taylor แพงกว่าหน่อย top solid ทั้งคู่
ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ
ก่อนอื่นขอเรียนว่าทั้ง Taylor และ Takamine ล้วนน่าเล่นทั้งคู่ครับ
ส่วนในกรณีที่ว่า "ตัวไหนคุ้มกว่ากัน" นั้น ขออนุญาตเรียนว่า ถ้าเราชอบไม่ว่าจะอย่างไรก็คุ้มสำหรับเราครับ
214ce ราคาออกจะสูงไปหน่อย แต่ถ้าชอบก็คุ้มครับ
ส่วน P1NC งาน Japan ราคาที่ตั้งไว้ผมว่าน่าเล่นนะครับ
น้า federer ควรหาโอกาสไปทดลองเล่นดูทั้งสองตัว จะได้รู้ว่าตัวเองชอบอะไรกว่ากัน และถ้าชอบแล้วก็คุ้มทั้งนั้นครับ
ไปที่พารากอนก็ได้ครับ Taylor ดูที่มิวสิคคอลเลคชั่น  Takamine ดูที่นครหลวงการดนตรี  ทั้งสองร้านอยู่เยื้องๆ กันเลยครับ
หรือจะไปดูที่เซ็นทรัลเวิร์ลตามที่น้า guitarhaha ได้กรุณาเรียนแนะนำไว้ก็ได้
ไปลองดูด้วยตัวเองดีที่สุดครับ

federer

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 02:16:37 »
ไปลองมาแล้วครับ ได้แค่ p1nc แต่ 214 ce ของยังไม่เข้าครับ